Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
KE AN MAY DI VANG

Những câu hỏi về vẽ 3D trên AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Cảm ơn bạn đã cho lời khuyên. Nhưng ý mình la cắt giữa 2 ống giao nhau, tức là vết mặt cắt là hình cong theo đường kính của ống. Vì mình muốn tính chính xác chiều dài của thanh xiên. Khi mình vẽ 3d thi sweep từ đường tâm. Mình cố gắng dùng lênh SL nhưng không được. Xin cac bạn tư vấn thêm cho mình. Không biết trên cad 3d có làm được không?

Bạn nói cụ thể dụng lệnh SL sao mà ko đc?

SL xong bạn 3drote đưa nó về mp // với mp world vẫn ko đc sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cảm ơn bạn đã cho lời khuyên. Nhưng ý mình la cắt giữa 2 ống giao nhau, tức là vết mặt cắt là hình cong theo đường kính của ống. Vì mình muốn tính chính xác chiều dài của thanh xiên. Khi mình vẽ 3d thi sweep từ đường tâm. Mình cố gắng dùng lênh SL nhưng không được. Xin cac bạn tư vấn thêm cho mình. Không biết trên cad 3d có làm được không?

Command: Su SUBTRACT Select solids, surfaces, and regions to subtract from ..

Select objects: 1 found

Select objects: 1 found, 2 total (Chọn hai ống nhỏ)

Select objects: Select solids, surfaces, and regions to subtract ..

Select objects: 1 found (Chọn tiếp ống to)

Select objects:

Sáng nay có thấy anh Hai Lúa vào diễn đàn mà không thấy viết tiếp bài slice, buồn quá!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách của bác hantinhsaycad thì em chịu ko biết còn link chị hoàn đưa thì ko đúng với câu hỏi của em đưa ra.

ý của em là mình có 1 bản vẻ gồm 1 số các vật thể 3d nhưng vẻ ở các cao đọ khác nhau.bây giờ muốn đưa các vật thể 3d đó về 1 cao độ 1 cách đơn giản nhát (chứ ko phải chọn view dạng nhìn từ trái hay phải rồi kéo về 1 đường thẳng đâu.)thank.

bản vẻ của em đó.

Command : Plan > enter

Command ; FLATSHOP > enter

> click > click chỉnh sửa xong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
39678_subtract.png Command: Su SUBTRACT Select solids, surfaces, and regions to subtract from .. Select objects: 1 found Select objects: 1 found, 2 total (Chọn hai ống nhỏ) Select objects: Select solids, surfaces, and regions to subtract .. Select objects: 1 found (Chọn tiếp ống to) Select objects: Sáng nay có thấy anh Hai Lúa vào diễn đàn mà không thấy viết tiếp bài slice, buồn quá!
.

Cảm ơn bạn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài tập cắt khối:

http://www.cadviet.c..._drawing1_8.dwg

Sao anh Hai Lúa tiết kiệm lời nói thế???

Anh chỉ gửi ảnh lên thì những người mới tập làm quen với 3D sẽ khó làm được như anh lắm

(Anh có thể nói cách dựng hình cái lá chuối hột đang bay bổng được không???)

You have reached your quota of positive votes for the day!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hihi .. minh nhầm ,mình nhầm . Nhưng chị Hoan của Canhvn88 lại rất ngon lành hơn :

" Cái bác em hỏi đã có từ lâu lắm rồi cách nay 4 năm, bác em xem thử xem sao???

Mô hình 3D tạo ra 3 hình chiếu : http://www.cadviet.c...?showtopic=8145"

Trường hơp này mình cũng chì biết là sừ dụng phép dời hình thui ( mà chỉ MOVE cũng từng em )

Còn cái lá chuối ấy Canhvn88 có hỏi nữa thì chị Hoan vẫn giả nhời : muốn biết cách dựng cái lá chuối hột ấy...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

canhvn88 : "cái lá chuối đó thì vẻ spl rồi ext lên là đc mà chị."

hoan2182 : - Bác em vẽ cái lá chuối tươi, còn anh Hai Lúa vẽ cái lá chuối khô, nói quăn queo như vầy mà >>>Anh Hai Lúa đã vẽ bằng Loft

- Chỉ còn cách khắc phục là kéo từng em xuống một thôi

- Khi vẽ nếu bác em vẽ trong không gian Top sau đó Free Orbit lên vẽ thì hình 3D sẽ không thể bay lên giời được.

@ Anh Hai Lúa: Cái vẩy cá lóc hóa thạch dầy dặn đó anh đã vẽ dư... lào??? Anh Hantinhsaycad và bác em canhvn88 có biết không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái lá chuối đó thì vẻ spl rồi ext lên là đc mà chị.

ý em là thế này bác hantinhsaycad.

Cái hình này 2 lúa không làm thí nghiệm được. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em vẫn chưa biết anh Hai Lúa dựng cái hình giống như vẩy cá lóc hóa thạch dùng để cắt khối hộp như thế nào???(Anh thử vẽ hình theo các bước)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài tập cắt khối:

http://www.cadviet.c..._drawing1_8.dwg

Anh Hai Lúa ơi! E hỏi anh về các thao tác vẽ cái vẩy cá lóc hóa thạch dày dày ở bài viết này cơ mà???( Cái là chuối khô mỏng manh quăn queo thì em biết rồi!)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, vậy hả, thao tác y chang. Chỉ khác ở giai đoạn move + scale cái spl ban đầu, move theo cả hướng Z + X + Y. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

You have reached your quota of positive votes for the day

Anh Hai Lúa ơi! Đúng là em chưa biết cách làm của anh, em cảm ơn anh nhiều đã cho em biết thêm một cách vẽ mới, khá hay và độc đáo!

Em chưa là thử xem cách vẽ của anh có nhanh hơn không. Nhưng em biết có một cách làm khác nữa ở trong chủ đề đố vui, em không nhớ nó ở trang nào, nếu anh quan tâm đến một cách làm khác có thể vào đây tìm hiểu nhé:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=274&st=880

Bác Hoan, em đã bắt sóng được anh Hai Lúa nhưng anh ý cứ tưởng em bắt ảnh Viết lisp nên cũng chưa cập nhật được file text hay Dwg để tiện cho các bác làm Lisp!

Có gì bác ho 1 tiếng với anh ấy luôn nhé!

Trăm sự nhờ anh giúp anhvanyeuem em cám ơn anh nhiều nhiều nhiều!

Nguồn: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=67159&st=0

P/S: Còn bài tập vẽ 3D nào, anh pót lên nhé! em sẽ phản biện :rolleyes: :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thân tặng anh Hai Lúa cái bàn cờ vua làm bằng hoa rau muống rừng và đôi giầy em đẽo trên máy CNC bằng sừng trâu rừng để anh đi thăm vựa lúa.

Nhờ anh chuyển giúp cho anh Hantinhsaycad một đôi để anh ứ tác nghiệp viết báo chống tham nhũng nhé!

Các bác cho e hỏi: Đưa cái này vô máy CNC thì nó tự lo cho mình luôn hay mình phải chỉnh thêm thông số?

Không phải chỉnh thông số gì đâu cứ đưa hình cái sừng trâu vào và mẫu giầy vào là máy nó tự đẽo anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với hình này vẽ tự do kích thước ta nên dựng 2D trước hay 3D

Cái này chơi cùn 1 tí: vẽ 3d, array, move ---. chắc là được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thân tặng anh Hai Lúa cái bàn cờ vua làm bằng hoa rau muống rừng và đôi giầy em đẽo trên máy CNC bằng sừng trâu rừng để anh đi thăm vựa lúa.

Nhờ anh chuyển giúp cho anh Hantinhsaycad một đôi để anh ứ tác nghiệp viết báo chống tham nhũng nhé!

Không phải chỉnh thông số gì đâu cứ đưa hình cái sừng trâu vào và mẫu giầy vào là máy nó tự đẽo anh ạ!

Cái sừng trâu vẽ bằng "thế võ" gì bác Hoằn nhỉ?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với hình này vẽ tự do kích thước ta nên dựng 2D trước hay 3D

Anh thử thử Cù Trọng Xoay cái hình 3D xem sao???

animated-image-spiral.gif?w=480&h=480

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này chơi cùn 1 tí: vẽ 3d, array, move ---. chắc là được

Không được đâu anh hiepttr à! Chắc là nó array theo đường xoắn lò xo, xoắn ren , đường dẫn của nó là đường Helix.

Array nó dư ...lài cơ mà:

Mời các bác giải đố vẽ hình trên chỉ bằng 2 lệnh duy nhất???

(Gợi ý có thể dùng 3 lệnh cũng được , vẽ tự do nhập kích thước hoặc ko nhập tùy chon.

Nếu dùng 2 lệnh thì một lệnh dùng 2 lần nghĩa là dùng xong lệnh rồi Enter để thực hiện tiếp và dùng thêm một lệnh nữa là 2.

Thời gian ko quá 10 giây.)

Anh thử array xem sao??? (Cách làm xem lời giải trang 11 mục ĐỐ VUI : http://www.cadviet.c...opic=274&st=900

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác Hoằn ko cho iem cái sừng trâu, iem bực quá em làm thịt cả đàn trâu trong làng

giờ còn giữ 1 đống sừng trâu, sừng tê giác nữa mà không biêt bán cho ai --- tội nghiệp đàn trâu

"phi lộ thị đùa" tí thôi chứ sừng trâu thì iem loft đc rồi

3darray thì cũng có đc nhưng move với cái distance phải tính hơi bị phức xi tạp (=distance turn/số đối tượng - khoảng chiết giảm do cái thanh nằm nghiêng)

mỗi thanh move 1 lần nên mình mới nói là "chơi cùi"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác Hoằn ko cho iem cái sừng trâu, iem bực quá em làm thịt cả đàn trâu trong làng

giờ còn giữ 1 đống sừng trâu, sừng tê giác nữa mà không biêt bán cho ai --- tội nghiệp đàn trâu

"phi lộ thị đùa" tí thôi chứ sừng trâu thì iem loft đc rồi

3darray thì cũng có đc nhưng move với cái distance phải tính hơi bị phức xi tạp (=distance turn/số đối tượng - khoảng chiết giảm do cái thanh nằm nghiêng)

mỗi thanh move 1 lần nên mình mới nói là "chơi cùi"

Bạn úp cái sừng của bạn lên cho nhìn thử giống của chị Hoan2182 đẽo trên máy CNC hông , Sao mình đẽo trên cad trông nó kỳ kỳ mà mình ngắm sao nó không phải cái sừng hì hì......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay