Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Mẹo sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

cho mình hỏi: mình có file cad bị lỗi ko mở được, mình dùng tính năng recovery cua cad để phục hồi và đã mỡ được. Nhưng file cad nó còn bị lỗi là copy các đối tượng trong bản vẽ bằng fím ctrl + C hoặc chuột phải và chọn Copy thì khi paste đôí tượng không hiện ra. MÌnh chọn 1 line có trong bản vẽ và gõ ls thì chiều dài của nó ko hiện ra đơn vị là mm mà là đơn vị gì có dấu ".

Mong các bạn giải đáp giúp mình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
cho mình hỏi: mình có file cad bị lỗi ko mở được, mình dùng tính năng recovery cua cad để phục hồi và đã mỡ được. Nhưng file cad nó còn bị lỗi là copy các đối tượng trong bản vẽ bằng fím ctrl + C hoặc chuột phải và chọn Copy thì khi paste đôí tượng không hiện ra. MÌnh chọn 1 line có trong bản vẽ và gõ ls thì chiều dài của nó ko hiện ra đơn vị là mm mà là đơn vị gì có dấu ".

Mong các bạn giải đáp giúp mình.

đưa file lên xem nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ không sao cả

copy bình thuờng

dể chữa theo ý bạn

bạn gõ lệnh _units , chỉnh lại là cm (decemy)

đối tượng đợc copy theo cách của bạn do bản vẽ để đơn vị unit khác nên nó chạy tít xuống dưói

bạn z ẻnter, a enter la thấy ngay

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đây nè bạn.

Tốt nhất là bạn dùng Copy Base Point cho dễ kiểm soát.

Chỉnh sửa theo duongsatdn
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?

Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đã có điểm ở giữa.

tai sao cad cua e lai khong the thuc hien duoc command nay nhi?e dang dung cad 2007

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bên cạnh chức năng middle between 2 point khi chọn đối tượng và nhấn phải chuột bạn cũng nê dùng chức From, chức năng này có tác dụng giống như toạ độ tương đối, nghĩa là bạn dùng chức năng From để xác định điểm gốc và từ đó move đối tượng đến một vị trí nhất định nào đó mà không phải vẽ các đường đánh thuê hay phải thao tác nhiều lần để move đối tượng. Nói đơn giản: bạn muốn move 1 đối tượng bất kỳ ở một vị trí bất kỳ về vị trí cách điểm A 1m chẳng hạn. Bạn dùng lệnh move, chọn đối tượng, chọn điểm gốc, chuột phải và chọn From rồi chọn điểm A và nhập khoảng cách 1000 theo các hướng.

hinh nhu bac noi thieu!khi ma kick chuot phai ,ta phai dong thoi giu phim shift nua.

• Vote tăng 11

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không biết sao dạo này cad của mình in ra rất lâu, máy in phải process khoảng 2 phú mới xong 1 bản vẽ, có ai biêt khắc phục ko vậy?

Bạn thử tăng bộ nhớ của máy in xem sao. Có lần tôi gặp trường hợp này và làm như thế thì thấy ổn!

Bí quá thì cài lại driver cho máy in cũng là cách nên thử!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?

Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đã có điểm ở giữa.

Bác cho em hỏi có cách nào để thay đổi m2p hoặc mtp bằng ký tự khác không ah. Ví dụ là "m" chằng hạn vì nhiều khi mình đánh chữ m2p hoặc mtp thì hơi lâu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn thay đổi xong, bạn phải save rồi thoát khỏi cad, sau đó vào lại mới được

Tốt nhất bạn nên cpoy ra, đừng thay thế hẳn

Cũng không cần phải thóat ra, save xong bạn đánh lệnh REINIT, đánh dấu vào hộp thọai, OK là xong.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác hoành ơii cho em hỏi lệnh m2p , mtp lệnh đầy đủ là gì? sao em không thực hiện được. Em dùng cad 2007

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác hoành ơii cho em hỏi lệnh m2p , mtp lệnh đầy đủ là gì? sao em không thực hiện được. Em dùng cad 2007

Đây không phải là tên lệnh.

Khi AutoCAD yêu cầu bạn nhập vào 1 điểm (ví dụ trong lệnh line, arc, circle,...) bạn giữ shift rồi nhấn phải chuột để hiện ra bảng bắt điểm, bạn click vào Mid Between 2 Points để nhập vào 1 điểm là trung điểm của 2 điểm khác. Và thay vì làm như vậy bạn gõ m2p vào dòng lệnh tại lúc đó (lúc mà ACAD hỏi Specify point).

Cũng giống như bạn gõ vào bàn phím chữ End, Mid, Int, Ins,... là một cách khác để khỏi phải giữ shift nhấn phải chuột và chọn Endpoint, Midpoint, Intersect, Insertion,...

• Vote tăng 9

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi lệnh tạo độ dày cho line hoặc polyline là lệnh gì ý nhỉ? trước đây em đọc 1 lần rồi nhưng lâu ngày không dùng đến lại quên mất. ( không phải lệnh pe rồi ... đâu các bác nhé )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi lệnh tạo độ dày cho line hoặc polyline là lệnh gì ý nhỉ? trước đây em đọc 1 lần rồi nhưng lâu ngày không dùng đến lại quên mất. ( không phải lệnh pe rồi ... đâu các bác nhé )

Nếu là vẽ các đường thẳng có độ dày cho trước thì là lệnh TRACE .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lênh PEDIT, chọn Pline rồi chọn tham số Width.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LAM SAO MINH CO THE CHUYEN BAN VE 3D THANH 2D DUOC? TUC LA CHUYEN MOT BAN VE 3D SANG 2D DANG PHOI CANH?

XIN CAC BAC JUP EM VOI, CANG NHANH CANG TOT,EM SAP NOP DO AN ROI.

CAM ON CÁC BÁC NHÉ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
LAM SAO MINH CO THE CHUYEN BAN VE 3D THANH 2D DUOC? TUC LA CHUYEN MOT BAN VE 3D SANG 2D DANG PHOI CANH?

XIN CAC BAC JUP EM VOI, CANG NHANH CANG TOT,EM SAP NOP DO AN ROI.

CAM ON CÁC BÁC NHÉ!

Bạn xem ở đây

http://www.cadviet.com/forum/index.php?act...t&pid=13006

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...iew=getlastpost

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đang cần chọn một đối tượng nằm ở phía dưới một đối tượng khác, bạn làm như thế nào? có một cách rất đơn giản: khi chọn bạn nhấn thêm ctr, pick 1 lần nếu trúng rồi thì thôi, nếu chưa trúng thì pick thêm lần nữa nó sẽ chọn xoay vòng các đối tượng nằm tại 1 vị trí cho đến lúc đối tượng bạn chọn là thì bạn nhấn phím space (enter hoặc phải chuột).

Bạn đang bật một lúc nhiều lựa chọn osnap, vì thế khi bạn di chuột đến gần đối tượng, thay vào bắt theo cách bạn mong muốn, AutoCAD lại chọn kiểu snap không đúng? bạn chỉ cần nhấn phím tab chức năng osnap sẽ thay đổi xoay vòng cho đến kiểu bạn muốn thì thôi.

Bác Hoành àh, em làm như bác rùi, nhưng khi ấn ctrl thì xuất hiện một thông báo gì đó, em không đọc kỹ lại nhấn ngay vào ''don't show this mesage again'' thế là không làm theo bác được nữa. Bác chỉ giúp em xem nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Hoành àh, em làm như bác rùi, nhưng khi ấn ctrl thì xuất hiện một thông báo gì đó, em không đọc kỹ lại nhấn ngay vào ''don't show this mesage again'' thế là không làm theo bác được nữa. Bác chỉ giúp em xem nào?

bạn xem ở đây: http://www.cadviet.com/forum/select-doi-tu...khac-t4246.html

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hoành ơi bác cho em hỏi có cách nào để mình thay "m2p" hoặc "mtp" bằng phím tắt khác không ví dụ "m" hoặc "n" ...vì mình đánh m2p hoặc mtp đôi khi hơi khó khăn vì các phím cách xa nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Hoành ơi bác cho em hỏi có cách nào để mình thay "m2p" hoặc "mtp" bằng phím tắt khác không ví dụ "m" hoặc "n" ...vì mình đánh m2p hoặc mtp đôi khi hơi khó khăn vì các phím cách xa nhau

Pó tay!

Cái này Autodesk không nghĩ rằng người sử dụng sẽ cần nhanh hơn, nhanh hơn nữa, nhanh hơn nữa nữa... Nên họ chưa quan tâm và mình đành phải chịu thôi. Hy vọng đời CAD sau sẽ cho phép đổi điều này.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực tế thì nó thay đưụoc đấy

bạn sử trong file acad.mnu (với cad <2004)cad khác thì mình chưa tìm hiểu

nhưng mà nókhá phức tạp, phai thay nhiêu nhiêu đây, thay chữ m (midpoint)....

nói chung là không nên làm phức tạp làm gi

http://www.cadviet.com/upfiles/acad.mnu

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay