Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
xuanminh1206

xin hướng dẫn layout lại

Các bài được khuyến nghị

xin mọi người giúp đỡ!

tôi vẽ trong model với tỉ lệ 1:1 khi chuyển qua layout tôi zoom các hình với tỉ lệ khác nhau ví dụ 1:2,2:1,1:4 .Trong Modify dimension style ở mục text tôi chọn 2, mục fit tôi chọn scale dimension to layout mà khi in ở layout thấy kích thước không đều nhau. Mong diễn đàn giúp đỡ chỉnh làm sao kích thước đều nhau với tỷ lệ bản vẽ khác nhau.cảm ơn mọi người!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cái này trên diễn đàn nhà mình nói tới nhiều rồi mà bạn.Theo mình thì bạn nên vẽ thô bên Model rồi DIM kích thước bên layout.bạn có thể Search trên diễn đàn , chăc chắn sẽ rất bổ ích cho bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này trên diễn đàn nhà mình nói tới nhiều rồi mà bạn.Theo mình thì bạn nên vẽ thô bên Model rồi DIM kích thước bên layout.bạn có thể Search trên diễn đàn , chăc chắn sẽ rất bổ ích cho bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

[/quote

Mình chưa hiểu DIM kích thước bên layout mong bạn giúp đỡ! xin cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình chưa hiểu DIM kích thước bên layout mong mọi người giúp đỡ.

MÌnh đọc trên diễn đàn trên layout chỉ cần tạo 1 DIM duy nhất cho các tỉ lệ khác nhau nhưng mình vẫn không làm được?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình chưa hiểu DIM kích thước bên layout mong mọi người giúp đỡ.

MÌnh đọc trên diễn đàn trên layout chỉ cần tạo 1 DIM duy nhất cho các tỉ lệ khác nhau nhưng mình vẫn không làm được?

Chắc ý bạn là cái này đây:

Khi chọn Scale dimensions to layout, thì tỉ lệ của kích thuớc chủ phụ thuộc vào scale factor, chứ không còn phụ thuộc vào tỉ lệ của Viewport nữa !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng rồi đó bạn ! bạn có thể giải thích kỹ hơn được không?

Ý mình muốn làm bên layout với tỷ lệ hình vẽ khác nhau nhưng kích thước lại bằng nhau!xin cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đo kích thước bên layout (paper space). Bạn sẽ thấy các text của dim bằng nhau !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là hình mình chụp đưa lên diễn đàn để mọi người giúp đỡ.

Mình muốn kích thước text khi in ra bằng nhau với tỉ lệ zoom khác nhau .Xin cám ơn!http://www.cadviet.c...es/3/hình_2.jpg

Ở phần Scale for dimension features bạn chọn Annotative trong hình của bạn pdle

chỉnh text height ở tab Text = 2.5 (chiều cao chữ muốn in ra)

double vào từng viewport và Dim.

Goodluck!

Chú ý: Khi qua Model có thể Dim sẽ ko hiện ra. nếu muốn thấy dim nào phải chọn tỉ lệ của model đúng theo tỉ lệ của viewport chứa dim đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở phần Scale for dimension features bạn chọn Annotative trong hình của bạn pdle

chỉnh text height ở tab Text = 2.5 (chiều cao chữ muốn in ra)

double vào từng viewport và Dim.

Goodluck!

Chú ý: Khi qua Model có thể Dim sẽ ko hiện ra. nếu muốn thấy dim nào phải chọn tỉ lệ của model đúng theo tỉ lệ của viewport chứa dim đó.

Mình không thấy phần Annotative như bạn chỉ?

xin chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đo kích thước bên layout (paper space). Bạn sẽ thấy các text của dim bằng nhau !

Bạn ơi khi mình đo kích thước bên layout thấy kích thước khác ban đầu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi hay làm thế này góp ý vs bạn nhé, vì vẫn phải dim bên model để trong quá trình vẽ còn biết kích thước mà sử lý, nên tôi tạo 1 style dim layout như bạn đã nói ở cái đầu ấy,và tôi tạo thêm vài cái để bên model tôi dim sao cho nhìn kích thước nó rễ nhìn là đc (vừa mắt mình),để các dim model ấy cùng 1 layer, khi sang bên layout thì kích vào từng khung nhìn dùng lệnh layiso (nếu để các dim cùng 1 layer) hoặc FI nếu ko cùng chọn hết dim rồi chuyển nó về style dimlayout mình tạo từ đầu,h thì dim nó bằng nhau tăm tắp chữ nào cũng bằn 2mm cả:lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi hay làm thế này góp ý vs bạn nhé, vì vẫn phải dim bên model để trong quá trình vẽ còn biết kích thước mà sử lý, nên tôi tạo 1 style dim layout như bạn đã nói ở cái đầu ấy,và tôi tạo thêm vài cái để bên model tôi dim sao cho nhìn kích thước nó rễ nhìn là đc (vừa mắt mình),để các dim model ấy cùng 1 layer, khi sang bên layout thì kích vào từng khung nhìn dùng lệnh layiso (nếu để các dim cùng 1 layer) hoặc FI nếu ko cùng chọn hết dim rồi chuyển nó về style dimlayout mình tạo từ đầu,h thì dim nó bằng nhau tăm tắp chữ nào cũng bằn 2mm cả:lol:

Nhờ bạn Jick giúp đỡ!

theo như mình hiểu ý bạn là trong model bạn tạo ra vài cái dim bên model để khi vẽ còn biết kích thước!

còn phần sau để các dim cùng 1 layer là sao mình chưa hiểu? và qua bên layout mình phải làm thế nào?

theo như bạn chỉ mình qua layout đánh lệnh layiso mà vẫn không được? Mong bạn chỉ rõ hơn, xin cảm ơn rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã chọn rồi bạn ơi mà vẫn không được?

bạn dùng cad cũ dim xong trong khung layout thì quét chọn tất cả các dim này vào thanh công cụ dimesion rồi chọn update.

nên dim bên model với cad cũ rồi sang layout sắp xếp.

cad mới thì in bên layout vì có tính năng anomitions. và có thể xuất từ layout sang model được ( trong trường hợp cần chuyển bản vẽ cho các bộ phận khác như kết cấu, điện nước.. ko biết về layout)

mình đung cad 7 nên vẫn dùng cách 1. quan trọng là bạn phải hiểu mình cần vẽ với tỉ lệ bao nhiêu là vừa khổ giấy. sau đó thì tạo dim, rồi quản lí chiều cao chữ cho đồng nhất.

p/s: bạn có thể tìm hoàn toàn trên diễn đàn những vấn đề mình đề cập

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình làm theo cách này

Với cách làm như vậy mình thường vẽ bằng kích thước thật qua bên layout sắp xếp bản vẽ theo tỷ lệ phù hợp sao đó mới đo kích thước viết text...Hoặc bạn cũng có thể làm song song quá trính trên.

Nếu bạn thấy cách làm như trên phù hợp bạn có thể tải lisp này về và sử dụng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/text_dim_uti_1.rar

Cách sử dụng như sau

1. Mở bản vẽ lên bạn cần gõ lệnh TL để tạo các textstyle như sau

- textstyle 2 = "Chử ghi chú ( chử bình thường trong bản vẽ) Font vn_vni.shx : Cao chử = a*2, W = 0.85"

- textstyle 3= "Chử tiêu đề nhỏ: ( ghi chú tỷ lệ) Font vn_vni.shx : Cao chử = a*3 , W = 0.85"

- textstyle 4= " Chử tiêu đề lớn : Font : Vni_franko, chiều cao = a * 4"

2. Dùng lệnh T2,T3,T4 để đánh ghi chú, tiêu đề nhỏ, tiêu đề lớn

3. Muốn tạo tỷ lệ mới gõ lệnh TL và nhập tỷ lệ mới vào

4. Update dim và text theo tỷ lệ mới bằng lệnh "DUP" và "TUP"

5. Để khởi tạo được các textstyle này yêu cầu máy bạn cần có các font mà bạn muốn tạo như trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ bạn Jick giúp đỡ!

theo như mình hiểu ý bạn là trong model bạn tạo ra vài cái dim bên model để khi vẽ còn biết kích thước!

còn phần sau để các dim cùng 1 layer là sao mình chưa hiểu? và qua bên layout mình phải làm thế nào?

theo như bạn chỉ mình qua layout đánh lệnh layiso mà vẫn không được? Mong bạn chỉ rõ hơn, xin cảm ơn rất nhiều!

-----------------

Tạo 1 dim tỷ lệ 1:1 như thế này

+ Tạo Dim text

+ Tạo chiều cao chữ trong Dim text

+ Tạo Annotative cho Dim

+ Tạo khung nhìn trên Layout, chọn tỉ lệ khung nhìn, khóa khung nhìn: Properties:

+ Kích vào khung nhìn đã tạo, ghi dim cho đối tượng.

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình làm theo cách này

Với cách làm như vậy mình thường vẽ bằng kích thước thật qua bên layout sắp xếp bản vẽ theo tỷ lệ phù hợp sao đó mới đo kích thước viết text...Hoặc bạn cũng có thể làm song song quá trính trên.

Nếu bạn thấy cách làm như trên phù hợp bạn có thể tải lisp này về và sử dụng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/text_dim_uti_1.rar

Cách sử dụng như sau

1. Mở bản vẽ lên bạn cần gõ lệnh TL để tạo các textstyle như sau

- textstyle 2 = "Chử ghi chú ( chử bình thường trong bản vẽ) Font vn_vni.shx : Cao chử = a*2, W = 0.85"

- textstyle 3= "Chử tiêu đề nhỏ: ( ghi chú tỷ lệ) Font vn_vni.shx : Cao chử = a*3 , W = 0.85"

- textstyle 4= " Chử tiêu đề lớn : Font : Vni_franko, chiều cao = a * 4"

2. Dùng lệnh T2,T3,T4 để đánh ghi chú, tiêu đề nhỏ, tiêu đề lớn

3. Muốn tạo tỷ lệ mới gõ lệnh TL và nhập tỷ lệ mới vào

4. Update dim và text theo tỷ lệ mới bằng lệnh "DUP" và "TUP"

5. Để khởi tạo được các textstyle này yêu cầu máy bạn cần có các font mà bạn muốn tạo như trên

Rất cám ơn bạn cd2k44 cách của bạn hay nhưnh mình thấy phức tạp và khó quá !

mình mới học cad nên chưa biết nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay