Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
construction28

Xin giúp đỡ cách tìm tâm cứng của nhà cao tầng

Các bài được khuyến nghị

Chào các Bác em đang làm đồ án tốt nghiệp về nhà cao tầng. Em đang tính gió động bằng Sap9.03 nhưng em chưa biết cách xác định tâm cứng của nhà, nhà em tiết diện tầng thay đổi và không đối xứng . Xin các bác giúp đỡ !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào các Bác em đang làm đồ án tốt nghiệp về nhà cao tầng. Em đang tính gió động bằng Sap9.03 nhưng em chưa biết cách xác định tâm cứng của nhà, nhà em tiết diện tầng thay đổi và không đối xứng . Xin các bác giúp đỡ !

Từng hệ sàn cứ gán diaphram. gán xong sẽ xuất hiện tâm cứng . Cái này khi gán tải trọng gió & động đất _> show load là thấy liền à vì tải đặt tại vị trí tâm cứng mà

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Từng hệ sàn cứ gán diaphram. gán xong sẽ xuất hiện tâm cứng . Cái này khi gán tải trọng gió & động đất _> show load là thấy liền à vì tải đặt tại vị trí tâm cứng mà

Cảm ơn bác. Nhưng em muốn hỏi là khi tính tần số dao động riêng của nhà em làm theo cách sau: khai báo sàn tuyệt đối cứng và chất tĩnh tải +1/2 hoạt tải(không có tải trọng gió) vào tâm cứng của nhà. Vậy làm cách nào để xác định tâm cứng của nhà. Trong sách bê tông 2 cũng nói cách để xác định nhưng khá phực tạp em đọc mà không hiểu.

Khi gán tải trọng gió động thì được quy vê mức sàn đặt tại tâm cứng. Vậy em nghĩ phải xác định được tâm cứng trước thì mới khai báo đựơc tải trọng gió chứ ạ?

Xin các bác thông cảm vì kiến thức còn kém quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi quên rằng bạn đang làm ở mức độ đồ án TN. Vì trong 1 số truờng hợp mặt bằng fức tạp thì việc tính toán bằng tay rất khó khăn nhất là với mặt bằng các tầng thường xuyên thay đổi. Khi coi sàn là một tấm cứng tđ khi bỏ qua chuyển vị ngang, nên khi gán tải cho sàn thì tự động truyền lại cho vách cột. Hơn nưa, vì là chạy trên mô hình nên tâm cứng dễ dàng xác định . Tiếp đó khi giải người ta quan tâm nhất dao động của cả hệ. Nếu bạn giải nhà cao tầng nên dùng etabs tiện hơn. Phần tải có fần user defined , bạn có thể lập một file excel tính tải gió thay đổi theo chiều cao rồi paste vào

Nói vậy chắc cũng ko giúp gì cho bạn đc nhiều, vậy up lên cho bạn một file tm DA mẫu , mong bạn có thế thấy có ích..

DA down

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi chọn hết fần tử floor tầng và gán bằng diaphragm D1 và kết quả như hv

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác TRANCHAN nhiều. Em biết tính nhà cao tầng thì dùng phần mềm etabs tiện hơn nhưng mà bây giờ em chưa biết gì cả về etabs, và đang làm bằng sap nên phải đi tìm tài liệu về Sap. Có bác nào có tài liệu thiết kế nhà cao tầng bằng sap xin cho em với. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lực động ( quán tính ) thì phải gán vào tâm Khối lượng mới đúng chứ - sao lại là tâm cứng !

Tâm cứng còn được hiểu là tâm xoay , nếu gán tải ngang vào đấy thì ko xảy ra xoắn rùi còn gì ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lực động ( quán tính ) thì phải gán vào tâm Khối lượng mới đúng chứ - sao lại là tâm cứng !

Tâm cứng còn được hiểu là tâm xoay , nếu gán tải ngang vào đấy thì ko xảy ra xoắn rùi còn gì ???

eng-hiep nói chính xác đấy..thank bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo