Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Có nhiều cách để vẽ được quả bóng, đây là một cách cổ điển nhất:

Hề hề hề,

Theo cách vẽ của bác Hai_yenlang thì thay vì xác định chiều dai cạnh lục giác hay ngũ giác theo đường kính trái banh bác đã dùng góc ở tâm cầu làm mối quan hệ này. Với ngũ giác thì bác đã xác định góc là 16 độ chẵn, Còn với lục giác thì bác lấy góc 21 độ lẻ. Cái lẻ này là bao nhiêu thì còn phải bàn vì nếu đúng như bác ghi trên bản vẽ là 21.07 độ thì quả thực mình đã làm nhưng vẫn chưa thật chuẩn bác ạ. (cạnh của lục giác và ngũ giác chưa phải là đã bằng nhau và khi ghép múi vẫn còn bị hở).

Vấn đề là nếu muốn làm được trăm phát như một thì cái mối tương quan này cần phải được xác định chính xác (và chắc chắn là nó có). Vậy nó như thế nào????

Bác nào đã biết có thể chỉ dẫn cho anh em được không???

Mình thì chỉ biết là có, nhưng nó ra sao thì không biết, mặc dù đá bóng thì vẫn thường chơi. Nếu như chưa xác định được chính xác mối tương quan này thì chưa thể nói chuyện sản xuất ra quả bóng cho V-leage được, và bóng đá nước nhà sẽ còn khốn nạn vì thiếu bóng.

Hề hề hề...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hề hề hề,

Theo cách vẽ của bác Hai_yenlang thì thay vì xác định chiều dai cạnh lục giác hay ngũ giác theo đường kính trái banh bác đã dùng góc ở tâm cầu làm mối quan hệ này. Với ngũ giác thì bác đã xác định góc là 16 độ chẵn, Còn với lục giác thì bác lấy góc 21 độ lẻ. Cái lẻ này là bao nhiêu thì còn phải bàn vì nếu đúng như bác ghi trên bản vẽ là 21.07 độ thì quả thực mình đã làm nhưng vẫn chưa thật chuẩn bác ạ. (cạnh của lục giác và ngũ giác chưa phải là đã bằng nhau và khi ghép múi vẫn còn bị hở).

Vấn đề là nếu muốn làm được trăm phát như một thì cái mối tương quan này cần phải được xác định chính xác (và chắc chắn là nó có). Vậy nó như thế nào????

Bác nào đã biết có thể chỉ dẫn cho anh em được không???

Mình thì chỉ biết là có, nhưng nó ra sao thì không biết, mặc dù đá bóng thì vẫn thường chơi. Nếu như chưa xác định được chính xác mối tương quan này thì chưa thể nói chuyện sản xuất ra quả bóng cho V-leage được, và bóng đá nước nhà sẽ còn khốn nạn vì thiếu bóng.

Hề hề hề...

Bác bình nói đúng đấy cách này em cũng thử làm rồi nhưng vẫn chưa chuẩn xác.

Bác thử làm lại cách trên với ngũ giác thì góc = 16.654 độ và lục giác thì góc = 21.143 độ xem sao?

Không biết em làm có sai tý nào không nhưng nếu không sai thì em đảm bảo với bác là các cạnh của lục và ngũ giác = nhau tất (100%) nhưng mates vẫn không chuẩn ? {em lấy kích thước chuẩn của quả bóng D = 10in = 254mm (xấp xỉ) để làm }

Bác cùng các bạn làm xem, tình hình thế nào cho em biết với ?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có nhiều cách để vẽ được quả bóng, đây là một cách cổ điển nhất:

cái này em tìm kiếm trên youtube với tên gì hả bác?

Với cho em hỏi, cái Solidwork của em nó bị lỗi pont thì sưa thế nào ak?

Em dùng Solidwork 2010 va Vietkey 2007!

Thank các bác!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác bình nói đúng đấy cách này em cũng thử làm rồi nhưng vẫn chưa chuẩn xác. Bác thử làm lại cách trên với ngũ giác thì góc = 16.654 độ và lục giác thì góc = 21.143 độ xem sao? Không biết em làm có sai tý nào không nhưng nếu không sai thì em đảm bảo với bác là các cạnh của lục và ngũ giác = nhau tất (100%) nhưng mates vẫn không chuẩn ? {em lấy kích thước chuẩn của quả bóng D = 10in = 254mm (xấp xỉ) để làm } Bác cùng các bạn làm xem, tình hình thế nào cho em biết với ?

Hề hề hề,

Đây là cái mà mình check theo thông số mà bác đưa ra.

Nó thực sự chưa đảm bảo như bác nói nên có sai lệch khi lắp ráp (mate) là chẳng oan bác ạ.5194_checkball.jpg

Ngay cả khi nó đã trùng nhau thì cái việc ráp nó lại có tròn trĩnh hay không cũng là điều phải xét bác ạ. Vì không phải cứ có các cạnh lục giác và ngũ giác bằng nhau là ghép được. Bằng chúng là trái banh chỉ có chẵn 12 miếng ngũ giác và 20 miếng lục giác ghép lại. Do vậy nếu bác có công thức tính diện tích bề mặt của chỏm lục giác và chỏm ngũ giác theo độ dài cạnh thì có thể dễ dàng tìm ra được độ dài cạnh cần thiết và nó sẽ là duy nhất bác ạ.

Việc ghép (mate) các miếng ghép sử dụng các mặt cạnh thực ra mình thấy cũng còn băn khoăn. Theo mình thì sử dụng các cung bề mặt có lẽ sẽ chuẩn xác hơn. Bác thủ kiểm tra bằng cách cộng tổng các góc theo một đường kính xem nó có đủ 360 độ không nhé.

Hề hề hề,

Chúc bác vui với cái món khó gặm này.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Đây là cái mà mình check theo thông số mà bác đưa ra.

Nó thực sự chưa đảm bảo như bác nói nên có sai lệch khi lắp ráp (mate) là chẳng oan bác ạ.5194_checkball.jpg

Ngay cả khi nó đã trùng nhau thì cái việc ráp nó lại có tròn trĩnh hay không cũng là điều phải xét bác ạ. Vì không phải cứ có các cạnh lục giác và ngũ giác bằng nhau là ghép được. Bằng chúng là trái banh chỉ có chẵn 12 miếng ngũ giác và 20 miếng lục giác ghép lại. Do vậy nếu bác có công thức tính diện tích bề mặt của chỏm lục giác và chỏm ngũ giác theo độ dài cạnh thì có thể dễ dàng tìm ra được độ dài cạnh cần thiết và nó sẽ là duy nhất bác ạ.

Việc ghép (mate) các miếng ghép sử dụng các mặt cạnh thực ra mình thấy cũng còn băn khoăn. Theo mình thì sử dụng các cung bề mặt có lẽ sẽ chuẩn xác hơn. Bác thủ kiểm tra bằng cách cộng tổng các góc theo một đường kính xem nó có đủ 360 độ không nhé.

Hề hề hề,

Chúc bác vui với cái món khó gặm này.

Hề hề! Em xí xớn quá, thấy thông số nó giống nhau mà quên mất chế độ làm tròn số của SW cái góc của lục giác là 21.14 chứ không phải là 21.143. trong hình là chiều dài của dây cung mà em đã làm:

và cái này là em check lại theo cách của bác:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người tranh luận sôi nổi nhỉ? Nếu như làm theo cái video như bác Hai_Yenlang đưa ra thì nói như Bác Bình nó không ăn khớp, hi

''Gọi là bóng bị sủng lốp'':

Còn đây là mình tìm được tài liệu vẽ bóng trên Pro/E các Bác có thể tham khảo các thông số và thực hành xem:

Chúc các bác thnàh công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người tranh luận sôi nổi nhỉ? Nếu như làm theo cái video như bác Hai_Yenlang đưa ra thì nói như Bác Bình nó không @ và < phải gõn khớp, hi

Không có sủng siếc gì ở đây đâu nhá! Bóng đá là đá bóng mà đá bóng cũng là bóng đá. Nếu bóng đá làm bằng bê tông cốt thép hoặc làm bằng gang hay thép, vẫn cần phải có khe hở, có dung sai lắp ghép.

Đây là vật liệu mềm suy ra khe hở nó không thể cứng nhắc và khít khìn khịt đuowcj bạn à , cũng phải có chỗ cho nó "kẹt săm" chứ bạn! :D :D :D

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người tranh luận sôi nổi nhỉ? Nếu như làm theo cái video như bác Hai_Yenlang đưa ra thì nói như Bác Bình nó không ăn khớp, hi

Còn đây là mình tìm được tài liệu vẽ bóng trên Pro/E các Bác có thể tham khảo các thông số và thực hành xem:

Chúc các bác thnàh công!

Hề hề hề,

Thực hành thì chả khó nhưng xem qua các thông số của thằng Pro-e mà bác cho đã thấy chắc mẻm là nó cũng bị "sủng lốp" bác à.

Này nhé, hai cạnh của ngũ giác và lục giác hổng có bằng nhau. Lại nữa, nếu tính tổng góc tại tâm ball theo một đường chu vi qua đường kính thì nó là 362.7258 >360. Do vậy thế nào cũng bị chồng chéo nhau và chắc mẻm sẽ thò ra một vài lỗ ở các miếng ghép cuối bác ạ.

Hề hề hề,...

Cái góc tiếp giáp là 23.275 có nhẽ cũng sai vì nếu đúng nó phải là 23.7717 như trên hình.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không có sủng siếc gì ở đây đâu nhá! Bóng đá là đá bóng mà đá bóng cũng là bóng đá. Nếu bóng đá làm bằng bê tông cốt thép hoặc làm bằng gang hay thép, vẫn cần phải có khe hở, có dung sai lắp ghép.

Đây là vật liệu mềm suy ra khe hở nó không thể cứng nhắc và khít khìn khịt đuowcj bạn à , cũng phải có chỗ cho nó "kẹt săm" chứ bạn! :D :D :D

Hiho. Bác lại chơi em rồi.Nhắc đến bóng làm bằng cục bê tông thì em thấy rồi và cũng đã 'đá' thử 1 phát.

Ngày xưa hồi còn cấp 3, không bít ai chơi em mà cho 1 cục bê tông làm trong 1 quả bón nhựa đặt giữa sân trường.

Em háu quá xơi luôn ngay em nó , tưởng là quả bóng nhựa nên em cúa thế dồn công lực cuối cùng chân cũng

bị 'què' mất mấy tháng. Ai thế mà chơi ác thật.

Còn cái đúc bằng kim loại thì em chỉ thấy quả Bóng vàng và bóng bạc thôi. chưa thấy bóng gang!

Chắc em đặt hàng bên bác quả bóng bằng gang về em chơi lại cái đứa đã cho em nếm 'Bóng bê tông'' hiho.

Khe hở là phải có. Thế thì bác bơm cho nó nhiều nhiều hơi là nó lên. Nhưng đừng bơm quá nó méo đó bác hi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Thực hành thì chả khó nhưng xem qua các thông số của thằng Pro-e mà bác cho đã thấy chắc mẻm là nó cũng bị "sủng lốp" bác à.

Này nhé, hai cạnh của ngũ giác và lục giác hổng có bằng nhau. Lại nữa, nếu tính tổng góc tại tâm ball theo một đường chu vi qua đường kính thì nó là 362.7258 >360. Do vậy thế nào cũng bị chồng chéo nhau và chắc mẻm sẽ thò ra một vài lỗ ở các miếng ghép cuối bác ạ.

Hề hề hề,...

Cái góc tiếp giáp là 23.275 có nhẽ cũng sai vì nếu đúng nó phải là 23.7717 như trên hình.

Hôm qua tìm nhưng chưa thử , hiho. để tối về e xơi lại e nó coi sao.

Chắc là cái lỗ thò ra đó để bỏ 'Van' vào đó bác Bình ak!

Hiho!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề! Các bác nói bóng gió hay thật.

Hôm qua nhà em mất mạng không vào topic được, hôm nay vào sô sản phẩm cho các bạn xem những gì mình đã làm được và chưa làm được thì mong các bác và các bạn đóng góp nhiệt tình để mình còn chỉnh sửa tiếp.

Bác hai_yenlang nói đúng em nghĩ chắc chắn là nó có một sai số nhất định nào đó chứ không thể chính xác tuyệt đối được.

Để có được số liệu có độ chính xác mà em cho là hợp lý (vì sai số không đáng kể) em đã lấy 4 số sau dấu phẩy (,) và dưới đây là sp của em:

Còn dưới đây là gợi ý về cách tính nhưng nó cần có một hệ số nào đó nữa ví dụ như là hệ số bẻ cong (tạm gọi là hệ số bẻ cong) chẳng hạn (như trong hình nó đang bị duỗi thẳng theo một đường thẳng = 127*3.14 ) cái hệ số này theo em thì nó nằm giao động trong khoảng từ : 1.030 -> 1.054 và em nghĩ điều này quyết định sai số của quả bóng là bao nhiêu. Có một điều nữa là khi sử dụng hệ số này nó còn phụ thuộc vào bẻ cong cái gì? ví dụ: cụ thể ở đây là lục giác = 1.054 và ngũ giác = 1.030 ( Chắc là các bác hỏi em lấy hệ số này đâu ra ? xin các bác cứ từ từ rồi em sẽ nói).

Trong hình này thể hiện vị trí duỗi thẳng ở hình trên. Các hình lục giác và ngũ giác phải có cạnh = nhau và tâm của 2 hình ngũ giác đối diện nhau và tâm của quả bóng phải thẳng hàng với nhau đấy chính là điều kiện cần phải có. nhưng thực tế em làm thì nó lại ra thế này :

khi các cạnh của hình lục, ngũ giác bằng nhau và ghép cho nó ăn khớp như trong hình dưới thì tâm của 2 hình ngũ giác đối diện nhau và tâm của quả bóng không còn thằng hàng được với nhau nữa, và ngược lại khi tâm của nó thẳng hàng thì các cạnh của hình lục, ngũ giác không còn bằng nhau nữa như hình dưới. (cần các bác kiểm chứng lại ) chính điều này đã làm em nghĩ đến một hệ số mà em tạm gọi là hệ số bẻ cong trên.

Sau những lần vẽ quả bóng thất bại (tức là các cạnh lục giác và ngũ giác không = nhau) em bắt đầu "giở trò mèo " và em làm được quả bóng với sai số em nghĩ là nó không đáng kể ở trên. Và em kiểm chứng theo cách của bác bình cho các bác cùng các bạn xem có thể các bác sẽ bất ngờ với các con số hiện lên trong đó hề hề :D :

Cuối bài em xin khai với các bác là hệ số mà em nói ở trên là em lấy các số đo độ trong hình trên đây và chia cho hình trên nữa nữa :))

TÓM LẠI:

MỤC ĐÍCH CỦA EM TRONG BÀI NÀY LÀ:

1/ Góp ý cùng nhau học sw chứ không có ý múa rìu qua mắt thợ

2/ Gợi ý một cách tính mà có thể là nó không đúng :D

3/ Đưa ra một con số tạm gọi là đáp án với mong muốn các bác cùng các bạn có thể dựa vào đó và tìm ra cách tính khác một cách khoa học, logic hơn cho anh em mở mang,

4/ Mong nhận được sự góp ý của các bác cùng các bạn.

Cuối cùng xin cảm ơn các bác cùng các bạn đã đọc bài viết của em! :D

Chúc các anh em trong diễn đàn luôn khỏe và chia sẻ được nhiều kinh nghiệm hơn nữa cho em được học hỏi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mọi người tranh luận sôi nổi nhỉ? Nếu như làm theo cái video như bác Hai_Yenlang đưa ra thì nói như Bác Bình nó không ăn khớp, hi ''Gọi là bóng bị sủng lốp'': Untitled-20.png Còn đây là mình tìm được tài liệu vẽ bóng trên Pro/E các Bác có thể tham khảo các thông số và thực hành xem: 1-15.png2-9.png Chúc các bác thnàh công!

Nhìn quả bóng này em thấy là hình lục giác của bác bị lồi ra còn hình ngũ giác thì lõm vào như kiểu là đồng tâm nhưng không cùng một bán kính.

:D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Qua bài này em lại có một vấn đề xin các bác chỉ giáo cho em với?

Có cách nào chỉnh số hiển thị mặc định phía sau dấu phẩy 1 lần là được không? mà không phải là chỉnh từng part như bây giờ em vẫn phải làm.

Ví dụ mặc định của SW là 2 số nhưng em muốn 4 số sau dấu phẩy chẳng hạn? và em vào như trong hình dưới đã đúng chưa?

Thank các bác!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề! Các bác nói bóng gió hay thật.

Hôm qua nhà em mất mạng không vào topic được, hôm nay vào sô sản phẩm cho các bạn xem những gì mình đã làm được và chưa làm được thì mong các bác và các bạn đóng góp nhiệt tình để mình còn chỉnh sửa tiếp.

Bác hai_yenlang nói đúng em nghĩ chắc chắn là nó có một sai số nhất định nào đó chứ không thể chính xác tuyệt đối được.

Để có được số liệu có độ chính xác mà em cho là hợp lý (vì sai số không đáng kể) em đã lấy 4 số sau dấu phẩy (,) và dưới đây là sp của em:

TÓM LẠI: MỤC ĐÍCH CỦA EM TRONG BÀI NÀY LÀ:

1/ Góp ý cùng nhau học sw chứ không có ý múa rìu qua mắt thợ

2/ Gợi ý một cách tính mà có thể là nó không đúng :D

3/ Đưa ra một con số tạm gọi là đáp án với mong muốn các bác cùng các bạn có thể dựa vào đó và tìm ra cách tính khác một cách khoa học, logic hơn cho anh em mở mang,

4/ Mong nhận được sự góp ý của các bác cùng các bạn.

Cuối cùng xin cảm ơn các bác cùng các bạn đã đọc bài viết của em! :D

Mình cũng nghĩ "đỏ" như bạn và mình rất thích "đỏ" như "những chiếc giỏ xe chở đầy hoa phượng, em chở mùa hè của tôi đi đâu...?"

Mình nghĩ sao nói vậy viết vậy, có cái gì ở trong bụng nói toạc móng lợn ra hết, ko có "nói bóng gió" như bạn nghĩ đâu, bạn àh.

Mình đã viết "cũng phải có chỗ cho nó "kẹt săm" chứ bạn!". Có thể bạn ko hiểu về chữ "kẹt săm" chăng? Đây là vấn đề tế nhị nên đành phải núp bóng một chút cho vui thôi chứ ko bóng gió gì.

Chả là thế này, khi viết về khe hở, mình chợt nhớ tới câu chuyện vui, xin hầu chuyện bạn chuyện vui này, mong bạn đừng cười nhé:

Chuyện xảy ra tại một quán bơm vá săm lốp vỉa hè. Khi ông lão vào săm lốp xong, nhìn thấy một mẩu săm bị kẹt, cô gái đang đứng chờ ông lão vá săm vội nói:

- Ông ơi kẹt săm rồi kìa...kẹt săm rồi kìa...!

- Cháu cứ yên tâm, ông vá xe nhiều rồi, chưa bao giờ bị kẹt săm cả...cứ yên tâm và vô tư nhé!

Cô gái vội ngồi xuống trước mặt ông lão rồi chỉ tay vào chỗ săm bị kẹt ko vào hết lốp. Mặt cô gái bỗng đỏ bừng lên khi chợt nhìn thấy "cái mầu đen" giống như săm xe đạp bị kẹt giữa gấu quần đùi và đùi non của ông lão....

(...Hi vọng là ko có bạn nữ nào đọc bài viết này[=))] [ :))] :D

Có thể vẽ trên AutoCAD cũng được, bằng cách vẽ 1 chỏm ngũ giác+ 1 chỏm lục giác rồi dùng lệnh

Mirror3d...chắc cũng ko mất nhiều thời gian.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhìn quả bóng này em thấy là hình lục giác của bác bị lồi ra còn hình ngũ giác thì lõm vào như kiểu là đồng tâm nhưng không cùng một bán kính.

:D

Hiho. Mình cũng nghĩ là vậy. Hehe. Tại bóng mình bơm hơi non mà, và hơn nữa cái độ dày vỏ khá là to nên trông nó

bị lồi hiho.

Qủa bóng của bạn đẹp ấy chứ nhỉ? hiho!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng nghĩ "đỏ" như bạn và mình rất thích "đỏ" như "những chiếc giỏ xe chở đầy hoa phượng, em chở mùa hè của tôi đi đâu...?"

Mình nghĩ sao nói vậy viết vậy, có cái gì ở trong bụng nói toạc móng lợn ra hết, ko có "nói bóng gió" như bạn nghĩ đâu, bạn àh.

Mình đã viết "cũng phải có chỗ cho nó "kẹt săm" chứ bạn!". Có thể bạn ko hiểu về chữ "kẹt săm" chăng? Đây là vấn đề tế nhị nên đành phải núp bóng một chút cho vui thôi chứ ko bóng gió gì.

Chả là thế này, khi viết về khe hở, mình chợt nhớ tới câu chuyện vui, xin hầu chuyện bạn chuyện vui này, mong bạn đừng cười nhé:

Chuyện xảy ra tại một quán bơm vá săm lốp vỉa hè. Khi ông lão vào săm lốp xong, nhìn thấy một mẩu săm bị kẹt, cô gái đang đứng chờ ông lão vá săm vội nói:

- Cháu cứ yên tâm, ông vá xe nhiều rồi, chưa bao giờ bị kẹt săm cả...cứ yên tâm và vô tư nhé!

Cô gái vội ngồi xuống trước mặt ông lão rồi chỉ tay vào chỗ săm bị kẹt ko vào hết lốp. Mặt cô gái bỗng đỏ bừng lên khi chợt nhìn thấy "cái mầu đen" giống như săm xe đạp bị kẹt giữa gấu quần đùi và đùi non của ông lão....

Có thể vẽ trên AutoCAD cũng được, bằng cách vẽ 1 chỏm ngũ giác+ 1 chỏm lục giác rồi dùng lệnh

Hiho. May mà ông lão ấy không phải là Bác Hải, chứ mà là bác thì .... hihi!

Sao mà nó lại đen nhỉ?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hề hề :D

Bác thẳng tính thật đó giống tính em và em thích bác rồi đó.

Cái tính em nó ham vui nên góp máu ăn phần tý thôi chứ không có ý gì đâu. :D

Cảm ơn bác đã cho em học thêm được một từ mới "kẹt săm" nhưng bác ơi kẹt săm cũng phải vừa thôi chứ nếu mà kẹt nhiều quá thì nguy to bác àh :D

Sân bóng nước nhà đã không được cho bằng phẳng cộng thêm quả bóng méo mó không chuẩn thì bóng đá nước nhà bao giờ mới vươn vai ra thế giới được bác?

Câu chuyện của bác nghe mà buồn cười em giờ mới nghe, cảm ơn bác đã giải khây cho topic hề hề :D bác có chuyện nào nữa thì giúp anh em giải khây sau những giờ học tập , làm việc mệt mỏi. :)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho. Mình cũng nghĩ là vậy. Hehe. Tại bóng mình bơm hơi non mà, và hơn nữa cái độ dày vỏ khá là to nên trông nó

bị lồi hiho.

Qủa bóng của bạn đẹp ấy chứ nhỉ? hiho!

hề hề bác lại quá khen rồi

Nhân dịp bác khen em xin post thêm để quảng cáo và cổ động cho mùa bóng sắp tới :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho. May mà ông lão ấy không phải là Bác Hải, chứ mà là bác thì .... hihi!

Sao mà nó lại đen nhỉ?

Sao mà nó lại đen nhỉ? cái này có chúa mới biết hà hà hà :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mà nó lại đen nhỉ? cái này có chúa mới biết hà hà hà :D

Anh ơi cho em hỏi tại sao máy em bị lỗi font khi viết chữ nhỉ? Em đã đặt câu hỏi này 2 lần rồi, còn có 1 topic nữa nhưng chưa thấy ai trả lời? Anh và mọi người có cách nào không giúp em với? Em dùng solid 2010 và vietkey 2007!

Còn nữa anh có thể hướng dẫn cách vẽ trái banh trên được không? Hoặc anh gửi bản vẽ lên được không

anh?

Cảm ơn anh và mọi người nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh ơi cho em hỏi tại sao máy em bị lỗi font khi viết chữ nhỉ? Em đã đặt câu hỏi này 2 lần rồi, còn có 1 topic nữa nhưng chưa thấy ai trả lời? Anh và mọi người có cách nào không giúp em với? Em dùng solid 2010 và vietkey 2007!

Còn nữa anh có thể hướng dẫn cách vẽ trái banh trên được không? Hoặc anh gửi bản vẽ lên được không

anh?

Cảm ơn anh và mọi người nhiều!

Bạn thử dùng Unikey này xem sao:

http://www.mediafire.com/?8mv1sh0s2i31skt

Có thể nó được đấy!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã hỏi. Vấn đề của bạn mình xin có mấy ý kiến thế này:

Thứ 1:

khi bạn hỏi một vẫn đề gì đó thì nên kèm theo hình ảnh hiển thị nó lỗi như thế nào post lên cho mọi người xem thì khi đó may ra có người biết được trường hợp đó nó lỗi cái gì thì mới giúp được chứ, còn bạn hỏi chung chung thế thì ai biết là bạn làm cái gì và gặp lỗi ở chỗ nào, như thế nào khi làm. Cho nên tốt nhất là bạn làm lại và chụp màn hình khi bị lỗi rồi post lên đây, nếu bạn không muốn bạn hỏi một đường mà mọi người trả lời một nẻo.

Thứ 2:

Mình nghĩ tất cả các bạn ở trên diễn đàn này luôn luôn sẵn lòng để giúp bất cứ ai với bất kỳ vẫn đề gì với điều kiện là họ biết. Còn bạn post đến 2 bài trên 2 topic hay là nhiều hơn nữa mà chưa có ai trả lời thì điều đó có nghĩa là các bạn trên diễn đàn cũng chưa gặp lỗi đó và cũng chưa biết cách để khắc phục cho nên bạn cần kiên nhẫn chờ đợi thôi. Mình cũng gặp lỗi và cũng đã post lên diễn đàn cả mấy tháng rồi và đang kiên nhẫn chờ đợi với hi vọng có cao thủ đi ngang ghé vô giúp đỡ. Mọi người ở trên diễn đàn này cũng chỉ là một người bt thôi vì không có tg và dk để đến lớp học nên mới lập topic này để tự học chứ chả phải là giáo sư tiến sĩ gì càng không phải là nhà sáng lập ra phần mềm nên không phải cái gì cũng biết hết.

Thứ 3:

Bạn bảo mình hướng dẫn bạn vẽ trái banh! ok thôi không vẫn đề gì, nhưng mà nó không còn cần thiết nữa. Trước khi bạn hỏi điều này thì bạn nên dành một ít thời gian đọc lại các bài có liên quan đến trái banh trong topic này đi đã. Trong topic có bài của bác Hai_yenlang ( #676 page 34) hướng dẫn bằng video rất rõ ràng và mình nghĩ đó là cách hay nhất và cho kết quả chính xác nhất trong các cách làm mà mình biết. Còn nếu bạn muốn vẽ một cái giống y chang như của mình thì bạn cũng làm như cách của bác Hai_yenlang nhưng mà lấy các thông số của mình ở trong hình cuối bài #687 page 35 thay vào các thông số có trong video, bạn nhìn vào hình là bạn sẽ hiểu thôi. Bạn cứ làm đi khi làm mà gặp khó khăn gì thì cứ post lên đây cùng thảo luận.

Thứ 4:

Mình hứa với bạn là hn mình sẽ dành thời gian để ngâm cứu cái có liên quan đến font với hi vọng là có thể tìm ra cái gì đó có thể giúp được bạn. Nhưng bạn cũng đừng hi vọng gì nhiều ở mình bởi vì mình cũng vừa mới học SW thôi chưa có kinh nghiệm gì. :D

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết có phải bạn muốn làm một cái gì đó nó tương tự như thế này không (hình dưới) ?

Nhưng nếu đúng thì giải pháp tốt nhất là bạn nên cài thêm Unikey của bác Anhvanyeuem ý. Bởi vì khi mình dùng Vietkey font Vntime thì nó vẫn bị lỗi font còn chuyển sang Unikey dùng Times new roman thì làm bt được như hình dưới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay