Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
fengstupid

hỏi han về cái bắt tâm hình vuông mà cài osnap không được

Các bài được khuyến nghị

(Anh Tuệ ạ! Nếu bảo em viết cái lisp như anh, em bó ... chân luôn. Nhưng... lại một cái nhưng oan nghiệt, nếu làm theo cách thông thường thì em dám khẳng định sẽ nhanh hơn lisp... đó là sự thật anh ạ...)

Hình như anh hiểu lầm em rồi...Hu hu...

Những cái này chỉ là phương thức bắt điểm thông thường, khi vẽ luôn bật chế độ POLAR và OTRACK là bắt điểm được tất cả các tâm

của đa giác nội, ngoài tiếp đường tròn. Riêng trường hợp đa giác bất kỳ thì thì thêm lệnh Region và Mass Properties thôi anh ạ!

Nếu chỉ cần cho đa giác nội ngoại tiếp thì m2p em thấy vẫn rất hiệu quả đấy chứ. Em nghĩ nó dễ làm hơn cách của anh đấy, anh ạ :D

Hề hề, mình cứ tưởng là pick 1 cái vào đa giác là ra tâm luôn chứ? :rolleyes:

Trương hợp đa giác nội, ngoài tiếp đường tròn thì việc sử dụng Lisp với việc sử dụng chế độ POLAR và OTRACK chưa biết chắc cái nào sẽ nhanh hơn?

Nhưng với đa giác bất kỳ thì Lisp nhanh hơn, nhanh hơn rất nhiều rồi.

Bạn hãy cứ tưởng tượng với một đa giác bất kì vẽ = POLYLINE, bạn phải copy đa giác bất kì đó ra -> biến nó thành region rồi Mass Properties để lấy trọng tâm. lại phải sử dụng trọng tâm này trong 1 lệnh khác nữa, rồi phải xóa REGION đó đi nữa. Trong khi sử dụng với Lisp thì ở dòng lệnh nào cần tính trọng tâm đa giác kín -> gõ 'CEN và pick vào đa giác kín bất kì đó là xong.

Vậy sử dụng cái nào nhanh hơn?

Chuẩn đấy anh, em kết cái lisp của anh quá. À anh giải thích cho em cái cen đứng một mình trong cái lisp của anh với, em thấy nó không có ngoặc gì cả, đó có phải là dùng cho transparent command không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nếu chỉ cần cho đa giác nội ngoại tiếp thì m2p em thấy vẫn rất hiệu quả đấy chứ. Em nghĩ nó dễ làm hơn cách của anh đấy, anh ạ :D

Chuẩn đấy anh, em kết cái lisp của anh quá. À anh giải thích cho em cái cen đứng một mình trong cái lisp của anh với, em thấy nó không có ngoặc gì cả, đó có phải là dùng cho transparent command không ạ?

cen đứng một mình đó là giá trị trả về của hàm con centre. Đó chính là kết quả trả về của 1 hàm con thôi. Sử dụng sử dụng nó như như là 1 kết quả trả về cho transparent command.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cen đứng một mình đó là giá trị trả về của hàm con centre. Đó chính là kết quả trả về của 1 hàm con thôi. Sử dụng sử dụng nó như như là 1 kết quả trả về cho transparent command.

Như vậy là bất cứ lệnh nào cũng có thể thành transparent command hả anh, miễn là được nhập vào sau dấu '

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề, mình cứ tưởng là pick 1 cái vào đa giác là ra tâm luôn chứ? :rolleyes:

Trương hợp đa giác nội, ngoài tiếp đường tròn thì việc sử dụng Lisp với việc sử dụng chế độ POLAR và OTRACK chưa biết chắc cái nào sẽ nhanh hơn?

Khi đặt CAD đã mặc định sẵn chế độ bắt điểm, không cần phải thay đổi gì.

E chỉ gõ lệnh L rồi tiến hành bắt điểm tâm, chắc là không quá 10 giây.

Cái này khi cài đặt Autocad, nó đã mặc định sẵn

@anh pdle: Với hình 5 giác và 7 giác không thể dùng lệnh m2p được!

Gõ lệnh L hoặc C gì đó, nếu chưa quen làm có thể thao tác chậm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng với đa giác bất kỳ thì Lisp nhanh hơn, nhanh hơn rất nhiều rồi.

Bạn hãy cứ tưởng tượng với một đa giác bất kì vẽ = POLYLINE, bạn phải copy đa giác bất kì đó ra -> biến nó thành region rồi Mass Properties để lấy trọng tâm. lại phải sử dụng trọng tâm này trong 1 lệnh khác nữa, rồi phải xóa REGION đó đi nữa. Trong khi sử dụng với Lisp thì ở dòng lệnh nào cần tính trọng tâm đa giác kín -> gõ 'CEN và pick vào đa giác kín bất kì đó là xong.

Vậy sử dụng cái nào nhanh hơn?

Anh xem các bước thao tác của em: vẽ đa giác bất kỳ bằng lệnh line, không phải copy ra đâu cả, cứ để nguyên rồi region và Masspr >>> gõ Esc 2 lần >>gõ tiếp F2 >>hiện ra bảng ....> Gõ lệnh L (line) Copy giá trị x, y vào dòng commad ...Xong

Cuối cùng gõ lệnh EX để tháo gỡ Region.

hình 3

Command: l LINE Specify point : 188.6778,4.7964 (lưu ý có dấu phẩy ở giữa x,y)

Hình 4

hình 5

Em bấm giờ thử tìm trọng tâm của đa giác bất kỳ hêt 25 giây.

Hình đa giác vẽ bằng lệnh line. Sauk hi

@ Anh Tuệ: Rất mong anh hiểu và thông cảm cho em, có thể anh sẽ cho em là người thiếu khiêm tốn, em cũng đành cam chịu. Mục đích em vào diễn đàn để học tập , thư giãn là chính.

Em đã làm cái việc vạn bất đắc dĩ là “sinh sự”, là “kích động” mọi người cùng khai thác hết các tính năng của AutoCAD thôi! Mong anh hiểu và cảm thông!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu số đỉnh đa giác tăng lên hoặc là trong đa giác đó có nhiều đối tượng con, có thể có Hatch nữa chẳng hạn thì có lẽ thao tác sẽ lâu đấy

Về đa giác bất kì. Nếu đa giác đó vẽ bằng Pline thì sao? Bạn không copy ra thì sau khi bạn biến thành Region thì bạn cũng phải Explode ra -> Mà Explode Region ra thì nó trở thành LINE -> Lại phải tốn công nối Line lại thành PLINE.

Một nguyên tắc tối kỵ khi sử dụng đối tượng mà Explode nó ra vì có thể nó làm mất đi bản chất của nó.

Bạn phải mất 25s để tìm trọng tâm của 1 đa giác bất kì

Lisp chỉ mất gần 5s thôi.

Rất cảm ơn bạn đã “sinh sự”, “kích động” mọi người cùng khai thác hết các tính năng của AutoCAD :lol:

Có lẽ đây là chuyên mục Dành cho người bắt đầu mới sử dụng CAD. Tue_NV cũng không nên đưa Lisp vào đây.

Chào buổi sáng anh Tue_NV!

Anh có thể giải thích rõ cho em về cơ chế tạo lệnh transparent command bằng lisp được không ạ?

Chúc anh một ngày làm việc hiệu quả!

Đã giải thích cho bạn pdle ở topic Hỏi về Lisp.

Bạn sang bên đó nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh xem các bước thao tác của em: vẽ đa giác bất kỳ bằng lệnh line, không phải copy ra đâu cả, cứ để nguyên rồi region và Masspr >>> gõ Esc 2 lần >>gõ tiếp F2 >>hiện ra bảng ....> Gõ lệnh L (line) Copy giá trị x, y vào dòng commad ...Xong

Cuối cùng gõ lệnh EX để tháo gỡ Region.

Chào bạn,

Bạn đã xem lisp code của Tue_NV chưa? Bạn hiểu nó tìm trọng tâm như thế nào ko?

Cách bạn làm tương tự như lisp chỉ khác là lisp chỉ nhận POLYLINE và REGION thôi (Tue_NV có thể thêm 1 vài dòng nữa để chuyển LINE -> POLYLINE).

Lisp là tập hợp các thao tác của người sử dụng và chuyển cho máy tính xử lý -> ra kết quả. Bạn nghĩ mình có thể thao tác nhanh hơn máy tính ?

ko phải lúc nào dùng lisp cũng tốt nhưng trong trường hợp này thì dùng lisp đúng là tốt hơn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã sửa lại. Cac bạn chạy thử xem :

(defun centre(dt / cen)
;;copyright by Tue_NV
 (vl-load-com)
 (if (or (= (cdr(assoc 0 (entget dt))) "REGION") 
     	(and (wcmatch (cdr(assoc 0 (entget dt))) "*POLYLINE")
      (= (cdr(assoc 70 (entget dt))) 1)
        )
     )
      (if (and (wcmatch (cdr(assoc 0 (entget dt))) "*POLYLINE")
      (= (cdr(assoc 70 (entget dt))) 1)
          )
 (Progn
   (setq cen (vlax-get (car (vlax-invoke (vla-get-modelspace (vla-get-activedocument(vlax-get-acad-object)))
     		'addregion (list (vlax-ename->vla-object dt)))) 'Centroid))
   (entdel (entlast))
 )
 (setq cen (vlax-get (vlax-ename->vla-object dt) 'Centroid))
       )

)    
 cen
)
(defun c:cen() (centre (car(entsel "\n Pick chon doi tuong lay trong tam :"))))

Mình sợ đặt lệnh chữ C trùng với lệnh của các bạn.

Các bạn sử dụng lệnh CEN để tìm trọng tâm

Trong 1 lệnh khác để tìm trọng tâm của 1 đa giác bất kì nhấn 'CEN

Em tìm trên gg được cái này. Chưa hiểu hết nó nhưng em cứ post cho mọi người dùng. hii

(defun c:RegCent (/ Ent )
 (vl-load-com)
 (setq Ent (entsel "\nSelect a region : " ) )
 (vlax-safearray->list (vlax-variant-value (vlax-get-property (vlax-ename->vla-object (car Ent ) ) "Centroid" )) )
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn,

Bạn đã xem lisp code của Tue_NV chưa? Bạn hiểu nó tìm trọng tâm như thế nào ko?

Cách bạn làm tương tự như lisp chỉ khác là lisp chỉ nhận POLYLINE và REGION thôi (Tue_NV có thể thêm 1 vài dòng nữa để chuyển LINE -> POLYLINE).

Lisp là tập hợp các thao tác của người sử dụng và chuyển cho máy tính xử lý -> ra kết quả. Bạn nghĩ mình có thể thao tác nhanh hơn máy tính ?

ko phải lúc nào dùng lisp cũng tốt nhưng trong trường hợp này thì dùng lisp đúng là tốt hơn.

Cảm ơn anh và các bác đưa ra ý kiến trao đổi! Y kiến và cách đặt vấn của em có thể bị cho là khiếm nhã, hoặc đùa vui quá trớn, cũng mong các bác thông cảm. Tranh luận để học tập, để hiểu biết thêm, thư giãn, cười vui là chính chứ không phải là tranh luận kiểu phải, trái, đúng sai, như khi cãi nhau khi va quệt xe máy ngoài đường!

Quan niệm của em rõ ràng, dứt khoát giống như chữ ký của anh Ketxu:” Cái gì biết thì chia sẻ.Đừng sợ người ta cười mình hợm hĩnh.

Cái gì chưa biết thì hỏi. Đừng ngại người ta cười mình dốt. Chỉ sợ mình hoài dốt thật”.

Vì thế nên em cũng mạnh dạn đưa ra ý kiến của mình, mà kô ngại gì hết, sai thì sửa chửa thì đẻ. Mỗi người có một cách làm riêng, cũng như mỗi người có một cách tiếp cận cuộc sống riêng, không ai giống ai. Em đã từng biết có bạn em ,bị một tiếng chê thì "ê ẩm" cả người, bị một lời trách móc thì mất ăn mất ngủ... về sau chẳng dám nói lên chính kiến của mình chỉ sợ sai, chỉ sợ bị ăn mắng. :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

( Tiếc là em không nhấn thank thêm được nữa)

@ anh Tuệ, em rất vui khi nhận được ý kiến trao đổi của anh, em sợ nhất là anh không nói với em câu nào! :rolleyes:Hi hi....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh và các bác đưa ra ý kiến trao đổi! Y kiến và cách đặt vấn của em có thể bị cho là khiếm nhã, hoặc đùa vui quá trớn, cũng mong các bác thông cảm. Tranh luận để học tập, để hiểu biết thêm, thư giãn, cười vui là chính chứ không phải là tranh luận kiểu phải, trái, đúng sai, như khi cãi nhau khi va quệt xe máy ngoài đường!

Quan niệm của em rõ ràng, dứt khoát giống như chữ ký của anh Ketxu:” Cái gì biết thì chia sẻ.Đừng sợ người ta cười mình hợm hĩnh.

Cái gì chưa biết thì hỏi. Đừng ngại người ta cười mình dốt. Chỉ sợ mình hoài dốt thật”.

Vì thế nên em cũng mạnh dạn đưa ra ý kiến của mình, mà kô ngại gì hết, sai thì sửa chửa thì đẻ. Mỗi người có một cách làm riêng, cũng như mỗi người có một cách tiếp cận cuộc sống riêng, không ai giống ai. Em đã từng biết có bạn em ,bị một tiếng chê thì "ê ẩm" cả người, bị một lời trách móc thì mất ăn mất ngủ... về sau chẳng dám nói lên chính kiến của mình chỉ sợ sai, chỉ sợ bị ăn mắng. :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

( Tiếc là em không nhấn thank thêm được nữa)

@ anh Tuệ, em rất vui khi nhận được ý kiến trao đổi của anh, em sợ nhất là anh không nói với em câu nào! :rolleyes:Hi hi....

Chào bạn,

tinh thần học tập của bạn rất tốt nhưng mình thấy có chút sai lầm về cách nghĩ, mình xin nói lên ý kiến nếu thấy mình nói sai thì bỏ qua nhe.

• Trên diễn đàn, mọi người nói lên ý kiến của mình (mình thấy đúng) và xem ý của người khác nếu thấy đúng hơn thì mình học theo sai thì thôi. Nhưng khi tranh luận là phải ra kết quả đúng ko thể tranh luận cho vui -> nói chuyện chơi (ko có ích cho kiến thức)
  • Cái gì chưa biết thì hỏi là đúng rồi, cái gì biết thì nên nói ra (vì chắc gì mình cái mình biết là đúng hay tối ưu nhất) mình cũng vừa trả lời cho 1 bạn hỏi về việc lệnh PURGE ko có dialog nhưng trả lời sai và được các bạn khác chỉ ra đấy thôi. Mình cám ơn các bạn đó.
  • Khi mình đưa ra ý kiến nếu có ý kiến khác trái ngược hay khác mình thường thực hiện cách mới rồi tự suy ngẫm và rút ra bài học cho mình.

Cheer! rolleyes.gif

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn,

tinh thần học tập của bạn rất tốt nhưng mình thấy có chút sai lầm về cách nghĩ, mình xin nói lên ý kiến nếu thấy mình nói sai thì bỏ qua nhe.

• Trên diễn đàn, mọi người nói lên ý kiến của mình (mình thấy đúng) và xem ý của người khác nếu thấy đúng hơn thì mình học theo sai thì thôi. Nhưng khi tranh luận là phải ra kết quả đúng ko thể tranh luận cho vui -> nói chuyện chơi (ko có ích cho kiến thức)
  • Cái gì chưa biết thì hỏi là đúng rồi, cái gì biết thì nên nói ra (vì chắc gì mình cái mình biết là đúng hay tối ưu nhất) mình cũng vừa trả lời cho 1 bạn hỏi về việc lệnh PURGE ko có dialog nhưng trả lời sai và được các bạn khác chỉ ra đấy thôi. Mình cám ơn các bạn đó.
  • Khi mình đưa ra ý kiến nếu có ý kiến khác trái ngược hay khác mình thường thực hiện cách mới rồi tự suy ngẫm và rút ra bài học cho mình.

Cheer! rolleyes.gif

Em rất vui và cảm ơn anh rất nhiều khi được giao lưu trực tuyến với anh. Có thể em diễn đạt chưa chuẩn về ngôn từ nên anh đã hiểu lầm về thiển ý của em. Ý của em là học mà chơi, chơi mà học, vừa học vừa chơi vừa đùa vừa học, tiếp thu kiến thức sẽ nhẹ nhàng hơn.

Các cụ nói ăn tuỳ nơi chơi tuỳ chốn, ăn trông nồi ngồi trông sang nhà hàng xóm…Với anh Tuệ , là người mà ít nhiều cũng có sự thân quen với chị Hà em, em cũng có cảm tình với anh Tuệ, em mới dám đùa vui với anh ấy, em cũng coi anh ấy như người thân, như bạn bè của em, em mới đùa vui, chứ người ngoài ấy à, người giời ơi đất hỡi ư, gặp nhau ở ngoài đường em thừa hơi cũng ứ thèm vào nói chuyện!

Hồi đi học em đã từng gặp, có thầy cô giáo rất chi là đạo mạo, vào lớp là săm soi, kiểm tra sĩ số, kiểm tra xem có đứa nào không làm bài tập về nhà. Rồi thầy rất bình tĩnh và tự tin giở sổ đầu bài ra, lấy cây bút mạ vàng sáng choé di lên di xuống và lượt y như là di chuột để bắt điểm ở chế độ Polar Tracking rồi bất thình lình dừng lại, thong thả chấm nhẹ một phát,,,Xong thầy từ từ ngẩng cao đầu ở tư thế hiên ngang như anh hùng liệt sĩ Nguyễn Văn Trỗi đứng trên pháp trường, thầy dõng dạc nói:

- Trò Nguyễn Minh Hoan lên bảng kiểm tra… miệng!

Ngược lại cũng có thấy cô giáo vô tư, vô tâm, không bao giờ kiểm tra sĩ số lớp, không kiểm tra miệng. Thầy chỉ hỏi, có ai không hiểu bài cũ, không làm được bài tập thì giơ tay lên, thầy hỏi cặn kẽ nguyên nhân và lý do không làm được…rôi thầy chữa bài tập, trước khi chữa, thầy hỏi ai làm được thì xung phong lên bảng giải bài tập, làm tốt thầy cho điểm…Thỉnh thoảng thầy cũng bất thình lình kiểm tra 15 phút. Trong giờ học thầy hay kể chuyện vui lắm, học sinh rất thích học, kết quả cũng cao hơn là học các thầy giáo quá đạo mạo nghiêm khắc,,,

Đây là đáp án của chị Hà Anh về câu đố vẽ 3 đường tròn tiếp xúc nhau và tiếp xúc với 3 cạnh của tam giác đều, các bác xem có cách nào giải nhanh hơn không???

(Bài viết trong chủ đề Đố vui trong mục:Mẹo sử dụng AutoCAD)

Cách làm của em bật chế độ Polan Tracking:

1- Gõ C > lựa chọn 2P > bắt điểm trọng tâm và trung điểm cạnh đáy BC > H1

2 - Chọn đường tròn > MI bắt điểm B và trung điểm cạnh bên...> H2

3- Không dùng lệnh nào hết mà chỉ dùng chuột phục trợ > Chọn đối tượng 1 đường tròn bất kỳ,di chuột bắt 1 điểm ô vuông xanh trên đường tròn với giao điểm của hai đường tròn cắt nhau và đường nối tâm....> H3

4- Chọn đối tượng là 3 đường tròn gõ SC > Bắt trọng tâm tam giác > chọn R > bắt trọng tâm tam giác >bắt điểm trên đường tròn gần cạnh đáy, kéo chuột xuống cạnh đáy >H4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn,

Cheer! rolleyes.gif

Cảm ơn bạn đã nói lên ý kiến của mình, nhưng sự thật là cái gì biết thì nên nói ra hay không? Mình thật sự phân vân lắm, có những cái mình biết mà mình không nói ra, không chia sẻ nên mình không dám nói câu ấy? Có những topic, mình biết câu trả lời cho câu hỏi đấy nhưng không viết bài reply, mình chia sẻ trong 1 mức độ nào đó thôi. Vậy mình là người như thế nào?

Bạn nói ra như vậy, mình xin hỏi bạn, cái gì bạn biết thì nên nói ra , bạn đã nói ra tất cả hay chưa? Bạn có "dấm dúi" không?? Mình nghĩ tự thân bạn đã có câu trả lời rồi.

Cái gì biết thì chia sẻ.Đừng sợ người ta cười .....

Tue_NV viết vậy thì đã đi ngược với dòng chữ ký của Ketxu rồi nhỉ? -> Cả ối người biết mà không chia sẻ đấy. Ngay cả khi làm trong 1 công ty, làm cùng 1 chổ, người ta còn đấu đá, tranh giành, nói chi đến từ .... chia sẻ.

Xin lỗi, tính mình nghĩ sao viết vậy thôi. Hy vọng không làm các bạn phật ý,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@các bác Hoan2182, Detailing, Tue_NV : theo thuyết tương đối thì các bác ... lạc đề rồi ạ :o ^^

Mỗi người 1 quan điểm và không ai sống theo cách suy nghĩ của người khác được mà. Khà khà .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn đã nói lên ý kiến của mình, nhưng sự thật là cái gì biết thì nên nói ra hay không? Mình thật sự phân vân lắm, có những cái mình biết mà mình không nói ra, không chia sẻ nên mình không dám nói câu ấy? Có những topic, mình biết câu trả lời cho câu hỏi đấy nhưng không viết bài reply, mình chia sẻ trong 1 mức độ nào đó thôi. Vậy mình là người như thế nào?

Bạn nói ra như vậy, mình xin hỏi bạn, cái gì bạn biết thì nên nói ra , bạn đã nói ra tất cả hay chưa? Bạn có "dấm dúi" không?? Mình nghĩ tự thân bạn đã có câu trả lời rồi.

Cái gì biết thì chia sẻ.Đừng sợ người ta cười .....

Tue_NV viết vậy thì đã đi ngược với dòng chữ ký của Ketxu rồi nhỉ? -> Cả ối người biết mà không chia sẻ đấy. Ngay cả khi làm trong 1 công ty, làm cùng 1 chổ, người ta còn đấu đá, tranh giành, nói chi đến từ .... chia sẻ.

Xin lỗi, tính mình nghĩ sao viết vậy thôi. Hy vọng không làm các bạn phật ý,

Bạn Tue_NV yên tâm, mình trả lời tất cả những gì mình biết ngay cả với những người làm chung trong công ty.

Mình chỉ ko trả lời những câu hỏi đố, những câu hỏi xin như "em cần cái xài này, ai biết ở đâu có chỉ dùm em"

Thân! :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@các bác Hoan2182, Detailing, Tue_NV : theo thuyết tương đối thì các bác ... lạc đề rồi ạ :o ^^

Mỗi người 1 quan điểm và không ai sống theo cách suy nghĩ của người khác được mà. Khà khà .

Ồ , anh Ketxu ơi! Thỉnh thoảng cũng phải giải lao, thư giãn, tâm sự một chút cho vui anh ạ!

Nếu em nhớ không nhầm thì thuyết Lý thuyết tương đối của Albert Einstein có đề cập vấn đề về suy nghĩ.

Albert Einstein đã nói rằng: mỗi người có một suy nghĩ riêng, đó chính là quyền tự do của con người đã được Hiến pháp Hoa Kỳ công nhận

Đó là bản hiến pháp lâu đời nhất và nổi tiếng nhất với trên 200 năm lịch sử. Từ khi được hiệu lực năm 1789, nó đã được tham khảo nhiều lần để làm mô hình cho các hiến pháp của những quốc gia khác. Thủ tướng Vương quốc Anh William Ewart Gladstone (1809 – 1898) đã miêu tả Hiến pháp này là "tác phẩm tuyệt vời nhất từng được sản sinh ra vào một thời điểm nhất định bởi trí óc và mục đích của con người".

Ý nghĩ cao cả và đầy tính nhân văn của hiến pháp này là: Chỉ có chính bản thân mình mới hiểu rõ ý nghĩ và suy nghĩ của mình nhất. Đừng bắt người ta phải có suy nghĩ giống mình. Mọi hành vi “suy bụng ta ra bụng người” đều vi phạm pháp luật!

Đấy là em nói về thuyết tương đối ở Mỹ . Còn ở Việt Nam thì sao??? Cha ông chúng ta đã truyền lại một kho tàng tục ngữ, ca dao, danh ngôn hay, lẽ nào chúng ta không học tập, không làm theo:

- Bầu ơi thương lấy bí cùng,

tuy rằng khác giống nhưng chung một nồi!

- Chớ thấy sóng cả mà ngã tay chèo

Khi viết bài trước, tự dưng em nhớ tới câu chữ ký của anh, em trích dẫn lại, vì thấy hay (Em không trích dẫn đầy đủ mà bớt lại một ý, đủ để minh hoạ cho bài viết, hoàn toàn không liên quan gì đến anh cả).

Em thích nhất là câu nói của cụ Nguyễn Trường Tộ: "Biết mà không nói là bất nhân. Nói mà không nói hết là bất nghĩa”.

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi! Cad của em không biết làm sao tự dưng khi dùng chuột quét đối tượng thì để lại 2 dấu cộng màu trắng rất khó chịu, nhưng khi lăn chuộtg giữa thì lại biến mất. Vào đâu để chỉnh lại ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi! Cad của em không biết làm sao tự dưng khi dùng chuột quét đối tượng thì để lại 2 dấu cộng màu trắng rất khó chịu, nhưng khi lăn chuộtg giữa thì lại biến mất. Vào đâu để chỉnh lại ạ?

Bạn set lại biến hệ thống Blipmode

Command: blipmode

BLIPMODE Enter mode [ON/OFF] <ON>: off

.........

Em thích nhất là câu nói của cụ Nguyễn Trường Tộ: "Biết mà không nói là bất nhân. Nói mà không nói hết là bất nghĩa”.

Cụ nói vậy, em chịu, em chẳng có gì để nói, chỉ là em không tán thành câu nói của cụ, nên chăng câu nói của cụ đặt trong trường hợp cụ thể rồi suy xét thì sẽ là tốt hơn

vậy ra thế gian này cũng lắm người bất nhân, bất nghĩa nhỉ? Có nhiều người vì miếng cơm, manh áo, lam lũ, cạnh tranh trên thương trường, vậy có cái biết mà không nói? Vậy là bất nhân hay sao? Cụ nói gì kì vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Tuệ nói chính xác, “ nên chăng câu nói của cụ đặt trong trường hợp cụ thể rồi suy xét thì sẽ là tốt hơn”

Anh Ketxu nói:” theo thuyết tương đối thì các bác ... lạc đề rồi ạ :o ^^” cũng chính xác.

Em cũng xin được viết nốt bài này, có gì không đúng, cũng mong các bác thông cảm!

Đọc trên Net, em thấy người ta viết câu ấy cho là của cụ Nguyễn Trường Tộ, thấy câu ấy ngồ ngộ, hay hay thì viết lại.

Nếu đọc lại di cảo của cụ Nguyễn Trường Tộ, thì câu nói ấy là của Hàn Dũ:

DI THẢO 1 - BÀN VỀ NHỮNG TÌNH THẾ LỚN TRONG THIÊN HẠ

(Thiên hạ đại thế luận)

(Tháng 2-3 năm Tự Đức 16 tức tháng 3-4 năm 1863)

Tôi là Nguyễn Trường Tộ, bề tôi nước Đại Nam đã từng trốn ra nước ngoài xin đem những điều mà tôi đã biết và thấy một cách chính xác về sự thế trong thiên hạ, mạo tội kính bẩm.

Trộm nghĩ việc trong thiên hạ chỉ có “thế” mà thôi. Chữ “thế” là nói bao gồm cả thiên thời nhân sự. Cho nên người biết rõ “thế” thì không trái trời, không mất thời, không hại người, không hỏng việc.

……………………………………………………………………

Tôi ở nước ngoài đã lâu biết rõ sức của họ, tinh tường tình hình của họ. Xưa Hàn Dũ có nói: “Biết mà không nói là bất nhân; nói mà không nói hết là bất nghĩa”. Vì vậy, tôi tuy thân giang hồ mà lòng vẫn ở nơi đế khuyết. Thật không nỡ lòng thấy đất nước bị chia cắt, trăm họ bị lìa tan, cho nên không nghĩ mình ở địa vị thấp hèn, dám cả gan nó ra. nếu như lời tôi nói là gian trá, hoặc có ai xui khiến tôi nói thì tôi xin nạp mình trước cửa đế đô, để làm chứng sau này. [18]

Tôi xin gởi kèm theo đây một bản đồ để chú giải rõ những điều nói trên đây.

Kính xin soi xét. Sau này nếu được yên, tôi xin đích thân đến để trình bày rõ nỗi lòng riêng bấy lâu ấp ủ của tôi.

Nay bái bẩm

Ngày tháng năm Tự Đức 16

Nguyễn Trường Tộ ký

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay