Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
phamngoctukts

Ch­ương trình Vẽ thép sàn và tạo bảng thống kê

Các bài được khuyến nghị

Tks a Tuệ. Quả nhiên những gì e dự đoán đã đúng ^^ Bác đã đóng biên cho khoảng rải thép bằng bound giới hạn. Mặc dù gặp ô sàn méo mó thì hơi lệch tí.Chỉ có điều câu hỏi e băn khoăn vẫn còn, đó là việc đặt thép từ ô này qua ô kia

Vuông vức hoặc méo mó mà hơi lệch tí => Xem như bỏ qua

Méo mó hơi nhiều -> Tạo Boundary do mình định nghĩa

Gặp sàn có hình thù phức tạp nữa -> Rải bằng tay cho những sàn này. Tuy nhiên, sàn này với khối lượng không nhiều

việc đặt thép từ ô này qua ô kia: Cái này dành cho ý tưởng của bạn

Đầu tiên em cứ nghĩ chương trình của Bác không phải vẽ thêm cái gì (tính toán từ bản vẽ có sẵn). Việc add từng block vào từng thanh thép cũng mất kha khá thời gian đấy Bác nhỉ. Nắm được mấu chốt em sẽ làm nhanh hơn của bác hì hì.

@Bạn Tú : Máy mình hơi yếu nên quay video nó hơi bị giật giật -> Khó chịu thật với máy móc thiệt? ;)

Cái mà bạn nói : Tue_NV đã nghĩ từ phương án đầu tiên cơ và đã viết thành công rồi

Vẽ Boundary cho sàn -> Định nghĩa 1 điểm nào đó trên thanh thép -> Thực hiện chèn Block cho thép 1 loạt rồi tự động rải, tự động đánh số thứ tự rồi tự động thống kê, tổng hợp luôn

Nhưng có nhược điểm mà Tue_NV không ưa : Đó là sau khi nó chạy ra tất tần tật thì mình phải move, chỉnh nó ra 1 vị trí thích hợp kẻo không nó "đè" lên nhau.

Mất thời gian làm công việc đó nên không thích. Vậy đó :rolleyes:

Việc add từng block vào từng thanh thép cũng mất kha khá thời gian đấy Bác nhỉ. Nắm được mấu chốt em sẽ làm nhanh hơn của bác hì hì.

Nhanh hơn ư? Có thể đấy với điều kiện là mình chưa sử dụng tới lệnh copy. hì hì, phải hôn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em cũng hay tham khảo đọc các bài của mọi người trên diễn đàn. Phần Thống kê thép và vẽ thép được rất nhiều người quan tâm. và em cũng vậy. Thực ra sẽ là rất may mắn cho bọn em được sử dụng các phần mềm hay các lisp của các anh để tiết kiệm thời gian vẽ, trình bày bản vẽ, và chính xác bản vẽ.

Em cũng mong các anh có thể đưa lên nhiều Clip thực hiện (từ những cái đơn giản đến những phần khó hơn) để những người tự mày mò không có nhiều người chỉ như e được hiểu rõ và làm việc được thuận lợi.

Em cũng nhận thấy diễn đàn có nhiều bạn sinh viên tham gia. Nếu đưa video hướng dẫn lên youtube thì bọn em sẽ dễ hình dung hơn.

Xin gửi lời cảm ơn tới tất cả các anh tâm huyết cho diễn đàn Cadviet của chúng ta.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhân tiện hỏi vui ngoài lề. Anh Tú được diễn đàn ghi danh là lệnh gì cũng biết. Quá ngưỡng mộ.

Nhưng vậy thì MR Hoành hay nhiều anh tham gia từ rất lâu rồi sao cũng chưa được như thế nhỉ? :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

......

@Bạn Tú : Máy mình hơi yếu nên quay video nó hơi bị giật giật -> Khó chịu thật với máy móc thiệt? ;)

Cái mà bạn nói : Tue_NV đã nghĩ từ phương án đầu tiên cơ và đã viết thành công rồi

Vẽ Boundary cho sàn -> Định nghĩa 1 điểm nào đó trên thanh thép -> Thực hiện chèn Block cho thép 1 loạt rồi tự động rải, tự động đánh số thứ tự rồi tự động thống kê, tổng hợp luôn

Nhưng có nhược điểm mà Tue_NV không ưa : Đó là sau khi nó chạy ra tất tần tật thì mình phải move, chỉnh nó ra 1 vị trí thích hợp kẻo không nó "đè" lên nhau.

Mất thời gian làm công việc đó nên không thích. Vậy đó :rolleyes:

....

Đã hạn chế bớt khả năng các ghi chú "đè" lên nhau -> Làm cho chương trình tự động hơn, rút ngắn 1 cách đáng kể cho việc vẽ và thống kê thép sàn. Các bạn xem video này thử nhé :

http://www.youtube.com/watch?v=3wRixCNiNBs

Máy mình hơi yếu nên quay video nó hơi bị giật giật -> Khó chịu thật với máy móc thiệt? ;) :angry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chịu thôi chương trình bác Tuệ nhiều nút lệnh quá xem làm sao hiểu được :blush:

Hê, có máy nút lệnh đâu à?

1./ 1 lệnh vẽ Boundary cho sàn

2./ 1 lệnh chèn ghi chú, rải thép sàn tự động (Automatic) cho toàn sàn dựa trên thanh thép đã vẽ

3./ Nhận dạng và kiểm tra

4./ Đánh số thứ tự

5./ Thống kê

6./ Tổng hợp

7./ Ngoài 6 lệnh chính trên, chương trình có Tính năng Xuất nhập Table giúp cho việc nhập đường kính và khoảng cách thép trở nên hiệu quả hơn. Chương trình còn có mấy lệnh hiệu chỉnh rất hay như lệnh Ed ATT của bạn là không ăn thua rồi. :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã hạn chế bớt khả năng các ghi chú "đè" lên nhau -> Làm cho chương trình tự động hơn, rút ngắn 1 cách đáng kể cho việc vẽ và thống kê thép sàn. Các bạn xem video này thử nhé :

http://www.youtube.com/watch?v=3wRixCNiNBs

Máy mình hơi yếu nên quay video nó hơi bị giật giật -> Khó chịu thật với máy móc thiệt? ;) :angry:

Híc! Bác làm thế này em lại phải mất ăn mất ngủ vì Bác mất thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay