Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguyentuyen6

Thêm 1 lisp in nhiều bản vẽ

Các bài được khuyến nghị

sao mình view không thấy hình in thử bạn ơi, cho mình kỏi mình dùng lệnh XR chèn khung nhưng với nhiều tỉ lệ khác nhau liệu có in được không các bác chỉ giùm với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Lisp bị lỗi thường là do trong bản vẽ có block anonymous. Hoặc trục tọa độ bị đổi, bạn dùng lệnh "UCS" chọn "W" thì lại thấy nhé!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lâu lâu ko động đến lisp lại ngứa ngáy vào sửa cái này :D .

Updated Thêm chức năng "Plot scale" . Có thể chọn in theo các tỷ lệ khác nhau.

Link download tại #1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lâu lâu ko động đến lisp lại ngứa ngáy vào sửa cái này :D .

Updated Thêm chức năng "Plot scale" . Có thể chọn in theo các tỷ lệ khác nhau.

Link download tại #1

Mình toàn dùng lisp của bạn để in vì thấy giao diện đơn giản và tính năng cũng đủ dùng. Tuy nhiên mình thấy chương trình còn hạn chế trong những trường hợp sau:

1. Trong file mình in có nhiều bản vẽ được sắp xếp từ trái sang phải. Mình dùng khung tên Xref từ 2 bản vẽ khác vào bao gồm 1 khung tên dọc và 1 khung tên ngang. Các khung tên dọc và ngang nằm xen kẽ lẫn nhau. Khi đó dùng lisp của bạn mình pick vào phần in block thì chỉ in đc 1 loại khung tên.

Do đó mình muốn in các bản vẽ trong file này thì phải in các khung tên dọc trước sau đó mới in các khung tên ngang hoặc ngược lại=> sẽ phải tự sắp xếp lại bản vẽ bằng tay sau khi in ra, nhiều khi rất mất thời gian.

2. Trong file của mình dùng khung tên là rectang bình thường nhưng không cùng layer. Trường hợp này hoặc mình phải mất công chuyển tất cả khung tên về cùng 1 layer hoặc cứ pick chọn từng khung để in tương đối mất nhiều thời gian.

Mình mạo muội xin để xuất là bạn cho thêm một tính năng in theo bắt điểm đầu điểm cuối khung tên. Như vậy tuy thủ công một chút nhưng có thể in được tất cả các trường hợp bản vẽ. Cám ơn bạn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình toàn dùng lisp của bạn để in vì thấy giao diện đơn giản và tính năng cũng đủ dùng. Tuy nhiên mình thấy chương trình còn hạn chế trong những trường hợp sau:

........

Mình mạo muội xin để xuất là bạn cho thêm một tính năng in theo bắt điểm đầu điểm cuối khung tên. Như vậy tuy thủ công một chút nhưng có thể in được tất cả các trường hợp bản vẽ. Cám ơn bạn.

- Mình vừa update thêm lựa chọn All trong Print Method. Bạn có thể chọn cả block, cả rec... bất kể nó ở layer nào.

Link download ở #1

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank bác update nhanh thật. Tuy chưa khoanh 1 phát in tất cả luôn ( vì còn lỗi in không đúng vùng in) nhưng mình cũng đã rất hài lòng khi sử dụng Lisp của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới check thử thì mục:

6: Chỉnh Plot Offset

hình như để căn lề bản vẽ thì để fit ở phía khung bên phải ?

Khi mình in có cần phải in trước 1 bản vẽ để TPL nhận canh lề bản vẽ không ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới check thử thì mục:

6: Chỉnh Plot Offset

hình như để căn lề bản vẽ thì để fit ở phía khung bên phải ?

Khi mình in có cần phải in trước 1 bản vẽ để TPL nhận canh lề bản vẽ không ?

Đúng rồi bạn! Nếu cái khung không để khoảng trống để sau đóng quyển thì chỉnh cái này để chừa phần gáy ra (Để center cũng tuơng đuơng với X=0, Y=0). Chỉ cần Preview là nó lưu lại cho các lần dùng sau.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lạ nhỉ. Mình chỉnh để bản vẽ căn cách lề trái thì bị nhảy khung.Ví dụ là 2,2

nếu đặt lề trái bạn thử đăt lần lượt là 1,0 . 10,0. 50,0 Preview rồi xem nó thế nào

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác có thể nâng cấp tính năng như sau không?

-Khi chọn Preview thì có thêm tính năng chọn bản vẽ cần xem?

-Hiện tại khi cần xem bản vẽ nào phải next tới hơi mất timer.

Cám ơn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ơi cho mình hỏi chút nhé:

1, In pdf thì mình có in được nhiều file 1 lúc không hay phải chọn rồi in từng trang 1? Sao mình in thì hình như các file nó đè lên nhau nên kết quả chỉ có bản vẽ cuối cùng.

2. Trong lisp của bạn thì độ dày nét in có chỉnh được ko ?

Thanks bạn, lisp rất tiện dụng và hữu ích.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ơi cho mình hỏi chút nhé:

1, In pdf thì mình có in được nhiều file 1 lúc không hay phải chọn rồi in từng trang 1? Sao mình in thì hình như các file nó đè lên nhau nên kết quả chỉ có bản vẽ cuối cùng.

2. Trong lisp của bạn thì độ dày nét in có chỉnh được ko ?

Thanks bạn, lisp rất tiện dụng và hữu ích.

Lisp rất tuyệt nhưng sao khi in PDF mình chỉ đường dẫn lưu file nhưng vào đó mở ra chẳng thấy gì cả ( vẫn cho preview)

Đúng là phần in PDF có vấn đề. Khi nào có thời gian mình sẽ sửa lại ^^! .

- Hiện h nó đang in PDF ra Folder chứa bản vẽ và bị ghi đè vào file cũ nếu trùng tên

- Chỉnh nét in thì phải chỉnh trước khi dùng lisp. (vào plot của cad)

- Lỗi không hiện thì bạn thử in mồi 1 lần bằng lênh Plot của Cad rồi dùng lisp xem đc ko. Cái này mỉnh cũng chả biết sửa ra sao.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là phần in PDF có vấn đề. Khi nào có thời gian mình sẽ sửa lại ^^! .

- Hiện h nó đang in PDF ra Folder chứa bản vẽ và bị ghi đè vào file cũ nếu trùng tên

- Chỉnh nét in thì phải chỉnh trước khi dùng lisp. (vào plot của cad)

- Lỗi không hiện thì bạn thử in mồi 1 lần bằng lênh Plot của Cad rồi dùng lisp xem đc ko. Cái này mỉnh cũng chả biết sửa ra sao.

In mồi trc một bản thi ok. thkn ban.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp rất hay hi vọng bạn phát triển thêm để tiện sử dụng, như preview có lựa chọn đến trang muốn xem, và in trang đó luôn đồng thời có đánh dấu những trang đã in

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác.

Cái này mình dùng rất tốt trên model nhưng trên layout lại không được nhỉ? bác nào có lisp in trên layout hướng đẫn mình với.

Cảm ơn chủ topic lisp rất hay!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi thank bác nguyentuyen6

e đã dùng cái list của bác rồi. list đó hay thật nhưng e thấy hình như là cái này chưa sử dụng được khi in nhiều layout. Một list hay nhưng nếu mỗi layout một bản vẽ mà dùng cái này thì chắc cũng không nhanh hơn tự in từng cái một. Hì cái này mà bác chỉnh thêm tick một cái mà in hết cả các layout nữa nhỉ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi thank bác nguyentuyen6

e đã dùng cái list của bác rồi. list đó hay thật nhưng e thấy hình như là cái này chưa sử dụng được khi in nhiều layout. Một list hay nhưng nếu mỗi layout một bản vẽ mà dùng cái này thì chắc cũng không nhanh hơn tự in từng cái một. Hì cái này mà bác chỉnh thêm tick một cái mà in hết cả các layout nữa nhỉ!

1 layout là 1 bản vẽ thì Bạn có thể dùng chức năng publish của acad để xuất bản vẽ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi chức năng publish của acad thì e có dùng. Nhưng nhiều lúc cái đó cũng có nhiều trục trặc và đôi lúc cũng không tiện. ý của e là bây giả sử bây giờ có nhiều layout mà mỗi layout có vài bản vẽ và các khung tên đều là block. Bây giờ có cái list pick một cái vào block đó là in tất cả các vùng giới hạn của block đó kể cả trong layout hay trong model. E có dùng cái phần mềm VnPlotV2.1 in nhiều bản vẽ cũng được nhưng với các layout khác nhau thì cái này bó tay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

_Em chạy thử lisp của bác, preview thì ok, nhưng khi in ra thì bản vẽ bị chạy lung tung. Em in theo khung ten xref

_Em không hiểu ý tưởng in theo block là thế nào, làm sao định vị được giới hạn của block, nếu dùng xref khung tên, nhiều khi có chi tiết thừa ở rất xa khung tên thì làm sao chọn đúng khung tên để in được.

_Em nghĩ nên thêm cái này: phần sort có 2 tùy chọn là trái->phải, trên->dưới và trên dưới->trái phải.

P/S: Lisp này không in được bên layout phải không bác????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các pro cho em hỏi với: tại sao em in trong model thì bình thường nhưng khi in trong layout thì trắng xóa, không thấy gì cả. Có pro nào gặp trường hợp này rồi chỉ cho em với :wacko:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay