Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
svt

Tìm hiểu về tỉ lệ vẽ

Các bài được khuyến nghị

Bạn đặt zoom 0.02xp nghĩa là tỷ lệ phóng 1/50, plot scale 0.05 nghĩa là tỷ lệ phóng của khung giấy vẽ (có thể gọi như vậy) là 1/20 => Tỷ lệ chung là 1/50*1/20 = 1/1000

Điều này đồng nghĩa với cách zoom 0.001xp và đặt plot scale = 1 : 1

Ở đây bạn nên đặt khung bản vẽ về đúng tỷ lệ (vẽ hình chữ nhật với kích thước A3 dài - 1 chiều 297mm) Khi đó tỷ lệ zoom trong viewport là 1 (với tỷ lệ 1:1000) hoặc 0.5 (với tỷ lệ 1:2000) ... Và chỉ cần đặt plot scale 1:1 (hoặc fit)

Đây là bản vẽ tôi đã làm ví dụ 1 khung. Hy vọng là bạn sẽ hiểu (Nếu ko hiểu thì mọi ng trên diễn đàn đến ...bótay.com :s_big:

bi giờ thì em hiểu rồi, tại vì có những bvẽ em vẽ 841 nó chạy đi đâu mất, em sợ sai nên đành phải cho tỷ lệ nhỏ hơn, nhưng thôi từ giờ nó chạy đi đâu thì cứ zoom all nó lại chắc là ổn. Cám ơn bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
nhưng thôi từ giờ nó chạy đi đâu thì cứ zoom all nó lại chắc là ổn.

Trời!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em là thành viên mới, đang băn khoăn về mấy cái tỉ lệ trong bản vẽ xây dựng mà đọc hết mấy trang cũng chưa rõ lắm. Em muốn hỏi là khi vẽ nhiều tỉ lệ trên một bản vẽ thì khi ghi kích thước thì làm thế nào? (Bởi mình ko thể dùng một Dim Style cho tất cả các hình mà tỉ lệ khác nhau đuợc).Em thuờng dùng cách 2 là vẽ theo đúng tỉ lệ 1:1 rồi scan. Em cám ơn các bác truớc! :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác !

CADviet hay quá , vậy mà lâu nay em ko biết forum này , thật là uổng nửa cái xuân xanh .

Theo em , ta làm theo cách của bác ssg là đúng nhất ,vẽ theo tỷ lệ 1:1 rồi in trong layout . Còn về Dim và Text , em có file này các bác tham khảo . Thường thì 1 bản vẽ của em có từ mười mấy đến hai mấy cái layout và khá nhiều tỷ lệ khác nhau , nhưng em chỉ dùng 1 file này là xong hết . Nếu có tỷ lệ khác thì tạo thêm Dimstyle mới , chỉ cần thay chỉ số "Use overal scale of" là xong .

Em mới xài Cad , chưa biết lisp là thế nào , có khó lắm không các bác ???

http://www.cadviet.com/upfiles/TPCAD_TEXT.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bác !

CADviet hay quá , vậy mà lâu nay em ko biết forum này , thật là uổng nửa cái xuân xanh .

Theo em , ta làm theo cách của bác ssg là đúng nhất ,vẽ theo tỷ lệ 1:1 rồi in trong layout . Còn về Dim và Text , em có file này các bác tham khảo . Thường thì 1 bản vẽ của em có từ mười mấy đến hai mấy cái layout và khá nhiều tỷ lệ khác nhau , nhưng em chỉ dùng 1 file này là xong hết . Nếu có tỷ lệ khác thì tạo thêm Dimstyle mới , chỉ cần thay chỉ số "Use overal scale of" là xong .

Em mới xài Cad , chưa biết lisp là thế nào , có khó lắm không các bác ???

http://www.cadviet.com/upfiles/TPCAD_TEXT.dwg

Nghe Bác nói chứng tỏ cũng dùng CAD lâu mà chưa biết list thật sao.

List là một ngôn ngữ lập trình giúp chúng ta làm nhanh nhiều thao tác nào đó, mà command CAD chưa có

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hầu hết các bác đều bảo là vẽ tỉ lệ 1:1,nhưng em vẽ các trục mặt bằng 1 ngôi nhà mà cách nhau tận 6000mm(nhập khoảng cách là 6000) thì khi đấy các trục cách nhau quá trời luôn,chẳng nhìn thấy j hết(Zoom rồi vẫn vậy).Như vậy e phải khắc phục kiểu j?Các bác đừng chửi em, em mới học cad nên mong các bác nhiệt tình giải đáp hộ cho !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quả thật mình đọc bài các bạn xong cũng đau hết cả đầu, thật ra nói vẽ tỷ lệ 1:1 cũng chẳng thống nhất giữa mọi người, có người vẽ 1m thì nhập 1, có người vẽ 1m lại nhập 1000....Túm lại là mọi người không có 1 quy chuẩn để làm việc nó mệt thế đấy.

Mình cũng lùng bùng luôn, chóng mặt và hoa cả mắt! các Pác tóm lại 1 vài ý cho anh em đi nà!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mỗi người có 1 cách làm. Nhưng theo cách tô màu đỏ trên là kiểu vẽ bằng... bút chì và thước kẻ, cực kỳ phi lý và "phản AutoCAD"! Bạn tichuot nói chính xác, muốn vẽ 60 thì cứ 60 mà "tương", không phải "lăn tăn" nhân chia tỷ lệ gì cả!

Để có dim phù hợp thì dùng lệnh dimstyle. Để có bản in đúng tỷ lệ thì dùng lệnh Pagesetup, thiết lập Plot Scale phù hợp (không Pagesetup cũng được, chỉ cần Plot Scale trước khi in). Để có bản vẽ với nhiều tỷ lệ khác nhau thì dùng Layout để trình bày, và vẫn tuân thủ nguyên tắc: muốn vẽ 60 thì cứ 60 mà "tương"!

Chuẩn không phải chinh, đã dùng cad mà lại phải kèm theo máy tính để tính tỷ lệ trước khi vẽ thì vẽ luôn bằng tay đi cho xong. Cứ kich thước bao nhiêu tương bấy nhiêu, có thiếu gì cách để cho ra đời bản vẽ đúng tỷ lệ mà, cứ search trên diễn đàn cũng hàng đống.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc bài mấy bác xong em toát cả mồ hôi....mặc dù đang ở trong phòng đièu hòa! Đau hết cả đầu...

Em làm bên Thủy lợi, chuyển vẽ đập, tràn, cống, kênh...nên tỷ lệ thường là 1/500, 1/1000, 1/2000...trong bản vẽ lớn này thường có các chi tiết tỷ lệ 1/20, 1/50.

Theo các bác em nên vẽ theo cách nào ạ? :s_dead:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đọc bài mấy bác xong em toát cả mồ hôi....mặc dù đang ở trong phòng đièu hòa! Đau hết cả đầu...

Em làm bên Thủy lợi, chuyển vẽ đập, tràn, cống, kênh...nên tỷ lệ thường là 1/500, 1/1000, 1/2000...trong bản vẽ lớn này thường có các chi tiết tỷ lệ 1/20, 1/50.

Theo các bác em nên vẽ theo cách nào ạ? :s_dead:

Cứ tỉ lệ 1:1 mà phang bạn à. sau đó thích in tỉ lệ bao nhiêu thì qua layout mà in. VD 1m bạn vẽ là 1. dân thuỷ lợi HN hay BKDN vậy bạn. hehe đồng nghiệp đây. :s_dead:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cứ tỉ lệ 1:1 mà phang bạn à. sau đó thích in tỉ lệ bao nhiêu thì qua layout mà in. VD 1m bạn vẽ là 1. dân thuỷ lợi HN hay BKDN vậy bạn. hehe đồng nghiệp đây. :s_dead:

Dân Thuỷ Lợi HN bạn ạ... :s_dead: Thanks kiu bạn. Tại hồi trước lười học...đồ án toàn ddedit cả nên giờ mới mệt vậy. :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ah quên, cho mình hỏi trong phần tạo dim ( sau khi đã vẽ và sc xong). Trong phần Primaty Unít --> Scale factor Mình đặt bao nhiêu? ( vd: TL 10, TL 20, TL 100)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ah quên, cho mình hỏi trong phần tạo dim ( sau khi đã vẽ và sc xong). Trong phần Primaty Unít --> Scale factor Mình đặt bao nhiêu? ( vd: TL 10, TL 20, TL 100)

Em thường vẽ tỉ lệ 1:1 . Cần vẽ cắt trích phóng to hình một hình lên gấp 4 lần chẳng hạn.

Em sẽ đặt một kiểu Dim khác > chọn thẻ Primary Units Tại dòng Scale factor thay trị số 1 = 0,25 dùng kiểu Dim này để ghi kích thước cho hình đã phóng lên kích thước nó vẫn như chưa phóng.

Ngoài ra anh có thể tham khảo thêm:

Vẽ nhiều tỷ lệ trong cùng 1 bản vẽ AutoCAD

http://www.cadviet.com/cadnews/content/view/25/34/

In bản vẽ tỉ lệ 1:1 mà text cao như ý, làm thế nào?

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=49

Ứng dụng LISP để vẽ bản vẽ kiến trúc (phần cơ bản), Lisp 4 newbie :s_dead:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=143

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy tình hình là do các bác làm các ngành khác nhau nên có tiêu chí khác nhau .

-Các bác cơ khí chế tạo luôn vẽ những chi tiết hay máy móc không quá to lớn (thường cỡ 5x5x5 m trở xuống đúng không nhỉ) nên thường dùng tỉ lệ 1:1

-Ngành kiến trúc,xây dựng thì chủ yếu vẽ công trình với các chi tiết cấu tạo thì lấy tỉ lệ 1:100 làm chuẩn.

-Các bác cầu đường,qui hoạch hay phải vẽ những đồ án rộng lớn tính hàng chục,hàng trăm km thì tỉ lệ lại khác.

Nhưng có điểm chung là dân các ngành thường đặt những tỉ lệ theo bội của 10 : 1/1,1/10,1/100 để vẽ cho tiện,nhẩm miệng cũng nhanh,khi vẽ xong dùng mvsetup lại tỉ lệ để trình bày bản vẽ cũng dễ.

Nôm na cho dễ nhớ thì như các bác ở trên :-"vẽ 60 cứ 60 mà tương".(ví dự với dân cơ khí,đơn vị đặt là mm)

- Cửa đi 2,2m cứ 2200 mà tương (với dân xây dựng,kiến trúc,đv đặt là mm)

- Đường Láng Hạ 3km (giả dụ ) cứ 3000 mà tương (với dân qui họach ,đv đặt là m)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thấy tình hình là do các bác làm các ngành khác nhau nên có tiêu chí khác nhau .

-Các bác cơ khí chế tạo luôn vẽ những chi tiết hay máy móc không quá to lớn (thường cỡ 5x5x5 m trở xuống đúng không nhỉ) nên thường dùng tỉ lệ 1:1

-Ngành kiến trúc,xây dựng thì chủ yếu vẽ công trình với các chi tiết cấu tạo thì lấy tỉ lệ 1:100 làm chuẩn.

-Các bác cầu đường,qui hoạch hay phải vẽ những đồ án rộng lớn tính hàng chục,hàng trăm km thì tỉ lệ lại khác.

Nhưng có điểm chung là dân các ngành thường đặt những tỉ lệ theo bội của 10 : 1/1,1/10,1/100 để vẽ cho tiện,nhẩm miệng cũng nhanh,khi vẽ xong dùng mvsetup lại tỉ lệ để trình bày bản vẽ cũng dễ.

Nôm na cho dễ nhớ thì như các bác ở trên :-"vẽ 60 cứ 60 mà tương".(ví dự với dân cơ khí,đơn vị đặt là mm)

- Cửa đi 2,2m cứ 2200 mà tương (với dân xây dựng,kiến trúc,đv đặt là mm)

- Đường Láng Hạ 3km (giả dụ ) cứ 3000 mà tương (với dân qui họach ,đv đặt là m)

Em chuyển từ lĩnh vực buôn gà sang lĩnh vực buôn bán bất động sản… Đất trên trái đất người ta mua gom hết rồi! Giờ em đang tính buôn đất trên vũ trụ anh ạ! Em muốn vẽ sơ đồ kinh doanh buôn bán bất động sản trong vũ trụ thì phải dùng đơn vị gì??? Chắc không thể dùng Km (ki lô mét) phải không anh???

Mong anh trợ giúp em phải dùng đơn vị gì???

Theo một số nhà thiên văn học, vũ trụ có đường kính trên 156 tỉ năm ánh sáng. Đó là kết quả từ những nghiên cứu mới nhất về "Bức xạ nền của vũ trụ" (thường được gọi là "Âm vang của Big Bang" )

Theo nguyên lí cơ bản, ta có thể xác định đường kính của vũ trụ bằng cách tính đường đi của 1 lượng tử ánh sáng (photon) từ đầu này đến đầu kia của vũ trụ.Nhưng vì vũ trụ luôn giản nỡ nên các phép tính sẽ phức tạp hơn nhiều.Dựa vào tuổi của sao và sự giãn nở của vũ trụ, các nhà khoa học xác định được tuổi của vũ trụ là 13,7 tỉ năm (các lý thuyết mới nhất nói rằng vũ trụ đã 14,7 tỉ tuổi).

Điều đó nghĩa là một bức xạ phát ra từ "vũ trụ sơ khai" (lúc mới hình thành) đã đi được 13,7 tỉ năm.Theo tính toán, với tốc độ giãn nỡ của vũ trụ, 1 photon di chuyển 13,7 tỉ năm đang cách vị trí xuất phát của nó 78 tỉ năm ánh sáng. (1/2 đường kính của vũ trụ).

ANH QUÝ (Theo BBCNews)

Chính xác vận tốc ánh sáng là c=299.792.458 m/s

thường làm tròn để tính là 300000000m/s hay 300000km/s để tính toán khi học trong trường.

Nhìn vào biểu thức c=299.792.458 m/s có thể thấy là 1s thì ánh sáng truyền được quãng đường 299.792.458 m

299.792.458 m là độ dài quãng đường

1s là thời gian

Trong các khoảng cách bên ngoài vũ trụ,thường dùng đơn vị năm ánh sáng ,có nghĩa là quãng đường ánh sáng truyền được trong 1 năm.

Như vậy : năm ánh sáng là một đơn vị để đo khoảng cách,chứ không phải là đơn vị đo thời gian,bằng khoảng 9.460.730.472.580,8 km

Ngoài đơn vị năm ánh sáng,còn có các ước của năm ánh sáng như: giây ánh sáng,phút ánh sáng, giờ ánh sáng,ngày ánh sáng,...nhưng vẫn thường dùng đơn vị năm ánh sáng.

Ví dụ: ngôi sao gần Trái Đất nhất là Proxima : cách Trái Đất 4,22 năm ánh sáng.Nếu đổi ra khoảng cách km thì bằng 39924282594290.976 (km)

Còn về sự liên quan giữa năm ánh sáng và tốc độ ánh sáng thì : do vận tốc ánh sáng trong chân không có giá trị khoảng c=299.792.458 m/s có thể hiểu là 1 giây ánh sáng đi được 299.792.458 m nên một năm ánh sáng ứng với khoảng 9.460.730.472.580,8 km.(giây là một ước của năm)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hic,bác bảo vẽ bản vẽ cỡ hệ hành tinh với thiên hà thì ...+ +

Nhưng theo tìm hiểu lúc đấy ta phải nạp cho cad thêm đơn vị năm ánh sáng hoặc Au -đơn vị thiên văn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc đc hết cái topic này quả là nhọc sức. Em đồng ý với ý kiến của bác ssg bởi đây là ý kiến rất đúng chuyên môn, hiển nhiên bác là người hiểu rất rõ CAD. Quả là mục đích của autodesk tạo ra mode và layout là để phục vụ 2 bước là vẽ và điền viết kích thước ... sao cho chính xác vừa rõ tỉ lệ vừa có tính đồng nhất. Em đã từng làm việc với những bản vẽ bới các tay vẽ cả tây cả tàu trong các dự án quốc tế thì thấy là việc có tận dụng layout hay ko lại cũng tuỳ từng nơi. Cá nhân em luôn tuân theo quy tắc chung. Vẽ đúng tỉ lệ thực, điền kích thước chú thích, v.v... trên layout. Đây là 1 phương pháp khoa học.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Từ trước đến nay, em được biết rằng:

- Khi vẽ theo tỉ lệ, giả sử đọan thẳng đó 60mm, nhưng vẽ tỉ lệ 1:2 thì vẽ 30mm, và ghi kích thước thì lại ghi đúng 60, trong khung tên thì ghi tỉ lệ vẽ là 1:2

Nhưng bây giờ thì em gặp phải 1 vấn đề như sau:

Em thấy 1 bản vẽ xây dựng, vẽ 1 đọan thẳng là 60 và cuối bản vẽ ghi là tỉ lệ 1/100. Nhưng khi đo đọan thẳng đó vẫn là 60. Em không hiểu. Vì khi vẽ tỉ lệ xong, phải dùng lệnh ddedit để chỉnh con số kích thước thì mới đúng được.

Nhờ các anh giải thích giúp em

em trả lời vậy ko bít có đúng ko ,các bác cho ý kiến nha.

vd vẽ tỉ lệ 1:10 trên khổ giấy A4(297,210)

format/drawing limits/nhập 0,0(tọa độ góc dưới)/nhập 2970,2100(tọa độ góc trên).

sau đo dùng rectang để vẽ khung bản vẽ với kích thước 2 cạnh là 2970,2100.

và giờ thì vẽ vào trong khung nhập kích thước thật cho bản vẽ. như vậy khi dim thì đúng kích thước thật mà vẫn đảm bảo tỷ lệ 1:10

Chú ý: dùng lênh zoom/all để dưa toàn bộ bản vẽ về giữa màn hình.

các pro cho ý kiến để em kòn pít đường sửa chữa :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể dùng thêm MVSETUP -> N -> Nhập tỷ lệ bản vẽ ->Nhập giá trị Khung bản vẽ (VD A4: 297,210). Cứ vẽ trong môi trường này cũng sẽ bảo đảm những lời bạn hỏi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc một hồi loạn hết cả lên, mình vẽ cad được hơn bốn năm rồi mà đọc song bài của các bạn thấy nhức hết cả đầu. Tại cái ông Autocad không đưa ra cái tỷ lệ?????? quy định ngay từ đầu nên có nhiều cách thể hiện tỷ lệ????? đến như vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đọc một hồi loạn hết cả lên, mình vẽ cad được hơn bốn năm rồi mà đọc song bài của các bạn thấy nhức hết cả đầu. Tại cái ông Autocad không đưa ra cái tỷ lệ?????? quy định ngay từ đầu nên có nhiều cách thể hiện tỷ lệ????? đến như vậy.

Bạn vẽ hơn 4 năm mà không hiểu nhưng vấn đề trên?? Chứng tỏ bạn edit bản vẽ cũng khá giỏi đấy :cheers: Bạn cần tìm hiểu thêm các vấn đề về Cad đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em trả lời vậy ko bít có đúng ko ,các bác cho ý kiến nha.

vd vẽ tỉ lệ 1:10 trên khổ giấy A4(297,210)

format/drawing limits/nhập 0,0(tọa độ góc dưới)/nhập 2970,2100(tọa độ góc trên).

sau đo dùng rectang để vẽ khung bản vẽ với kích thước 2 cạnh là 2970,2100.

và giờ thì vẽ vào trong khung nhập kích thước thật cho bản vẽ. như vậy khi dim thì đúng kích thước thật mà vẫn đảm bảo tỷ lệ 1:10

Chú ý: dùng lênh zoom/all để dưa toàn bộ bản vẽ về giữa màn hình.

các pro cho ý kiến để em kòn pít đường sửa chữa :cheers:

Bạn làm vậy là đúng rồi, hầu hết các bản vẽ mà tôi gặp đều làm theo cách này. trong này tôi thấy có nhiều bạn hiểu sai về quan niệm giữa vẽ giấy và vẽ trên máy. khi vẽ lên giấy bằng phương pháp thủ công thì điều trước tiên ta phải định tỷ lệ của vật mà ta muốn vẽ sao cho vừa khổ giấy. còn vẽ trong máy thì ngược lại, vật mà ta muốn vẽ ta thể hiện bằng kích thước thật của nó cho dù đó là con ốc hay cả một tòa nhà. sau đó ta chỉ việc nhân khổ giấy lên n lần sao cho vừa vật mà ta muốn vẽ (khổ giấy ở đây chỉ là cái khung hình chữ nhật ta vẽ trong máy thôi). xong rồi cứ việc in ra thôi, còn tỷ lệ thì xét trên máy in thế là xong. Nếu khung chữ nhật bàng khổ giấy A4(297,210) nếu ta để vậy mà in ra thì tỷ lệ la 1:1 nếu nhân lên 100 lần thì tỷ lệ 1:100...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay