Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Detailing

Tạo menu và toolbar

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn, mình muốn tạo menu và toolbar cho CAD bằng Code để khỏi lằng nhằng phần icon đã sẻach nhiều nhưng chưa có vậy bạn nào biết thì hướng dẫn dùm nha. có sample càng tốt VB .Net hay C# cũng được.

mình cần 2 chức năng:

MAKE AND LOAD MENU + TOOLBAR

UNLOAD LOADED MENU + TOOLBAR

Thanks nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi muốn kết hợp giữ autocad và ex để được có thông tin như sau: có bản vẽ vị trí toà nhà trong khu phố, nhưng những thông số cơ bản của toà nhà năm trên exl. Các ban giúp mình xem có cách nào khi cần lấy đủ thông tin ở cả autocad và exl không nhỉ. chân thành cảm ơn đấy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi muốn kết hợp giữ autocad và ex để được có thông tin như sau: có bản vẽ vị trí toà nhà trong khu phố, nhưng những thông số cơ bản của toà nhà năm trên exl. Các ban giúp mình xem có cách nào khi cần lấy đủ thông tin ở cả autocad và exl không nhỉ. chân thành cảm ơn đấy

Sao bạn ko lập topic mới nhỉ, mà ex là gì? exl là gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bạn, mình muốn tạo menu và toolbar cho CAD bằng Code để khỏi lằng nhằng phần icon đã sẻach nhiều nhưng chưa có vậy bạn nào biết thì hướng dẫn dùm nha. có sample càng tốt VB .Net hay C# cũng được.

mình cần 2 chức năng:

MAKE AND LOAD MENU + TOOLBAR

UNLOAD LOADED MENU + TOOLBAR

Thanks nhiều!

Mình thì không biết VB.net hay C#

Mình thấy Icon tạo bằng lệnh Cui của CAD đâu có lằng nhằng chi đâu bạn?

Bạn có thể tìm kiếm trên diễn đàn CADVIET. Có 1 số bài nói về cái này rồi.

Đây là menu và Toolbar:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là menu và Toolbar:

Bác Tue_VN tự tạo một số Icon đẹp nhể.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là menu và Toolbar:

Thanks bác,

Nó lằng nhằng ở chỗ khi đem sang máy khác phải chép mấy cái icon theo, rồi chép vào thư mục support của CAD, phiền phức lắm đối với nhiều người dùng ko có kiến thức cơ bản đó. rồi mỗi khi thêm mục ,mới lại phải remove cái cũ load cái mới, chep1icon mới. ý em muốn mỗi lần mở CAD thì nó load lên (load icon luôn) quit CAD thì nó remove đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh cho em hỏi, sau khi tạo Toolbar ở một máy và muốn coppy Toolbar đó sang máy khác thì làm thế nào?

(Ý em hỏi là nó lưu ở đâu, đó là file gì để em Coppy nó mang sang máy khác).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúng ta cũng có thể tạo một file trống 'MyMenu.cui' bằng Notepad, sau đó dùng lệnh CUI trong cad để load và thiết kế các phần của menu này!

Ở phần tự động, có thể dùng Lisp, hoặc trình cài đặt gọi menu bằng lệnh "CUILOAD" hoặc gỡ bằng lệnh "CUIUNLOAD"

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúng ta cũng có thể tạo một file trống 'MyMenu.cui' bằng Notepad, sau đó dùng lệnh CUI trong cad để load và thiết kế các phần của menu này!

Ở phần tự động, có thể dùng Lisp, hoặc trình cài đặt gọi menu bằng lệnh "CUILOAD" hoặc gỡ bằng lệnh "CUIUNLOAD"

Thanks bạn!

Ý của mình là mình muốn load menu vào current AutoCAD session (sẽ tự động remove sau khi session kết thúc). button và macro dc assign bằng code và tự chạy mỗi khi load vào, icon dc chứa trong resource của chương trình (khỏi mắc công chép theo khi sang máy mới.

Mình chỉ làm dc với ribbon thôi :(

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thì icon được biên dịch thành *.mnr đó bác.

Anh Duy có thể nói cụ thể một tí không?

Cái này em cũng thường chép qua máy người khác chứ cũng chưa biên dịch icon thành *.mnr

Nếu có thể, anh cho 1 ví dụ luôn.

Cảm ơn anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thì icon được biên dịch thành *.mnr đó bác.

Trước tiên bạn phải unload menu cũ trong CAD sau đó load menu mới vào. Nếu load vào session thì ko cần load hoặc unload gì cả. Đó chính là thứ mình cần.

Mình gửi các bạn file mình tạo ribbon (Chỉ chạy dc từ AutoCAD 2010 trở lên) để các bạn có thể hiểu rõ vấn đề của mình.

http://www.mediafire.com/?2jzxzgqb4gmdc8a

Load bằng lệnh NETLOAD nha các bạn.

Thanks!

@Tue_NV:

Các file quản lý menu và toolbar nằm cùng chỗ với nhau hết gồm: file cui (cuix), mnu, mns, mnl, mnr

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.Các bác cho em hỏi có cách nào tạo Toolbar ở phiên bản Cad R17 mà mang sang Cad R16 dùng được ko?

2.Em tạo ở cad 2007 sáng và lưu file .cui rồi, sáng nay mở ra thấy máy lỗi ko thấy thanh Toolbar tự tạo đâu vào Cuiload lại cũng ko được. Có cách nào khắc phục được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.Các bác cho em hỏi có cách nào tạo Toolbar ở phiên bản Cad R17 mà mang sang Cad R16 dùng được ko?

2.Em tạo ở cad 2007 sáng và lưu file .cui rồi, sáng nay mở ra thấy máy lỗi ko thấy thanh Toolbar tự tạo đâu vào Cuiload lại cũng ko được. Có cách nào khắc phục được ko?

đừng tạo file cui. Bạn tạo file mnu thì CAD nào cũng load dc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nghĩ, với một người lập trình, bạn phải lường được tối đa số trường hợp có thể.

Cách thức của mình hiện nay là lập hẳn một bộ setup, bộ setup sẽ tuỳ thuộc vào phiên bản CAD mà cài phần khác nhau!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đừng tạo file cui. Bạn tạo file mnu thì CAD nào cũng load dc.

Bác hướng dẫn chi tiết em được ko? Em ko biết cách tạo file .mnu kiểu gì.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Duy có thể nói cụ thể một tí không?

Cái này em cũng thường chép qua máy người khác chứ cũng chưa biên dịch icon thành *.mnr

Nếu có thể, anh cho 1 ví dụ luôn.

Cảm ơn anh.

Thì cụ thể là cứ tạo Toolbar với các icon vẽ vời ok hết đi (theo mình thì lạo nó khác acad để ko ảnh hưởng tới anh cad gốc nhà ta), khi copy đi máy khác thì ko cần copy các icontheo mà chỉ cần copy *.mnr (file này được tự động tạo ra) đi là có icon thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác hướng dẫn chi tiết em được ko? Em ko biết cách tạo file .mnu kiểu gì.

Viết lại thì dài dòng, bạn đọc ở đây vậy: http://www.draftsperson.net/index.php?title=How_to_Write_Toolbars_in_AutoCAD_Menu_Files

hoặc search trong diễn đàn cũng có nhiều đấy

Goodluck!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Viết lại thì dài dòng, bạn đọc ở đây vậy: http://www.draftsper...oCAD_Menu_Files

hoặc search trong diễn đàn cũng có nhiều đấy

Goodluck!

Toàn tiếng anh, em chẳng biết gì. Tìm trên diễn đàn mà chưa thấy. Khi nào rảnh nhờ bác chỉ giúp.

Có cách nào chuyển từ file .cui sang file .mnu ko anh?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thì cụ thể là cứ tạo Toolbar với các icon vẽ vời ok hết đi (theo mình thì lạo nó khác acad để ko ảnh hưởng tới anh cad gốc nhà ta), khi copy đi máy khác thì ko cần copy các icontheo mà chỉ cần copy *.mnr (file này được tự động tạo ra) đi là có icon thôi.

Cảm ơn anh Duy nhiều.

Cho em hỏi thêm một câu nữa : Nếu như vậy thì File *.mnr được tạo ra như vậy nằm trong Support Search Path phải không anh?

Hay File *.mnr tạo ra ấy có cần thêm điều kiện gì nữa không?

@Detail : Cảm ơn bạn. Cái File *.mnr trước giờ mình cũng ít để ý đến nó. Té ra nó có tính năng này :blush:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Toàn tiếng anh, em chẳng biết gì. Tìm trên diễn đàn mà chưa thấy. Khi nào rảnh nhờ bác chỉ giúp.

Có cách nào chuyển từ file .cui sang file .mnu ko anh?

Bạn dùng thử cái này xem, nhưng vẫn phải sửa lại vì nó convert ra hơi lung tung

http://www.mediafire.com/?d2pahfepvddc61c

Cảm ơn anh Duy nhiều.

Cho em hỏi thêm một câu nữa : Nếu như vậy thì File *.mnr được tạo ra như vậy nằm trong Support Search Path phải không anh?

@Detail : Cảm ơn bạn. Cái File *.mnr trước giờ mình cũng ít để ý đến nó. Té ra nó có tính năng này :blush:

Mình đã trả lời bạn là tất cả đều nằm chung 1 chỗ mà haizza!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh Duy nhiều.

@Detail : Cảm ơn bạn. Cái File *.mnr trước giờ mình cũng ít để ý đến nó. Té ra nó có tính năng này blush.png

Nó nằm chung với *.mns hoặc *.cui cùng tên í. không nhất thiết phải nằm trong Support Search Path .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay