Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
KE AN MAY DI VANG

Những câu hỏi về vẽ 3D trên AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Mặt phẳng nghiêng đó bạn , có dạng hình thang

Nếu thế thì hình vẽ trên cho là ko đúng (2 cạnh đáy của hình thang sao ko // nhau??????)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bác em canhvn88 vẽ hình chiếu trục đo sai! Cạnh vát bên phải // đường tâm nó sẽ ra hình 3D mầu tím, cạnh vát bên phải không // với đường tâm nó sẽ ra hình mầu xanh!

Không thể slice ra cái mầu tím được! Bác em có hiểu vì sao không???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

- Vấn đề hình ảnh thôi bác ơi. E đưa hình lên thì ai cũng thấy, bác đưa cái file nên e ko thấy thì tưởng chưa ai vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các pác cứ "hình tôi thế này hình tôi thế khác". trong khi người đặt ra câu hỏi chẳng biết vẽ thế nào. sao các pác ko hướng dẫn người ta một tý để lần sau khỏi phải đăng đàn nhờ các pác vẽ giúp nhỉ ^_^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- 2 lúa không có tham vọng làm giảng viên, vì không ai gọi giảng viên là "lúa" cả.

- Bác nào muốn tham khảo về lúa mà không cần qua giảng đường, vui lòng nhảy xuống ruộng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác em canhvn88 vẽ hình chiếu trục đo sai! Cạnh vát bên phải // đường tâm nó sẽ ra hình 3D mầu tím, cạnh vát bên phải không // với đường tâm nó sẽ ra hình mầu xanh!

Không thể slice ra cái mầu tím được! Bác em có hiểu vì sao không???

canhvn88: "bác nào hướng dẫn em vẻ cái mặt xiên kia cái."

Vẽ hình mầu tím:

1- Sử dụng lệnh loft như anh Hai Lúa đã làm.....nên làm theo cách này

2- Cách làm thủ công :

A)- Vẽ cục đáy 168x72x18 - Vẽ cục thang đáy trên 120 đáy dưới - Vẽ trụ tròn >>>Subtract >>> chọn hai cục >>>Chọn cục >>> ra hình ảnh mầu tím

- Vẽ hai đường thẳng mầu trắng thuộc mặt phẳng chéo định vẽ >>> gắn hệ trục tọa độ, bắt 2 điểm trên cạnh // trục tâm lỗ , bắt 1 điểm trên đường thẳng chéo còn lại >>> dùng lệnh box để vẽ mặt phẳng chéo có độ rộng và cao đủ để cắt>>> mi ra mặt cắt >>> Subtract để cắt>>>Xong!39678_d273222.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác nào hướng dẫn em vẻ cái mặt xiên kia cái.

sao file của sgcq mở bằng cad 2010 thì mình ko thể xoay 3d đc???

- Mở file của e thì bác mở ở chế độ mô đen thì mới xoay được. :D

- Bác nào thích SLICE thì làm bài tập dưới đây sẽ rất mau nhuần nhuyễn. :D

http://www.cadviet.c...02_trucpe_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Từ CAD2007 đã không còn phải mất công chuyển hệ trục tọa độ rồi! Nếu hình vẽ phức tạp, di chuột đến vị trí mặt phẳng cần vẽ nó sẽ không tự động gắn hệ trục tọa độ lên mặt phẳng được. CAD2013 cũng bó tay...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

để chuyển các đối tượng 3d về 1 mặt phẳng thì làm cách nào???

em cũng seach và thử propetier nhưng ko thấy để đưa z=0 đc.và dùng flatten là chuyển các khối 3d thành các đối tượng 2d riêng lẻ thôi chứ cũng ko chuyển về 1 mặt phảng đc.dùng lip ve0 của bác be_chanh cũng ko đc.thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng seach và thử propetier nhưng ko thấy để đưa z=0 đc.và dùng flatten là chuyển các khối 3d thành các đối tượng 2d riêng lẻ thôi chứ cũng ko chuyển về 1 mặt phảng đc.dùng lip ve0 của bác be_chanh cũng ko đc.thank

Cái bác em hỏi đã có từ lâu lắm rồi cách nay 4 năm, bác em xem thử xem sao???

Mô hình 3D tạo ra 3 hình chiếu : http://www.cadviet.c...?showtopic=8145

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn cách này :

Xuất file DXB

Flatshot ....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách của bác hantinhsaycad thì em chịu ko biết còn link chị hoàn đưa thì ko đúng với câu hỏi của em đưa ra.

ý của em là mình có 1 bản vẻ gồm 1 số các vật thể 3d nhưng vẻ ở các cao đọ khác nhau.bây giờ muốn đưa các vật thể 3d đó về 1 cao độ 1 cách đơn giản nhát (chứ ko phải chọn view dạng nhìn từ trái hay phải rồi kéo về 1 đường thẳng đâu.)thank.

bản vẻ của em đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách của bác hantinhsaycad thì em chịu ko biết còn link chị hoàn đưa thì ko đúng với câu hỏi của em đưa ra.

ý của em là mình có 1 bản vẻ gồm 1 số các vật thể 3d nhưng vẻ ở các cao đọ khác nhau.bây giờ muốn đưa các vật thể 3d đó về 1 cao độ 1 cách đơn giản nhát (chứ ko phải chọn view dạng nhìn từ trái hay phải rồi kéo về 1 đường thẳng đâu.)thank.

bản vẻ của em đó.

Các cụ bảo riệu say vay không trả, bác em tin anh Hantinhsaycad thì không có thóc để giống để ăn đâu nhé!

"Đổ thóc giống ra mà ăn" là câu thành ngữ: Tin , nghe theo thì hỏng việc, nguy hiểm (đối với lời nói không đúng đắn. "Phải", cứ nghe cậu thì rồi đổ thóc giống ra mà ăn" (Trần Tiêu, "Con trâu").

Cơ mà bác em cứ yên tâm nhé, anh Hantinhsaycad không biết uống riệu đâu nhé, chỉ cần nửa cốc trà đá là anh ấy đã bung biêng rồi, anh ứ chỉ vào đây spam tí cho vui...là em đoán thế , hẻm bít có... phải hôn?

Nếu bác em :"có 1 bản vẻ gồm 1 số các vật thể 3d nhưng vẻ ở các cao đọ khác nhau.bây giờ muốn đưa các vật thể 3d đó về 1 cao độ 1 cách đơn giản nhát" cũng đơn giản thôi mà!

Cách làm như sau : View >>>3D Views >Front >>>Chọn đối tượng >>>gõ m (Lệnh Move) >>> Giả sử mấy cái vật thể 3D nó đang ở trên giời, bác em có thể kéo nó xuống ngọn cây rau xà lách, hoặc kéo xuống mặt đất (z=0) có khó khăn gì lắm đâu nhẩy ....! Thậm chí bác em có thể kéo chúng nó xuống ...âm ...

...phủ

cũng được luôn à! (Z mang dấu - ( dấu âm))

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn đã cho lời khuyên. Nhưng ý mình la cắt giữa 2 ống giao nhau, tức là vết mặt cắt là hình cong theo đường kính của ống. Vì mình muốn tính chính xác chiều dài của thanh xiên. Khi mình vẽ 3d thi sweep từ đường tâm. Mình cố gắng dùng lênh SL nhưng không được. Xin cac bạn tư vấn thêm cho mình. Không biết trên cad 3d có làm được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay