Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Mẹo sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

But sao lệnh DAL- mình chuyển thành DD mà ko được nhỉ- Bạn lỡ giúp rồi giúp cho trót cái.

Bạn kiểm tra lại xem khi gõ lệnh mới, bạn có tắt chế độ gõ tiếng Việt không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cảm ơn bạn nha! Ri mà mình tìm mãi-

But sao lệnh DAL- mình chuyển thành DD mà ko được nhỉ- Bạn lỡ giúp rồi giúp cho trót cái.

Chúc bạn buổi khuya dzui dze :

Khi bạn thay đổi xong, bạn phải save rồi thoát khỏi cad, sau đó vào lại mới được

Tốt nhất bạn nên cpoy ra, đừng thay thế hẳn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
-Nhiều bạn vẫn phải vẽ mũi tên trong khi đó có thể dùng lệnh "le", với lệnh này ta có thể viết luôn text cùng với mũi tên mà không cần phải dùng thêm lệnh text, đặc biệt sẽ dễ quản lý sau này

-Để viết dung sai cho kích thước : ví dụ có một kích thước 30 ta cần viết dung sai +0,1/-0,2 ta làm như sau: dùng lệnh ed chọn kích thước cần sửa, gõ thêm vào +0,1^-0,2 , đánh dấu phần +0,1^-0,2 và chọn a/b trên texttool. Ta sẽ được

30 +0,1/-0,2

cái leenhj LE này khi hi Mtex nó toàn nằm phía sau đường dóng, muốn mặc định cho nó phải nằm trên đường gióng thì phải làm thể nào? xin chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái leenhj LE này khi hi Mtex nó toàn nằm phía sau đường dóng, muốn mặc định cho nó phải nằm trên đường gióng thì phải làm thể nào? xin chỉ giúp

Đánh lệnh Le, sau đó gỏ S, enter, hiện ra bảng Leader Setting, chọn thẻ Attachment, đánh dấu chọn vào ô Underline bottom line, OK

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
có bác nào bít chỉ dùm em cái. Em vẽ mũi tên vào mất cắt mà mũi tên nhỏ quá sovới bản vẽ của em. Em tăng sc lên thì đường line của em cũng sc theo trong khi em chỉ cần sc mũi tên thui

Bạn Click đúp chuột và đường ghi kích thước sẽ hiện lên bảng:

-Click tiếp vào Arrow1 và Arrow1 để thay đổi kiểu... mũi

- Thay đổi giá trị trong Arrow size là ...mũi sẽ phổng lên hoặc xẹp xuống.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho mình hỏi các phim tắt của các lệnh gi kích thước. vd gi kích thước đường thẳng, bán kính đường tròn. thank!

Bạn vào Express > Tools > Command Alias Editor...> Hiện bảng các lệnh tắt.

Bạn có thể thay đổi lệnh tắt hoặc đặt lệnh tắt cho riêng mình ví dụ: ngày tháng năm sinh của người iu...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn thay đổi xong, bạn phải save rồi thoát khỏi cad, sau đó vào lại mới được

Tốt nhất bạn nên cpoy ra, đừng thay thế hẳn

Thoát Cad chi phức tạp vậy bạn.

type command : Reinit ---> check box PGP file

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho mình hỏi các phim tắt của các lệnh gi kích thước. vd gi kích thước đường thẳng, bán kính đường tròn. thank!

Mặc định của cad:

kt đường thẳng : DLI

kt đường xiên : DAL

kt bán kính : DRA

kt góc : DAN

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có ai hay dùng layout để in cho mình hỏi chút:

Mình muốn in hai phần (ví dụ như bình đồ và trắc dọc) lên cùng bản vẽ. Mình vào layout và chọn 2 khung zoom, trên là BD, dưới là TD. Vì bình đồ hay thay đổi hướng nên có dùng lệnh nào để xoay bình đồ theo hướng mình cần. (Chỉ xoay trong layout thôi, không xoay trong model)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình muốn in hai phần (ví dụ như bình đồ và trắc dọc) lên cùng bản vẽ. Mình vào layout và chọn 2 khung zoom, trên là BD, dưới là TD. Vì bình đồ hay thay đổi hướng nên có dùng lệnh nào để xoay bình đồ theo hướng mình cần. (Chỉ xoay trong layout thôi, không xoay trong model)

Dùng lệnh Ucs hay allign đều được, bạn đọc toppic về layout của bác bemove trên diễn đàn để tham khảo

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng lệnh Ucs hay allign đều được,

Alignspace mới xài đc , nó chỉ xoay hình bên layout thôi . Đúng là trên dđ có nói rồi, .. bác tiền giấy này hd chưa tận tình gì hết...

cẩn thận công vẽ ngưòi ta thành công cốc... hehhe :bigsmile:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vào trong Layout đánh lệnh MSPACE, khi đã vào khung nhìn mà cần xoay rồi, thì đánh lệnh UCSFOLLOW chọn 1 (tức gán 1 cho biến UCSFOLLOW), sau đó đánh lệnh UCS, đánh tiếp 3P, chọn điểm gốc tọa độ, chiều dương trục X, chiều dương trục Y.

Nếu lần đầu tiên có thể chưa thành công, nhớ thử vài lần sẽ ok ma ! Good Luck !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đánh lệnh Le, sau đó gỏ S, enter, hiện ra bảng Leader Setting, chọn thẻ Attachment, đánh dấu chọn vào ô Underline bottom line, OK

Thế muốn nó nằm giữa phía trên thì sao hả Bác- em làm mà nó cũng nằm trên but là phía sau đuôi đường gióng ấy!

Thanks Bác nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao download ve ma giai nen ko dc nhi? no cu bat fai nhap pass ma ko biet pass la ji ca.ai biet chi ho cai nha.thank nhieu

password trên cadviet luôn là www.cadviet.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em hỏi khí không phải: Tại sao các file nén của CADviet cứ phải có pass vậy bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em hỏi khí không phải: Tại sao các file nén của CADviet cứ phải có pass vậy bác?

Để mọi người còn biết nguồn gốc của nó là từ CADViet.com khi các file này được chia sẻ trên mạng.

Rất nhiều bài viết hay file có xuất xứ từ CADViet.com, khi sang các trang web khác, một số trang mặc nhiên không hề viết trích dẫn lấy từ CADViet.com.

Vì vậy cũng như hầu hết các trang web khác, các file có xuất xứ từ cadviet.com luôn có password là www.cadviet.com.

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tui xin đóng góp 1 mẹo nhỏ nữa, không biết đã có ai noi trên diễn đàn chưa, nhưng thôi thà thừa hơn thiếu :cheers:

- khi các dim bị sửa số bằng ED, --> kích thước không còn chính xác nữa. ngoài cách ghi lại kích thước thì có thể dùng lênh ED, trong text formating gõ <> thì sẽ hiện lại kích thước thực của nó

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tui xin đóng góp 1 mẹo nhỏ nữa, không biết đã có ai noi trên diễn đàn chưa, nhưng thôi thà thừa hơn thiếu :cheers:

- khi các dim bị sửa số bằng ED, --> kích thước không còn chính xác nữa. ngoài cách ghi lại kích thước thì có thể dùng lênh ED, trong text formating gõ <> thì sẽ hiện lại kích thước thực của nó

Dùng lệnh dimreassoc rồi quét các dim đó có lẽ sẽ nhanh hơn.

• Vote tăng 7

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin giúp dùm mình, phải xử lý như thế nào ?

Khi chọn lệnh mở tập tin (Ctrl + O ) Autocad không xuất hiện hộp thoại "Select File"

chỉ xuất hiện dòng lệnh: Enter file name open .....

Xin quý vị giúp dùm !

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin giúp dùm mình, phải xử lý như thế nào ?

Khi chọn lệnh mở tập tin (Ctrl + O ) Autocad không xuất hiện hộp thoại "Select File"

chỉ xuất hiện dòng lệnh: Enter file name open .....

Xin quý vị giúp dùm !

Bạn gõ filedia rồi nhập lại là 1.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình hỏi la khi dùng lệnh LE, sau đó vào phần Setting chọn kích thước mũi tên nhưng kích thước của nó không thay đổi. Bạn chỉ giúp mình nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

minh khong edit dim & mtext duoc thi phai lam sao giup minh voi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay