Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
quanqhv

Tỷ lệ trong bản vẽ autocad

Các bài được khuyến nghị

Mình thấy bạn HAMMERBKX nói rất hay về tỉ lệ trong bản vẽ, chắc bạn là 1 pro trong AutoCad nhĩ. Mình mới tham gia vẽ AutoCad nên còn khá mù mờ về ghi kích thước và định tỉ lệ bản vẽ. Bạn nên viết tiếp về chủ đề Layout và Annotative, mình đọc cũng nhiều bài về 2 chủ đề này nhưng vẫn chưa hiểu lắm. Giúp đỡ mình nhé mình cám ơn nhiều. Có bạn nào biết xin chỉ giúp mình nhé mình cảm ơn nhiều lắm. Thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

E muốn hỏi một vấn đề nữa. Khi mình đặt tỷ lệ bản vẽ là 1:2 chẳng hạn, trong khai báo kích thước khổ giấy A4, mình phải nhập 420*594. Nhưng em thấy: khi vẽ 1 đoạn thẳng dài 105mm thì trên cad vẫn hiển thị 1/2 kích thước chiều rộng. Vậy nên em không hiểu đặt tỷ lệ bản vẽ là như thế nào và với mục đích gì? E mới tìm hiểu về cad nên ko biết. Mong các anh giúp đỡ.

Theo minh thay thi ban nen lam nhu sau: Dau tien ban nen ve cac chi tiet cua ban dung ty le. sau do insert kho giay A4 (Frame A4)cua ban vao (luc nay kho giay A4 cua ban o ty le 1:1. Buoc tiep theo la ban scale Frame A4 len 2 lan. Roi ban move Frame do vao phan chi tiet cua ban. sau do dieu chinh sao cho ban ve can doi nhat. neu ma van chua cover het ban ve thi ban lai scale lai voi ty le lon hon. Khi ban dat dim cho cac kich thuoc trong ban ve khong can chinh scale trong dim lam gi. De cho ban ve can doi thi theo kinh nghiem cua minh ban se chinh 1 vai gia tri nhu sau: o phan narrow size = ti le scale x 3. Phan text heigh = 4.167x ti le scale. Khoang cach tu text toi duong kich thuoc se bang dung ti le scale....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào anh chị!

cho mình hỏi như sau:

+ khi mở mới bản vẽ acad bình thường thì nghe nói là tỉ lệ 1:1 tức 1mm trên bản vẽ bằng 1mm thực tế

+ khi mở acadiso thì có dim iso-25 vậy tỉ lệ bản vẽ là bao nhiêu? và dim và tỉ lệ bản vẽ có giống nhau không?

+ khi dùng mvsetup với tỉ lệ 1:10, 1:20, 1:50, và 1:100 thì tỉ lệ bản vẽ thiết lập như thế nào?

nếu dùng A3 420x297cm vậy trong khungA3 và ngoài khung có cùng tỉ lệ không? và có tự động tạo dim tương ứng không hay phải thiết lập

dim thủ công lại từ đầu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào anh chị!

cho mình hỏi như sau:

+ khi mở mới bản vẽ acad bình thường thì nghe nói là tỉ lệ 1:1 tức 1mm trên bản vẽ bằng 1mm thực tế

+ khi mở acadiso thì có dim iso-25 vậy tỉ lệ bản vẽ là bao nhiêu? và dim và tỉ lệ bản vẽ có giống nhau không?

+ khi dùng mvsetup với tỉ lệ 1:10, 1:20, 1:50, và 1:100 thì tỉ lệ bản vẽ thiết lập như thế nào?

nếu dùng A3 420x297cm vậy trong khungA3 và ngoài khung có cùng tỉ lệ không? và có tự động tạo dim tương ứng không hay phải thiết lập

dim thủ công lại từ đầu?

-ý đâu tiên khi mở bản vẽ mới là tỉ lệ 1:1 bạn đúng rùi nhưng mặc định đơn vị của nó sẽ là inches vì mặc định khi mới mở sẽ là file acad.dwt

-khi mở acadiso.dwt có dim iso-25, iso-25 đó chỉ là cái tên dim chuẩn thui bạn ah, dim đó tỉ lệ 1:1 lun và bản vẽ acadiso đó cũng là 1:1 nhưng đơn vị là mm=> dim và tỉ lệ bản vẽ giống nhau

-khi dùng lệnh mvsetup thì lệnh đó có tác dụng tạo ra khung chuẩn A3, A2, A1, A0,..... để giới hạn bản vẽ của bạn ở tỉ lệ bạn chọn, vd: khi dùng lệnh mvsetup bạn chọn vẽ ở tỉ lệ 1/50 với khung A3 có kích thước 420x297mm, thì khi đó lệnh sẽ tạo ra khung với kích thước khổ đó nhân lên 50 lần, bạn có thể kiểm tra chiều dài khung đó bằng lệnh dist xem có đúng là nó nhân lên 50 lần ko.Lệnh này ko có tác dụng định tỉnh lệ cho bản vẽ mà chỉ là tạo ra khung tương ứng tỉ lệ bạn mún vẽ thui, vì tỉ lệ lun mặc định là 1:1 bạn ah, kt thật ở ngoài 1met chẳng hạn thì trong cad bạn vẽ 1000mm, nhưng khi in ra thiết lập lúc in là 1:50 thì in ra đúng tỉ lệ 1/50, lấy thước đo trên giấy đoạn 1m của bạn sẽ là 200mm ^^.

-Ngoài khung A3 hay trong khung A3 thì tỉ lệ giống nhau như mình nói ở trên lệnh đó chỉ tạo ra khung tương ứng tỉ lệ giới hạn các đối tượng bạn vẽ bên trong có kích thước thật phù hợp với tỉ lệ bạn mún vẽ là 1/50 và trong khung A3, để hình bên trong ko bị lấn ra ngoài khung, nếu kích thước thật càng lớn thì tỉ lệ bạn vẽ nên nhỏ lại nếu bạn mún vẽ trong khung A3, còn nếu bạn mún vẽ với tỉ lệ lớn cho kt thật đó cũng lớn thì phải chọn khung Lớn hơn nữa mới chứa hết, vì như anh Hoanh có hướng dẫn chỉ dùng để vẽ các chi tiết nhỏ, mà bạn mún phóng lớn nó cho dể nhìn :D.

-Dim ko thể tự tạo tương ứng với tỉ lệ bạn chọn trong mvsetup, vì mặc định nó lun là 1:1 bạn phải làm thủ công thui, thiết lập cho dim tương ứng với tỉ lệ đang vẽ như anh Hoanh hướng dẫn.

PS: vài dòng hỉu biết của mình bạn tham khảo ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em vẽ tỉ lệ 1/25 như thế này có đúng ko? Nếu muốn vẽ tỷ lệ 1/25 thì cứ 1000mm thực thì vẽ 1000/25=40mm. Tỷ lệ dim thì cứ nhân theo tỷ lệ bản vẽ đó: nhân 25 lần với 1/25 (đơn vị đo là mm).Anh nào biết xác nhận lại cho em với. em cảm ơnhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/122801_vi_d_minh_ha_1.rar

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

EM MUỐN VẼ TỈ LỆ 1/25 THÌ EM Làm như sau:Nếu muốn vẽ tỷ lệ 1/25 thì cứ 1000mm thực thì vẽ 1000/25=40mm. Tỷ lệ dim thì cứ nhân theo tỷ lệ bản vẽ đó: /nhân 25 lần với 1/25 (đơn vị đo là mm). anh nào biết xác nhận lại cho em với. em cảm ơn.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

2 lúa thì ko nghĩ vậy. 

- Tỷ lệ 1/25 nếu nó đứng 1 mình (VD: dùng để xref, block....), thì bạn có quyền vẽ cứ 1000mm thực thì lấy 1000/pi() = 318,3099 cũng được.

- Nếu để tỷ lệ 1/25 kế bên 1/50 (giả sử 1/50 vẽ bằng cách 1000 thực = 318,3099 cad), thì lúc này 1/25 sẽ vẽ = 2 lần 1/50, tức là 318,3099x2=636,6198. (1000/pi()x2)

- Tương tự như vậy cho các tỷ lệ để kế nhau khác.

- 2 lúa chưa bao giờ dám liều vẽ theo quan điểm của bạn, do tính sáng tạo chưa đạt như bạn. :D

Ghi chú: pi(): số pi = 3.1415928.....

PS: Nếu chiếu y chang theo quan điểm của bạn thì tây nó sẽ vẽ theo công thức (1000/25)/2.54=15.7480, nhưng 2 lúa cũng chưa gặp trường hợp nào bảo tây vẽ sai, ta vẽ đúng. :D

:D :D :D

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em vẽ tỉ lệ 1/25 như thế này có đúng ko? Nếu muốn vẽ tỷ lệ 1/25 thì cứ 1000mm thực thì vẽ 1000/25=40mm. Tỷ lệ dim thì cứ nhân theo tỷ lệ bản vẽ đó: nhân 25 lần với 1/25 (đơn vị đo là mm).Anh nào biết xác nhận lại cho em với. em cảm ơnhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/122801_vi_d_minh_ha_1.rar

Chào bạn, mình xin trả lời bạn như sau:

Cái bạn vẽ chỉ là tỷ lê lúc vẽ nó không ý nghĩa gì cả nên mình cũng không thể nói là nó đúng hay sai. mình hướng dẫn bãn cách vẽ như sau:

1. Bạn cần xác định khổ giấy lúc mình in ra thì lúc đó bản vẽ mình mới đúng và có giá trị được. Đầu tiên ban vẽ khung đơn vị với với tỷ lệ là mm (vì bạn đang vẽ là mm). với A4 (297,210), A3(297,420).

2. Bạn scale khung đơn vị mới vẽ được lớn lên 25 lần rồi move khung này vào hình vẽ lớn. Lúc đấy bạn in bản vẽ này ra với lưa chon plot area là windown, và đánh dấu tít ở Center the plot và Fit to paper in ra thì sẽ đúng.  

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn, mình xin trả lời bạn như sau:

Cái bạn vẽ chỉ là tỷ lê lúc vẽ nó không ý nghĩa gì cả nên mình cũng không thể nói là nó đúng hay sai. mình hướng dẫn bãn cách vẽ như sau:

1. Bạn cần xác định khổ giấy lúc mình in ra thì lúc đó bản vẽ mình mới đúng và có giá trị được. Đầu tiên ban vẽ khung đơn vị với với tỷ lệ là mm (vì bạn đang vẽ là mm). với A4 (297,210), A3(297,420).

2. Bạn scale khung đơn vị mới vẽ được lớn lên 25 lần rồi move khung này vào hình vẽ lớn. Lúc đấy bạn in bản vẽ này ra với lưa chon plot area là windown, và đánh dấu tít ở Center the plot và Fit to paper in ra thì sẽ đúng.  

cám ơn anh đã giúp đỡ!em sẽ nghiên cứu những gì anh nói. anh có thể gửi cho em một file cad có các tỉ lệ 1/25,1/50,1/100 để em đc mở mang tầm mắt ko a? email cua em: Phamhaisl1984@gmail.com.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy bác cho mình hỏi bản vẽ mình in ra khổ giấy A0, tỷ lệ 1:2000, thì chỉnh phần Scale to fit ở viewport là bao nhiêu, mình mới tiếp xúc với cad, nên chưa biết

nhiều, mong mấy bác chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy bác cho mình hỏi bản vẽ mình in ra khổ giấy A0, tỷ lệ 1:2000, thì chỉnh phần Scale to fit ở viewport là bao nhiêu, mình mới tiếp xúc với cad, nên chưa biết

nhâp vào 1/2000 (nhập trực tiếp "1/2000" có dấu "/" vào ô đó - Cad nhận tất) nếu không bạn có thể bấm máy tính tay kết quả 1/2000 = 0.0005 rồi nhập vào Cad cũng tương tự) chú ý nếu kết quả 0.0005 sau khi nhập vào Cad, mà Cad chuyển thành 0.0 hoặc 0 thì cứ kệ nó. nguyên nhân là do bản dwg cad của bạn đang để hiển thị quá ít chữ số thập phân thôi, không ảnh hưởng đến mục đích của bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em nên vẽ 1:1 ở model, sang layout em set khổ giấy rồi viewport và gán tỷ lệ cho bản vẽ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. mấy anh cho hỏi cái này xíu: lện phóng to thu nhỏ tỷ lệ vùng vẽ là gì vậy?(vẽ l=1000 mà nó lớn quá loay hoay mãi ko biết làm s,gõ tìm trên mạng nhưng ko đc,mới nhập môn xin mấy anh chỉ giúp.

e mở cad3d lên ko biêts bị lỗi gì mà lại ko sử dụng đc,con trỏ chuột bị lỗi,e rê chuột là nó bị nhòe ra cả màn hình,giống như con chuột vẽ trong pant vây?

xin cảm ơn trước.giup dùm nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong cad bạn vẽ trên layout hay model đều có ưu nhược điểm cả nhưng mình thấy layout dùng tốt hơn vì không phải scale nhiều tỷ lệ, trong layout có sẵn, còn bạn vẽ trên model thì khung bản vẽ lúc đầu là 297.210 (A4). Ví dụ bạn vẽ đường thẳng là 1000 chằng hạn thì khi đó bạn lấy 1000 chia cho 297 thì bạn sẽ biết scale khung tên lên bao nhiêu lần sau đó bạn vào thẻ fit trong dimension (lệnh tắt d) đặt scale là số lần bạn sc khung tên lên, còn chữ bạn để nguyên 2.5mm hoặc mấy ly tùy bạn thì đường thẳng đó luôn luôn trong tờ giấy A4,nếu bạn scale một chi tiết nào đó lên 2 lần thì bạn vào d sau đó vào new tạo 1:2 rồi vào thẻ primary units đặt scale là (ví dụ bạn vẽ đoạn thẳng 10 thì sau khi sc lên 2 lần thì đoạn thằng đó là 20, để khi ghi kích thước ở đó là 10 thì bạn lấy 10 chia cho 20 được 0.5 thì bạn đặt là 0.5) như vậy là ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy có nhiều bạn thắc mắc về vấn đề lệnh MVsetup này quá, vấn đề thật sự rất đơn giản:

Mvsetup mới vào sẽ có dòng lệnh : enable paper space - nghĩa là hỏi bạn muốn vào layout hay tiếp tục ở model, thường thì mọi người sẽ chọn N (no) vì muốn vẽ tiếp ở Model.

Tiếp theo, lệnh này sẽ hỏi Enter unit type ? (chọn đơn vị cho bản vẽ), đa số sẽ chọn là metric (đơn vị hệ mét), rất đơn giản.

Tiép theo, nó đòi Enter Scale Factor (chọn tỉ lệ )...Cái này là cái làm cho các bạn mới làm quen với CAD lấn cấn vì không biết nó là tỉ lệ của cái gì, xin trả lời 1 lần rõ ràng rằng :nó không là tỉ lệ của bất kỳ cái gì cả, cũng không làm thay đổi bất cứ thông số tỷ lệ trong bản vẽ của bạn hết.

Đến đây thì bạn sẽ thắc mắc vậy đặt nó ra làm gì..và câu trả lời đến đến ngay sau đây..chẳng hạn bạn chọn tỷ lệ 1:2 (bản vẽ trên giấy = một nửa so với thực tế ngoài đời), enter, dòng lệnh tiếp theo hiện ra yêu cầu bạn nhập chiều dài và chiều rộng của khổ giấy.. Chẳng hạn bạn chọn khổ A4 (297x210), enter, kết thúc lệnh, bạn được một cái khung A3 (594x420) gấp đôi kích thước khổ A4

Vậy, thực chất cái lệnh này để làm gì..nó tạo cho bạn một cái hình chữ nhật A3 với kích thước gấp 2 lần kích thước tờ A4, và thế là hết. Bây giờ bạn sẽ vẽ bên trong cái khung chữ nhật đó: chẳng hạn bạn có một chi tiết dài 297mm ngoài đời, bạn vẽ vào 1 tờ A4 thì nó sẽ dài vừa đủ chiều dài tờ giấy, nhưng trong cái khung A3 (597x420) này, đoạn 297 chỉ dài khoảng một nửa cái khung .. Khi in ra,(bạn in băng cách chọn cái hình chữ nhât, và in hết cái khung này co lại cho vừa đủ cái khổ A4), tức là bạn đã thu nhỏ một cái khung A3 vào tờ A4, cho nên cái chi tiết vẽ trong cái khung A3 này khi in ra cũng sẽ bị co lại chỉ còn một nữa. Và chi tiết của bạn có tỉ lệ vẽ là 1/2... Quá đơn giản nhỉ.

Đến đây bạn sẽ hỏi vậy thì cái lệnh này rắc rối thế để làm cái gì, tôi dùng lênh Rectange tạo cái rẹt cũng ra một hình chữ nhật... ?? Chính xác, bạn dùng lệnh REC thì cũng ra cùng một công dụng như vậy. (^^)..và tôi nghĩ bạn dùng REC thì tốt hơn đó..^^ (bản thân tôi ko dùng vì tôi in trên layout)

Lệnh MVsetup này chỉ phát huy tác dụng thực tế của nó khi bạn chọn yes ở dòng lệnh đầu tiên : enable paper space.

Giờ thì các bạn có thể yên tâm mà quên cái lệnh MVsetup đi, và nên nhớ khi vẽ, tỉ lệ vẽ luôn là 1:1.

E muốn hỏi một vấn đề nữa. Khi mình đặt tỷ lệ bản vẽ là 1:2 chẳng hạn, trong khai báo kích thước khổ giấy A4, mình phải nhập 420*594. Nhưng em thấy: khi vẽ 1 đoạn thẳng dài 105mm thì trên cad vẫn hiển thị 1/2 kích thước chiều rộng. Vậy nên em không hiểu đặt tỷ lệ bản vẽ là như thế nào và với mục đích gì? E mới tìm hiểu về cad nên ko biết. Mong các anh giúp đỡ.

Nói chung cái lệnh Mvsetup chỉ là mô phỏng lại lệnh Sc thôi. Vd: bạn tạo mvsetup enter trong mục scale bạn chọn 100 cũng giống như bạn tạo 1 cái khung chữ nhật rồi phóng to nó bằng lệnh Sc lên 100 lần thôi. Tốt nhất tạo khung theo tỉ lệ 1:1. VD: bạn muốn in ra giấy A3 1 bản vẽ thì tạo khung = cách: Rec enter 420 tab 297 enter. Sau đó vẽ các thứ cần vẽ theo tỉ lệ sao cho vừa khung. tỉ lệ là do bạn chọn. VD: bạn vẽ 1 đường thẳng dài 2000 (= 2 mét trong khi khung bản vẽ chỉ có kt là 420x297 => không vừa khung => bạn phải chọn tỉ lệ cho nó). vd bạn chọn tỉ lệ là 50 thì bạn nhập L enter 2000/50 (máy tự tính cho ta là 40 => nằm trong khung bản vẽ 420x297 => phù hợp). khi bạn vẽ xong bạn phải ghi kích thước đường thẳng đó bằng lệnh : dimlfac enter 50(50là tỉ lệ mà bạn chọn trc đó) enter. sau đó dùng lệnh: dli enter chọn điểm đầu và điểm cuối đường thẳng nó sẽ ra ngay kích thước cho bạn đúng giá trị là 2000. Bạn muốn in ra giấy A0,A1,....,A4 thì bạn phải tạo khung có kích thước đúng với khổ giấy của nó. kích thước khổ giấy bạn search trên google nhé! Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói chung lệnh Mvsetup chỉ là mô phỏng lại lệnh Sc thôi. Vd: bạn tạo mvsetup enter trong mục scale bạn chọn 100 cũng giống như bạn tạo 1 cái khung chữ nhật rồi phóng to nó bằng lệnh Sc lên 100 lần thôi. Tốt nhất tạo khung theo tỉ lệ 1:1. VD: bạn muốn in ra giấy A3 1 bản vẽ thì tạo khung = cách: Rec enter 420 tab 297 enter. Sau đó vẽ các thứ cần vẽ theo tỉ lệ sao cho vừa khung. tỉ lệ là do bạn chọn. VD: bạn vẽ 1 đường thẳng dài 2000 (= 2 mét trong khi khung bản vẽ chỉ có kt là 420x297 => không vừa khung => bạn phải chọn tỉ lệ cho nó). vd bạn chọn tỉ lệ là 50 thì bạn nhập L enter 2000/50 (máy tự tính cho ta là 40 => nằm trong khung bản vẽ 420x297 => phù hợp). khi bạn vẽ xong bạn phải ghi kích thước đường thẳng đó bằng lệnh : dimlfac enter 50(50là tỉ lệ mà bạn chọn trc đó) enter. sau đó dùng lệnh: dli enter chọn điểm đầu và điểm cuối đường thẳng nó sẽ ra ngay kích thước cho bạn đúng giá trị là 2000. Bạn muốn in ra giấy A0,A1,....,A4 thì bạn phải tạo khung có kích thước đúng với khổ giấy của nó. kích thước khổ giấy bạn search trên google nhé! Fit trong kích thước = 1 nhé! Thân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay