Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
xuanminh1206

xin hướng dẫn layout lại

Các bài được khuyến nghị

bạn dùng cad cũ dim xong trong khung layout thì quét chọn tất cả các dim này vào thanh công cụ dimesion rồi chọn update.

nên dim bên model với cad cũ rồi sang layout sắp xếp.

cad mới thì in bên layout vì có tính năng anomitions. và có thể xuất từ layout sang model được ( trong trường hợp cần chuyển bản vẽ cho các bộ phận khác như kết cấu, điện nước.. ko biết về layout)

mình đung cad 7 nên vẫn dùng cách 1. quan trọng là bạn phải hiểu mình cần vẽ với tỉ lệ bao nhiêu là vừa khổ giấy. sau đó thì tạo dim, rồi quản lí chiều cao chữ cho đồng nhất.

p/s: bạn có thể tìm hoàn toàn trên diễn đàn những vấn đề mình đề cập

Chào maihanh191!

Mình đang dùng cad2007 nên không có tính năng Anomitions.Bạn có thể chỉ rõ cho mình bên layout đươc không?

Mình làm theo cách của bạn là chọn các kích thước vào dimension chọn update nhưng kích thước đo trên layout thì đông nhất nhưng kích thước bên model vẫn không được mà mình muốn in ra là kích thưóc bên model đây là hìn mình chụp lại mong bạn giúp đỡ chỉ rõ hơn!xin cảm ơn.hinh5.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Rất cám ơn bạn cd2k44 cách của bạn hay nhưnh mình thấy phức tạp và khó quá !

mình mới học cad nên chưa biết nhiều!

Không phức tạp lắm đâu bạn ah.Bạn thử làm 1 lần là bạn thấy nó rất tiện.Hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-----------------

Tạo 1 dim tỷ lệ 1:1 như thế này

+ Tạo Dim text

+ Tạo chiều cao chữ trong Dim text

+ Tạo Annotative cho Dim

+ Tạo khung nhìn trên Layout, chọn tỉ lệ khung nhìn, khóa khung nhìn: Properties:

+ Kích vào khung nhìn đã tạo, ghi dim cho đối tượng.

Chúc bạn thành công!

Bạn ơi! nhưng mình dùng cad2007 không có phần Anôntative, mong bạn chỉ giùm.Xin cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình tải về giải nén ra nhưng không đọc được file bạn ơi!

Bạn giải nén ra sẽ có file có đuôi là*.vlx.Khởi động cad lên sau đó gõ lệnh AP.Load lisp này lên và sử dụng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ bạn Jick giúp đỡ!

theo như mình hiểu ý bạn là trong model bạn tạo ra vài cái dim bên model để khi vẽ còn biết kích thước!

còn phần sau để các dim cùng 1 layer là sao mình chưa hiểu? và qua bên layout mình phải làm thế nào?

theo như bạn chỉ mình qua layout đánh lệnh layiso mà vẫn không được? Mong bạn chỉ rõ hơn, xin cảm ơn rất nhiều!

để cùng 1 layer thì mới dùng đc lệnh layiso tách các dim ra thì mới quét chọn đc nó để chuyển nó sang dimstyle khác (cụ thể là dimlayout mình tạo từ đầu),cái này chỉ là cách quản lý layer cho nó hiệu quả thôi,bạn để mỗi dim 1 layer riieng cũng đc,nếu để thế thì dùng lệnh FI để chọn hết các dim rồi mới chuyển nó sang dimstyle layout. Hoặc bạn làm bất cứ cách nào để chuyển nó về dimstyle layout:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào maihanh191!

Mình đang dùng cad2007 nên không có tính năng Anomitions.Bạn có thể chỉ rõ cho mình bên layout đươc không?

Mình làm theo cách của bạn là chọn các kích thước vào dimension chọn update nhưng kích thước đo trên layout thì đông nhất nhưng kích thước bên model vẫn không được mà mình muốn in ra là kích thưóc bên model đây là hìn mình chụp lại mong bạn giúp đỡ chỉ rõ hơn!xin cảm ơn.hinh5.jpg

bạn đặt dimition to layout cho dim thì chỉ cần tạo 1 dim nhưng phải dim bên layout. vào từng khung mview dim rồi update. không được như bạn có thể là do dim đó bạn ko dim bên layout mà la bên model. 2 là chưa updim hoặc đấy là dim khác ko phải loại dimitión to layout. mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kĩ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

à tiện thể spam 1 tý bạn cd2k44 dùng phần mềm gì quay màn hình hay vậy,dung lượng có tý vậy,mình trc có dùng cái gì đấy,được 1 hay 2 phút mà dung lượng nó lên vù vù ấy. Chỉ mình luôn cái đó 1 thể khì khì:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

à tiện thể spam 1 tý bạn cd2k44 dùng phần mềm gì quay màn hình hay vậy,dung lượng có tý vậy,mình trc có dùng cái gì đấy,được 1 hay 2 phút mà dung lượng nó lên vù vù ấy. Chỉ mình luôn cái đó 1 thể khì khì:D

Mình dùng camstudio đó bạn.Gửi bạn link luôn nếu bạn cần.Hihi

http://www.cadviet.com/upfiles/3/camstudio20.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

để cùng 1 layer thì mới dùng đc lệnh layiso tách các dim ra thì mới quét chọn đc nó để chuyển nó sang dimstyle khác (cụ thể là dimlayout mình tạo từ đầu),cái này chỉ là cách quản lý layer cho nó hiệu quả thôi,bạn để mỗi dim 1 layer riieng cũng đc,nếu để thế thì dùng lệnh FI để chọn hết các dim rồi mới chuyển nó sang dimstyle layout. Hoặc bạn làm bất cứ cách nào để chuyển nó về dimstyle layout:D

Xin bạn chỉ giùm cách chuyển dim từ model về dimstyle layout như thế nào? Cám ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có lời khuyên cho chủ topic như thế này, nếu thấy ko hợp thì bỏ qua cho:

Đừng cố gắng chạy thật nhanh trên đường vòng mà hãy đi từ từ trên đường thẳng để đến đích.

Cheer!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn đặt dimition to layout cho dim thì chỉ cần tạo 1 dim nhưng phải dim bên layout. vào từng khung mview dim rồi update. không được như bạn có thể là do dim đó bạn ko dim bên layout mà la bên model. 2 là chưa updim hoặc đấy là dim khác ko phải loại dimitión to layout. mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kĩ.

Nhưng mình vào từng khung nhìn bên layout khi dim sẽ cho kích thước khác nhau trong khi bản vẽ của mình chỉ là 20x40

hin4_2.jpg đây là dimension mình đã chọn ở chế độ layout

Còn đây là kích thước mình dim bên layout khác so với hình có kích thước 20x40

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sở dĩ bạn đã chọn các thông số cho dimstyle hiện hành như sau:

tức là đã chọn scale dimensions to layout mà vẫn bị không được như mong muốn là bởi vì:

Giả dụ mình vẽ một hình chữ nhật trong model space (MS) và dùng dimstyle vừa thiết lập để đo kích thước trong MS như sau:

Sau đó mình sau layout để đo kích thước:

Ở đây có 2 kết quả:

1. Màu đỏ, mình bắt điểm là các đường đo kích thước ở bên MS và kết quả không như mong muốn

2. Màu xanh, mình bắt điểm trên hình chữ nhật. Kết quả như mong muốn, bạn không cần quan tâm đến scale của VP là bao nhiêu nữa vì nó đã tự động fit với tỉ lệ khung nhìn

Kết luận: của bạn chưa được bởi bên layout bạn bắt điểm để dim không phải là điểm trên đối tượng mà là điểm của đường kích thước bên MS. Bạn hãy bỏ các đường kích thước mà bạn đo bên MS đi, hãy dim bên PS!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin bạn chỉ giùm cách chuyển dim từ model về dimstyle layout như thế nào? Cám ơn nhiều!

hình ảnh này nói lên hết rồi nhá,mong bạn hiểu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn giải nén ra sẽ có file có đuôi là*.vlx.Khởi động cad lên sau đó gõ lệnh AP.Load lisp này lên và sử dụng

Bạn ơi sao mình gõ AP.Load lisp hoặc AP.Load này lên mà không đươc? máy báo unknown command

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cài lại AutCAD 2008 trở lên để khai thác thế mạnh của Layout đi. Mất tí thời gian thôi, Vấn đề của bạn đơn giản mà bạn không có hướng giải quyết nhanh gọn. Làm rối vấn đề quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sở dĩ bạn đã chọn các thông số cho dimstyle hiện hành như sau:

tức là đã chọn scale dimensions to layout mà vẫn bị không được như mong muốn là bởi vì:

Giả dụ mình vẽ một hình chữ nhật trong model space (MS) và dùng dimstyle vừa thiết lập để đo kích thước trong MS như sau:

Sau đó mình sau layout để đo kích thước:

Ở đây có 2 kết quả:

1. Màu đỏ, mình bắt điểm là các đường đo kích thước ở bên MS và kết quả không như mong muốn

2. Màu xanh, mình bắt điểm trên hình chữ nhật. Kết quả như mong muốn, bạn không cần quan tâm đến scale của VP là bao nhiêu nữa vì nó đã tự động fit với tỉ lệ khung nhìn

Kết luận: của bạn chưa được bởi bên layout bạn bắt điểm để dim không phải là điểm trên đối tượng mà là điểm của đường kích thước bên MS. Bạn hãy bỏ các đường kích thước mà bạn đo bên MS đi, hãy dim bên PS!

Nhưng khi dim bên PS sẽ không cho kích thước mình mong muốn vì tỷ lệ zoom là khác nhau! 1:2,1:4,2:1,.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng khi dim bên PS sẽ không cho kích thước mình mong muốn vì tỷ lệ zoom là khác nhau! 1:2,1:4,2:1,.....

Khi đã chọn scale dimensions to scale, bạn không còn phải băn khoăn đến scale của VP.

Đây là một ví dụ:

1. Vẽ hình chữ nhật sau trong MS, đo kích thước chiều dài: 60

2. Sang PS, tạo layout với các VP có scale lần lượt là 1:1 , 3:2 và 2:1. Các đường kích thước màu đỏ được thực hiện trong PS:

Dù ở bất cứ tỉ lệ nào của VP, chiều dài hình chữ nhật luôn là 60!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình nghĩ mọi người đã rất nhiệt tình. bạn nên dừng lại 1 chút để tự tìm hiểu. hoan nghênh tinh thần hoci hỏi của bạn nhưng cũng nên tự tìm hiểu trước. khi đó sẽ biết mình đang hỏi gì, còn vưeowngs gì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình nghĩ mọi người đã rất nhiệt tình. bạn nên dừng lại 1 chút để tự tìm hiểu. hoan nghênh tinh thần hoci hỏi của bạn nhưng cũng nên tự tìm hiểu trước. khi đó sẽ biết mình đang hỏi gì, còn vưeowngs gì

Xin cám ơn tất cả mọi người đã giúp đỡ !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay