Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
svt

Tìm hiểu về tỉ lệ vẽ

Các bài được khuyến nghị

Các bạn có thể tham khảo file đính kèm.

http://www.cadviet.com/upfiles/BO_TRI_TONG_THE.dwg

Xin lỗi vì em đọc hết cả 2 trang mà cũng kg hiểu các bác nói thế thì sẽ áp dụng ra sao với vấn đề của mình.

Vấn đề của em là thế này, các bvẽ của em là các bản vẽ địa hình, nhưng thường thì họ chuyển cho em các bản vẽ mà kg có ghi kích thước.... hay bất cứ cái gì có thể luận ra được kích thước bản vẽ, -------> em vẫn phải vẽ một đoạn thẳng với chiều dài sao đó, print và đo...........

Hiện tại em có 2 bvẽ A và B, kích thước cực kỳ khác nhau

Bvẽ A: Vẽ 100 trong model, in trong layout với tỷ lệ 1mm = 5unit (Plot scale), khi in ra thì bằng 4cm.

cũng là nó, vẽ 100 trong layout in với tỷ lệ như trên thì bằng 2cm.

Bvẽ B: Vẽ 10 trong model, in tỷ lệ 1mm = 0,05unit, được 0,2cm

10 trong layout, cũng tỷ lệ 1mm= 0,05unit, được 20cm.

Vậy bản chất của các bvẽ này là gì? Khi in thì thế nào là chuẩn? (ở đây em đặt tỷ lệ như vậy khi in ra đủ để đọc được), và nếu có bvẽ C thì làm sao để em có thể in mà kg cần vừa đo vừa tính?

Em kg phải dân chuyên nghiệp, nên các bác giải thích cho em kỹ một chút nhé, em cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin lỗi vì em đọc hết cả 2 trang mà cũng kg hiểu các bác nói thế thì sẽ áp dụng ra sao với vấn đề của mình.

Vấn đề của em là thế này, các bvẽ của em là các bản vẽ địa hình, nhưng thường thì họ chuyển cho em các bản vẽ mà kg có ghi kích thước.... hay bất cứ cái gì có thể luận ra được kích thước bản vẽ, -------> em vẫn phải vẽ một đoạn thẳng với chiều dài sao đó, print và đo...........

Bvẽ A: Vẽ 100 trong model, in trong layout với tỷ lệ 1mm = 5unit (Plot scale), khi in ra thì bằng 4cm.

Vậy bản chất của các bvẽ này là gì? Khi in thì thế nào là chuẩn? (ở đây em đặt tỷ lệ như vậy khi in ra đủ để đọc được), và nếu có bvẽ C thì làm sao để em có thể in mà kg cần vừa đo vừa tính?

Em kg phải dân chuyên nghiệp, nên các bác giải thích cho em kỹ một chút nhé, em cảm ơn.

Ơ thế kg ai trả lời giùm em àh?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn phải xem lại unit của bản vẽ là m, mm hay ince trước đã, chứ nói vẽ 100, vẽ 10 thì ai biết được đơn vị gì? Về nguyên tắc đoạn thẳng chiều dài 100(unit) in trong model và layout với cùng tỷ lệ thì chiều dài trên giấy phải bằng nhau, không thể như bạn nói được.

Thông thường bản vẽ địa hình được vẽ với đơn vị m, tỷ lệ 1:1 (tỷ lệ thực tế). Và khi in thì in với tỷ lệ 1:1000 (1Km thực = 1m giấy) hoặc 1:500 (1Km = 2m giấy)

Có thể xem cỡ chữ trên bản vẽ để biết tỷ lệ in (thông thường cỡ chữ nhỏ nhất in ra phải là 2mm hoặc 2.5mm).

Trường hợp đặc biệt (có lẽ là ko có trường hợp này) bản vẽ địa hình không đúng tỷ lệ 1:1 thì có thể căn cứ vào các địa vật như nhà cửa, đường sá để biết tỷ lệ chính xác. (Chắc chẳng có ông nào lại đi scale bình đồ địa hình lên cả)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn phải xem lại unit của bản vẽ là m, mm hay ince trước đã, chứ nói vẽ 100, vẽ 10 thì ai biết được đơn vị gì? Về nguyên tắc đoạn thẳng chiều dài 100(unit) in trong model và layout với cùng tỷ lệ thì chiều dài trên giấy phải bằng nhau, không thể như bạn nói được.

Thông thường bản vẽ địa hình được vẽ với đơn vị m, tỷ lệ 1:1 (tỷ lệ thực tế). Và khi in thì in với tỷ lệ 1:1000 (1Km thực = 1m giấy) hoặc 1:500 (1Km = 2m giấy)

Có thể xem cỡ chữ trên bản vẽ để biết tỷ lệ in (thông thường cỡ chữ nhỏ nhất in ra phải là 2mm hoặc 2.5mm).

Trường hợp đặc biệt (có lẽ là ko có trường hợp này) bản vẽ địa hình không đúng tỷ lệ 1:1 thì có thể căn cứ vào các địa vật như nhà cửa, đường sá để biết tỷ lệ chính xác. (Chắc chẳng có ông nào lại đi scale bình đồ địa hình lên cả)

Đơn vị là m, em dùng lệnh mv rồi scale trong layout, và thường print theo scale đó. Uh, có lẽ trong model là tỷ lệ 1:1 vì em thấy khi em pick từng đoạn thẳng với giá trị như thực tế thì ra kq đúng như vậy, nhưng khi vào trong layout, có những lúc em vẽ theo tỷ lệ 1:1 đó thì kg được, ví dụ, có loại bvẽ em có thể đặt khung 420x297, có những bản vẽ chỉ đặt được 42x29,7, nếu để 420 thì nó đi xa lắm........... Vậy là sao? Giúp em với............

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các huynh ơi đệ đang amateur về autocard lắm. đệ muốn hỏi các huynh là làm thế nào để dùng lệnh WIPEOUT hiệu quả. và dùng một block có sẵn để làm Wipeout được không (block này là một đường tròn trong đó có chứa text các huynh nhá) thank các huynh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đơn vị là m, em dùng lệnh mv rồi scale trong layout, và thường print theo scale đó. Uh, có lẽ trong model là tỷ lệ 1:1 vì em thấy khi em pick từng đoạn thẳng với giá trị như thực tế thì ra kq đúng như vậy, nhưng khi vào trong layout, có những lúc em vẽ theo tỷ lệ 1:1 đó thì kg được, ví dụ, có loại bvẽ em có thể đặt khung 420x297, có những bản vẽ chỉ đặt được 42x29,7, nếu để 420 thì nó đi xa lắm........... Vậy là sao? Giúp em với............

Nếu đơn vị là m thì khung tên bạn phải đặt là: 0.42x0.297 m, đơn vị là cm thì khung tên đặt là: 42x29.7 cm, tương tư đơn vị là mm...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu đơn vị là m thì khung tên bạn phải đặt là: 0.42x0.297 m, đơn vị là cm thì khung tên đặt là: 42x29.7 cm, tương tư đơn vị là mm...

Nếu vậy thì khi tạo layout bằng lệnh mv, rồi scale 0.05xp thì tỷ lệ là 1:500 đúng kg ạ? Nhưng bản vẽ này thì như vậy, còn bvẽ khác em lại kg thấy giống thế, mặc dù ở trong model em vẫn vẽ tỷ lệ 1:1, và xem đơn vị có phải ở phần tool ---> option kg?

Còn một điều này nữa, nếu em có 2 điểm, có tọa độ, độ cao, thì khi đo độ dài qua hai điểm đó thì cad sẽ tự tính theo độ chênh cao chứ kg phải trên mặt bằng ạ? có cách nào chỉ đo theo mặt bằng được kg ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu vậy thì khi tạo layout bằng lệnh mv, rồi scale 0.05xp thì tỷ lệ là 1:500 đúng kg ạ? Nhưng bản vẽ này thì như vậy, còn bvẽ khác em lại kg thấy giống thế, mặc dù ở trong model em vẫn vẽ tỷ lệ 1:1, và xem đơn vị có phải ở phần tool ---> option kg?

Còn một điều này nữa, nếu em có 2 điểm, có tọa độ, độ cao, thì khi đo độ dài qua hai điểm đó thì cad sẽ tự tính theo độ chênh cao chứ kg phải trên mặt bằng ạ? có cách nào chỉ đo theo mặt bằng được kg ạ?

Tỷ lệ 1:1 nghĩa là sao?

Có người quan niệm 1:1 là 1 drawing unit tương ứng với 1m, người khác lại quan niệm 1:1 là 1 drawing unit tương ứng với 1mm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào cả nhà !! Em mới vô Cadviet lần đầu. Cho Em được tham gia thảo luận về vấn đề tỷ lệ trong bản vẽ với.

Theo như Em biết thì tỷ lệ trong bản vẽ là rất quan trọng khi ta in bản vẽ. Về kích cỡ chữ, kích cỡ Dim .. trong mỗi bản vẽ đều phải theo một quy định chung, vì vậy để mà in ra bản vẽ với các tỷ lệ khác nhau mà kích cỡ của chúng vẫn không bị thay đổi thì ngoài việc định tiêu chuẩn cho mỗi bản có tỷ lệ riêng ra biết có một cách khác có vẻ như công nghiệp hơn rất nhiều. Nhưng cái này thì chỉ có trong Autocad2008 thôi, có lẽ bây giờ phần đa là dùng loại này. Autocad 2008 có một ứng dụng Annotation scale, Ta chỉ cần lập một tiêu chuẩn ( về chữ, kích thước, attribute, hach... ) Sau đó mặc định cho nó dạng annotive và đặt cho nó các tỷ lệ như mình muốn in sau đó khi in tỷ lệ nào thì kêu tỷ lệ đó ra thế là xong hee nói thì có thế thôi nhưng mà không mò thì cũng ko dễ. Hi vọng ai chưa biết món này thì tìm hiểu hay lắm đó. Chắc nhiều người biết rõ hơn Em về cái này nhưng chưa thấy ai post nên Em mạn phép.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tỷ lệ 1:1 nghĩa là sao?

Có người quan niệm 1:1 là 1 drawing unit tương ứng với 1m, người khác lại quan niệm 1:1 là 1 drawing unit tương ứng với 1mm

Em kg biết ghi đơn vị thì ở chỗ nào, nhưng thực tế khi em đi đo về, 4m thì em nhập giá trị là 4.

Còn khi làm trong layout em vẽ 0.25 khi in ra trong plot scale đặt 1mm=0,05unit, in ra đo được bằng 0,5cm. Thế thì gọi là tỷ lệ thế nào? Bác đừng mắng em, vì em kg biết thật.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đưa bản vẽ lên xem sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Quả thật mình đọc bài các bạn xong cũng đau hết cả đầu, thật ra nói vẽ tỷ lệ 1:1 cũng chẳng thống nhất giữa mọi người, có người vẽ 1m thì nhập 1, có người vẽ 1m lại nhập 1000....Túm lại là mọi người không có 1 quy chuẩn để làm việc nó mệt thế đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tỷ lệ 1:1 ở đây là tỷ lệ thực của bản vẽ nghĩa là 1đơn vị bản vẽ = 1đơn vị giấy in (tạm gọi như vậy), đối với các bản vẽ bình đồ địa hình đơn vị quy chuẩn là m do đó unit bản vẽ chuẩn phải là m. Còn các bản vẽ kỹ thuật khác thì có thể không có quy định cũ thể về đơn vị chuẩn, nhưng vẫn phải theo một quy ước chung, Tỷ lệ 1:1 nghĩa là: nếu đặt unit bằng mm thì phải vẽ đường thẳng dài 1m có chiều dài 1000, 1cm vẽ chiều dài 100, vậy thôi.

Điều cơ bản ở đây là nên vẽ theo tỷ lệ 1:1 để dễ kiểm soát bản vẽ, tránh sai sót khi thống kê khối lượng, kiểm tra các hạng mục...

Còn khi in ấn từ bản vẽ có tỷ lệ 1:1, chỉ cần thay đổi text, dim sao cho có chiều cao hợp lý (in ra nhìn được). Tôi nghĩ việc scale bản vẽ theo tỷ lệ (hay vẽ theo các tỷ lệ khác nhau) là điều tối kỵ, vừa phải tính toán lại các kích thước vừa gây khó khăn cho người đọc bản vẽ (nếu kho có ghi chú cụ thể)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/Bve_1.zip

Nó đây, bác xem giúp em đi.

Khi dùng lệnh zoom trong layout, 1xp thì tỷ lệ 1:1000, vậy khi in có cần đặt đúgn tỷ lệ như thế kg?

Àh mà ktra xem đơn vị đang dùng là đơn vị gì thì vào Tool ----> Option đúng kg ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi dùng lệnh zoom trong layout, 1xp thì tỷ lệ 1:1000, vậy khi in có cần đặt đúgn tỷ lệ như thế kg?

Àh mà ktra xem đơn vị đang dùng là đơn vị gì thì vào Tool ----> Option đúng kg ạ?

Đặt unit trong CAD bằng lệnh UNit (lệnh tắt UN). Có một vấn đề hết sức cơ bản là : unit không liên quan đến kích thước các đối tượng chúng ta vẽ trên bản vẽ

Bạn có thể vẽ 1m bằng đối tượng có chiều dài 1000, 100, 10 (hay 50, thậm chí 33.33 ..) đều được nhưng quan trọng là phải thống nhất giữa các đối tượng có cùng tỷ lệ. Trong một nhóm các chi tiết cùng tỷ lệ nếu đã vẽ 1m bằng xyz j đó thì phải thống nhất cùng tỷ lệ đó.

Cách tính tỷ lệ in: Gọi tỷ lệ bạn vẽ trên bản vẽ là XYZ (1m bằng xyz đơn vị (không cần biết đơn vị bản vẽ là gì))

-> Quy đổi bản vẽ của bạn về m bằng tỷ lệ 1/xyz

Gọi tỷ lệ phóng của khung giấy là ABC (ví dụ khung A3 vẽ tỷ lệ 1:1 kthước 0.420x0,297 - ABC = 1, tỷ lệ 1000 là 420x297 - ABC = 1000

Gọi tỷ lệ bạn cần in ra bản vẽ là MC (nghĩa là tỷ lệ phóng 1/MC)

==> Có công thức tổng quát như sau: Tỷ lệ cần zoom trong viewport = ABC/(MC*XYZ)

Ví dụ vẽ các kích thước theo đơn vị m (xyz = 1), in tỷ lệ 1:500 (mc = 500), khung 420x297 (ABC = 1000) ==> tỷ lệ zoom sẽ là 1000/500 = 2xp, tương tự tỷ lệ in 1/2000 thì zoom 0.5xp ...

Thực ra công thức thì có vẻ phức tạp và khó hiểu, nhưng nếu các bạn suy nghĩ một cách logic một chút sẽ thấy ngay vấn đề, không có gì là phức tạp cả. Chỉ cần xác định trước tỷ lệ in ra và vẽ thống nhất một đơn vị (thường là m cho dễ quản lý) thì cũng sẽ dễ dàng đặt text, dim... Cần chú ý cả kích thước khung in để đặt tỷ lệ cho đúng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đặt unit trong CAD bằng lệnh UNit (lệnh tắt UN). Có một vấn đề hết sức cơ bản là : unit không liên quan đến kích thước các đối tượng chúng ta vẽ trên bản vẽ

Bạn có thể vẽ 1m bằng đối tượng có chiều dài 1000, 100, 10 (hay 50, thậm chí 33.33 ..) đều được nhưng quan trọng là phải thống nhất giữa các đối tượng có cùng tỷ lệ. Trong một nhóm các chi tiết cùng tỷ lệ nếu đã vẽ 1m bằng xyz j đó thì phải thống nhất cùng tỷ lệ đó.

Cách tính tỷ lệ in: Gọi tỷ lệ bạn vẽ trên bản vẽ là XYZ (1m bằng xyz đơn vị (không cần biết đơn vị bản vẽ là gì))

-> Quy đổi bản vẽ của bạn về m bằng tỷ lệ 1/xyz

Gọi tỷ lệ phóng của khung giấy là ABC (ví dụ khung A3 vẽ tỷ lệ 1:1 kthước 0.420x0,297 - ABC = 1, tỷ lệ 1000 là 420x297 - ABC = 1000

Gọi tỷ lệ bạn cần in ra bản vẽ là MC (nghĩa là tỷ lệ phóng 1/MC)

==> Có công thức tổng quát như sau: Tỷ lệ cần zoom trong viewport = ABC/(MC*XYZ)

Ví dụ vẽ các kích thước theo đơn vị m (xyz = 1), in tỷ lệ 1:500 (mc = 500), khung 420x297 (ABC = 1000) ==> tỷ lệ zoom sẽ là 1000/500 = 2xp, tương tự tỷ lệ in 1/2000 thì zoom 0.5xp ...

Thực ra công thức thì có vẻ phức tạp và khó hiểu, nhưng nếu các bạn suy nghĩ một cách logic một chút sẽ thấy ngay vấn đề, không có gì là phức tạp cả. Chỉ cần xác định trước tỷ lệ in ra và vẽ thống nhất một đơn vị (thường là m cho dễ quản lý) thì cũng sẽ dễ dàng đặt text, dim... Cần chú ý cả kích thước khung in để đặt tỷ lệ cho đúng.

Xin lỗi anh, em chẳng hiểu gì cả. Anh có thể đặt lệnh in tỷ lệ 1:2000 cho bvẽ mà em đã post lên được kg ạ? Thật sự là em kg hiểu, chắc tại em kg thông minh, bác đừng mắng em tội nghiệp.

Bthường chưa bao giờ em nhận được bvẽ mà tỷ lệ lại như vậy, thường thường em cứ đặt lệnh zoom bao nhiêu xp thì khi in cũng in ngần đó, ví dụ, em định in tỷ lệ 1:2000 (1cm=20m ngoài thực tế), em cứ tính khung theo tỷ lệ đó, tức là 84.1x1200 x tỷ lệ in (84x20 và 1200x20) thì đó sẽ ra khung bvẽ, và rồi em zoom theo tỷ lệ đó, nhưng lần này, khi vẽ khung nó kg được như vậy, nó quá to, vậy giới hạn của nó thế nào? và làm sao em biết được trong model họ đã vẽ theo tỷ lệ bao nhiêu (chẳng hạn 1đvị bằng 1000) vì em thấy khi em vẽ 1 thì in ra tỷ lệ nó cũng là 1. Vậy là sao?

Xin lỗi vì hơi dài dòng, nhưng thật tình em thấy khó quá.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trùi ạ! Mình đã thử các kiểu pass mà vẫn ko mở được. Bạn đặt pass khác với pass của diễn đàn ah???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trùi ạ! Mình đã thử các kiểu pass mà vẫn ko mở được. Bạn đặt pass khác với pass của diễn đàn ah???

Kg mà, thôi em gửi lại bác cái khác.

Em hỏi chút, em đặt zoom là 0.02xp, và khi in plot scale 1mm=0.05unit, thế có nghĩa tỷ lệ in ra là gì? Bác giải thích giùm em cái, em hơi kg thông minh, bác đừng cười nhé. Thanks bác.

http://www.cadviet.com/upfiles/Bve_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em hỏi chút, em đặt zoom là 0.02xp, và khi in plot scale 1mm=0.05unit, thế có nghĩa tỷ lệ in ra là gì? Bác giải thích giùm em cái, em hơi kg thông minh, bác đừng cười nhé. Thanks bác.

In bản vẽ bên layout thì tỉ lệ in luôn phải là 1:1 ở bản vẽ này tôi thấy hình như khung tên bạn làm không chuẩn theo tỷ lệ 1:1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
In bản vẽ bên layout thì tỉ lệ in luôn phải là 1:1 ở bản vẽ này tôi thấy hình như khung tên bạn làm không chuẩn theo tỷ lệ 1:1

Đúng rồi, thường thì em định đặt plot scale là 1mm=0.05unit thì em sẽ nhân khổ giấy với 29.7x0.5. Trong bve này nếu vẽ 297 nó sẽ đi đâu mất, vì vậy em phải thu nó lại còn 14.85 thôi. Em chỉ làm theo cảm tính mà kg hiểu bản chất, nếu có gì thì bác giải thích cho em luôn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin lỗi anh, em chẳng hiểu gì cả. Anh có thể đặt lệnh in tỷ lệ 1:2000 cho bvẽ mà em đã post lên được kg ạ? Thật sự là em kg hiểu, chắc tại em kg thông minh, bác đừng mắng em tội nghiệp.

Bthường chưa bao giờ em nhận được bvẽ mà tỷ lệ lại như vậy, thường thường em cứ đặt lệnh zoom bao nhiêu xp thì khi in cũng in ngần đó, ví dụ, em định in tỷ lệ 1:2000 (1cm=20m ngoài thực tế), em cứ tính khung theo tỷ lệ đó, tức là 84.1x1200 x tỷ lệ in (84x20 và 1200x20) thì đó sẽ ra khung bvẽ, và rồi em zoom theo tỷ lệ đó, nhưng lần này, khi vẽ khung nó kg được như vậy, nó quá to, vậy giới hạn của nó thế nào? và làm sao em biết được trong model họ đã vẽ theo tỷ lệ bao nhiêu (chẳng hạn 1đvị bằng 1000) vì em thấy khi em vẽ 1 thì in ra tỷ lệ nó cũng là 1. Vậy là sao?

Xin lỗi vì hơi dài dòng, nhưng thật tình em thấy khó quá.

Tôi xin giải thích ngắn gọn hơn.

- Giá trị zoom XP chính là giá trị của tỷ lệ VDví dụ tỷ lệ 1/100 thì sẽ là 1/100=0.01XP.

- Bản vẽ bản vẽ công trình quy định 1unit=1mm còn quy hoạch thường quy định 1unit=1m

Vậy: + Trong bản vẽ công trình, muốn in tỷ lệ bao nhiêu cần đặt bấy nhiêu XP. VD:1/100=0.01XP

+ Trong bản vẽ Quy hoạch thì giá trị Xp đó phải nhân thêm 1000. Do khung tên trong Paper ta thường đặt theo mm. VD 1*1000/2000=0.5

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đặt zoom 0.02xp nghĩa là tỷ lệ phóng 1/50, plot scale 0.05 nghĩa là tỷ lệ phóng của khung giấy vẽ (có thể gọi như vậy) là 1/20 => Tỷ lệ chung là 1/50*1/20 = 1/1000

Điều này đồng nghĩa với cách zoom 0.001xp và đặt plot scale = 1 : 1

Ở đây bạn nên đặt khung bản vẽ về đúng tỷ lệ (vẽ hình chữ nhật với kích thước A3 dài - 1 chiều 297mm) Khi đó tỷ lệ zoom trong viewport là 1 (với tỷ lệ 1:1000) hoặc 0.5 (với tỷ lệ 1:2000) ... Và chỉ cần đặt plot scale 1:1 (hoặc fit)

Đây là bản vẽ tôi đã làm ví dụ 1 khung. Hy vọng là bạn sẽ hiểu (Nếu ko hiểu thì mọi ng trên diễn đàn đến ...bótay.com :rolleyes:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đặt zoom 0.02xp nghĩa là tỷ lệ phóng 1/50, plot scale 0.05 nghĩa là tỷ lệ phóng của khung giấy vẽ (có thể gọi như vậy) là 1/20 => Tỷ lệ chung là 1/50*1/20 = 1/1000

Điều này đồng nghĩa với cách zoom 0.001xp và đặt plot scale = 1 : 1

Ở đây bạn nên đặt khung bản vẽ về đúng tỷ lệ (vẽ hình chữ nhật với kích thước A3 dài - 1 chiều 297mm) Khi đó tỷ lệ zoom trong viewport là 1 (với tỷ lệ 1:1000) hoặc 0.5 (với tỷ lệ 1:2000) ... Và chỉ cần đặt plot scale 1:1 (hoặc fit)

Đây là bản vẽ tôi đã làm ví dụ 1 khung. Hy vọng là bạn sẽ hiểu (Nếu ko hiểu thì mọi ng trên diễn đàn đến ...bótay.com :rolleyes:

http://www.cadviet.com/upfiles/Bve_1_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc qua 3 trang mỏi hết cả mắt,

chỉ đọng lại mỗi câu này

"cái tỷ lệ bản vẽ chẳng qua là quy ước khi con người có nhu cầu in ra giấy" của bác ssg

Nên tôi đồng ý 2 tay 2 chân tăng 2 à quên PA2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay