Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
duongthanh85

Chèn ảnh vào cad

Các bài được khuyến nghị

Em dùng insert> Image manage > Attach để chèn ảnh vào cad. Tuy nhiên khi copy sang máy khác thì chỉ còn các khung chữ nhật và đường dẫn ảnh ở máy đã dùng. Xin hỏi cách khắc phục?

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

copy cả file DWG và file ảnh, khi qua máy khác thì lại insert vào

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em dùng insert> Image manage > Attach để chèn ảnh vào cad. Tuy nhiên khi copy sang máy khác thì chỉ còn các khung chữ nhật và đường dẫn ảnh ở máy đã dùng. Xin hỏi cách khắc phục?

Đối tượng ảnh không phải là đối tượng "thường trực " trên trên bản vẽ, nó chỉ ghi nhớ đường dẫn của file ảnh, do vậy khi bạn chép file bản vẽ sang máy khác, dù bạn có chép cả file ảnh nó vũng không tìm ra file ảnh để Attach vì đường dẫn bị thay đổi, muốn hiện lại ảnh trên bản vẽ, bạn nhắp phải trên "khung chữ nhật" và khai báo lại đường dẫn mới là OK

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong trường hợp copy ảnh( như quét chọn và chụp hình từ file PDF chẳng hạn) và paste trực tiếp vào không gian Cad đang làm việc thì sang máy khác hình vẫn hiển thị. Vậy có cách nào để "Đóng Gói" các file ảnh đấy không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi để file cad và file ảnh trong cùng 1 thư mục. Copy cả thư mục đi thì nó vẩn lên bình thường.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì, copy đi là sang cùng thư mục như:

D:\22042008-Lamp

Thì sang máy khác vẫn phải cho vào ổ D. Muốn gói thành 1 file cho tiện ấy. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn xem ở đây:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...ost&p=11685

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có vài cách để chèn hình ảnh vào AutoCAD, đơn giản nhất là Copy file hình ảnh đó và Paste vào file AutoCAD đang mở (gọi là cách 1).

Tuy nhiên, cách làm này đôi khi ko được. Mình đã gặp trường hợp AutoCAD bị treo luôn khi Paste, mặc dù trước đây có làm được như vậy. Nguyên nhân chính xác thì mình cũng chưa tìm ra. (AutoCAD của mình là 2007).

Sau khi tìm kiếm trên mạng và mò thì tìm được cách khác: Từ menu Insert, chọn Raster Image Reference, sau đó chọn ảnh để Insert rồi OK là được (gọi là cách 2).

Cách 2 này mình làm thấy ổn (sau khi đã thử cách 1 không được). Tuy vậy cả 2 cách này yêu cầu bạn phải copy file hình ảnh kèm theo file bản vẽ mỗi khi muốn di chuyển bản vẽ sang máy khác hoặc thư mục khác. Đó là do file ảnh được chèn vào không được AutoCAD coi là 1 đối tượng của bản vẽ mà chỉ coi là 1 tham chiếu đến 1 file ngoài. Khi copy bản vẽ sang chỗ khác thì tham chiếu ko còn đúng nữa, nên phải copy file hình vẽ theo.

Để khắc phục nhược điểm đó của 2 cách trên, có 1 cách khác (gọi là cách 3):

- đầu tiên chuyển đổi file ảnh sang định dạng bitmap (*.BMP)

- trong AutoCAD, từ menu Insert, chọn OLE Object

- trong cửa sổ hiện ra, chọn Create From File và nhấn Browse để chọn file BMP ở trên

Vậy là xong. Bằng cách này, AutoCAD sẽ tự tạo ra 1 đối tượng từ file ảnh Bitmap đó và gắn nó vào bản vẽ hiện thời. Do đó khi copy bản vẽ sang chỗ khác thì không bị mất hình.

Không biết còn cách nào khác nữa không, rất mong các bạn chia sẻ. :undecided:

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đã chèn hình anh theo cách "Từ menu Insert, chọn Raster Image Reference, sau đó chọn ảnh để Insert rồi OK là được (gọi là cách 2)" của bác master.pro.

Chèn váo thì ok, nhưng có một vấn đề là khi insert song, lúc cho lệnh In/Preview .... thì hình ảnh đó xuất hiện cái viền bao quanh. Vậy làm cách nào để cái viền ảnh đó ko còn nữa?

Mong các Bro. chỉ giáo!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đã chèn hình anh theo cách "Từ menu Insert, chọn Raster Image Reference, sau đó chọn ảnh để Insert rồi OK là được (gọi là cách 2)" của bác master.pro.

Chèn váo thì ok, nhưng có một vấn đề là khi insert song, lúc cho lệnh In/Preview .... thì hình ảnh đó xuất hiện cái viền bao quanh. Vậy làm cách nào để cái viền ảnh đó ko còn nữa?

Mong các Bro. chỉ giáo!

Bạn gõ lệnh imageframe, sẽ hiện ra 3 lựa chọn: 0,1 và 2:

Bạn chọn :

0 nếu bạn ẩn khung hình

1 nếu bạn muốn hiện và in khung hình

2 nếu bạn muốn hiện nhưng KHÔNG in khung hình

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có vài cách để chèn hình ảnh vào AutoCAD, ...

Không biết còn cách nào khác nữa không, rất mong các bạn chia sẻ. :)

3. Insert hình ảnh vào Ms Word sau đó copy từ Word sand AutoCAD http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry11685

4. Dùng lệnh Etransmit

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để khắc phục nhược điểm đó của 2 cách trên, có 1 cách khác (gọi là cách 3):

- đầu tiên chuyển đổi file ảnh sang định dạng bitmap (*.BMP)

- trong AutoCAD, từ menu Insert, chọn OLE Object

- trong cửa sổ hiện ra, chọn Create From File và nhấn Browse để chọn file BMP ở trên

Vậy là xong. Bằng cách này, AutoCAD sẽ tự tạo ra 1 đối tượng từ file ảnh Bitmap đó và gắn nó vào bản vẽ hiện thời. Do đó khi copy bản vẽ sang chỗ khác thì không bị mất hình.

Không biết còn cách nào khác nữa không, rất mong các bạn chia sẻ. :)

Thực ra thì mình trước kia làm theo cách này và thấy ổn, nhưng hiện nay khi minh copy vao block và xoay hình thì sang máy khác hình vẽ nó vẫn theo góc gốc khi chèn vào block, mà không xoay nếu block đó xoay,có ai đã gạp trường hợp nào như thế chưa???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thêr đưa qua painter sau đó copy và páste sang cad

Bạn gõ lệnh imageframe, sẽ hiện ra 3 lựa chọn: 0,1 và 2:

Bạn chọn :

0 nếu bạn ẩn khung hình

1 nếu bạn muốn hiện và in khung hình

2 nếu bạn muốn hiện nhưng KHÔNG in khung hình

tôi tìm mãi. thanks bạn . Có cách đưa ảnh vào cad nưã là bạn đưa vào painter sau đó chọn khung và páste sang cad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đang làm cái đồ án cảng ! bây giờ xong một phưng án rùi . cần phải làm 1 phương án nữa cho thày " sướng !"

em muốn coppy trong cái khung đã chứa phương án 1 rùi eddit mấy cái để = cái khác ! nhưng em ngồi COPPY rùi TRIM lâu quá ! em chỉ muốn coppy những thứ trong khung ! ko mất time chỉnh sửa như trim, delect .. ..

có anh nào có cách coppy nư vậy bày em với !!

thanhks các anh rất nhiều !!

I love caidatviet.com....v :mellow: :gun: :blink:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho mình hỏi, người ta đã chèn ảnh vào file cad này bằng cách nào để được như thế này (không cần kèm theo file ành vẩn có thể mở được).Một ý nữa là file này có lúc thì in bình thường nhưng có lúc khi in mình view thì thấy nhưng in ra thì là tờ giấy trắng thật khó hiểu.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/120226_1.dwg

MÌnh đã thử chèn bằng cách mọi người hướng dẫn thì mới chèn vô thì nhìn thấy nhưng khi tắt đi mở lại thì chỉ là màu trắng.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/120226_2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trình tự đơn giản, áp dụng cho attach tất cả các thứ:

1. trên cửa sổ Attach image, mục Path type, bạn chọn Relative path.

2. Khi copy file cad sang thư mục khác, bạn copy kèm theo các file đã attached, nếu gửi mail, trông cad bạn lệnh "Etransmit" rồi nó tạo thành 1 file nén, trong đó có tất cả thông tin attached liên quan. Người nhận sẽ bung file nén ra thành 1 folder và mở file cad lên sẽ ko bị lỗi.

Good luck.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ec,

có cách này ko cần phải làm phức tạp,

mở hình cần chèn bằng microsoft word/ Insert image

• right click copy trực tiếp cái hình đó
  • vào trong màn hình cad (file đang làm việc)
  • crt + V là xong
  • đảm bảo ko mất file khi gửi đi cho ng khác
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ec,

có cách này ko cần phải làm phức tạp,

mở hình cần chèn bằng microsoft word/ Insert image

• right click copy trực tiếp cái hình đó
  • vào trong màn hình cad (file đang làm việc)
  • crt + V là xong
  • đảm bảo ko mất file khi gửi đi cho ng khác

Cách của anh cũng là một cách. Có thể tham khảo thêm bài viết sau:

http://www.cadviet.com/forum/topic/22437-dua-file-anh-vao-cad/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chèn ảnh vào Cad tựu chung có 2 cách :

1/ Insaert file ảnh vào Cad. Ưu điểm : File Cad sẽ nhẹ.  Nhược điểm: Bạn phải copy file ảnh vào cùng thư mục khi copy sang máy khác.

2/ Sủ dụng phần mềm trung gian.  Ưu điểm : Bạn không phải copy file ảnh khi copy sang máy khác.  Nhược điểm: File Cad sẽ nặng ( 1ảnh vái Mb, nếu 10 ảnh chắc cũng phải vài chục Mb).

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay