Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Mẹo sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Hôm nay đang làm cad thì vô tình biết được mẹo này (mà mình cũng không biết có phải là mẹo ko nữa) và cũng ko biết được nói trên diễn đàn chưa:

mẹo như sau:

Khi đang vẽ thực hiện 1 số lệnh như L,Pl Copy, Move ... mình muốn bặt tắt chế độ "Ortho" thay vì nhấn (F8) thì mình nhấn " Shift"

Từ cad 2007 trở đi mới có chức năng này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

không được gì cả, chán thật, vô lý quá. bác xem giúp em cái file đó với. rõ ràng 2 block làm, 1 làm bằng font arial thi được, còn Arial black thi ko được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em gửi file rồi đó thây. mới vào cadviet nên lóng ngóng lắm. có phải upload file đính kèm dưới góc trái màn hình ko? gửi rồi mà file ko lên a?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi tạo chữ, dùng lệnh style, trong font name có một loạt font đó, em chọn font arial black. Có lẽ nào trong đó hiện lên tên font, nhưng thực lại ko có? trong win và cad nhiều font như vậy, em biết tìm thế nào và tìm ở đâu. trình độ kém quá, mong bác thông cảm. chúa sẽ phù hộ cho bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Từ trước tới giờ em vẫn dùng các font vn, và gõ theo kiểu tcvn3. nhưng người bạn nói dùng các font arial và gõ theo kiểu unicode hơn. Như vậy có đúng ko các bác? Nếu hơn thì hơn thế nào vậy? em chuyển sang font arial và gõ theo kiểu unicode, gặp cái font arial black này thì ko sao làm được. các font arial và unicode khác thì đượchttp://www.cadviet.com/upfiles/3/114661_font.dwg.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

[DOC]Tổng hợp mẹo sử dụng autocad

Là tài liệu rất bổ ích cho những người mới làm quen với AutoCAD, tài liệu gồm 15 trang , từ trang 12 có hình ảnh minh họa:

- Nhấn ok, ok.

Như vậy bạn đã tạo được một Dimstyle mang tên xxx trong đó có 2 kiểu đánh kích thước khác nhau.

và kết quả là:

Em nó đây: http://www.cadviet.c...ung_autocad.rar

Nguồn:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

P/S bài viết trên: Bác nào đi công tác ngoài đường hoặc chờ người yêu nơi điểm hẹn hoặc bị người yêu bỏ rơi lang thang nơi đầu đường cuối chợ, có thể dùng điện thoại di động truy cập XEM NHANH:

www,cadviet.com/ ....

Lưu ý bài viết có thể có những chỗ đã lạc hậu so với autoCAD2013. Bác nào xem có thắc mắc gì cứ pót bài hỏi thoải mái. Mong các bác đã thạo autoCAD hãy phát hiện thêm những mẹo vặt của AutoCAD, đóng góp ý kiến, sửa đổi, bổ xung thêm...

(Em không rõ tác giả bài viết, em tìm thấy trên nét, rất mong tác giả thông cảm và thứ lỗi nếu có gì sơ suất, em xin được trân trọng cảm ơn nhiều!)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?

Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đã có điểm ở giữa.

Trường hợp này ứng dụng trong bảng thiết kệ điện đó ANH , em có đặt bảng đèn, cái đèn exit đặt giữ cửa, ngay trước em ko biết cứ move đi rồi move lại loạn lên mà vẫn lệch huhu, nhưng vụ này hay đó ạ, giờ em mới đọc.hì hì.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Chứng nhận đủ điều kiện đảm bảo an toàn chịu lực và sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng là làm gì?

- Nhằm giúp cho Chủ đầu tư thực hiện quản lý chất lượng công trình đạt hiệu quả cao, trong quá trình thực hiện dự án, ICCI sẽ rà soát, kiểm tra hồ sơ thiết kế, hồ sơ quản lý chất lượng của nhà thầu, tư vấn quản lý dự án, tư vấn giám sát nếu thấy có vấn đề chưa phù hợp về khả năng chịu lực và chất lượng công trình xây dựng thì khuyến cáo với Chủ đầu tư biết để tìm hướng giải quyết.

- Kiểm tra và chứng nhận đủ điều kiện đảm bảo an toàn về khả năng chịu lực và sự phù hợp về chất lượng xây dựng của các hạng mục, cũng như của công trình đảm bảo an toàn sử dụng, khai thác và vận hành công trình.

- Đối với công tác an toàn về PCCC, an toàn môi trường sẽ do các Cơ quan chức năng chuyên môn kiểm tra cấp chứng nhận đủ điều kiện về PCCC và môi trường theo quy định của pháp luật hiện hành. ICCI chỉ kiểm tra sự phù hợp và đầy đủ về mặt pháp lý của các công tác trên, chứng nhận sự phù hợp.

2. Kết quả của việc chứng nhận?

Công ty CP Tư Vấn Kiểm Định Xây Dựng Quốc Tế (ICCI) có báo cáo đánh giá từng giai đoạn kiểm tra công trình và khuyến cáo các vấn đề về an toàn chịu lực và chất lượng xây dựng công trình để Chủ đầu tư biết và giải quyết.

- Đánh giá, xác nhận đủ điều kiện đảm bảo an toàn về chịu lực và sự phù hợp về chất lượng của từng giai đoạn xây dựng công trình (đánh giá độc lập bằng văn bản);

- Xác nhận đủ điều kiện đảm bảo an toàn chịu lực và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng (nếu đạt yêu cầu) trước khi bàn giao đưa công trình vào sử dụng, thẩm tra dự toán..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đã có ai trong lúc vẽ cad mà chẳng may kéo thanh trượt của chuột  và lạc mất bản vẽ của mình chưa

trong trường hợp đó chúng ta phải tìm lại ntn

Sao lại vào topic mẹo CAD để thắc mắc vấn đề này thế bạn? Bạn nên search trước rồi hãy hỏi, nếu không muốn ăn gạch.

Về câu hỏi của bạn: gõ Z >>> enter >>> E >>> enter. (hoặc double click chuột giữa).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi bạn thay đổi xong, bạn phải save rồi thoát khỏi cad, sau đó vào lại mới được

Tốt nhất bạn nên cpoy ra, đừng thay thế hẳn

Sau khi đổi lệnh của Cad, nếu bạn không muốn thoát khỏi Cad mà vẫn dùng được lệnh vừa sửa, bạn gõ: Reinit, tick vào PGP File rồi ok. Mọi thay đổi của bạn sẽ được cập nhật mà không cần phải khởi động lại Cad.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang thắc mắc vấn đề này, đó là prefix (tiền tố) cho đường kính trong autocad

bản vẽ của mình có rất nhiều hình tròn kích thước khác nhau và ở nhiều toạ độ khác nhau, đó là hình chiếu thể hiện vị trí để taro lỗ. Việc bây giờ là khi kéo kích thước đường trình thì mặc định máy đã có sẵn ø, ví dụ 8xø6 6xø10 ... , giờ mình muốn sửa lại thành M6 , M10 ... ? mình đã tạo nút lệnh với scrip như sau

_dimedit new M<>

kết quả đc là "6xMø6" :( , có lệnh nào xoá đc cái ø kô các bạn ?

Do công ty quá tiết kiệm dùng bản LT nên kô dùng list đc  :ph34r:

Do bản vẽ có nhiều kích thước khác nữa nên kô thể chỉnh 1 kích thước rồi MA qua đc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm thế nào đế sử dụng ToolPalette để đưa hatch lên khuôn chuẩn

Khi tô hatch từ ToolPalette sẽ đặt sẵn mẫu tô, tỉ lệ, góc nghiêng, màu, layer đã chọn

Mong đựoc các bạn giúp 

Không hiểu ý của anh??? Em đoán mò chắc anh muốn biết độ mau thưa của hatch khi in ra giấy????

Khi cần in bản vẽ khổ A4 với tỷ lệ 1:1 chẳng hạn, người vẽ dễ dàng biết được khi in ra giấy độ mau thưa của hatch, bằng cách nhìn vào màn hình. (Vì khổ màn hình tương đương với khổ giấy)

Khi cần in bản vẽ với tỷ lệ thu nhỏ in trên khổ giấy A0, muốn biết được độ mau thưa thực tế của hatch trên bản in ra giấy , cách làm củ ...chuối của em như sau:

1/ Chia khung bản vẽ A0 ra làm thành 16 khổ A4:

2/ Chọn một ô trong 16 ô chứa hình vẽ có hatch  >>>

>>>Zoom to dần đều lên,

sao cho khi áp thước vào thấy khung A4 có giá trị xấp xỉ bằng 297mm trên thước là được:

Nếu thấy hatch mau hoặc thưa quá, thì có thể sửa lại....theo ý muốn!

P/S : Cách này chắc chỉ thích hợp với những người mới làm quen với AutoCAD .... (Khi mới làm quen với AutoCAD, em cũng đã từng chơi kiểu này :) :) :) )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

140888_khi_m%EF%BF%BD%EF%BF%BD%EF%BF%BD_Cái phần mềm Autocad của mình, dạo này hay xuất hiện hiện tương open file autocad, ko xuất hiện các hình vẽ đã vẽ bên trong file! Không biết cái này là bị vấn đề gì! Mong được các Anh Chị xác nhận lại giùm! 140888_khi_open.png140888_khi_m%EF%BF%BD%EF%BF%BD%EF%BF%BD_

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn cho mình hỏi nếu trong bản vẽ có hai đường thẳng trùng nhau làm cách nào để cho một trong 2 đường đó hiển thị lên trước hoặc sau. VD: một đường màu đỏ nằm chồng lên đường màu xanh làm cách nào để đường màu xanh hiển thị lên trước.

bạn chọn một trong hai đường,giả dụ đường màu xanh được chọn. bạn bấm chuột phải - draw order rồi chọn Bring to front. Nếu chọn được đường đỏ thì làm như trên nhưng chọn Send to back. tương tự trong Word thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạ chào các tiền bối! e là thành viên mới, có vấn đề muốn hỏi ạ
Tại sao khi  zoom lớn các nét lại không trùng nhau.
vd: ban đầu ý định là nét trục cho trùng nét tường > zoom lên sẽ thấy 2 nét sẽ có 1 khoảng cách nhỏ măc dù đã chỉnh sửa trong OS với bắt điểm đã hiện lên
Em đã ktra 1 số máy, có máy zoom dc 1 khoảng nào đó, còn máy e thì cho zoom thoải mái luôn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay