Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Định hỏi bác SSG nhưng lại ngán bác ấy bảo tại không thống nhất thì ráng tự tìm hiểu nên đành hỏi nơi bác vậy.

Này anh bạn, đừng có "gài độ" như vậy, ssg không mắc lừa bạn đâu! Nói vui thôi, đừng giận.

Những rắc rối như vậy ssg đã dự kiến từ trước và đã nhiều lần khuyến cáo các bạn nên dùng thống nhất version 2006. Các lý do rất cơ bản:

1- Version sau thì hay hơn rồi, nhưng thêm tính năng bao giờ cũng đi kèm với yêu cầu cấu hình máy phải cao hơn. Không phải ai cũng có điều kiện nâng cấp máy hoặc tậu con PC mới.

2- Bản 2006 chưa phải là... đồ cổ. Theo những thông tin mình biết thì 2008 cũng chưa có những thay đổi gì lớn lắm. Phải là những thay đổi mang tính đột phá mới cần xem xét lại.

3- Anh em đã không có điều kiện lên trường lên lớp thì một cuốn giáo trình thực hành thật chuẩn mực, vừa mang tính cơ bản, vừa mang tính sư phạm tốt là yếu tố cực kỳ quan trọng. Tutorial của chính SolidWorks hội tụ đủ các yêu cầu ấy. Tất nhiên là bản nào cũng có tutorial, nhưng sự khác biệt cơ bản là 2006 có bản dịch tiếng Việt rất hay, rất chuẩn xác mà ssg đã giới thiệu ở bài đầu tiên.

4- Nếu đã tương đối thành thạo thì dùng bản nào cũng được, việc tìm thấy các yếu tố tương đương giữa các versions là chuyện nhỏ. Nhưng anh em mình đang bước đầu chập chững, không đáng để mất thời gian vì những chuyện nhỏ nhưng lôi thôi như bạn đã nêu.

5- Khi đã thật sự đạt trình độ elementary bằng 2006, chuyển sang 2008 (hay 2009, 2010... nếu có), ssg tin chắc là bạn không mất quá 1 ngày để có thể làm việc bình thường như chẳng có chuyện gì xảy ra. Ai đã từng dùng nhiều version AutoCAD chắc hiểu rõ điều này.

6- Mới có mấy bài mà đã như vậy, tiếp tục thêm chắc lớp chúng ta phải chia thành 2, thậm chí 3, 4 phe mất! Đặc biệt là, như mình đã từng đề cập, SolidWorks không cho saveas theo version cũ. Giả sử bạn đang làm thực hành và có vướng mắc gì đó, bạn gởi file lên với dạng 2008 nhưng anh em 2006 không đọc được thì người thiệt thòi chính là bạn.

7- Và cuối cùng, tìm bản cài 2006 không phải là việc quá khó đối với bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
5/- Em có biết sơ sơ về Proengineer thì trong đó nó có cho phép kiểm tra sự hoạt động của các khớp động trong mô hình lắp ráp. Thằng SolidWorks này có chức năng đó không? Học bao lâu nữa mới tới phần đó?

Hình minh hoạ cho ý này:

Và các file SolidWorks:

http://www.cadviet.com/upfiles/KhopCardan.zip

Unzip và open file KhopCardan.SLDASM, rê chuột vào cái tay quay và drag, bạn sẽ thấy thế nào là khớp cardan...

Chú ý: bạn nào muốn xem thử phải cài đặt SolidWorks 2006 trở lên mới open được. Nhưng tốt hơn là cài đúng bản 2006 để cùng học với anh em và có thể dễ dàng trao đổi file với nhau như trên.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình minh hoạ cho ý này:

Và các file SolidWorks:

http://www.cadviet.com/upfiles/KhopCardan.zip

Unzip và open file KhopCardan.SLDASM, rê chuột vào cái tay quay và drag, bạn sẽ thấy thế nào là khớp cardan...

Chú ý: bạn nào muốn xem thử phải cài đặt SolidWorks 2006 trở lên mới open được. Nhưng tốt hơn là cài đúng bản 2006 để cùng học với anh em và có thể dễ dàng trao đổi file với nhau như trên.

Báo cáo bác lớp trưởng rằng em đang cày bài về cái bản lề, cũng đã thấy được cái bác muốn chỉ. Còn về cái khớp cardano này chắc phải mấy bữa nữa mới cày tới nơi. Lúc đó có gì mong bác chỉ giáo tiếp nhé. Cái vụ cài SW 2006 thì còn đang chờ bác Vanduong cho mượn đã vì em kiếm mỏi chân rồi, tiệm nào cũng bảo hết xài rồi. Khổ thế chứ có phải em muốn chơi trội đâu mà bác chả chịu thương em. Cũng chỉ sốt ruột muốn học ngay nên em đành cài đại thằng SW2008 để xài đỡ đã chứ vẫn biết là dại rồi. Thôi thì "mũi dại .... lớp trưởng phải chịu đòn". Bác đừng giận nhé. Khi nào em cài được sw2006 thì bác đỡ bực mình hơn thôi chứ em còn phải quấy bác hoài à.

Chào bác, chúc bác luôn mạnh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nó báo thế này ạ:

Error 1722. there is a problem with this Windows Installer package. A program run as part of the setup did not finish as expected. Contact your support personal of package vendor.

Mấy vụ cài đặt mình chắc cũng không hơn gì bạn đâu. Chỉ có vài kinh nghiệm chung chung, bạn thử lại xem sao:

1- Đọc kỹ hướng dẫn cũng như xem qua các file liên quan của các "anh bạn" c...r...a...c...k...e...r

2- Tốt nhất là thoát mạng (mạng LAN lẫn internet) và tất cả các trình antivirus trước khi cài đặt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn bị lỗi khi cài có thể do những nguyên nhân sau :

1_ đĩa của bạn bị lỗi nên thay bằng đĩa khác

2_ nên cài solid đầu tiên ( nghĩa là bạn cài lại win , cài tiếng card hình ...rồi cài solid )

3_ nếu ko đc chỉnh time trên máy vào năm 2003

Gooluck !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn bị lỗi khi cài có thể do những nguyên nhân sau :

1_ đĩa của bạn bị lỗi nên thay bằng đĩa khác

2_ nên cài solid đầu tiên ( nghĩa là bạn cài lại win , cài tiếng card hình ...rồi cài solid )

3_ nếu ko đc chỉnh time trên máy vào năm 2003

Gooluck !

em tranh thủ thằng Sếp về nước nên mới dám cài để vọc trong thời gian rảnh

chứ mà cài lại Win>>>>> thì em tỏi do tất cả hệ thống của công ty đều thuê IT nó cài bản quyền

em đâu có sự lựa chọn >>> Pác nào có đường Link CD3 nói em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em tranh thủ thằng Sếp về nước nên mới dám cài để vọc trong thời gian rảnh

chứ mà cài lại Win>>>>> thì em tỏi do tất cả hệ thống của công ty đều thuê IT nó cài bản quyền

em đâu có sự lựa chọn >>> Pác nào có đường Link CD3 nói em với

Chào Vanduong, tôi thấy anh bạn ROBODREAM mách ở địa chỉ 139 Lê Thi Riêng, chắc là ở SG có cửa hàng bán đĩa cài chuẩn lắm, Thử chạy tới đó xem chứ theo tôi là lỗi của đĩa cài chứ chả phải tại Win đâu. Chớ dại cài lại cả Win là bỏ bu luôn đấy. Mất cả ngày luôn. Còn thằng SolidWorks tận 2008 mà tôi cài chỉ mất khoảng 30 phút là full luôn.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào Vanduong, tôi thấy anh bạn ROBODREAM mách ở địa chỉ 139 Lê Thi Riêng, chắc là ở SG có cửa hàng bán đĩa cài chuẩn lắm, Thử chạy tới đó xem chứ theo tôi là lỗi của đĩa cài chứ chả phải tại Win đâu. Chớ dại cài lại cả Win là bỏ bu luôn đấy. Mất cả ngày luôn. Còn thằng SolidWorks tận 2008 mà tôi cài chỉ mất khoảng 30 phút là full luôn.

Chúc bạn thành công.

hic

mua nữa mất tiền hả pác ?

Em mang đi đổi lại + chửi = có CD mới xài (ko biết xịn hay dởm đây)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vài điểm lưu ý khi cài đặt SolidWorks

1- Để khai thác tối đa các tính năng mở rộng của SolidWorks, các bạn hãy chọn Options cao nhất khi setup là "SolidWorks Office Premium" (nằm ở dưới cùng ấy)

2- Ssg chọn như vậy nhưng vẫn còn thiếu 2 cái

- COSMOSFloWorks 2006: nó báo là không có trên đĩa cài

- COSMOSMotion 2006: license không hợp lệ

Bạn nào "xử" được hai cái trên xin chia sẻ?

Muốn biết những tính năng trên có khả dụng hay không, các bạn vào Tools>Add-Ins, dialog sau hiện ra:

Thử tick vào từng mục rồi bấm OK là biết liền.

3- Nếu bạn muốn làm việc thuận tiện hơn giữa SolidWorks và AutoCAD, hãy chọn XChangeWorks khi được hỏi. Với tính năng này, SolidWorks sẽ dùng một trình *.arx, chèn thêm một mục "XChangeWorks" vào Menu của bản AutoCAD đang có trên máy bạn. Kết quả: bạn có thể Import trực tiếp các file *.sldprt vào AutoCAD mà không cần qua các dạng trung gian như *.sat hoặc *.igs...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là kết quả mô phỏng chuyển động của khớp cardan, được xuất sang *.avi (chưa cài SolidWorks, bạn cũng có thể xem được):

http://www.cadviet.com/upfiles/Cardan_Movie.zip

Nếu thấy thích, bạn còn chờ gì nữa mà không kiếm ngay bộ cài? Bạn có thể mô phỏng chuyển động của bất kỳ cơ cấu máy nào mà bạn đã thiết kế ra bằng SolidWorks...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác, tui cũng mới bắt đầu mua đĩa cài solidworks hôm qua, sau đây là sản phẩm sau vài tiếng vọc thử của tui, phần mềm này dễ sử dụng lắm, giao diện rất trực quan.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bác, tui cũng mới bắt đầu mua đĩa cài solidworks hôm qua, sau đây là sản phẩm sau vài tiếng vọc thử của tui, phần mềm này dễ sử dụng lắm, giao diện rất trực quan.

Chào mừng bạn đã chính thức nhập môn SolidWorks!

Bản SW của bạn là version bao nhiêu vậy? Hình như bản 2006 khó kiếm hay sao mà thấy ít người cài. Nếu quả thật như vậy thì phải chấp nhận sự đa dạng về version trong lớp học này. Thật đáng tiếc vì sự giao lưu với nhau bị hạn chế rất nhiều!

Nhân tiện, các bạn đã cài bản 2008 cho ssg hỏi về:

- Cấu hình máy hiện tại của bạn (chỉ cần tốc độ CPU và RAM là đủ)

- Tốc độ khởi động SolidWorks có chấp nhận được không?

- Bạn thử open 1 file *.sldasm tương đối phức tạp nào đó trong sample và làm các động tác zoom, pan, rotate_view... xem nó có linh hoạt không?

- Vào Tools>Add-Ins kiểm tra thử tất cả các tính năng mở rộng của SolidWorks có khả dụng không? Đặc biệt với nhóm COSMOS và Animator. Thiếu các tính năng này là không chơi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em dùng Solidworks 2008, tất cả các addin đều sử dụng được. Cấu hình laptop Dell Inspiron E1505: CPU Dual Core 1.73, Ram 2GB, VGA ATI X1300 64 MB rời up to >720 MB in Vista. Chạy mượt.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói thêm, bản 2008 cài đặt rất dễ dàng. Một số thao tác khi làm theo bài tut biên dịch của anh Đặng Chi Lăng (DCL) trên bản 2008 sẽ khác nhưng không sao, cứ làm thế nào ra kết quả là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em dùng Solidworks 2008, tất cả các addin đều sử dụng được. Cấu hình laptop Dell Inspiron E1505: CPU Dual Core 1.73, Ram 2GB, VGA ATI X1300 64 MB rời up to >720 MB in Vista. Chạy mượt.

Cám ơn bạn, máy ssg chắc cắm thêm RAM là chơi được 2008. Nhưng trước mắt, mình vẫn cứ dùng 2006 như đã thống nhất với anh em trong lớp chứ bản thân ssg không quan tâm nhiều đến version của các phần mềm, có cái nào chơi cái ấy. Theo ssg, vấn đề không phải ở version của phần mềm mà là version của... người sử dụng phần mềm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gởi các bạn một đoạn video mô phỏng cái kích thuỷ lực. Với SolidWorks Simulation, mọi thứ đều trở nên sinh động!

http://www.cadviet.com/upfiles/Jack.zip

Các bạn để ý kỹ sẽ thấy một chi tiết rất thú vị: mình không "canh" bánh xe lại nên khi cái kích nâng lên, hai bánh xe nằm trên sàn hơi nhúc nhích một chút. Cứ y như thật!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hay quá , em đang mày mò học solid thì lại tìm được diễn đàn này . em đã dọc sơ qua các bài viết trên diễn đàn ( chưa đầy đủ lắm) và em có ý kiến là : khoảng một vài hôm lớp trưởng ssg lại đưa ra một bài tập (bắt đầu từ những hình đơn giản) để anh em cùng vẽ ( đề là các hình chiếu của vật thể) sau đó sẽ thảo luận những vướng mắc của bài tập, anh em có thể upload hình của mình lên diễn đàn khi hoàn thành. như thế quá trình hoc tập sẽ hứng thú và hiệu quả anh em có thể tư duy nhiều hơn. :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hay quá , em đang mày mò học solid thì lại tìm được diễn đàn này . em đã dọc sơ qua các bài viết trên diễn đàn ( chưa đầy đủ lắm) và em có ý kiến là : khoảng một vài hôm lớp trưởng ssg lại đưa ra một bài tập (bắt đầu từ những hình đơn giản) để anh em cùng vẽ ( đề là các hình chiếu của vật thể) sau đó sẽ thảo luận những vướng mắc của bài tập, anh em có thể upload hình của mình lên diễn đàn khi hoàn thành. như thế quá trình hoc tập sẽ hứng thú và hiệu quả anh em có thể tư duy nhiều hơn. :s_big:

Bạn down tài liệu dịch tutorial mà ssg post ở đầu topic này và cứ y như vậy mà làm. Ssg ra bài tập không thể chuẩn như tài liệu được. Bài tập để mở rộng thêm chẳng cần tìm đâu xa, bạn cứ "tham số hoá" tất tần tật các vật dụng trong nhà, trong phòng làm việc... của bạn bằng SolidWorks là giỏi rồi.

Có thể đến cuối khoá, ssg sẽ chọn lọc vài bài tổng hợp để các bạn cùng thực hiện, xem như là... đề thi tốt nghiệp! Thời gian: tuỳ vào tình hình... siêng năng học tập của đa số anh em trong lớp!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thêm một ví dụ nữa, bài này mình gặp rắc rối 1 tí, nhưng cuối cùng cũng hoàn thành. :s_big:

Bác nói các bước vẽ và thời gian làm được là bao lâu và cho em xin bản vẽ đó có được Ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nó báo thế này ạ:

Error 1722. there is a problem with this Windows Installer package. A program run as part of the setup did not finish as expected. Contact your support personal of package vendor.

Vâng thưa các Pác

Em đúng là bị đen thiệt - Em mua cả DVD SW2008 về cài nó vẫn báo lỗi trên. Em cho là lỗi của thằng Windows Installer 3.1 (XP) nên dowload mới về cài lại. sau đó cài SW2008 nó vẫn báo lỗi trên

Em phải làm sao đây các Bác.

Cao thủ ơi - hãy lên tiếng giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vâng thưa các Pác

Em đúng là bị đen thiệt - Em mua cả DVD SW2008 về cài nó vẫn báo lỗi trên. Em cho là lỗi của thằng Windows Installer 3.1 (XP) nên dowload mới về cài lại. sau đó cài SW2008 nó vẫn báo lỗi trên

Em phải làm sao đây các Bác.

Cao thủ ơi - hãy lên tiếng giúp em với

Đơn giản là làm thủ công tìm đến file setup trên đĩa chọn chạy với chế độ Administrator. Không được chạy Autorun. Hôm trước mình cũng bị.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nói các bước vẽ và thời gian làm được là bao lâu và cho em xin bản vẽ đó có được Ko?

Cái này mình tự vẽ là chính, chỉ xem kích thước trong bài tut và lệnh quan trọng, thời gian vẽ khoảng gần 1 tiếng vì loay hoay với 1 lỗi nhỏ, mặc dù biên dạng vẽ đúng nhưng mình đặt dư các ràng buộc "over defined" nên SW ko chịu thực hiện lệnh Lofted Surface, phải tìm và xóa các ràng buộc dư đó đi. Biết được điều này thì với bài tut trên vẽ không quá 5 phút.

Gửi bạn file đính kèm:

http://www.cadviet.com/upfiles/bai_4.sldprt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay