Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Jin Yong

Thống kê cốt thép - CTK

Các bài được khuyến nghị

Thật xin lỗi vì trả lời chậm trễ, link sau có thể down được bình thường

link mới

@xaydung: Khó mà biết được lỗi gì, thực ra chỉ có thể trực tiếp gặp mình mới khắc phục được :undecided:

Chào Jin, hỏi bạn : bạn đã dùng thông kê thép bằng appro chưa vậy, mình thấy là nó hây đó, nếu bạn giỏi về lisp thì mình nghĩ bạn nên phát triển thêm appro này là hay đấy (bạn nên lấy ý tưởng theo phần mềm autocad detailling).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Jin vừa hoàn thành xong phiên bản 4.0 chạy ổn định hơn bản 3.1, điểm khác biệt là dùng VBA nên bạn phải upload cả 2 file CTK.lsp và DRAS.dvb

Link: CTK 4.0

Trước hết phải cảm ơn Ghost một cái thật kêu đã... :undecided: :blink:

Mình đã dùng CTK 4.0 và xin có một số ý kiến sau:

- CTK 4.0 hoạt động có vẻ ổn định hơn nhưng thỉnh thoang vẫn hay bị out khi kick vao Tool/ Merge file (hình như chức năng này không hoạt động).

- Cách hiển thị của CTK 4.0 khi nhập dữ liệu hay va thể hiện tác giả có kinh nghiệm thực tế.

- Nên lấy lại các chức năng đã có của CTK 3.1 (Ví dụ chức năng copy- bỏ đi rất khó khi thống kê).

Mình thich nhất ở CTK là cách nhập dữ liệu theo kích thước phủ bì + với Alt tab đã cải thiện đáng kể tốc độ thống kê. Đây chính là thế mạnh của CTK so với Tip 2.0 của Delta hay HCad của bạn Lưu Công Hiếu.

Nhưng CTK thua họ ở chỗ chưa đưa ra được bản thống kê kl cho từng lại thép. Và mẫu trình bày của CTK cũng chưa hay lắm. VD: khi bên thi công cầm bảng thông kê họ vẫn phải lam phép tính nhân mới ra được sỗ thanh cho một loại số hiệu.

Rat hy vọng bạn có thể hoàn thiện hơn nữa để CTK trở lên tối ưu.

Chúc bạn thành công và sức khoẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ạc ạc....Đọc nhiều quá Ghost với Jin cư loan hết cả lên, nhầm cả tác giả. Sory Jin nhe, nhưng dù sao cũng cảm ơn cả Ghost nữa, bạn đã đóng góp rất nhiều ý kiến hay cho Ctk.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở đây em nói "râu thép" là có ý gì, là nó nối thép hay là neo thép kiểu móc?

thép kiểu móc đó. Thép d<10 trong hình vẽ phải có móc chứ bác (phần tính chiều dài thì có nhưng hình vẽ chưa thaays thể hiện)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Jin vừa hoàn thành xong phiên bản 4.0 chạy ổn định hơn bản 3.1, điểm khác biệt là dùng VBA nên bạn phải upload cả 2 file CTK.lsp và DRAS.dvb

Anh kiểm tra giúp, và giải thích hộ em 4 điểm sau:

1- Trong phiên bản này tại sao trong Tool: mất chức năng: xoa cau kien, Copy cau kien tu file khac, option.

2-chức năng Joint: Khi có 1 bảng thống kê muốn joint với 1 bảng khác vào Joint/ tìm đến đường dẫn file muốn nối/ Chỉ hiện file muốn nối, file gốc biến mất.

3- Sự khác nhau của các thanh thép (1;2); (4;5;6); (8;9;10).

4- Lớp bảo vệ ở đây có tác dụng gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau một thời gian tìm hiểu em có 1 nhận xét như thế này:

- Tất cả các chức năng trong tool không hoạt động.

- Phần dầm đơn: Cái này quả thật rất hay, nhưng em phát hiện ra 1 lỗi đó là khi nhập @=200 chẳng hạn thì số lượng thép đai tính ra sai, do công thức anh đưa vào em nghĩ có vấn đề. Bên em thiết kế thì: số thép đai = 1+ L/200 và làm tròn lên, dù đó là 0.1 hay 0.2. Ví dụ: số thép đai tính ra là 45.1 hay 45.9 thì đều lấy tròn thành 46. Mong anh sửa lại cái này.

- Theo em phần trình bày loại thanh thép thì lên đổi thứ tự của 3 thanh: 3,4,5 thành 3,5,4 hoặc 4,5,3 do như vậy thì chiều dài thanh trừ đi sẽ lần lượt là 3a, 2a, a hoặc cách 2 là a, 2a ,3a. Như vậy xẽ thuật tiện hơn.

Và cũng trong trình bày thanh thép anh lên làm sáng tỏ chiều dài các đoạn của thanh lên thanh mô hình lúc lựa chọn loại thanh.

Đó là các ý kiến của em. Mong anh tiếp thu và chỉnh sửa lại cho hoàn thiện. Thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi bác vì sự bất tiện này: Lúc trước viết mải quá lên viết nhầm công thức tính số thép đai, công thức tính của nó như sau:

số thép đai=1+(L-2a)/@.

Trong đó: L- chiều dài dầm

a- chiều dầy lớp bê tông bảo vệ.

@- Khoảng cách giữa các thép đai, thường @=200mm.

Chúc bác vui khoẻ, hoàn thành tốt cái CTK này để anh em dân kỹ thuật có 1 công cụ làm việc hiệu quả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mãi không thấy bác Jin Yong Reply lại cho anh em cái nhỉ? Bao nhiêu người góp ý, ít gì cũng trả lời anh em cái. Hay dạo này bác bận quá?

Để anh em chờ rốt hết cả ruột. Hì, cố lên bác Jin vì sự phát triển của Kỹ sư!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất cảm ơn ý kiến của các bạn về CTK nói chugn và CTK 4.0 nói riêng. Thành thật xin lỗi vì thời gian gàn dây Jin không có điều kiện lên diễn đàn nên việc cập nhật thông tin bị chậm trế. Jin sẽ tiếp thu ý kiến của các bạn để hoàn thiện CTK. Hy vọng sẽ sớm ra mắt phiên bản mới!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin cảm ơn bạn Jin đã post chương trình lên để mọi người xem và tham khảo, mình xin tham gia một vài vấn đề có gì mong bạn chỉ giúp thêm cho:

1. Mặc dù mình đã khai báo số lượng cấu kiện nhưng trong cột tổng khối lượng chỉ hiện giá trị của một cấu kiện (có thể đây là bản dùng thử)

2. Ở hàng tổng hợp khối lượng không nên để giá trị làm tròn vì một số chủ đầu tư yêu cầu độ chính xác (mình nghĩ cũng nên vậy)

3. Các giá trị L1, L2, ... mình nghĩ nên để tự khai báo thì sẽ thuận tiện hơn vì không phải lúc nào cũng chỉ cần trừ bảo vệ có thể có những giá trị khác nữa

4. Chiều dài nối thép (đối với những thanh >11,7m) để khai báo mặc định hơi bất tiện khi sử dụng vì có thể có quy định khác nhau đối với mỗi công trình

Chúc bạn thành công và chúc bạn sẽ có một phần mềm hoàn hảo!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất cảm ơn ý kiến của các bạn về CTK nói chugn và CTK 4.0 nói riêng. Thành thật xin lỗi vì thời gian gàn dây Jin không có điều kiện lên diễn đàn nên việc cập nhật thông tin bị chậm trế. Jin sẽ tiếp thu ý kiến của các bạn để hoàn thiện CTK. Hy vọng sẽ sớm ra mắt phiên bản mới!

anh jin yong ơi cho em hỏi tý ạ

là em dùng các bản ctk của anh

trong cad 2010

sao em chi dung duoc ban dầu tiên ạ

bản 3.0 và 3.1 thì thống kê xuất phai tkf bình thường nhưng vào cad dùng lệnh ctk chon xong phai tkf thì ko ra cái gì ạ

còn bản 4.0 thì em ko làm sao load duoc phai .dvd là làm sao a

mong anh giúp đỡ vì em rất thích trương trình này của anh

anh có thể cho em xin số dd hay yahoo để có gì em hỏi được ko ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguyên nhân có thể là do AutoCAD2010 vốn không hỗ trợ sẵn VBA (hình như họ muốn nâng cấp VBA lên .NET)

Do đó, để chạy VBA trong CAD2010, bạn cần cài đặt thêm bộ VBA cho CAD 2010, link download ở đây: VBA in AutoCad 2010

Bạn thử xem nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nguyên nhân có thể là do AutoCAD2010 vốn không hỗ trợ sẵn VBA (hình như họ muốn nâng cấp VBA lên .NET)

Do đó, để chạy VBA trong CAD2010, bạn cần cài đặt thêm bộ VBA cho CAD 2010, link download ở đây: VBA in AutoCad 2010

Bạn thử xem nhé

anh nói lỗi quá chuẩn ạ

em dow về cái dùng ok luôn

anh cho em hỏi thêm tý là

trong cái chỗ số lượng ý ạ có cái mũi tên nhấn vào ra 2 cái chỉ số là

chiều dài nhịp và khoảng đặt

2 thông số này dùng như thế nào anh

DF của anh là 5000 và 150 ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đó là cái máy tính đơn giản dùng để tính số lượng (cốt đai hoặc của thép sàn)

Ví dụ:

- Bạn có cái dầm dài 5000, cốt đai đặt đều với khoảng cách 150, thì sô lượng cốt đai sẽ là 5000/150 = 33

- Bạn có cái dầm dài 5200, cốt đai đặt theo quy tắc: 1/4L hai đầu là a100, 2/4 ở giữa là a200, thì khoảng cách đặt thép tương đương sẽ là: (gần đúng) 130, do đó số cốt đai gần bằng: 5200/130 = 40

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất cảm ơn ý kiến của các bạn về CTK nói chugn và CTK 4.0 nói riêng. Thành thật xin lỗi vì thời gian gàn dây Jin không có điều kiện lên diễn đàn nên việc cập nhật thông tin bị chậm trế. Jin sẽ tiếp thu ý kiến của các bạn để hoàon thiện CTK. Hy vọng sẽ sớm ra mắt phiên bản mới!

cảm ơn bác! lúc nãy chưa tìm hiểu kỹ nên up bài hỏi lung tung, giờ không biết xóa thế nào nữa, nên viết spam mấy câu... :( :undecided: :cry: :(

* xin góp chút ý kiến:

- thẻ quit SUM của bác rất hay nhưng chỉ vẽ được mỗi dầm đơn giản thôi, nếu nó có dầm phức tạp hơn ( đặt 2 lớp thép chẳng hạn, cột, móng ....... thì sướng phải biết... :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý, sao lại tìm file CTK4.0.tk4 làm gì?

Bạn dùng CTK 4.0.exe để thống kê, chẳng hạn thống kê phần Dầm tầng 1, thì ghi file với tên là DT1.tk4, sau đó trọng CAD dùng lệnh CTK để tìm file DT1.tk4 mà up bảng thống kê thôi

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi em add bảng thống kê thì hiện lỗi :

Command: ctk Chon diem chen: ; error: AutoCAD variable setting rejected:

"clayer" "TK-THAY"

và không thể add đc , vậy e làm sao để sử dụng đc ạ

e cảm ơn nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi em add bảng thống kê thì hiện lỗi :

Command: ctk Chon diem chen: ; error: AutoCAD variable setting rejected:

"clayer" "TK-THAY"

và không thể add đc , vậy e làm sao để sử dụng đc ạ

e cảm ơn nhiều !

Có thể đấy là phiên bản cũ, bạn downlad phiên bản 4.0 ở đây: download

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có thể đấy là phiên bản cũ, bạn downlad phiên bản 4.0 ở đây: download

Cảm ơn anh Jin Yong rất nhiều !

Nhưng khi e add bảng thống kê vào cad ( 2007 ) thì xuất hiện : " Compile error in hidden module : molCTK "

Phiền a giúp nốt e vụ này a nhé :undecided:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác Jin em sử dụng phần mền của bác rất tiện, nhưng em còn một yêu cầu nhỏ mong bác giúp.

Bác có thể thêm giúp em mục nhập tên thanh thép không, cái này rất tiện, nhưng phần mềm của bác lại thiếu, mong bác bổ xung thêm.

Thank bác trước nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn anh Jin Yong rất nhiều !

Nhưng khi e add bảng thống kê vào cad ( 2007 ) thì xuất hiện : " Compile error in hidden module : molCTK "

Phiền a giúp nốt e vụ này a nhé :)

Mình bị 2 lỗi này giống y bạn

Bác Jin ơi xin giúp e với! e dùng ngay cả với file Cad mẫu của anh cũng bị!

bản 3.1 thì nó vẽ ra 1 cái bảng trống không

bản 4.0 thì nó báo lỗi " Compile error in hidden module : molCTK " với tất cả các lệnh trên module. máy này e xài win7

để mai lên cty e thử lại với XP xem thế nào rồi báo anh. Ngày xưa e dùng bản 3.1 rất ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình bị 2 lỗi này giống y bạn

Bác Jin ơi xin giúp e với! e dùng ngay cả với file Cad mẫu của anh cũng bị!

bản 3.1 thì nó vẽ ra 1 cái bảng trống không

bản 4.0 thì nó báo lỗi " Compile error in hidden module : molCTK " với tất cả các lệnh trên module. máy này e xài win7

để mai lên cty e thử lại với XP xem thế nào rồi báo anh. Ngày xưa e dùng bản 3.1 rất ok

Mình cũng không hiểu lỗi này là do đâu :(

Mình đang nâng cấp CTK lên phiên bản mới, có các chủng loại thép đa dạng hơn và phù hợp hơn với các bản CAD đời mới

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Jin xin giới thiệu chương trình thống kế cốt thép cho kết cấu bê tông cốt thép - CTK

Chương trình thuộc dự án phát triển CADViet Utility

Khác với các chương trình thống kê khác, chương trình gồm có hai phần độc lập:

• Phần 1 được viết bằng VB để tối ưu hóa việc soạn thảo và chỉnh sửa, file xuất ra dạng text có đuôi là (*.tkf)
  • Phần 2 là file Lisp, bạn chỉ cần load trong Cad file CTK.VLX rồi gọi lệnh ctk, chương trình sẽ yêu cầu chọn file (*.tkf) và chọn điểm chèn.

Do không làm việc bằng Block, nên sẽ không có thêm phần phụ nào cho chương trình Lisp

Hình 1: Chương trình soạn thảo

Hình 2: Gọi lệnh ctk trong AutoCAD, yêu cầu chọn file

Hình 3: Kết quả

Download: CTK 4.0 (Last Update: 03.03.2010)

(Lưu ý so với các bản trước, bản 4.0 cần upload thêm file DRAS.dvb)

Anh Jin oi , cho e hoi , tại sao e m làm theo hướng dẫn nhưng khi chọn file (*tkf) xong cad báo lỗi : Microsoft Visual Basic > Compile error in hidden module : molCTK

ấn vào OK thì ko thây bảng thống kê đâu cả ! Giúp em với e đang cần gấp ! Cám ơn a !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay