Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
KE AN MAY DI VANG

Những câu hỏi về vẽ 3D trên AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Bạn úp cái sừng của bạn lên cho nhìn thử giống của chị Hoan2182 đẽo trên máy CNC hông , Sao mình đẽo trên cad trông nó kỳ kỳ mà mình ngắm sao nó không phải cái sừng hì hì......

Anh muốn xem "giao diện của em" ư??? Hi hi.... :rolleyes: : :rolleyes:rolleyes:You have reached your quota of positive votes for the day

Giải pháp tạm thời là: Bấm chuột vào Gravatar >>>tiếp theo là dùng ngón ...chỉ chỏ trái ấn giữ phím Ctrl (Con trâu ...lài) , ngón ...cò mồi phải gõ vào phím dấu cộng + giao diện của em sẽ tràn kín màn hình.

(Tiện đây em cũng xin cảm ơn và xin lỗi anh Mũn xinh rất nhiều,

em đã lấy mẫu trâu của anh mà không xin phép tác giả.)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bác vẽ cái khung dây 3d của cái mái xong tô màu cho nó là được bác ạ. :D :D :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn úp cái sừng của bạn lên cho nhìn thử giống của chị Hoan2182 đẽo trên máy CNC hông , Sao mình đẽo trên cad trông nó kỳ kỳ mà mình ngắm sao nó không phải cái sừng hì hì......

Sừng trâu thì mình vẽ ko khéo lắm nhưng đã up bên "đố vui"

Còn cái món này là dùng ME, hoặc DIV theo helix đúng ko bác Lúa nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào diễn đàn.Tôi muốn xóa (đúng ra là không muốn thể hiện) các đường giao của các mặt trong vẽ 3 D thì dùng lệnh gì?. rất mong được giải đáp. cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi không biết có lệnh nào như bạn hỏi không?

Để tìm giao điểm của một đường thằng với một mặt phẳng, có rất nhiều cách làm khác nhau, cách làm của tôi hơi thủ công nhưng cũng mạnh dạn chia sẻ với các bạn mới làm quen với Auto Cad:

1- Kéo dài đường thăng đó tùy bẳng lệnh EXTEND, Stretch hoặc có thể dùng Ray, Contrution line.

2-Vẽ một đường thẳng Ray, Contrution line trong mặt phẳng (lựa chọn phương của đường thẳng sao cho nó chéo nhau trong không gian.

3- Dùng lệnh Trim: chọn đường thẳng trên mặt phẳng > cắt > giao điểm của đường thẳng với mặt phẳng

Cách làm này tôi đã sử dụng thường xuyên sử dụng khi thiết kế đường ống từ hai thiết bị khác nhau. Điểm đầu nối ống và điểm cuối cần nối ống nằm ở các tọa độ vị trí bất kỳ trong không gian.

Tôi không hiểu về lips, mong các bạn thạo về lips quan tâm đến vấn đề đề này để viết lips giúp mọi người.

(Tôi thường vẽ trên Auto Cad 2007 , chỉnh sửa và in trên Auto Cad 2004)

Bác nào có mấy file này chia sẽ cho mình 1 ít được k, Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em là người mới tập tành vẽ cad 3D. Có vấn đề này thắc mắc mong các Bác giúp mình với. Mình đã hoàn thiện vẽ thô (Không đặt layer) 3d, tuy nhiên khi đưa qua khung nhìn Layout để in (tạo lệnh mv như cad 2D) thì khi preview lên thì hình rất mờ và các nét đường bao thì không trơn tru (đường chéo như đường bậc thang). Bác nào có cách xử lý xin cho mình 1 đáp án. Cảm ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẫn in được bình thường mà, chắc là anh chọn chế độ in chưa đúng, anh thử gửi hình ảnh minh họa lên xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File của anh không có lỗi gì cả! Hình vẽ cái ...bàn đôi chỗ ngồi của anh có Bylayer - Color9. Em vẽ  thêm một cái hộp đen ở góc trên bản vẽ >>Nếu muốn in như phía trên anh không phải đổi mầu.

Nếu muốn in hình phía dưới anh đổi Bylayer - Color9 thành Color250 hoặc Color White    >>> rồi vào Shade Plot bấm chọn loạn lên một hồi  sẽ  lòi ra được kiểu in thích hợp....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File của anh không có lỗi gì cả! Hình vẽ cái ...bàn đôi chỗ ngồi của anh có Bylayer - Color9. Em vẽ  thêm một cái hộp đen ở góc trên bản vẽ >>Nếu muốn in như phía trên anh không phải đổi mầu.

Nếu muốn in hình phía dưới anh đổi Bylayer - Color9 thành Color250 hoặc Color White    >>> rồi vào Shade Plot bấm chọn loạn lên một hồi  sẽ  lòi ra được kiểu in thích hợp....

Đây không phải là "Hình vẽ cái ...bàn đôi " của chủ thớt đâu bác Hoằn à. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy anh, Mấy chị cho em hỏi nhờ một câu ! em tìm đỏ con mắt rồi cũng chẳng thấy ! chắc tại khả năng tìm kiếm của em tệ quá !

Từ CAD2007 đã không còn phải mất công chuyển hệ trục tọa độ ! Nếu hình vẽ phức tạp, di chuột đến vị trí mặt phẳng cần vẽ, nó sẽ tự động gắn hệ trục tọa độ lên mặt phẳng !

kẹt cái là ! cái vụ mặt phẳng này có lúc em làm được, lúc lại không làm được ! có anh chị nào chỉ giúp giùm em làm chủ một cách chắc chắn công nghệ hiện đại này không !?

Thank Thank dubbo kill  :mellow: 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì hì ....., vụ này mình được mời Cafe rồi đó,  đống nghiệp cùa mình vì bực mình từ 2013 quay lại 2007...!!???

1 . Tắt DYNMODE đi  ( Ui cha phí của giời cho quá quá..  !!!!)

2  ,  Rê chuột đến gần điểm chọn : Nếu bên trên, trục toạ độ sẽ xoay ( Z dương )

bên dưới, trục toạ độ không đồi

3,  .......

Giờ phài đi uống Cafe tự trà tiền rồi hề hề .... :D  :D  :D  

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì hì ....., vụ này mình được mời Cafe rồi đó,  đống nghiệp cùa mình vì bực mình từ 2013 quay lại 2007...!!???

1 . Tắt DYNMODE đi  ( Ui cha phí của giời cho quá quá..  !!!!)

2  ,  Rê chuột đến gần điểm chọn : Nếu bên trên, trục toạ độ sẽ xoay ( Z dương )

bên dưới, trục toạ độ không đồi

3,  .......

Giờ phài đi uống Cafe tự trà tiền rồi hề hề .... :D  :D  :D  

Rất thank anh cho em biết thêm biến DYNMODE

nhưng hình như biến DYNMODE dùng để tắt mở chức năng nhập dữ liệu tại con trỏ. đưa kiểu nhập liệu về dòng lệnh command !

(mới tìm hiểu biến DYMODE trên diễn đàn cadviet)  :D 

Anh giúp em lại lần nữa nhé, còn nếu đúng vấn đề rùi thì cho em thank anh cái (chắc tại em dở quá nên mò không ra  :lol:)

Anh có ở SG không ! có dịp mời anh ly cafe học hỏi anh chút ! ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ui za ! ,,  TranHiep thông cảm cho , tại cái tội chưa uống Cafe của bạn mà mình nhớ nhầm đến nồi này !

................................

Mình xin đính chính lại cho 2 giải pháp trên chút ,rồi Cafe tính sau 

1 . Tắt biến Dynamics   ,  Command : Ucsd hoặc F6   ( phí lắm nha)

2.  Khi bắt điềm  chuột nằm trên mặt phằng nào thì XY áp đặt  lun

Hề hề ... bạn nhớ Ca.....có dịp mình sẽ vào SG. :D  :D  :D

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

........................

Bó tay sự nhầm lẫn cùa bác Hantinhsaycad,nhưng nhờ vầy mà  mình biết thêm chức năng trực quan cùa Cad . Thank bác nhá.....

và  tặng bác cái này  ">>

Không up được ảnh

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì....,

Sao lại bó tay vậy chị Nhuhien89 ,Mình chưa uống Cafe của bác TranHiep , nhưng đã khuyến mãi cho bác ấy nguyên một cái biến DYNMODE kìa  :D  :D  :D

Không bít chị tặng cho anh cái gì vậy ??? :blush:  :blush:  :blush:  

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì....,

Sao lại bó tay vậy chị Nhuhien89 ,Mình chưa uống Cafe của bác TranHiep , nhưng đã khuyến mãi cho bác ấy nguyên một cái biến DYNMODE kìa  :D  :D  :D

Nhắc khéo em út nữa ! bác coi chừng em nhá ! bác mà vào SG ! em bắt bác uống cafe no rồi mới thả ! ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

........................

Bó tay sự nhầm lẫn cùa bác Hantinhsaycad,nhưng nhờ vầy mà  mình biết thêm chức năng trực quan cùa Cad . Thank bác nhá.....

và  tặng bác cái này  ">>

Không up được ảnh

Biết thêm một cái biến DYNMODE của anh Hantinhsaycad để biết thôi, sử dụng bất tiện hơn là nhấn phím F12.

Chắc là chị ấy tiếc... của giời không tặng nữa! :) :) :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các cao thủ giúp mình trường hợp này với!

Mình muốn uốn 2 mép của tấm FIN PLATE (màu vàng) thẳng giống như hình mình minh họa bên cạnh như mò mãi không ra dù đã thử rất nhiều cách. Bạn nào biết lệnh nào dùng để uốn chỉ mình với (hoặc có lisp cũng được).

MÌnh xin cảm ơn trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các cao thủ giúp mình trường hợp này với!

Mình muốn uốn 2 mép của tấm FIN PLATE (màu vàng) thẳng giống như hình mình minh họa bên cạnh như mò mãi không ra dù đã thử rất nhiều cách. Bạn nào biết lệnh nào dùng để uốn chỉ mình với (hoặc có lisp cũng được).

MÌnh xin cảm ơn trước

Không có lệnh nào uốn cong thành thẳng được. Hình của anh chỉ có thể  làm 2 cách sau:

1- Dùng lệnh Slice >>> chọn 3 điểm >> gõ Enter >>> Nó sẽ đứt rời ra >>> sau đó dùng lệnh Rotate để uốn ...

2- Dùng búa tạ đập vài nhát là xong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi không biết có lệnh nào như bạn hỏi không?

Để tìm giao điểm của một đường thằng với một mặt phẳng, có rất nhiều cách làm khác nhau, cách làm của tôi hơi thủ công nhưng cũng mạnh dạn chia sẻ với các bạn mới làm quen với Auto Cad:

1- Kéo dài đường thăng đó tùy bẳng lệnh EXTEND, Stretch hoặc có thể dùng Ray, Contrution line.

2-Vẽ một đường thẳng Ray, Contrution line trong mặt phẳng (lựa chọn phương của đường thẳng sao cho nó chéo nhau trong không gian.

3- Dùng lệnh Trim: chọn đường thẳng trên mặt phẳng > cắt > giao điểm của đường thẳng với mặt phẳng

Cách làm này tôi đã sử dụng thường xuyên sử dụng khi thiết kế đường ống từ hai thiết bị khác nhau. Điểm đầu nối ống và điểm cuối cần nối ống nằm ở các tọa độ vị trí bất kỳ trong không gian.

Tôi không hiểu về lips, mong các bạn thạo về lips quan tâm đến vấn đề đề này để viết lips giúp mọi người.

(Tôi thường vẽ trên Auto Cad 2007 , chỉnh sửa và in trên Auto Cad 2004)

bạn cho mình hỏi vẽ các cút cong với cách vẽ đường ống nó  vẽ thế nào,mình mới học cad 3d nên không rành lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay