Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Jin Yong

Thống kê cốt thép - CTK

Các bài được khuyến nghị

Anh Jin oi , cho e hoi , tại sao e m làm theo hướng dẫn nhưng khi chọn file (*tkf) xong cad báo lỗi : Microsoft Visual Basic > Compile error in hidden module : molCTK

ấn vào OK thì ko thây bảng thống kê đâu cả ! Giúp em với e đang cần gấp ! Cám ơn a !

Rất tiếc mình chưa gặp lỗi này bao giờ nên không thể giúp bạn được.

Mình sẽ cố gắng hoàn thiện sớm bản 5.0 viết trên nền .NET để phù hợp với các phiên bản mới của CAD và hoàn chỉnh các chủng loại thống kê hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Rất tiếc mình chưa gặp lỗi này bao giờ nên không thể giúp bạn được.

Mình sẽ cố gắng hoàn thiện sớm bản 5.0 viết trên nền .NET để phù hợp với các phiên bản mới của CAD và hoàn chỉnh các chủng loại thống kê hơn

Đang đợi Version mới của bác Jin Yong! Thanks! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hoan hô anh Giin lâu nay em ngưỡng mộ anh lăm . em đang chờ phiên bản mói của anh . anh sớm bổ sung thêm phần thép hình và đa dạng phân hình dạng thép nũa nhẹ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác oi các bác su dung ctk này co thấy hay ko?e thi thấy bản xuất ra cad hơi có vân đề.hay tại mình chạy sai nhi?trong bảng thông ke co qua nhiều hàng và cột.mà ko thầy có cột khối lượng từng thanh thép mà chỉ có khối lượng tổng thôi? Trong thư viện thép thì có hơi ít loại thép.Các bác viết ra có thẻ cho thêm loại thép được ko?e làm trong tư vấn Thuỷ Lợi thấy nhiêu thanh ko có. các bác giúp e nhe

cảm ơn các bác nhiều!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần mềm của bác rất hay em rất khoái dùng. Nhưng mong bác bổ sung cai cai mục ghi ký hiệu thép. Như bác đang để là nó automatic chạy ký hiệu thép là từ 1,2,3...n nhưng nếu em có cái thanh 2a, 3c gì đó thì sao?

Mong anh sớm bổ sung nhé.

Thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần mềm của bác rất hay em rất khoái dùng. Nhưng mong bác bổ sung cai cai mục ghi ký hiệu thép. Như bác đang để là nó automatic chạy ký hiệu thép là từ 1,2,3...n nhưng nếu em có cái thanh 2a, 3c gì đó thì sao?

Mong anh sớm bổ sung nhé.

Thank!

Phiên bản mới CTK_5.0 sẽ có mặt sau dịp nghỉ lễ 1/5 :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CTK 5.0

Download

CTK5.0 được lập trên nền VB.NET, bạn cần cài sẵn .NET FW 3.5 để có thể sử dụng chương trình, phiên bản hiện tại chỉ dùng được cho b]CAD 2004 đến 2010[/b]

Chúc vui!

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

A Hùng cho e hỏi 1 chút là với CAD 11 trở lên thì trở ngại là gì ạ ?

Về chương trình :

- Giao diện có lẽ chưa được chăm chút nhiều ^^, mục list thanh bên phải có vẻ xấu hơn so với bản 4.0.File Tk vẫn hok có Icon ^^

- Nhanh và nhạy hơn bản 4. Số lượng thanh đã lớn hơn hẳn. Sử dụng ATT Block thay cho các đối tượng Text rời rạc nên kiểm soát dễ dàng hơn.

- Mục add thanh đã bổ sung Số hiệu cấu kiện nên linh động hơn

- Event Keypres Enter khi trỏ chuột ở mục Cấu kiện vẫn được nhận là add thêm thanh chứ không phải add cấu kiện (giống bản 4)

Ngoài ra, còn 1 số chức năng khác, e chắc rằng bác vẫn đang bổ sung ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về chương trình :

- Giao diện có lẽ chưa được chăm chút nhiều ^^, mục list thanh bên phải có vẻ xấu hơn so với bản 4.0.File Tk vẫn hok có Icon ^^

- Nhanh và nhạy hơn bản 4. Số lượng thanh đã lớn hơn hẳn. Sử dụng ATT Block thay cho các đối tượng Text rời rạc nên kiểm soát dễ dàng hơn.

- Event Keypres Enter khi trỏ chuột ở mục Cấu kiện vẫn được nhận là add thêm thanh chứ không phải add cấu kiện (giống bản 4)

Từ Ver 11 trở đi cấu trúc dữ liệu của CAD có một số chỗ thay đổi, khiến các lệnh viết sử dụng DLL của CAD2007 ko dùng được cho CAD2011, muốn dùng được phải sửa và biên dịch file DLL riêng!

Sử dụng ATTBlock cho thống kê có thể khiến người dùng sửa được trực tiếp thống kê trong CAD, hoặc thậm chí có thể từ bản CAD dựng lên file nguồn *.tk5, tuy nhiên các mục này vẫn nằm trong dự kiến, chưa có thời gian phát huy :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về chương trình :

Từ Ver 11 trở đi cấu trúc dữ liệu của CAD có một số chỗ thay đổi, khiến các lệnh viết sử dụng DLL của CAD2007 ko dùng được cho CAD2011, muốn dùng được phải sửa và biên dịch file DLL riêng!

Sử dụng ATTBlock cho thống kê có thể khiến người dùng sửa được trực tiếp thống kê trong CAD, hoặc thậm chí có thể từ bản CAD dựng lên file nguồn *.tk5, tuy nhiên các mục này vẫn nằm trong dự kiến, chưa có điều kiện triển khai :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CTK 5.0

Download

CTK5.0 được lập trên nền VB.NET, bạn cần cài sẵn .NET FW 3.5 để có thể sử dụng chương trình, phiên bản hiện tại chỉ dùng được cho b]CAD 2004 đến 2010[/b]

Chúc vui!

Mình thử trên AutoCAD 2010 bị lỗi phần set TextStyle.

Đối với AutoCAD 2010, DBText.TextStyle đã được chuyển thành DBText.TextStyleId.

Mình đã bị lỗi này trong cái chương trình nhỏ của mình rồi nên nghĩ bạn chưa test. Bạn checl lại thử!

Thân!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong sớm có bản uppdate cho cad > 2010

Theo dõi chủ đề này cũng lâu mà vãn chưa được dùng:(

Thế thì ko có lý do gì mà không chuyển một bản cho CAD2011,

bản này đã test ok trên 2011, bạn thử với CAD2010 xem nhé

Download: CTK 5.0 for AutoCAD2011

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hùng à! Em xin được ngâm cứu code của Bác. Bác có cho phép không ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác hùng có coi qua thằng autocad detail chưa, Có cách nào làm trực quan giống nó mà không bị bó buộc bởi kết cấu.(Kết cấu, mặt cắt)mình tự vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Jin ơi, em đang phải làm ĐABT và bây giờ mới dùng đến bảng tkt.Hiện tại em đang dùng Acad2012 khi sử dụng bảng tkt thì nó lỗi hết Font chữ,giờ muốn dùng trên cad 012 thì sao đc bác!

Thank !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn Jing Yong, mình có vài ý như sau:

1. bản này chạy OK trên CAD 2010 nhưng lại ko chạy dc trên 2007 :rolleyes:

2. Khi mình nhập thử 2 thanh thép giống nhau (hình dạng, dk, chiều dài) nhưng chương trình ko tự "gom" lại.

3. Theo mình nên xài font Unicode thay cho font vn vì thông dụng. Nếu muốn xài font vn bạn nên kèm theo file chương trình vì ko phải ai cũng có font đó.

Theo mình bạn nên gom lại thành 1 bản dùng cho tất cả các version CAD, và thêm function để "gom" các loại giống nhau lại thành 1 (tăng số lượng).

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hùng à! Em xin được ngâm cứu code của Bác. Bác có cho phép không ạ.

Bạn cứ tự nhiên, trên thực tế CTK ko phải là một chương trình quá độc đáo đòi hỏi thuật toán phức tạp nên mình tin dù mình ko đồng ý thì bạn hay bất kì người nào khác cũng có thể sáng tạo ra một phần mềm tương tự thậm chí độc đáo và tiện dụng hơn. Về mặt tiện dụng, đây là một khái niệm mang tính chủ quan, mình đã viết CTK theo cách thức làm việc của mình và vì thế với mình, nó khá tiện dụng :D

Bác Jin ơi, em đang phải làm ĐABT và bây giờ mới dùng đến bảng tkt.Hiện tại em đang dùng Acad2012 khi sử dụng bảng tkt thì nó lỗi hết Font chữ,giờ muốn dùng trên cad 012 thì sao đc bác!

Thank !

Font ko phụ thuộc vào phiên bản CAD, bạn chỉ cần lên mạng search font vnsimpli.shx và copy vào thư mục font của CAD là ok!

Chào bạn Jing Yong, mình có vài ý như sau:

1. bản này chạy OK trên CAD 2010 nhưng lại ko chạy dc trên 2007 :rolleyes:

2. Khi mình nhập thử 2 thanh thép giống nhau (hình dạng, dk, chiều dài) nhưng chương trình ko tự "gom" lại.

3. Theo mình nên xài font Unicode thay cho font vn vì thông dụng. Nếu muốn xài font vn bạn nên kèm theo file chương trình vì ko phải ai cũng có font đó.

Theo mình bạn nên gom lại thành 1 bản dùng cho tất cả các version CAD, và thêm function để "gom" các loại giống nhau lại thành 1 (tăng số lượng).

Chúc bạn thành công!

Theo Jin được biết thì có sự ko thống nhất giữa các file thư viện của các đời autocad, đơn giản nhất là việc gán TextStyle của các phiên bản này ko giống nhau, ngoài ra còn các vấn đề về Block. Ở các phiên bản CAD2007-2009, các style được gán thông qua ID, nhưng phiên bản CAD2010 trở đi có thể gán trực tiếp qua Tên. Cho nên khó có thể viết được 1 phần mềm có thể sự dụng chung cho các đời CAD khác nhau trong khi đầu vào (các thư viện liên kết động) lại phụ thuộc vào phiên bản của chính AutoCAD

Ý tưởng gom thống kê là rất hay, đúng là một chuyên gia detailing, tuy nhiên nên nhớ đây ko phải là một chương trình tự động thống kê, chương trình thống kê dựa vào bản vẽ có sẵn nên việc tự động gom thống kê sẽ dẫn đến mâu thuẫn với thiết kế, gây phiền hà cho chính người sử dụng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý tưởng gom thống kê là rất hay, đúng là một chuyên gia detailing, tuy nhiên nên nhớ đây ko phải là một chương trình tự động thống kê, chương trình thống kê dựa vào bản vẽ có sẵn nên việc tự động gom thống kê sẽ dẫn đến mâu thuẫn với thiết kế, gây phiền hà cho chính người sử dụng.

Chào bạn Jin,

Mình không dám nhận là chuyên gia gì vì công việc của mình ko liên quan đến detail BTCT.

Ý mình như cái hình bên dưới

thép 1, 2, 3 nếu khi ng vẽ "lỡ quên" đánh số các thanh giống nhau với stt khác nhau thì khi nhập vào chương trình chương trình có thể báo với user xem họ có muốn "gom" lại hay tự sửa?

Về phần TextStyle, đúng là từ Version 2009 CAD đổi properties của DBText.TextStyle nhưng vẫn có cách giải quyết. Nếu mình ko lầm thì lỗi trên khi bạn set TextStyle cho phần ghi tên cấu kiện?

Mình giải quyết vấn đề trên = System Variable. Hiện nay cái tôl nhỏ của mình đã gom lại thành 1 sử dụng cho mọi bản CAD rồi :lol:

Thân!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thử trên AutoCAD 2010 bị lỗi phần set TextStyle.

Đối với AutoCAD 2010, DBText.TextStyle đã được chuyển thành DBText.TextStyleId.

Mình đã bị lỗi này trong cái chương trình nhỏ của mình rồi nên nghĩ bạn chưa test. Bạn checl lại thử!

Thân!

Nếu chỉ vì Set TextStyle của TEXT mà phải compile 1 bản riêng thì không đáng.

Vấn đề này tôi đã giải quyết ở Tool : Chuyển đổi bảng mã tiếng Việt.

Có thể tham khảo code C# của Tony Tanzillo trên autodesk.com

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu chỉ vì Set TextStyle của TEXT mà phải compile 1 bản riêng thì không đáng.

Vấn đề này tôi đã giải quyết ở Tool : Chuyển đổi bảng mã tiếng Việt.

Có thể tham khảo code C# của Tony Tanzillo trên autodesk.com

Thanks bác,

Code của Tony Tanzillo rất tổng quát, có thể áp dụng cho nhiều trường hợp khác.

Riêng về DBText.TextStyle em chuyển SysVar "TextStyle" thành style em muốn, ghi text xong chuyển về lại cho user trước khi hoàn tất lệnh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E đã sử dụng thấy rất tiện lợi nhanh chóng, nhưng e đang làm dự toán muốn phân loại thép, nên cần xuất ra excel để phân loại d<=10 d<=18 .... Hiện e in ra pdf rồi chuyển ra excel, hơi mất thời gian quá!

Mọi người có phương pháp gì không xin chỉ e.

E xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E đã sử dụng thấy rất tiện lợi nhanh chóng, nhưng e đang làm dự toán muốn phân loại thép, nên cần xuất ra excel để phân loại d<=10 d<=18 .... Hiện e in ra pdf rồi chuyển ra excel, hơi mất thời gian quá!

Mọi người có phương pháp gì không xin chỉ e.

E xin cảm ơn!

Bạn copy 2 file funfunc.dll funfunc.lsp vào thư mục Support của AutoCAD, sau đó load file lisp lên, dùng lệnh THT, chọn các block thống kê, sau đó làm theo lời nhắc của AutoCAD, nó sẽ tổng hợp cho bạn

L­ưu ý: Tiện ích này chỉ dùng cho bảng thống kê xuất ra bới CTK 5.0

Download

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay