Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Jin Yong

Thống kê cốt thép - CTK

Các bài được khuyến nghị

Gưi anh Jin.

Chắc cần anh hướng dẫn kĩ hơn, em vẫn chưa dùng được CTK này. Lỗi này là do đâu ?

...

em đã tải bigfont về rồi nhưng vẫn không biết cách làm thế nào để Cad nhận ra.

Phần mềm rất hay. Chờ hồi âm.

Lỗi này rất lạ, Jin chưa thấy bao giờ

Nó nằm trong đoạn mã Create FontStyle, theo Jin có le là do Fonts bạn sẵn có không phù hợp

Bạn thử sử dụng các font này xem

Download: FONTS

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Lỗi này rất lạ, Jin chưa thấy bao giờ

Nó nằm trong đoạn mã Create FontStyle, theo Jin có le là do Fonts bạn sẵn có không phù hợp

Bạn thử sử dụng các font này xem

Download: FONTS

Đã tải font của anh về đưa vào thư mục font của CAD thì không còn lỗi font nữa. Nhưng anh Jin cho hỏi: tại sao phải tạo các layer L-THAY, L-THEP, L-MANH ... thì chương trình mới chạy được vậy? Nếu người dùng CAD không đặt tên layer để quản lý nét thép là L-THEP thì sao ? Hay đó là điều bắt buộc đối với người dùng phần mềm này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đã tải font của anh về đưa vào thư mục font của CAD thì không còn lỗi font nữa. Nhưng anh Jin cho hỏi: tại sao phải tạo các layer L-THAY, L-THEP, L-MANH ... thì chương trình mới chạy được vậy? Nếu người dùng CAD không đặt tên layer để quản lý nét thép là L-THEP thì sao ? Hay đó là điều bắt buộc đối với người dùng phần mềm này.

Các layer được gán cho các đối tượng khác nhau để tạo hiệu ứng khi in

Như bạn thấy, đây là chương trình mở, bạn có thể can thiệp vào Lisp để không nhất thiết phải quản lý bằng các Layer trên.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các layer được gán cho các đối tượng khác nhau để tạo hiệu ứng khi in

Như bạn thấy, đây là chương trình mở, bạn có thể can thiệp vào Lisp để không nhất thiết phải quản lý bằng các Layer trên.

Phần mềm dùng rất tốt cảm ơn bác Jin

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Phần mềm dùng rất tốt cảm ơn bác Jin

Anh đã hoàn thiên CTK chưa! Để nó cho phép sau khi chỉnh sửa các cấu kiện 1 cách dễ dàng twj động câp nhật vào file cad, không cần phải import lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anh đã hoàn thiên CTK chưa! Để nó cho phép sau khi chỉnh sửa các cấu kiện 1 cách dễ dàng twj động câp nhật vào file cad, không cần phải import lại

Đây là một đề nghị hay, nhưng nó phá vỡ nguyên tắc độc lập về file dữ liệu. Một liên kết động như vậy sẽ kéo theo phiền toái là bắt buộc phải mang file thống kê kèm theo file bản vẽ mỗi khi di chuyển.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

<_<

Jin xin giới thiệu chương trình thống kế cốt thép cho kết cấu bê tông cốt thép - CTK

Chương trình thuộc dự án phát triển CADViet Utility

Khác với các chương trình thống kê khác, chương trình gồm có hai phần độc lập:

• Phần 1 được viết bằng VB để tối ưu hóa việc soạn thảo và chỉnh sửa, file xuất ra dạng text có đuôi là (*.tkf)
  • Phần 2 là file Lisp, bạn chỉ cần load trong Cad file CTK.VLX rồi gọi lệnh ctk, chương trình sẽ yêu cầu chọn file (*.tkf) và chọn điểm chèn.

Do không làm việc bằng Block, nên sẽ không có thêm phần phụ nào cho chương trình Lisp

Hình 1: Chương trình soạn thảo

Hình 2: Gọi lệnh ctk trong AutoCAD, yêu cầu chọn file

Hình 3: Kết quả

Download CTK: (Last update)

Phần thống kê của bạn hay lắm, nhưng nó là phần mềm cũ rồi mà

Mình dùng no cách đay 2 năm rồi.

Các bạn có ai có phầm thống kê dùng cho a CAD 2007-2008 ko,

Nó dùng tương tụ như như Plan 14 vậy , nhưng vẫn dùng được trong CAD 2007-2008

Ai có post lên cho AE dùng thử với . :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:cheers:

Phần thống kê của bạn hay lắm, nhưng nó là phần mềm cũ rồi mà

Mình dùng no cách đay 2 năm rồi.

Các bạn có ai có phầm thống kê dùng cho a CAD 2007-2008 ko,

Nó dùng tương tụ như như Plan 14 vậy , nhưng vẫn dùng được trong CAD 2007-2008

Ai có post lên cho AE dùng thử với . :lol:

Đồng chí nói thế nào đấy chứ, tôi mới lập nó gần tròn có 1 năm thôi <_<

Và nó không kén chọn CAD nào cả!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đồng chí nói thế nào đấy chứ, tôi mới lập nó gần tròn có 1 năm thôi <_<

Và nó không kén chọn CAD nào cả!

Thiệt mà .

Cái này gần giông như TK của CIC mà.

nó rất hay nhưng mà khi xuất ra thì chiếm hơi nhiều diện tích.

Bạn cóa phần nào chiếm ít diện tich hon ko , chang hạn như cái này nè:

http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_9.bmp

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy bác nguyenbakien đúng đấy. Hình thức bảng TK theo tôi không thuận tiện hơn hình thức bảng thường dùng. Ý kiến này đã nêu nhưng không thấy các bác phản hồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thấy bác nguyenbakien đúng đấy. Hình thức bảng TK theo tôi không thuận tiện hơn hình thức bảng thường dùng. Ý kiến này đã nêu nhưng không thấy các bác phản hồi.

Hiện có ai dùng cái Plan chua, tui thấy tui dang dùng cái này rất thuận tiện:

Bạn chỉ việc apload vào cad 2007-2008 , sau do copy các bản thống kê vào ,

dùng lệnh SD để sửa :

- số thứ tự của thép

- chiều dài thanh thép

- đường kính thép

- số lượng câu thép

là được

Nhưng tiếc là không thống kê được thép hinh.

Monh các bác góp ý kiến để hoàn thiện hơn phần thống kê thép.

http://www.cadviet.com/upfiles/thong_ke_thep_1.rar

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:bigsmile:

Thật ra mình cũng đã suy nghĩ đến chuyện này, nhưng chưa có dịp để sửa chữa, với lại đã quen theo lối mòn.

Cách đây vài hôm đã có người đề nghị chuyển code CTK và hợp tác sửa chữa, Jin tin là sẽ có kết quả sớm thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Jin ơi. Anh có thể bổ sung thêm nhiều mẫu quy cách thép trong phần quy cách thép của CTK dược không. chứ ở đấy số lượng quy cách thép it quá.Thankyou Mr Jin

Tình chỉ đẹp khi tình dang giở

Đời mất vui khi bố vợ chê ngèo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đề nghị các bạn hợp tác:

1. Cung cấp mẫu các quy cách thép mà CTK còn thiếu

2. Hợp tác viết code

3. Cung cấp ý tưởng

Mình đang có ý định thay đổi CTK một lẫn nữa để nó làm việc thuận tiện nhất

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2. Hợp tác viết code

3. Cung cấp ý tưởng

Mình dùng thấy mẫu form thống kê sau đây tiện dụng rõ ràng nhất. Bạn có thể tham khảo cả mẫu thép còn thiếu. nẾU bạn thay đổi giao diện như thế thì thật là hoàn hảo

http://www.4shared.com/dir/5679964/9b22db3/sharing.html

sửa rồi, bác thử lại nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình dùng thấy mẫu form thống kê sau đây tiện dụng rõ ràng nhất. Bạn có thể tham khảo cả mẫu thép còn thiếu. nẾU bạn thay đổi giao diện như thế thì thật là hoàn hảo

http://www.4shared.com/account/home.jsp?sId=8aAeByomjjq41JFd

Không down được bạn ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2. Hợp tác viết code

3. Cung cấp ý tưởng

E nghĩ cách làm việc của chương trình là lạ và hơi rắc rối ! Mọi người vẫn quen dùng thông kê bằng các block hơn ! Sao anh không đi theo hướng đó !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
E nghĩ cách làm việc của chương trình là lạ và hơi rắc rối ! Mọi người vẫn quen dùng thông kê bằng các block hơn ! Sao anh không đi theo hướng đó !

Có 2 điểm khiến mình không muốn dùng thống kê kiểu Blog

1. Đối với mình dùng Blog là rất bất tiện:

Bản thân mình có thể chỉ dùng phím ALT + TAB để chuyển giữa CAD sang CTK. Trong khi dùng Blog thì bạn phải Pan đi Pan lại. Điều này giúp mình giảm được rất nhiều thời gian khi dùng CTK

2. Bảng tổng hợp:

CTK có bản tổng hợp cốt thép theo từng lại Fi thép, rất thuận tiện cho công tác dự toán. Mình không làm dự toán, nhưng các đồng chí dự toán trên chỗ mình rất thích loại bảng thống kê của mình.

Dùng Blog thuộc tính nhìn có vẻ hay, cũng như nhưng thứ lung linh khác trên đời, chúng chỉ phát huy được tính ưu việt với những trường hợp phù hợp mà thôi :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank bác Jin Yong rất nhiều!Mong bác hoàn thiện hơn để anh em có thể sử dụng thuận tiện hơn nhé! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã dùng thử. Rất tuyệt, nhưng tôi thấy có một số điểm như sau :

- Khi tính chiều dài của thép đai cho trụ 200x200 ( hay kích thước bất kỳ ), bêtông bọc 2,5cm, kết quả chiều dài đai là 600 ( đối với trụ 200x200 ). Vậy là tác giả không tính chiều dài hai đoạn móc sao ?!

- Trong list mẫu cấu kiện thép tôi không thấy cấu kiện thép vai bò ( mặc dù hiện nay chỉ có ở những công trình lớn )

- Tôi không thể copy dữ liệu của cấu kiện bêtông thứ n để chỉnh sửa cho cấu kiện bêtông thứ n+1. Ví dụ tôi đã nhập cho dầm D1, tôi muốn copy để làm tiếp dầm D2 trong cùng một bảng.

- Mỗi lần gọi lệnh ctk trong cad thì phải load chương trình CTK vào cad trước . Có cách nào chỉ load một lần thôi không.

Xin cảm ơn nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 2 điểm khiến mình không muốn dùng thống kê kiểu Blog

1. Đối với mình dùng Blog là rất bất tiện:

Bản thân mình có thể chỉ dùng phím ALT + TAB để chuyển giữa CAD sang CTK. Trong khi dùng Blog thì bạn phải Pan đi Pan lại. Điều này giúp mình giảm được rất nhiều thời gian khi dùng CTK

2. Bảng tổng hợp:

CTK có bản tổng hợp cốt thép theo từng lại Fi thép, rất thuận tiện cho công tác dự toán. Mình không làm dự toán, nhưng các đồng chí dự toán trên chỗ mình rất thích loại bảng thống kê của mình.

Dùng Blog thuộc tính nhìn có vẻ hay, cũng như nhưng thứ lung linh khác trên đời, chúng chỉ phát huy được tính ưu việt với những trường hợp phù hợp mà thôi :cheers:

Mình xin dóng góp vài ý kiến :

-Số lượng quy cách thép còn thiếu

-Giao diện chương trình chưa đc nuột lắm(Cái form dài quá, nên mở ra chiều ngang)

-Không biết đã sủa lỗi layer chưa chứ mỗi lần muốn insert bảng thì phải tạo layer, e nghĩ anh nên thêm một đoạn code tạo layer sau trong lisp gọi chèn bảng CTk, để trước khi bảng đc chèn vào thì đã có sẵn layer rồi :

(Defun c:taolayerCtk (/)

(command "cmdecho" 0)

(command "units" "2" "0" "1" "0" "" "")

(Command "-linetype" "l" "center" "acad.lin" "" "")

(Command "-linetype" "l" "hidden" "acad.lin" "" "")

(Command "-layer" "n" "L-THAY" "c" "4" "L-THAY" "lw" "0.18" "L-THAY" "")

(Command "-layer" "n" "L-MANH" "c" "8" "L-MANH" "lw" "0.13" "L-MANH" "")

(Command "-layer" "n" "L-THEP" "c" "6" "L-THEP" "lw" "0.4" "L-THEP" "")

(Command "-layer" "n" "L-TEXT" "c" "60" "L-TEXT" "lw" "0.25" "L-TEXT" "")

(alert "CadViet : Da Tao Ra Cac Layer De Dung Dc Chuong Trinh Ctk")

)

-Anh đã thử viết chương trình tuong tự cho thép hình chưa? E nghĩ mọi người sẽ rất quan tâm đó !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đã dùng thử. Rất tuyệt, nhưng tôi thấy có một số điểm như sau :

1- Khi tính chiều dài của thép đai cho trụ 200x200 ( hay kích thước bất kỳ ), bêtông bọc 2,5cm, kết quả chiều dài đai là 600 ( đối với trụ 200x200 ). Vậy là tác giả không tính chiều dài hai đoạn móc sao ?!

2- Trong list mẫu cấu kiện thép tôi không thấy cấu kiện thép vai bò ( mặc dù hiện nay chỉ có ở những công trình lớn )

3- Tôi không thể copy dữ liệu của cấu kiện bêtông thứ n để chỉnh sửa cho cấu kiện bêtông thứ n+1. Ví dụ tôi đã nhập cho dầm D1, tôi muốn copy để làm tiếp dầm D2 trong cùng một bảng.

4- Mỗi lần gọi lệnh ctk trong cad thì phải load chương trình CTK vào cad trước . Có cách nào chỉ load một lần thôi không.

Xin cảm ơn nhiều !

Jin xin trả lời bạn:

- Về ý 1: Có đấy chứ bạn, có chiều dài L3 là tổng chiều dài đoạn móc mà

- Về ý 2: Cái này mình đang làm bổ sung

- Về ý 3: Bạn chỉ cần click vào thống kê có sẵn và ấn Enter, thống kê đó sẽ được sao chép vào cấu kiện mới. Trong phiên bản CTK mới, công tác Copy, Cut sẽ được làm thuận tiện hơn nhiều!

- Về ý 4: Có cách để CAD tự động load Lisp, bạn xem ở đây nhé: http://www.cadviet.com/forum/Cach-su-dung-Lisp--t32.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình xin dóng góp vài ý kiến :

1-Số lượng quy cách thép còn thiếu

2-Giao diện chương trình chưa đc nuột lắm(Cái form dài quá, nên mở ra chiều ngang)

3-Không biết đã sủa lỗi layer chưa chứ mỗi lần muốn insert bảng thì phải tạo layer, e nghĩ anh nên thêm một đoạn code tạo layer sau trong lisp gọi chèn bảng CTk, để trước khi bảng đc chèn vào thì đã có sẵn layer rồi :

(Defun c:taolayerCtk (/)

(command "cmdecho" 0)

(command "units" "2" "0" "1" "0" "" "")

(Command "-linetype" "l" "center" "acad.lin" "" "")

(Command "-linetype" "l" "hidden" "acad.lin" "" "")

(Command "-layer" "n" "L-THAY" "c" "4" "L-THAY" "lw" "0.18" "L-THAY" "")

(Command "-layer" "n" "L-MANH" "c" "8" "L-MANH" "lw" "0.13" "L-MANH" "")

(Command "-layer" "n" "L-THEP" "c" "6" "L-THEP" "lw" "0.4" "L-THEP" "")

(Command "-layer" "n" "L-TEXT" "c" "60" "L-TEXT" "lw" "0.25" "L-TEXT" "")

(alert "CadViet : Da Tao Ra Cac Layer De Dung Dc Chuong Trinh Ctk")

)

4-Anh đã thử viết chương trình tuong tự cho thép hình chưa? E nghĩ mọi người sẽ rất quan tâm đó !

1. Cái này mình đang bổ sung

2. Giao diện mình cố tình rải theo chiều dài, hẹp chiều rộng để có thể quan sát được màn hình của CAD

3. Cái này trong phiên bản cũ đã làm, rồi lại bỏ đi, có lẽ đợt tới lại đem vào :cheers:

4. Thống kê thép hình khác với cốt thép ở chỗ cần làm bộ thư viện đồ sộ. Với thép tròn thì chỉ tiêu duy nhất chỉ là đường kính, từ đó suy ra được diện tích mặt cắt và khối lượng một mét dài. Nhưng với thép hình thì khác, các thanh thép hình được đặc trưng bới nhiều con số khác nhau. Tỉ dụ như hiện nay thường dùng xà gồ bằng thép dập cường độ cao C200X50X20X1.8. Đấy, bạn thấy mỗi cái này đã phải tra bảng bự hơi tai rồi. Cho nên làm thống kê tự động cho thép hình là rất khó! Tôi thấy trong forum cũng đã có bạn làm, bạn hãy xem thử nhé:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...post&p=8106

http://www.cadviet.com/forum/THONG-KE-CAC-...HINH-t2150.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hiện có ai dùng cái Plan chua, tui thấy tui dang dùng cái này rất thuận tiện:

Bạn chỉ việc apload vào cad 2007-2008 , sau do copy các bản thống kê vào ,

dùng lệnh SD để sửa :

- số thứ tự của thép

- chiều dài thanh thép

- đường kính thép

- số lượng câu thép

là được

Nhưng tiếc là không thống kê được thép hinh.

Monh các bác góp ý kiến để hoàn thiện hơn phần thống kê thép.

http://www.cadviet.com/upfiles/thong_ke_thep_1.rar

cái thống kê này dùng hay, nó tương tự bảng thống kê có trong chương trình phụ trợ của CAD 2004 (mình đã gó giới thiệu)

có thể viết thêm lips để dùng lệnh ínsert bàng thống kê vào thay vì phải copy thì chương trình hoàn thiện hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay