Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguyentuyen6

Thêm 1 lisp in nhiều bản vẽ

Các bài được khuyến nghị

tuanchung90 hỏi câu này, cũng chính là câu mình đang muốn hỏi đó

Các anh tranh thủ giúp em vụ này với, ngày nào cũng phải in 2 lần bản vẽ, thật là ức chế ak  :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Lâu ngày không viết Lisp nên hôm nay động vào cái này hoa hết cả mắt ( dài + trình bày cẩu thả).

Tạm chỉnh chọt thêm mấy cái nhỏ nhỏ đã update ở trang1. Bác nào thấy cần thiết thì down lại nhé.

Cho em hỏi ngu tý. Nếu một bản vẽ em muốn in thành nhiều bản vẽ thì làm thế nào ?

tuanchung90 hỏi câu này, cũng chính là câu mình đang muốn hỏi đó

Các anh tranh thủ giúp em vụ này với, ngày nào cũng phải in 2 lần bản vẽ, thật là ức chế ak  :(

Các bác down lại ở #1 nhé. Mình vừa thêm mục in nhiều bản vào.

P/s:

- Do chỉ dùng cad trên Model và không biết về LayOut nên bác nào dùng trong layout thấy không được cũng đừng hỏi nhé ( mình không biết để trả lời đâu ). sorry :unsure: :unsure: :unsure:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chủ thớt cho mình hỏi cái, mình có cái khung tên như đính kèm

nếu chọn fit to paper thì không đúng tỉ lệ, còn nếu chọn đúng tỉ lệ 1:100 thì in ra bị mất viền khung

bạn giải thích hộ mình với

P/s: mình in PDF sử dụng pdf factory

http://www.cadviet.com/upfiles/3/9928_a3_grc.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao mình chọn Block . rồi cho in từ trên > xuống

khi bấm print thì nó lại bắt chọn khung bao để in

chọn rồi nó lại chỉ in dc 1 bản vẽ

k tự in hàng loạt dc nhỉ 

?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@proconeng86:

Khung bản vẽ (màu trắng) cách mép tờ giấy (màu đỏ) 445/100 = 4,45mm (tính theo giấy A3) là quá nhỏ. Bạn nên tăng khoảng cách này lên ~10mm

Tại sao lại thế bạn nhỉ, mình tưởng khung bên ngoài là đúng khổ giấy A3 chứ. Khung nào cũng phải để khoảng cách nhiều thế ah?

Cái này là mặc định của lisp ah bạn?

Chỉnh sửa theo proconeng86

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em xin góp ý một vài điểm như sau:
-giả sử em có một file dwg sử dụng 1 block KHUNGA4L để thể hiện 2 phương án.

-bây giờ em chỉ muốn in một lúc tất cả bản vẽ của phương án 2 thì làm thế nào ạ?
nếu theo lisp này thì đã in hàng loạt là in cả phương án 1 luôn.

vậy kính mong anh tác giả nghiên cứu thêm chức năng là chọn những khung mình cần in :)

em xin cảm ơn :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em xin góp ý một vài điểm như sau:

-giả sử em có một file dwg sử dụng 1 block KHUNGA4L để thể hiện 2 phương án.

-bây giờ em chỉ muốn in một lúc tất cả bản vẽ của phương án 2 thì làm thế nào ạ?

nếu theo lisp này thì đã in hàng loạt là in cả phương án 1 luôn.

vậy kính mong anh tác giả nghiên cứu thêm chức năng là chọn những khung mình cần in :)

"1 block KHUNGA4L để thể hiện 2 phương án."

2 phương án là phương án gì vậy em?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

....

Chắc bạn tích vào mục "Print All". Bỏ tích cái đấy đi là chọn được khung cần in.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao khi mình in mình chọn intheo xref, nó ra những khung in rất to chứ không chỉ in mỗi cái xref khung tên của mình. thử nhiều lần rồi toàn bị vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao khi mình in mình chọn intheo xref, nó ra những khung in rất to chứ không chỉ in mỗi cái xref khung tên của mình. thử nhiều lần rồi toàn bị vậy

Có thể bạn đánh đâu khung bản vẽ bằng những biểu tượng giống chữ L. Mình khắc phục bặng cách chọn xref > bind > sửa block về dạng chữ nhật là in tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao khi mình in mình chọn intheo xref, nó ra những khung in rất to chứ không chỉ in mỗi cái xref khung tên của mình. thử nhiều lần rồi toàn bị vậy.

Chắc khung của bạn có Mtext nên bị thế. Mình nghĩ chắc cái Mtext khi bạn kích vào edit thì cái khung chỉnh sửa nó bị tràn ra khỏi vùng khung tên của bạn, bạn chỉ kéo nó vào bên trong khung tên là được ( click chuôth trái vào khung > chọn edit block > click đúp vào Mtect > kéo cái mũi tên "<"  hay  ">" trong Mtext vào hẳn bên trong khung tên).

Về phần chọn khung tên Dynamic thì cũng rất dễ, mình có viết nhưng chưa up lên do thấy lúc chọn khung tên nó không trực quan cho lắm ( hoặc do chưa biết ), mới lại mình thấy rất ít người dùng kiểu khung này, bây giờ mính cũng up lên #1, bạn nào dung khung tên dynamic thì dùng cái này được.

p/s: dạo này đang m thất nghiệp nên chuyển sang làm freelancer trên elance nên không có thời gian để chỉnh sửa, các bạn thông cảm nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chủ thớt cho mình hỏi cái, mình có cái khung tên như đính kèm

nếu chọn fit to paper thì không đúng tỉ lệ, còn nếu chọn đúng tỉ lệ 1:100 thì in ra bị mất viền khung

bạn giải thích hộ mình với

P/s: mình in PDF sử dụng pdf factory

http://www.cadviet.com/upfiles/3/9928_a3_grc.dwg

Cái này do khung của bạn chưa đúng nên mới bị, Bạn chỉnh sửa lại khuung cho đúng tiêu chuẩn khổ giấy là được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn để block khung tên ở layer đã bị tắt máy in nên không in ra được cái khung tên.

Trong block khung tên Bạn để thừa 2 đường nét đứt màu xám, do đó nếu in theo block sẽ không chính xác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn để block khung tên ở layer đã bị tắt máy in nên không in ra được cái khung tên.

Trong block khung tên Bạn để thừa 2 đường nét đứt màu xám, do đó nếu in theo block sẽ không chính xác

Em đã dùng được rồi. Em cảm ơn bro @tien2005 nhé, cảm ơn bác Nguyentuyen86 :D. À cho e hỏi một chút nữa là:

- lệnh đang bị trùng lệnh INSERT. Em muốn đổi lại lệnh được không. File vlx không giống lsp , mở bằng notepad là đổi được :(

- Lisp giới thiệu là pick được tối đa 3 block, nhưng e không pick được, chỉ pick đc 1 block 1 lần

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn tự viết cái Lisp in cho mình nên em mới viết cái Lisp này. Các bác cho em nhận xét.

- Do chỉ dùng cad trên Model và không biết về LayOut nên bác nào dùng trong layout thấy không được cũng đừng hỏi nhé ( mình không biết để trả lời đâu ). sorry

Sử dụng: Dùng để in nhiều bản vẽ trong 1 file cad (dwg) mà chỉ phải chỉnh 1 lần.

Cập nhật:

23/11/2014:

http://www.mediafire.com/download/8ofyvcxpu7sfgu6/TPL-DNM.VLX

Cho phép chọn cả khung tên dynamic ( bạn nào không dùng khung dynamic thì không cần phải down lại)

Nếu bị lỗi thì dùng bản  10/7/2014 hoặc 11/3/2012

10/7/2014: - Sửa lỗi in nhiều bản vẽ,

- Thêm chọn nhiều block làm khung tên bằng cách ghi vào ô Name . VD: tenblock1,tenblock2,tenblock3 ( Tối đa 3 block, cách nhau bằng dấu , . Không chấp nhận khoảng trắng).

5/7/2014: - Thêm lựa chọn in tất cả các đối tượng trong bản vẽ

4/7/2014: - Thêm mục Load PlotStyle, Drawing Orientation ( Auto, Portrait, Landscape) ...bla...bla

1/7/2014: - Thêm mục "Nums of Copy". Dùng để in bản vẽ thành nhiều bản.

- Thêm lựa chọn in trong nút "Preview".

---------------------------------------------------------------------------

11/3/2012: - Thêm lựa chọn "All" trong mục Print Method. Cho phép nhận nhiều đối tượng khác nhau làm khung in.

Chú ý: Không chọn được các đối tượng là: Text, Mtext, Dim, Xline, Leader, Line, Ray.

+ Khi chọn All thì thứ tự sắp sếp bản vẽ trong mục Sort sẽ chạy không đúng trong một số trường hợp.( Nên để Normal rồi Pick chọn từng cái :P )

10/3/2012: -Thêm chức năng "Plot scale". Có thể chọn in theo các tỷ lệ khác nhau.

- Sửa vài chỗ linh tinh.

8/3/2012: Thêm chức năng Pick layer. Thay thế các hàm Acet = lisp giúp không cần cài Express tools

+ 2011:

- 20/4: Sửa lỗi

- 18/4: Sửa lỗi+ thêm phần Plot offset

- 16/4: Sửa lỗi trong phần PLOT to File, khi chọn đường dẫn bị lưu sai chỗ. Sửa phần SORT đối với lệnh in ko xếp theo thứ tự!!!

Download: ( Tên Lệnh: TPL hoặc IN hoặc MP )

TPL-IN-MP (New 10/7/2014)

TPL-IN-MP (12/3/2012)

Hướng dẫn:

1: Chọn tên máy in, khổ giấy, plotstyle cần in

// STYLESMANAGER Nút Add để tải PlotStyle có sẵn ( Tên không được trùng với PlotStyle đã có)

2: Có 3 lựa chọn :

------Block: Khi chọn, vùng in sẽ nằm trong block chọn. Để lấy block mẫu ấn vào nút Pick

------Rectangle: Khi chọn, vùng in sẽ nằm trong rectangle( có layer ở khung layer).

------All: Cho phép nhận nhiều đối tượng khác nhau làm khung in.

Chú ý: Không chọn được các đối tượng là: Text, Mtext, Dim, Xline, Leader, Line, Ray.

3: Chức năng "Plot scale" . Chọn Custom in theo các tỷ lệ khác nhau. ( Numerator : Tử,  Denominator: Mẫu)

4: Khi muốn xuất ra PDF thì chọn đường dẫn lưu File. Khi in ra, nếu không thấy file .pdf thì in "mồi" 1 lần = lệnh .plot rồi thử lại (chưa biết cách khắc phục)

5: Sắp xếp in:

------ Normal: cái nào chọn trước in trước

------ Left->Right : in từ trái sang phải bất kể chọn cái nào trước

------ Top->Bottom : in từ trên xuống dưới bất kể chọn cái nào trước.

6: Chỉnh Plot Offset

Thank!!!. Các bác gặp lỗi gì thì thông báo giúp e nhé, e sẽ tìm cách khắc phục.

P/s: Lisp bị lỗi khi trong bản vẽ có block anonymous (Các bạn search trên diễn đàn cách biến block anonymous thành block thường)

sao mình làm theo mà khi plot chỉ in dk 1 bản vẽ đầu thôi! bạn xem giúp tốn giấy quá!hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay