Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bowxman

Bigfont Unicode

Các bài được khuyến nghị

Mấy bác cho tui hỏi chút được không, tui thấy có nhiều font .shx hỗ trợ gõ tiếng Việt rất tốt, như font vn.shx hay font vni.shx. Nó lại rất tiện vì mình có thể gõ theo kiểu telex nữa, sao mình phải khổ sở sử dụng bigfont, vì phải gõ theo kiểu vni, lại phải để cả dấu "`" nên hơi bất tiện. Các huynh có thể giải thích giùm tôi được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mấy bác cho tui hỏi chút được không, tui thấy có nhiều font .shx hỗ trợ gõ tiếng Việt rất tốt, như font vn.shx hay font vni.shx. Nó lại rất tiện vì mình có thể gõ theo kiểu telex nữa, sao mình phải khổ sở sử dụng bigfont, vì phải gõ theo kiểu vni, lại phải để cả dấu "`" nên hơi bất tiện. Các huynh có thể giải thích giùm tôi được không?

Với bigfont, bạn không cần vietkey or unikey, với các font khác thì bạn phải cần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với bigfont, bạn không cần vietkey or unikey, với các font khác thì bạn phải cần.

Tôi sử dụng font romant; romant,vnt dùng kiểu gõ telex bảng mã unicode mà sao gõ chữ đc chữ không nhỉ. Ví dụ gõ chữ Nguyễn ...thì tự động chuyển về font arial. Có ai biết lỗi này ko? Xin chỉ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao tớ ko dùng được nhỉ ?. Toàn ra các dấu ?. Mà dùng cad2k6 chứ ko dùng 2k4. bật caplocs rồi mà vẫn vậy. gõ "CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM" toàn ra

"C?NG HOÀ XÃ H?I CH? NGHIA VI?T NAM"

Khi chuyển DTEXTED = 0 thì lúc gõ thấy đúng chữ unicode ngon lành. Nhưng enter cái thì lại ra cái dòng trên. Bó tay. Dùng Mtext cũng không được.

Bạn muốn viết chữ in hoa có dấu thì bạn phải sử dụng bảng mã UNICODE, ví dụ bạn dùng font chữ

Arial, Time New Roman,....OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi sử dụng font romant; romant,vnt dùng kiểu gõ telex bảng mã unicode mà sao gõ chữ đc chữ không nhỉ. Ví dụ gõ chữ Nguyễn ...thì tự động chuyển về font arial. Có ai biết lỗi này ko? Xin chỉ giúp.

Do bạn để bảng mã trên chương trình bộ gõ là Unicode.

Vì vậy một số chữ (như chẳng hạn ễ), có mã rất lớn (lớn hơn 256) thì font romant không có mã tương đương nên chương trình phải tự động chuyển sang 1 font có chứa được mã unicode để chứa chữ đó.

Bạn chuyển về vni hay tcvn3 (tùy font) là ok.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Nguyễn Hoành cho em hỏi tí.

Bác làm nghề gì vậy? Bác là KTS, KS, IT ...???

Em thấy bác giải thích rất tường tận và cặn kẽ, không hỗ danh là "leader"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lâu wá ko vào diễn đàn, xin chào các anh em trong diễn đàn, chúc 1 năm mới an khang thinh vượng.

Sằn dịp đây em xin up lên file univn2.shp mà lâu nay em dấu kỹ, mục đích để anh em học hỏi trao đổi kinh nghiệm.

http://www.cadviet.com/upfiles/UNIVN2.shp

Sẵn đây em xin nhờ bác nào xung phong viết tiếp VNIVN.shp, TCVN.shp.... dựa trên nền font chuẩn Romans.shx.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lâu wá ko vào diễn đàn, xin chào các anh em trong diễn đàn, chúc 1 năm mới an khang thinh vượng.

Sằn dịp đây em xin up lên file univn2.shp mà lâu nay em dấu kỹ, mục đích để anh em học hỏi trao đổi kinh nghiệm.

http://www.cadviet.com/upfiles/UNIVN2.shp

Sẵn đây em xin nhờ bác nào xung phong viết tiếp VNIVN.shp, TCVN.shp.... dựa trên nền font chuẩn Romans.shx.

chào mừng Bowxman trở lại!

Cảm ơn vì sự chia sẻ này.

Font shx theo mã TCVN và VNI thì trên thị trường đã có sẵn rồi có lẽ không cần viết lại. Riêng cái UniVn.shx của bowxman vẫn là hàng hiếm nhưng rất hữu dụng!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Bowxman thì có UniVN2.shp còn bác Hoành là UniVN2.shx: Có khác nhau không các bác ơi?

*.shp : AutoCad Shape Source

*.shx : AutoCad Compiled Shape

Phải có file shp thì mới compiled được file shx

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã tải về và copy vào thư mục font trong C:\Program Files\AutoCAD 2004\Fonts

nhưng khi mở cad để định dạng chữ (Fomat Text style) thì không nhìn thấy kiểu chữ vừa copy vào Tôi dùng cad 2004 nguyên nhân tại sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đã tải về và copy vào thư mục font trong C:\Program Files\AutoCAD 2004\Fonts

nhưng khi mở cad để định dạng chữ (Fomat Text style) thì không nhìn thấy kiểu chữ vừa copy vào Tôi dùng cad 2004 nguyên nhân tại sao?

Bạn chọn font chữ trọng mục Font name là Romans, sau đó click vào ô Use big font, bạn sẽ thấy tên file vừa copy nằm trong mục Font style.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Big font này rấy hay, rất nhẹ bản vẽ, hỗ trợ từ cad 2006 trở lên. Đặc biệt file shape rất hữu ích cho những người đang tập tành viết font như em chẳng hạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi 1 chút : có ai có bộ font để sử dụng viết mấy thứ tiếng tượng hình không ?? Nếu có hoặc địa chỉ nào để down thì share cho em với. Em có mấy bản vẽ của bên nước ngoài, nhưng đưa lên máy của mình thì font của họ không hiện lên...giúp em với...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chọn font chữ trọng mục Font name là Romans, sau đó click vào ô Use big font, bạn sẽ thấy tên file vừa copy nằm trong mục Font style.

bác 'Nguyen Hoanh' ơi mình có file này nhưng không sao dùng được bởi vì fonts chữ chẳng đọc được, bác có bộ fonts nào để cài và đọc được không bác mail cho mình cảm ơn nhiều...!!!!

ktsnvn@gmail.com

file nè bác nhờ bác giúp nhé!!!!!

Visit My Website

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác 'Nguyen Hoanh' ơi mình có file này nhưng không sao dùng được bởi vì fonts chữ chẳng đọc được, bác có bộ fonts nào để cài và đọc được không bác mail cho mình cảm ơn nhiều...!!!!

ktsnvn@gmail.com

file nè bác nhờ bác giúp nhé!!!!!

Visit My Website

Bạn cài đủ font TCVN-3 (nếu bạn chưa cài). Nếu bạn chưa có font TCVN-3, hãy download ở đây: http://www.cadviet.com/caddata/6_Font_CAD_...he_thong-1.html.

Sau đó đặt font của style txt (bằng lệnh style) về .vnArial là được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn cài đủ font TCVN-3 (nếu bạn chưa cài). Nếu bạn chưa có font TCVN-3, hãy download ở đây: http://www.cadviet.com/caddata/6_Font_CAD_...he_thong-1.html.

Sau đó đặt font của style txt (bằng lệnh style) về .vnArial là được.

Bác 'Nguyen Hoanh'ơi mình tải tất cả các font như bạn nói rồi nhưng chẳng biết font của bản vẽ là font gì nữa?? font trong bản vẽ ấy chỉ có font txt nhận được font .vnarial thôi còn lại không nhận. những font chữ nhỏ trong bản vẽ mình post lên đấy!!!!cảm ơn bác nhìu!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo minh nghĩ thì không nên dùng bingfont mà nên viết 1 font dựa trên font romans.shx thì hơn. Chỉ cần tìm 1 font VN nào đó rồi dịch thành shp, đổi code thành mã unicode là xong. Font này mình lấy chữ của vnsimpli đấy.

http://www.cadviet.com/upfiles/ROMANS1.shx

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dùng thấy quá tốt, rất cám ơn, nhưng gõ %%178 ra ký hiệu bình phương ( M2 ) nhưng gõ %%179 thì ra ? không ra ^3 được. :cheers: . hay là có cách gõ sub-script (xy) và super-sript (xy) khác. Các bác có chiêu nào hướng dẫn em với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
dùng thấy quá tốt, rất cám ơn, nhưng gõ %%178 ra ký hiệu bình phương ( M2 ) nhưng gõ %%179 thì ra ? không ra ^3 được. :cheers: . hay là có cách gõ sub-script (xy) và super-sript (xy) khác. Các bác có chiêu nào hướng dẫn em với!

Ký hiệu bình phương mũ 2 : (m2)

Bạn làm như sau đánh lệnh Mtext gõ m2^ , bôi đen chữ 2^ nhấn nút a/b trong hộp thoại Mtext (cách gõ super-sript)

Còn gõ (m2) gõ chữ m^2 bôi đen chữ ^2 nhấn nút a/b trong hộp thoại Mtex (cách gõ sub-script )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh hoành ơi? sao em tắt Unikey thì trên cad cũng ko gõ TV được

em tưởng bác bảo :"Với bigfont, bạn không cần vietkey or unikey, với các font khác thì bạn phải cần."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ký hiệu bình phương mũ 2 : (m2)

Bạn làm như sau đánh lệnh Mtext gõ m2^ , bôi đen chữ 2^ nhấn nút a/b trong hộp thoại Mtext (cách gõ super-sript)

Còn gõ (m2) gõ chữ m^2 bôi đen chữ ^2 nhấn nút a/b trong hộp thoại Mtex (cách gõ sub-script )

mình hay sử dụng Dtext, nên trước giờ hay gõ %%178 cho m2 và %%179 cho m3 bây giờ copy past chữ qua rồi match prop. lại mấy cái m3 ra ? hết, chỉ có m2 là còn đúng. híc :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh hoành ơi? sao em tắt Unikey thì trên cad cũng ko gõ TV được

em tưởng bác bảo :"Với bigfont, bạn không cần vietkey or unikey, với các font khác thì bạn phải cần."

Trời, mình đâu có nói vậy đâu!

Với bigfont, Windows có sẵn font (Arial, Tahoma, Veranda, Time new roman). Còn bộ gõ để làm sao ra được chữ việt thì bạn vẫn phải cài.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khách
Chủ đề này bây giờ đã bị đóng lại để trả lời thêm.