Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Mẹo sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

cái Snap em có ý thế này hay hơn, mà em cũng đang dùng rất hiệu quả . lúc đang chọn giữa một đống như thế, không cần zoom lại, cũng không cấn ấn phím tab không biết bao giờ mới đến được điểm ưng ỵ Thử ấn ship và chuột phải đồng thời, xong ấn phím tắt của loại bắt điểm đó . VD tâm đường tròn là "C" , điểm cuối là "E" , điểm giữa là "M" ... các bác nghịch thêm nhé

• Vote tăng 13

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?

Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đã có điểm ở giữa.

• Vote tăng 42
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mẹo khi dùng lệnh fillet:

Một số người khi dùng lệnh fillet, chủ yếu dùng để vát hai đối tượng vào nhau (radius=0). Nên khi đang fillet với một bán kính khác, họ muốn biến radius về 0 thì lại dùng tham số R rồi gõ vào 0. Khi muốn quay trở lại bán kính đang làm thì lại làm lại.

Để khắc phục điều này, AutoCAD cho bạn chức năng giữ SHIFT, lệnh fillet sẽ mặc định radius=0, nhả ra thì bán kính fillet lại trở thành bình thường.

• Vote tăng 41

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi, không nói kỹ.

AutoCAD 2006 trở đi mới có chức năng giữ shift để đặt fillet radius về 0.

Và cũng từ phiên bản này, bạn có thể dùng crossing với lệnh trim và extend, đỡ phải pick điểm hay dùng tham số fence như trước.

• Vote tăng 11

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái Snap em có ý thế này hay hơn, mà em cũng đang dùng rất hiệu quả . lúc đang chọn giữa một đống như thế, không cần zoom lại, cũng không cấn ấn phím tab không biết bao giờ mới đến được điểm ưng ỵ Thử ấn ship và chuột phải đồng thời, xong ấn phím tắt của loại bắt điểm đó . VD tâm đường tròn là "C" , điểm cuối là "E" , điểm giữa là "M" ... các bác nghịch thêm nhé

mình cũng làm như vậy thấy rễ dùng hơm cách của bác Hoanh. còn cái cách dùng lệnh "f" của bác Hoành thì hay đấy, dùng cad 2007 lâu rồi bây giờ mới bít.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bên cạnh chức năng middle between 2 point khi chọn đối tượng và nhấn phải chuột bạn cũng nê dùng chức From, chức năng này có tác dụng giống như toạ độ tương đối, nghĩa là bạn dùng chức năng From để xác định điểm gốc và từ đó move đối tượng đến một vị trí nhất định nào đó mà không phải vẽ các đường đánh thuê hay phải thao tác nhiều lần để move đối tượng. Nói đơn giản: bạn muốn move 1 đối tượng bất kỳ ở một vị trí bất kỳ về vị trí cách điểm A 1m chẳng hạn. Bạn dùng lệnh move, chọn đối tượng, chọn điểm gốc, chuột phải và chọn From rồi chọn điểm A và nhập khoảng cách 1000 theo các hướng.

• Vote tăng 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là vào đến đây mới thấy cái hay còn nhiều lắm đối với autocad. Rất mong các thành viên đóng góp nhiều hơn để chuyên mục này trở nên phong phú và chiếm tỷ trọng kha khá trong diễn đàn. Nói chung cái này rất cần thiết đối với những ai muốn mình Prồ hơn!

Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao em làm theo cách của bác Hoành là đánh m2p hay mtp khi em tìm trung điểm của 1 đoạn thẳng bất kì nhưng mà nó lại vẽ đè 1 đường thẳng khác lên đưòng thẳng này, thế thì co khác gì là mình vẽ 1 đường line rồi sau đó chọn trung điểm đâu, bác xem lại thử xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao em làm theo cách của bác Hoành là đánh m2p hay mtp khi em tìm trung điểm của 1 đoạn thẳng bất kì nhưng mà nó lại vẽ đè 1 đường thẳng khác lên đưòng thẳng này, thế thì co khác gì là mình vẽ 1 đường line rồi sau đó chọn trung điểm đâu, bác xem lại thử xem

m2p hay mtp là tìm điểm giữa của 2 điểm (không nhất thiết phải là line). Nó cũng giống như end, mid, per,...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
m2p hay mtp là tìm điểm giữa của 2 điểm (không nhất thiết phải là line). Nó cũng giống như end, mid, per,...

Tôi cũng có 1 cách hay làm là dùng bộ tính hình học của lệnh CAL.

Ví dụ bạn muốn vẽ trung điểm qua 2 điểm bất kỳ của đối tượng là line, pline thì :

Command: line

Specify first point: 'cal

>>>> Expression: mee

>>>> Select one endpoint for MEE:

>>>> Select another endpoint for MEE:

Resuming LINE command.

Specify first point: 553808.279,1757971.4,0

Specify next point or [undo]: CAL

Resuming LINE command.

Specify next point or [undo]: 553934.93,1757960.24,0

;;;;

Rất nhanh chóng phải ko các bạn; các bạn hảy xem các OSNAP của CAL dưới đây:

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng có 1 cách hay làm là dùng bộ tính hình học của lệnh CAL.

Ví dụ bạn muốn vẽ trung điểm qua 2 điểm bất kỳ của đối tượng là line, pline thì :

Command: line

Specify first point: 'cal

Resuming LINE command.

Specify first point: 553808.279,1757971.4,0

Specify next point or [undo]: CAL

Resuming LINE command.

Specify next point or [undo]: 553934.93,1757960.24,0

;;;;

Rất nhanh chóng phải ko các bạn; các bạn hảy xem các OSNAP của CAL dưới đây:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?

Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đã có điểm ở giữa.

Em hỏi cái vấn đề M2P phát. Shift+chuột phải nó hiện ra cái M2P, chọn vào thì nó lại hiện unknown command thì em phải làm thế nào? Cad 2k8.

Cảm ơn bác trước

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn select một loạt đối tượng để xoá hoặc copy, nhưng chẳng may lại select vào một vài đối tượng ngoài ý muốn

chỉ cần ấn Shift+pick chuột left vào đối tượng không cần chọn thì sẽ xoá được select mà không phải chọn lại

• Vote tăng 9

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cad 2004 không có lệnh này bác ạ

• Vote tăng 7
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cad 2004 không có lệnh này bác ạ

Cái này từ phiên bản Cad 2004 có rồi bạn ạ, đây là 1 mẹo rất hay bạn nên sử dụng

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào cả nhà ! Em mới vào diễn đàn, mong được mọi người giúp đỡ !

Em xin được góp vài mẹo nhỏ em hay dùng:

-Nhiều bạn vẫn hay kích đúp để edit text hay dimmension, còn mình dùng lệnh "ed" như vậy thấy hiệu quả hơn nhiều đặc biệt là với dimmension.

-Nhiều bạn vẫn phải vẽ mũi tên trong khi đó có thể dùng lệnh "le", với lệnh này ta có thể viết luôn text cùng với mũi tên mà không cần phải dùng thêm lệnh text, đặc biệt sẽ dễ quản lý sau này

-Để viết dung sai cho kích thước : ví dụ có một kích thước 30 ta cần viết dung sai +0,1/-0,2 ta làm như sau: dùng lệnh ed chọn kích thước cần sửa, gõ thêm vào +0,1^-0,2 , đánh dấu phần +0,1^-0,2 và chọn a/b trên texttool. Ta sẽ được

30 +0,1/-0,2

• Vote tăng 6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn cho mình hỏi nếu trong bản vẽ có hai đường thẳng trùng nhau làm cách nào để cho một trong 2 đường đó hiển thị lên trước hoặc sau. VD: một đường màu đỏ nằm chồng lên đường màu xanh làm cách nào để đường màu xanh hiển thị lên trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn cho mình hỏi nếu trong bản vẽ có hai đường thẳng trùng nhau làm cách nào để cho một trong 2 đường đó hiển thị lên trước hoặc sau. VD: một đường màu đỏ nằm chồng lên đường màu xanh làm cách nào để đường màu xanh hiển thị lên trước.

bạn vào menu Tools -> Display order -> Bring to front chọn đường màu xanh.

• Vote tăng 5
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể dùng 1 trong 2 lệnh: CDORDER hoặc draworder

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hình nhu la phai CAD 2007 tro len nhi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ mọi người chỉ giùm em cách để đặt lại lệnh cho dễ thao tác- Ví dụ như thay vì dùng MI (đối xứng) thì em có thể đặt lại là DX chẳng hạn.

Thanks nhiu`!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ mọi người chỉ giùm em cách để đặt lại lệnh cho dễ thao tác- Ví dụ như thay vì dùng MI (đối xứng) thì em có thể đặt lại là DX chẳng hạn.

Thanks nhiu`!

Bạn vô tool>customize>Edit Program Parameters, sau đó tìm đến các lệnh cần thay thế để đặt lại lệnh tắt

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vô tool>customize>Edit Program Parameters, sau đó tìm đến các lệnh cần thay thế để đặt lại lệnh tắt

Cảm ơn bạn nha! Ri mà mình tìm mãi-

But sao lệnh DAL- mình chuyển thành DD mà ko được nhỉ- Bạn lỡ giúp rồi giúp cho trót cái.

Chúc bạn buổi khuya dzui dze :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay