Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nộ Thiên

Test NoCAD - Ứng dụng triển khai bản vẽ Xây Dựng

Các bài được khuyến nghị

Thì ra bác NoThien là tác giả của bộ fastcad... hehe. Bản này là bản update fải ko bác .Bác vui lòng giới thiệu sơ cho AE gần xa coi...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Thì ra bác NoThien là tác giả của bộ fastcad... hehe. Bản này là bản update fải ko bác .Bác vui lòng giới thiệu sơ cho AE gần xa coi...

Nói update cũng kg đúng vì nó đc viết gần như độc lập (kg sd lại fastcad)

ưu điểm của nó hơn hẳn fastcad:

- Định dạng bản vẽ : tùy người dùng.

- Có block chứa data ngay trên bản vẽ, vì thế mà có thể tạo cấu kiện mới từ câu kiện cũ bằng cách copy phần data sau đó

edit và vẽ lại bằng lệnh "Ve chtiet TagObject"

Và cũng nhờ đó mà 1 Cấu kiện đã đc vẽ ra nhưng muốn thay đổi lại --> cũng dễ dàng.

- Trong tương lai nó sẽ cập nhật thêm (nhưng chua biết khi nào) :

+ Tự động đánh số thứ tự (thép).

+ Tự động thống kê thép.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác cho bit cách su dụng nó đi chws.

Yêu cầu đã đc đáp ứng. Lúc đầu đưa ch.trình lên mình chủ quan nghĩ rằng sử dụng nó cũng đơn giản thôi nên kg làm.

Mà sao forum mình hình như lực lượng "ks Xây Dựng Dân dụng " hơi bị mỏng thì phải /?

Các Bác down về xài xong nhớ quay lại góp ý nhé.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Yêu cầu đã đc đáp ứng. Lúc đầu đưa ch.trình lên mình chủ quan nghĩ rằng sử dụng nó cũng đơn giản thôi nên kg làm.

Mà sao forum mình hình như lực lượng "ks Xây Dựng Dân dụng " hơi bị mỏng thì phải /?

Các Bác down về xài xong nhớ quay lại góp ý nhé.

Em dang dung thu day

nhưng bác có thể chuyển hướng dẫn thành file word đươc ko?

cái này khó wản lý wá. hehe:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao load no cad lên rồi & tạo cả đường dẫn mà sao 1 số menu ko có hình gi hết trơn vậy bác ?????????? :s_big:

Menu của dầm nó cũng như vậy ????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ dầm thì kết quả khá ân tượng, click goi tiếp là chạy vèo vèo....

Nhưng có điều là dim set precision cao quá 0.000 thành ra kết quả ko có đẹp.

Với lại khi vẽ ko set được nhiều tỉ lệ vẽ ví dụ 1:1

1:20 ; 1:25. Và tốt nhất là tl 1:1 vì sao vì nếu vẽ model xong xếp vào bản vẽ size A1, A2 fải cắt ra lần nữa ko tiện, nên dùng layout fóng lên ( bản thân tôi hay làm như thê này, dễ in ấn cứ chọn tl in 1:1 là xong) và cắt bằng layout thì khỏi fải nói nữa khoẻ re, ko trim căt gì hết ....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhưng có điều là dim set precision cao quá 0.000 thành ra kết quả ko có đẹp.

Cái này mình kg set. Cái này là do sai lầm của bác. Acad có đưa ra 2 file template là acad.dwt và acadiso.dwt (2 cái này dùng cho 2 hệ đơn vị khác nhau) mà Acad thì lại mặc định acad.dwt. Trong khi hệ cần dùng là acadiso.dwt. Tức lâu nay bác dùng sai mà kg biết đấy thôi. Hãy vào đây để chỉnh lại:

Với lại khi vẽ ko set được nhiều tỉ lệ vẽ ví dụ 1:1, 1:20 ; 1:25

Sao lại kg đc??? Cái mục tỷ lệ đó.

. Và tốt nhất là tl 1:1 vì sao vì nếu vẽ model xong xếp vào bản vẽ size A1, A2 fải cắt ra lần nữa ko tiện, nên dùng layout fóng lên ( bản thân tôi hay làm như thê này, dễ in ấn cứ chọn tl in 1:1 là xong) và cắt bằng layout thì khỏi fải nói nữa khoẻ re, ko trim căt gì hết ....

Cái này thì kg hểu lắm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao load no cad lên rồi & tạo cả đường dẫn mà sao 1 số menu ko có hình gi hết trơn vậy bác ?????????? :s_big:

Ủa mình đã tắt mấy cái menu kg cần thiết rồi mà.??? ngộ ghê?

các mục khác kg có là vì đây chỉ tét modul Dầm BTCT (đã ghi rõ ở tiêu đề rồi còn gì)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em dang dung thu day

nhưng bác có thể chuyển hướng dẫn thành file word đươc ko?

cái này khó wản lý wá. hehe:D

tại sao file pdf kg dùng đc???

cái gì khó quản lý, nói rõ hơn đc kg?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kg biết bác đã nhận ra khác nhau giữa file file đó chưa? Nhưng vì mình thấy cái hình minh họa mà Bác post trong Topic của mình mấy cái block biến thành nhỏ xiu nên mình nhắc lại 1 lân nữa là:

acad.dwt dành cho hệ đơn vị inches.

acadiso.dwt dành cho hệ đơn vị milimeters

File mới tạo từ 2 file trên nó kg chỉ khác nhau về mấy con số 0 đằng sau ở Dim như Bác nghĩ

mà nó còn khác nhau về đơn vị ---> kéo theo sẽ khác nhau về hacth và linstyle ...

Và nếu Bác đặt chế độ tự động convert đơn vị thì cái này nó sẽ ảnh huởng rất lớn đến việc copy hoặc insert

qua lại giữa các bản vẽ khác đơn vị.

Chính vì li do trên mà mình thấy trong cái hình minh họa của Bác mấy cái Block của mình nó bị scale xuống 1/25.4 lần --> thành ra nó nhỏ xíu.

Tui cũng có biết điều này như bác nói. Nên khi thử chạy đã set precision về 0.0 rồi mà chạy vẫn vậy thôi.

Còn đơn vị thì cad & cadiso nó cũng vậy muốn đổi & mặc định để mỗi lần khơi động là m, mm, inches thì vô user preference đổi lại thôi.

Cảm ơn vì sự nhiệt tình của bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tui cũng có biết điều này như bác nói. Nên khi thử chạy đã set precision về 0.0 rồi mà chạy vẫn vậy thôi.

Còn đơn vị thì cad & cadiso nó cũng vậy muốn đổi & mặc định để mỗi lần khơi động là m, mm, inches thì vô user preference đổi lại thôi.

Cảm ơn vì sự nhiệt tình của bác.

vẫn kg hiểu mấy chữ đó lắm.

Chỉ muốn hỏi Bác là cuối cùng Bác có chạy ra kết quả đúng như hình sau kg?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tựu chung lại là thế này, vẫn biết bác Nô Thiên hay anh em nào post lên 1 chương trình để thử nghiêm hoặc share đều tốn rất nhiều công sức nghiên cứu. Nhưng để tác phẩm sản phẩm của mình áp dụng đc rông rãi lại là 1 chuyện khác. Vì 1 cty đều có 1 qui chuẩn thể hiện riêng, layer và đuờng nét riêng,text... .Nên những cái hổ trợ nào ít liên quan đến những cái đó nhất là những cái thường dc người ta lấy về để áp dụng.

Nên cái Fastcad theo tôi đc biết rất nhiều anh em có song ít người xài, tình cờ tôi cũng biết qua mấy thằng đồng nghiệp cty vì nhiều khi down về trên Ketcau.com là các file đánh số để 1 hôm là quên béng mất.(cái này là 1 điểm dơ nhất trên kêt cấu .com không biết người ta làm thế này để quản lí hay sao ấy). Nhưng để làm nhà tư thì lại rất OK.

Tôi thiết nghĩ bác nên fát triển lên tầm mới là bắt tay thuơng mại hoá sản phẩm của mình đi ko fải cho từng cá nhân mà là cho từng cty... cũng như CIC, và aboutlisp ấy. hehhe

Và ngay các fần mềm CIC tính toán + vẽ luôn nhưng vẫn ít người áp dụng vì 2 lẽ vẽ cũng ko đẹp, thứ 2 là fần mềm chạy vèo vèo ko biết đúng hay sai và chưa có hiệp hội nào đứng ra đảm bảo là fần mềm này OK. Vì ngay bản thân tôi hôì truớc cũng trầy trật vì đi thẩm định bị người ta vặn vẹo kết quả chay ra. Thôi thi tốt nhất là nhảy vào can thiệp để mình nắm dc vd mà cải tay đôi vơi bên thẩm định dc chứ.

Ps: Có gì sơ suất bác lượng thứ nhé

Cho e hỏi bác 1 vấn đề ngoài lề bác làm cty Origami sao lại n/c về CAD nhiều vậy?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
fần mềm CIC tính toán + vẽ luôn

hiệp hội nào đứng ra đảm bảo

trầy trật vì đi thẩm định

Là 1 người KS thì fải bảo đảm các con số của mình. Vì vậy tôi chưa bao giờ sử dụng các chương trình tính toán tự động nào (chẳng hạn các chương trình tính tóan cốt thép trực tiếp từ nội lực Sap)

Không cần biết anh sử dụng công cụ hoặc chương trình gì, anh phải chứng minh đc các con số của mình. Tất nhiên anh không thể nói rằng chương trình nó tính ra kết quả như vậy, tui kg biết. Ngay cả với SAP cũng vậy. Mọi con số Anh phải chứng minh đc nó.

Cho e hỏi bác 1 vấn đề ngoài lề bác làm cty Origami sao lại n/c về CAD nhiều vậy?

Tất cả chỉ là cuộc dạo chơi. LISP-CAD cũng vậy, Ori cũng vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới dùng thấy như thế này ko biết có phải lỗi ko.

- khi chọn: "nocad -> mac dinh layer, text" thấy nó nháy ra một bảng rồi mất luôn, ko chỉnh sửa hay thiết lập được gì.

- Khi vẽ tỷ lệ 1/x là 1 (để in bản vẽ trên layout) thì kích thước và hình dáng của dầm ko đựoc đẹp. Bị co về chiều đứng.

- Khi vẽ mặt cắt dầm thì cốt đai bị đứt đoạn ko là một đối tượng mà là 3 đối tượng.

Khi vẽ dầm tỷ lệ 1/x là 20 thì thấy ổn.

Mình đóng góp ý kiến như vậy.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình mới dùng thấy như thế này ko biết có phải lỗi ko.

- khi chọn: "nocad -> mac dinh layer, text" thấy nó nháy ra một bảng rồi mất luôn, ko chỉnh sửa hay thiết lập được gì.

Lỗi này mình cũng đã nhận ra nhưng chưa biết vì nguyên nhân gì/? Bạn là người thứ 3 báo lỗi này, 2 người trước dùng cad2007 và 2009.

- Khi vẽ tỷ lệ 1/x là 1 (để in bản vẽ trên layout) thì kích thước và hình dáng của dầm ko đựoc đẹp. Bị co về chiều đứng.

Chương trình này đc xây dựng trên cơ sở ở tỷ lệ chuẩn 1/20 cho model. Vì vậy muốn vẽ 1/1 để dùng cho layout thì khai báo hstl=20 và tỷ lệ 1/x, x=20. (hstl ở mục ngay trênmục tỷ lệ "1 paper unit = xxx drawing units" là thích hợp nhất

- Khi vẽ mặt cắt dầm thì cốt đai bị đứt đoạn ko là một đối tượng mà là 3 đối tượng.

Cái này nguyên nhân do lệnh "break" trong chương trình gây ra + Kích thước ô vuông croshair của bạn quá lớn.--> cắt lung tung.

Tạm thời Bạn chỉnh lại kích ô vuông Croshair nhỏ lại để xài tạm. Cái này mình sẽ sửa lại cho triệt để (tức kg dùng lệnh break trong chương trình nữa.)

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Khi vẽ dầm console có thêm dầm nhịp gối thường thì thép ở miền trên của console sẽ được tiếp tục chạy thẳng qua gối một đoạn tương đương với chiều dài của console (ở bản nocad thì thép được neo vào gối, trong khi thép ở miền trên của dầm gối tiếp theo vẫn cần có). Từ bản vẽ thì sửa lại vẫn được nhưng nếu tự nó chạy được thì hay quá.

- Khi vào "dam don gian" thì hiện ra thông báo " Dialog too large to fit on screen. Requester Size = (819, 368). Maximum Size = (800,600)".

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Khi vẽ dầm console có thêm dầm nhịp gối thường thì thép ở miền trên của console sẽ được tiếp tục chạy thẳng qua gối một đoạn tương đương với chiều dài của console (ở bản nocad thì thép được neo vào gối, trong khi thép ở miền trên của dầm gối tiếp theo vẫn cần có). Từ bản vẽ thì sửa lại vẫn được nhưng nếu tự nó chạy được thì hay quá.

Cái này tùy thuộc vào khai báo thép ở 2 bên gối. Chương trình sẽ tự động xét thấy những thanh thép nào giống nhau thì sẽ nối qua luôn, còn khác nhau thì nó sẽ bẻ xuống gối. (chú ý rằng: 2d16+d16 mới giống với 2d16+d16, chứ 3d16 thì khác với 2d16+d16, còn 2d16+d16 và 2d16+d12 thì CT dẽ nối 2d16 thôi, cái này mình đã nhắc ở phần hướng dẫn)

Theo kiến nghị của mình là kg nên thiết kế thép 2 bên gối quá khác biệt.

- Khi vào "dam don gian" thì hiện ra thông báo " Dialog too large to fit on screen. Requester Size = (819, 368). Maximum Size = (800,600)".

Vì bảng dữ liệu của mình khá nhiếu vì vậy kích thước màn hình 800x600 là kg đủ, Bạn hãy tăng kích thước màn hình lên (right-click ở hình nền --> propeties --> setting....

Thanks. Mọi thắc mắc xin cứ tiếp tục. Thanks again.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mời các Bác tham gia thử nghiệm chương trình NoCAD - modul Dầm BTCT

Test NoCAD

File hướng dẫn sử dụng:

sd-NoCAD.pdf

Đây là bản dùng thử ấo tôi không dùng được vậy

Phần khai báo Layer.. nó chỉ nháy một cái rồi mất tiêu luôn

Các data đều không có ???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay