Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
truongthanh

Giúp em tách text ra khỏi text hàng loạt với!

Các bài được khuyến nghị

Dùng lệnh Find đi bạn Find and replace all %%c200 sang space (loại bỏ %%c200 đi)

còn đâu thì lại chẹn text khác với layer khác cũng nhanh mà. :blush:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Dùng lệnh Find đi bạn Find and replace all %%c200 sang space (loại bỏ %%c200 đi)

còn đâu thì lại chẹn text khác với layer khác cũng nhanh mà. :blush:

Thanks bạn nhiều!

Làm vậy nó mất %%C200 thì sao bạn? Mình muốn lấy cái %%C200 đó ra ngoài mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks bạn nhiều!

Làm vậy nó mất %%C200 thì sao bạn? Mình muốn lấy cái %%C200 đó ra ngoài mà!

chưa đọc hết rùi, Ctrl+C rồi ctrl+V Cái %%c200 đoá(nhớ chuyển layer trc khác nhé) :lol:

Nhanh lắm :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chưa đọc hết rùi, Ctrl+C rồi ctrl+V Cái %%c200 đoá(nhớ chuyển layer trc khác nhé) :lol:

Nhanh lắm :D

Vậy ko dc bạn ơi! Ctrl+C rồi ctrl+V cũng làm từng cái chứ đâu thể làm hàng loạt được! Em có tới mấy trăm cái lận!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy ko dc bạn ơi! Ctrl+C rồi ctrl+V cũng làm từng cái chứ đâu thể làm hàng loạt được! Em có tới mấy trăm cái lận!

Trời thế bạn xoá hết đi, giữ lại 1 cái tách rồi thôi, rồi array nó 100 hay bnhiêu tuỳ bạn. Mà những phiếu của bạn đâu có đầy đủ hết thông tin đâu lo j.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời thế bạn xoá hết đi, giữ lại 1 cái tách rồi thôi, rồi array nó 100 hay bnhiêu tuỳ bạn. Mà những phiếu của bạn đâu có đầy đủ hết thông tin đâu lo j.

Mình vẫn ko hiểu cách làm của bạn, các giá trị của em nó khác nhau, 100 có, 150 có, 200 có....những thông tin khác là em xóa trước khi em post lên mạng thôi! chứ thực ra nó có đầy đủ thông tin đó!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ mấy anh em giúp em tách text ra khỏi text như ví dụ sau với!

Thanks anh em nhiều!

em gửi file cad anh em xem giúp em với!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/tach.dwg

Em thử xem :

(defun c:tthe(/ ss ent str strtachD)
 (setq ss (ssget '((0 . "*TEXT") (1 . "*CÔÛ VAN:*Þ##*"))) i -1)
 (while (setq ent (ssname ss (setq i (1+ i))))
 (command "copy" ent "" '(0 0 0) "@") (setq eL (entlast))
 (command "justifytext" ent "" "c")
 (setq str (cdr(assoc 1 (entget ent))) )
 (setq strtachD (vl-string-trim "." str))
 (setq strtachD (vl-string-trim "CÔÛ VAN: ." strtachD)) 
 (entmod (subst (cons 1 strtachD)
	 (assoc 1 (entget ent))
	 (entget ent))
 )
 (entmod (subst (cons 1 (vl-string-subst "" strtachD str))
	 (assoc 1 (entget el))
	 (entget el))
 )
 )
)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp chạy ổn. Bạn truongthanh là có thâm niên "Sao em dùng..." với lisp bác Tuệ viết nhé :blush:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp chạy ổn. Bạn truongthanh là có thâm niên "Sao em dùng..." với lisp bác Tuệ viết nhé :blush:

Lisp chạy ổn. Mà hem select đc j hết ta. Bác Tue cọi lại xem zới :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hix!bạn nói oan cho mình quá! Mình test thử thấy nó vậy mà!ko chọn dc cái gì hết!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc là có liên quan đến tiếng Việt ?!

(máy anh cũng có thâm niên "i chang")

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc là có liên quan đến tiếng Việt ?!

(máy anh cũng có thâm niên "i chang")

Chắc vậy anh Gia Bach ơi! Mấy lần anh Tuệ viết cho em lisp mà liên quan đến đối tượng text tiếng việt mã VNI là bị ah!ko dùng dc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình test thử nè :) Có lẽ là do font thật. Mà mình thấy lạ 1 điều là sao lại là Cở van mà không là Cỡ van ^^ Để chưã cháy, tạm thời bạn convert sang font TCVN3, đè chữ Cở van vào chỗ CUÔ VAN rồi chạy, rồi xong lại chuyển về VNI xem sao

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình test thử nè :) Có lẽ là do font thật. Mà mình thấy lạ 1 điều là sao lại là Cở van mà không là Cỡ van ^^ Để chưã cháy, tạm thời bạn convert sang font TCVN3, đè chữ Cở van vào chỗ CUÔ VAN rồi chạy, rồi xong lại chuyển về VNI xem sao

Vẫn ko dc sếp ơi!Hic chán wa!có cách nào khác ko bạn?hay bạn convert thử file VD rồi up lên mình test thử dc ko nhen! làm phiền bạn tí!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh Find để thay toàn bộ chữ Cở Van của bạn thành chữ khác, ví dụ chữ không dấu "CO VAN:", sau đó bạn cũng sửa đống loằng ngoằng này trong lisp của bác Tuệ

"*CÔÛ VAN:*Þ##*" thành "*CO VAN:*Þ##*" giống như bạn đã thay trong file CAD, rồi chạy lisp, sau khi tách xong xuôi thì lại Find để thay thế CO VAN: thành Cỡ van : VNI của bạn. Bạn hiểu ý đồ hok :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh Find để thay toàn bộ chữ Cở Van của bạn thành chữ khác, ví dụ chữ không dấu "CO VAN:", sau đó bạn cũng sửa đống loằng ngoằng này trong lisp của bác Tuệ

"*CÔÛ VAN:*Þ##*" thành "*CO VAN:*Þ##*" giống như bạn đã thay trong file CAD, rồi chạy lisp, sau khi tách xong xuôi thì lại Find để thay thế CO VAN: thành Cỡ van : VNI của bạn. Bạn hiểu ý đồ hok :)

Ý bạn trùng khớp với ý mình :rolleyes: mình cũng vừa làm xong y chang như vậy luôn! Mà vẫn ko dc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẫn ko dc sếp ơi!Hic chán wa!có cách nào khác ko bạn?hay bạn convert thử file VD rồi up lên mình test thử dc ko nhen! làm phiền bạn tí!

Có một cách hơi chuối nhưng bạn có thể áp dụng để test cái lisp của bác Tue_NV được ngay mà.

1/- Mở bản vẽ của bạn.

2/- Gõ vào dòng command như sau: (entget(car(entsel))) rồi enter.

3/- Chọn cái text mà bạn cần tách nội dung

4/- Nhấn f2 để hiện màn hình text của cad.

5/- Quét nội dung cái text của bạn trong nhóm mã DXF 1 rồi paste vào cái chỗ "*CÔÛ VAN:*Þ##*" trong lisp.

Sau đó load lisp rồi chạy thử coi có ngon không nào. Nếu ngon thì mở lisp ra và xóa bớt những ký tự không cần thiết trong cái text và điền vào các ký tự thay thế như cái lisp mẫu của bác tue_Nv để mà xài tiếp hỉ....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý bạn trùng khớp với ý mình :rolleyes: mình cũng vừa làm xong y chang như vậy luôn! Mà vẫn ko dc!

Thực sự câu trả lời của bạn làm mình cực kỳ ngạc nhiên đấy :) Đã đến nước biến nó thành Inh Lích sờ rồi mà vẫn lỗi TV ?? :blink: Nếu gấp quá, bạn cứ post file lên cho nhanh ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Ý bạn trùng khớp với ý mình :rolleyes: mình cũng vừa làm xong y chang như vậy luôn!"

Kết quả : OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Ý bạn trùng khớp với ý mình :rolleyes: mình cũng vừa làm xong y chang như vậy luôn!"

Kết quả : OK

Anh gia bach đã OK rồi. Trước khi post lên Tue_NV đã thử chạy rồi.

Cũng có thể do lỗi Tiếng Việt.

Thế này nhé : Truongthanh hãy làm theo ý Ketxu xem. Nó không thể có lỗi Tiếng Việt được nữa vì Tiếng Việt có dấu chuyển thành Tiếng Việt không dấu

Truongthanh đổi cả chữ Þ luôn nhé

Chúc thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em bổ sung thêm là đổi cả ở dòng (setq strtachD (vl-string-trim "CÔÛ VAN: ." strtachD)) nữa. Có lẽ lần trước bạn truongthanh mới đổi ở bên trên nên vẫn còn mis phần chạy ra kết quả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có một cách hơi chuối nhưng bạn có thể áp dụng để test cái lisp của bác Tue_NV được ngay mà.

1/- Mở bản vẽ của bạn.

2/- Gõ vào dòng command như sau: (entget(car(entsel))) rồi enter.

3/- Chọn cái text mà bạn cần tách nội dung

4/- Nhấn f2 để hiện màn hình text của cad.

5/- Quét nội dung cái text của bạn trong nhóm mã DXF 1 rồi paste vào cái chỗ "*CÔÛ VAN:*Þ##*" trong lisp.

Sau đó load lisp rồi chạy thử coi có ngon không nào. Nếu ngon thì mở lisp ra và xóa bớt những ký tự không cần thiết trong cái text và điền vào các ký tự thay thế như cái lisp mẫu của bác tue_Nv để mà xài tiếp hỉ....

Dạ cách này anh Tuệ đã chỉ em làm rồi vẫn ko dc anh Bình ơi!

Em bổ sung thêm là đổi cả ở dòng (setq strtachD (vl-string-trim "CÔÛ VAN: ." strtachD)) nữa. Có lẽ lần trước bạn truongthanh mới đổi ở bên trên nên vẫn còn mis phần chạy ra kết quả.

Em đổi cả 2 chỗ lận mà vẫn vậy mà!

Em bỏ dấu rồi mà nó cứ ghi là "0 found"!hixx!ko lẽ lại ko dc hả mấy anh?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo