Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người!

Cho e hỏi e dùng SW2007 vậy có tài liệu tutorial 2007 ko hay vẫn dùng tutorial 2006

Thanks mọi người

Bản 2006 và 2007 giao diện giống nhau đến trên 95%. Bạn có thể dùng tài liệu dịch Tutorial 2006 cho 2007. Một vài điểm khác biệt, bạn cứ dò tìm trên Menu hoặc Toolbars là thấy ngay. Chỗ nào bí thì post lên diễn đàn, anh em sẽ giúp bạn.

Ngoài ra, bản nào cũng có Tutorial của chính nó ngay trong Help. Nếu vốn liếng English của bạn kha khá một chút (chưa khá thì chịu khó "cày" sẽ khá dần lên), bạn có thể "chơi" thẳng với nó, chẳng cần đến bản dịch. Hơn nữa, tutorial nào cũng chỉ dừng lại ở cấp độ cơ bản. Muốn đi sâu hơn, bạn phải sục sạo nhiều thứ hơn trong Help chứ không chỉ dừng lại ở Tutorial.

Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Có những lý do sau:

- Ssg để mặc định, không chỉnh light, contrast...

- Hình xuất ra jpg, bị "tinh giảm" rất nhiều

- Copper khi mới có màu gần như vậy. Để lâu trong không khí bị oxy hoá nó thường có màu sậm hơn

- Màu mè chỉ là để cho vui mắt, tạo cảm giác dễ chịu và rõ ràng khi thiết kế. Cái chính vẫn là những tính năng của nó. Thật tuyệt vời, nói không hết ý được, cứ thử dùng khắc biết!

@pikeman286:

Theo ssg, bạn nên học chủ yếu theo tài liệu SWtutorial ở trên. Đây là bản dịch rất sát từ nội dung đến hình thức của chính SolidWorks Help Online. Các tài liệu khác có lẽ chỉ tham khảo thêm để mở rộng tầm nhìn.

Ngoài lề: Bạn sưu tầm đâu ra đoạn phim rất ấn tượng vậy?!

Tranlapct8tb

các bác oh

Các bác có giáo trình cimatron ko?

Cho em với

Thanks các bác rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tranlapct8tb

các bác oh

Cho em với

Thanks các bác rất nhiều

Chào bạn tranlapct8tb bạn vào google gõ cái mà bạn cần tìm! ra hết ấy mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn tranlapct8tb bạn vào google gõ cái mà bạn cần tìm! ra hết ấy mà!

Khơ khớ,

Tiểu bác Trankhoactm dạo này trốn học nhiều quá, chả thấy ló mặt lên lớp gì cả. Lặn kiểu gì mà tài thế nhở, chả thấy sủi tăm gì sốt.

Tiểu bác học tới đâu rồi, gỡ giùm tiểu tôi mấy cái xương pót hôm trước với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tranlapct8tb

các bác oh

Cho em với

Thanks các bác rất nhiều

Kho khớ, bác tranlapct8tb này chửa già đã lẩm cẩm rồi.

Đây là lớp học So lit ... uốc mà. Bác mở topic khác đi nhé. Lạc chuồng rồi bác ơi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em có đĩa DVD SW 2008 nhưng khi cài, dù đã chọn mức cao nhất của SW nhưng sao ko thấy add-ins cosmosmotion? làm sao để có? file licen.dat của cosmosmotion2008 để làm gì vậy? em chỉ mới xài nên rất lơ mơ, mong chỉ giúp, xin cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em có đĩa DVD SW 2008 nhưng khi cài, dù đã chọn mức cao nhất của SW nhưng sao ko thấy add-ins cosmosmotion? làm sao để có? file licen.dat của cosmosmotion2008 để làm gì vậy? em chỉ mới xài nên rất lơ mơ, mong chỉ giúp, xin cám ơn

Cosmosmotion2008 thực chất tương tự như phần Animation trong Sw2007 và các đời SW trước. Mục tiêu của nó là hỗ trợ cho người thiết kế mô phỏng các chuyển động cơ học của thiết bị trong quá trình thiết kế. Nhờ đó người thiết kế có thể phát hiện các sai sót trong thiết kế của mình và có thể chỉnh sửa nó cho phù hợp với yêu cấu làm việc của thiết bị.

Hiện nay hầu hết các bản Sw đều là xài chùa chứ chưa có bản quyền. Do vậy việc kiếm cái licen.dat khá khó khăn đấy. Trước mình cũng đã cài SW2008 như bạn, tưởng ngon lành nhưng thực tế khi sử dụng có những trục trặc rất bực mình như không chuyển sang Cad được, không chạy CosmosFloworks, hay như chạy thằng cosmosmotion cũng lung tung. Vì thế mình đã chuyển sang xài thằng Sw2007 thấy ngon lành hơn và khá ổn định. Thực hiện được hấu hết các chức năng có trong đó. Nếu bạn không quá khó khăn thì nên chuyển sang dùng sw2007 vì như vậy sẽ thuận tiện hơn trong quá trình tự học của bạn.

Mọi vướng mắc trong quá trình tự học bạn có thể post lên diễn đàn, mọi người sẽ cùng trao đổi và gỡ giùm bạn.

Chúc bạn vui và thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đang xài SW2008, ko biết cài cosmosmotion 2007 vào chạy đc ko? xin cám ơn

nếu cài vào chạy đc thì bạn nào có cosmosmotion 2007 gởi cho mình với, cám ơn nhiều, và cả cách cra** nữa, cám ơn nhiều!

Có bạn nào biết tải cosmosmotion 2008 ở đâu ko? mình có licen.dat 2008 nhưng chưa có cosmosmotion

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

EM chào các Bác.Em mới đăng ký diễn đàn này.Ngay đầu tiên em đã vô tình đọc đuợc bài viết nè...Bơi vì em cũng đang tim giáo trình học SW >Rất mong được tham gia cung mọi người.

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khơ khớ,

Tiểu bác Trankhoactm dạo này trốn học nhiều quá, chả thấy ló mặt lên lớp gì cả. Lặn kiểu gì mà tài thế nhở, chả thấy sủi tăm gì sốt.

Tiểu bác học tới đâu rồi, gỡ giùm tiểu tôi mấy cái xương pót hôm trước với.

Hờ hờ!

Bác thanhbinh tinh thật gần tháng nay em chốn học vì có một số lý do đặc biệt! hì hì! Nhưng trong thời gian chốn học em vẫn ôm một tệp tin đuôi PDF TUTORIAL SOLIDWORKS 2006 đi theo để thỉnh thoảng làm một vài bài tập nho nhỏ! em chưa kịp đọc mấy cái xương của anh nữa! Nhiều lúc nhớ diễn đàn lắm nhưng không có mạng để mà lên diễn đàn! hi hi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hờ hờ!

Bác thanhbinh tinh thật gần tháng nay em chốn học vì có một số lý do đặc biệt! hì hì! Nhưng trong thời gian chốn học em vẫn ôm một tệp tin đuôi PDF TUTORIAL SOLIDWORKS 2006 đi theo để thỉnh thoảng làm một vài bài tập nho nhỏ! em chưa kịp đọc mấy cái xương của anh nữa! Nhiều lúc nhớ diễn đàn lắm nhưng không có mạng để mà lên diễn đàn! hi hi

Khơ khớ,

Xin đón chào người anh em trở lại với lớp học.

Tiểu bác về nhanh, tinh mắt gỡ giùm cái xương hóc, chứ khó chịu quá. Chửa có thấy nào gỡ giùm, đau quá đau quá.

Có "chú em" muốn xin địa chỉ của tiểu bác để nhờ bác dạy bảo giùm cái món Inventor mà chửa dám mách, sợ bác giận không gỡ giùm cái xương thì khổ.

Có gì tiểu bác giả nhời nhé chứ cái món Inventor này tiểu tôi ngọng líu ngọng lô bác ạ.

Chào tiểu bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

quả là tuyệt vời em đang tìm một lớp để học solidworks bac ssg oi bac co the giup em duoc khong em moi buoc vao hoc solidworks thay hay va thu vi wa troi

em cung dc thay bo dung catia thay hay hay hay thu tim vai thu tuong tu xem no thu vị thế nào bác giúp em nhé

em đang rất cần

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý quên mất em xin chào anh chị a ! em la dân mới nhập diễn đàn và biết về solidworks ,em cung mới biết về solidworks ,sau khi sử dụng một thời gian thấy fê quá mãi tới hôm nay mới biết diễn đàn này

,em mong được mọi người giúp đỡ em nhiều

em xin chân thành cảm ơn a

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ý quên mất em xin chào anh chị a ! em la dân mới nhập diễn đàn và biết về solidworks ,em cung mới biết về solidworks ,sau khi sử dụng một thời gian thấy fê quá mãi tới hôm nay mới biết diễn đàn này

,em mong được mọi người giúp đỡ em nhiều

em xin chân thành cảm ơn a

Chào bạn newwinds,

Chúc mùng bạn đã gia nhập lớp học SolidWorks, Hy vọng bạn sẽ đem lại luồng gió mới đầy sức sống cho lớp học nè.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

à anh PhamThanhBinh ơi cho em hỏi là : em cung ban sw 2008 em dang thuc hanh theo phan tutorial cua chinh phan mem nay nhưng em không thể nào chinh sua dc phan scetch ma em vua ve ra

nen thành ra là muốn chỉnh sủa lại thì lại phải làm lại từ đầu ,và cho em hoi thêm la muôn tao ra một viên kim cương thi phải làm như thế nào ạ ?

cam ơn anh rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
à anh PhamThanhBinh ơi cho em hỏi là : em cung ban sw 2008 em dang thuc hanh theo phan tutorial cua chinh phan mem nay nhưng em không thể nào chinh sua dc phan scetch ma em vua ve ra

nen thành ra là muốn chỉnh sủa lại thì lại phải làm lại từ đầu ,và cho em hoi thêm la muôn tao ra một viên kim cương thi phải làm như thế nào ạ ?

cam ơn anh rất nhiều

Xin lỗi bạn nhé,

Mình vừa đi xem đá bóng về. Việt nam thắng rồi 2-1 ha ha.

Bạn nói không chỉnh sửa được cụ thể thế nào. Bản sw2008 trước đây mình dùng rồi, thấy cũng được chỉ có trục trặc phần chuyển về cad và các phần Cosmos thôi mà. Phần dựng hình thì mình thấy hoàn toàn tương tự như sw2007 thôi. Hiện tại mình dùng sw2007 thấy ngon lành hơn sw2008. Nếu không quá phiền toái, bạn nên chuyển về dùng sw2007 sẽ tiện cho việc học tập hơn nhiều vì dễ trao đổi bài vở bạn ạ.

Có khá nhiều cách chỉnh sửa một sketch như chỉnh bằng các thay đổi kích thước, chỉnh bằng cách thêm bớt nét. Bạn chỉ cần vào trong cây featuremanager , chuột phải tại sketch muốn chỉnh rồi click edit sketch là Ok mà. Thoải mái chỉnh luôn. Chỉnh chán thì click vào nút Exit sketch để thoát.

Bạn thử lại xem nhé. Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cam ơn anh rất nhiều

1. Nhiệt liệt hoan nghênh bạn đến với lớp học này!

2. Nhắc nhở bạn: gõ tiếng Việt không dấu là phạm quy diễn đàn. Tái phạm sẽ bị... xoá bài không thương tiếc!

3. Bạn nên cài bản 2007, dễ trao đổi với anh em trong lớp (cái quan trọng là trao đổi file với nhau)

4. Mình cũng chưa bao giờ nhìn thấy một "viên" kim cương thật sự nó tròn méo thế nào. Đúng hơn là có nhìn thấy các "hạt" kim cương bé tí tẹo trên đồ trang sức của các quý bà, nhưng cũng không dám quan sát kỹ vì e rằng quý bà tưởng mình định... chôm! Bạn mô tả sao cho ssg hiểu, ssg sẽ vẽ minh hoạ để bạn tham khảo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em chào các bác .............dạo này em thử dùng solidwork vẽ thay cho cad nhưng còn 1 chỗ em vướng mắc nhờ các bác giúp em với ạ

em vẽ tủ điện bằng phần sheet metal đến khi vẽ cái chớp gió thì chết chưa tìm ra cách vẽ ..........cũng nghĩ lâu rồi nhưng chưa ra em post lên hỏi các bác ạ ........rất mong sự giúp đỡ của các bác :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em chào các bác .............dạo này em thử dùng solidwork vẽ thay cho cad nhưng còn 1 chỗ em vướng mắc nhờ các bác giúp em với ạ

em vẽ tủ điện bằng phần sheet metal đến khi vẽ cái chớp gió thì chết chưa tìm ra cách vẽ ..........cũng nghĩ lâu rồi nhưng chưa ra em post lên hỏi các bác ạ ........rất mong sự giúp đỡ của các bác :cheers:

Chào bác Voima_tien,

Lâu quá không gặp bác. Chả hiểu cái chớp gió của bác nó ra sao, nên cũng chả biết làm thế nào. Còn mình tự nghĩ ra cái chớp gió kiểu này chả biết có phù hợp với bác không. Bác xem qua một tí và có thể thay đổi kich thước cho nó phù hợp, hoặc giả có gợi ý được tí ti nào cho bác không.

Chúc bác vui.

http://www.cadviet.com/upfiles/Chopgio.sldprt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng em chào bác Bình ạ ........dạo này em cũng bận mấy hôm nay rảnh lại cày solid......em nhìn chớp gió của bác rồi ạ nhưng ko phải chớp gió em định vẽ bác ạ

chớp gió của em là làm chầy dập nên tấm tôn làm tủ điện thôi ạ

nó như thế này ở dạng 2D bác ạ

chỗ em chuyên làm các loại tủ điện kiểu này bác ạ

thanks bác đã quan tâm đến vấn đề của em ạ .........cái em đang gặp khó khăn là vẽ được chớp gió rồi ko chèn được vào tấm thép mình đã vẽ vì lệnh vẽ sheet metal có ít lệnh .........em chưa nghĩ ra đành nhờ các bác ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác giúp em với! em rất cần cái phần CosmosFlowork 2007 nhưng đã dùng đủ cách theo hướng dẫn trong topic này ma 2em vẫn bó tay. nó có trong Add-in nhưng khi kích hoạt thì không thấy trên menu, và hiện ra bảng thông báo này.

sao up link mà nó khôn ghiện ảnh ra vậy các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác giúp em với! em rất cần cái phần CosmosFlowork 2007 nhưng đã dùng đủ cách theo hướng dẫn trong topic này ma 2em vẫn bó tay. nó có trong Add-in nhưng khi kích hoạt thì không thấy trên menu, và hiện ra bảng thông báo này.

sao up link mà nó khôn ghiện ảnh ra vậy các bác

1_ bạn chưa bẻ khóa cosmos ......nên ko đc hình như là thế ^^ ( bạn kiểm tra lại cấp quyền ..)

2_muốn có ảnh hiện ra thì bạn phải up ảnh lên host ảnh khác ex: photobucket.com

sau đó copy đoạn mẵ chứa ảnh rồi paste vào bài viết ở 4r

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay