Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Mình dựng 2D theo kích thước và nét vẽ mầu xanh, vẽ kích thước của hình ảnh.

Bạn Dựng 2D theo kích thước và nét vẽ mầu đỏ, xin hỏi bạn đã dựng hai cạnh vát thế nào để thỏa mãn điều kiện vừa nhanh lại vừa đúng với "tinh thần" của hình ảnh ???

(Tất cả hình ảnh kích thước gốc của người ta, mình chỉ bổ xung thêm thước 69 và không dùng kt 72)

Chà chà! hn em lại học thêm được cách làm video nữa rồi.

Phần mềm camera màn hình này làm cho SW của em chạy nó không được nuột nên mọi người cố gắng xem và thông cảm nhé. Nói thật với các bác là trình diễn thuyết của em qua câu chứ như thế này thì quả là khó mà nói cho bác hiểu được nên em cố làm cái video này mong là bác sẽ hiểu cách em xác định 2 cạnh vát để thỏa mãn cái đề bài đó.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chà chà! hn em lại học thêm được cách làm video nữa rồi.

Phần mềm camera màn hình này làm cho SW của em chạy nó không được nuột nên mọi người cố gắng xem và thông cảm nhé. Nói thật với các bác là trình diễn thuyết của em qua câu chứ như thế này thì quả là khó mà nói cho bác hiểu được nên em cố làm cái video này mong là bác sẽ hiểu cách em xác định 2 cạnh vát để thỏa mãn cái đề bài đó.

Nhiệm vụ của người thiết kế là phải ghi kích thước sao cho người khác dễ dựng hình và dựng được nhanh nhất. Cách làm của bạn vô cùng ...chậm và chỉ co kéo được trên máy. Nếu kiểu ghi là kt 24,72 và 38, người thợ lấy dấu trên phôi sẽ bó chân luôn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề! Thank bác! Bác nói được cái chuẩn! :D Em đang làm để thỏa mãn cái đề bài của bạn Maulanh2 đưa lên topic thôi, chứ đâu có làm để đi gia công đâu bác :D Ghi kt thế này mà đưa cho người gia công họ chửi chết :D

Thế bác cho em hỏi là bác làm thế nào để khi offset thì ra kt 72 bác dựng 2D theo kt màu xanh 38, 69 , 24 thế bác có cần phải xác định góc nghiêng hoặc là kt A nữa không? Bác sử dụng kt A hay là góc nghiêng để vẽ 2 cạnh vát đó? Nếu bác sử dụng góc nghiêng để vẽ cạnh vát đó thì bác xác định góc nghiêng bằng cách nào? ( theo hình trong # 725 mà bác đã pots )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề! Cuối tuần có khác chả thấy ai lên topic cả nhỉ! :)

Hình 3D cái trục vít méo là bạn tập vẽ chơi hay là kết cấu thực? Nếu là kết cấu thực bạn đang làm, bạn chia sẻ về tính năng làm việc có ảnh minh họa của nó nhé!

Bản vẽ kỹ thuật phải được vẽ theo đúng tỷ lệ. Người vẽ đã vẽ hình sai chỗ nào, người đọc bản vẽ phải nhận ra được. Một trong hai kt 72 hoặc 38 là ko chuẩn, trong hai kt này phải chọn một.

Ở đây họ đã ko ghi theo kt dựng hình mà tùy tiện ghi kích thước tạo thành khi dựng, nó ko phải là chuẩn thiết kế. Kích thước A người ta ko cho cụ thể mình phải đo theo bản vẽ. Tạm cho là kích thước 72 ghi ko chuẩn theo cách dựng thông thường, ta phải đo và vẽ theo kt 69. Khi đã dựng theo kt 38, 69 và 24 thì không cần phải xác định góc nghiêng của cạnh vát.

Kích thước then họ đã vẽ kt 3 cũng chưa chuẩn. Với then rộng 6 kích thước đúng cần phải ghi là:

D + t1 = 24+2.6 =26.6

Kết luận:

- Để vẽ được hình phải chỉ phải đo trực tiếp trên ảnh để xác định A= R..., kt69, sửa lại kt3 = 26.6

-Khi nhận gia công theo bản vẽ thấy chỗ nào bất hợp lý, mình cũng cần phải trao đổi với khách. Chỉ căn cứ vào bản vẽ để gia công đến khi ra sản phẩm là cãi nhau to đấy.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình 3D cái trục vít méo là bạn tập vẽ chơi hay là kết cấu thực? Nếu là kết cấu thực bạn đang làm, bạn chia sẻ về tính năng làm việc có ảnh minh họa của nó nhé!

Bản vẽ kỹ thuật phải được vẽ theo đúng tỷ lệ. Người vẽ đã vẽ hình sai chỗ nào, người đọc bản vẽ phải nhận ra được. Một trong hai kt 72 hoặc 38 là ko chuẩn, trong hai kt này phải chọn một.

Ở đây họ đã ko ghi theo kt dựng hình mà tùy tiện ghi kích thước tạo thành khi dựng, nó ko phải là chuẩn thiết kế. Kích thước A người ta ko cho cụ thể mình phải đo theo bản vẽ. Tạm cho là kích thước 72 ghi ko chuẩn theo cách dựng thông thường, ta phải đo và vẽ theo kt 69. Khi đã dựng theo kt 38, 69 và 24 thì không cần phải xác định góc nghiêng của cạnh vát.

Kích thước then họ đã vẽ kt 3 cũng chưa chuẩn. Với then rộng 6 kích thước đúng cần phải ghi là:

D + t1 = 24+2.6 =26.6

Kết luận:

- Để vẽ được hình phải chỉ phải đo trực tiếp trên ảnh để xác định A= R..., kt69, sửa lại kt3 = 26.6

-Khi nhận gia công theo bản vẽ thấy chỗ nào bất hợp lý, mình cũng cần phải trao đổi với khách. Chỉ căn cứ vào bản vẽ để gia công đến khi ra sản phẩm là cãi nhau to đấy.

Vậy theo bác thì nếu kt 38 đúng thì kt 72 là sai? Em thường thấy 1 cách làm thủ công như thế này: Ví dụ ta gia công 1 cái có cạnh vát như bài ta đang đề cập tới thì trước hết người thợ thường lấy dấu, cắt phôi ở dạng tấm sau đó lại lấy dấu để chấn phôi, để chấn được 1 cái có hình dạng giống như trong hình người thợ phải có các kích thước dài ngắn như em đã ghi trong hình, ngoài ra người thợ cần phải biết được góc (ở trong hình) để chấn là bao nhiêu sau đó tính ra lực cần để chấn là bao nhiêu để chỉnh máy chấn. Trong hình chiều mũi tên là chiều chấn còn chiều ngược lại là "cối" :D tất nhiên là cách làm này có độ chính xác không cao, cách này em trình bày để thể hiện cái kích thước người thợ cần khi gia công nó phải được ghi ở những chỗ nào thôi.

Còn cái hình 3D bác bảo là cái trục vít méo thì em cũng chỉ biết đó là cái trục vít méo thôi ( Em không phải là dân cơ khí, mà chỉ chơi lấn sân tý thôi mong các bác bỏ quá cho :D) trước khi vẽ em cũng chả biết nó là cái gì xem các bài hướng dẫn vẽ trục thẳng rồi ngồi nghịch để tìm hiểu thêm các nút lệnh và chức năng của nó có thể làm được những gì rồi làm chơi vậy thôi nếu em nhớ không nhầm thì trong Công tơ điện nó có 1 cái trục cũng méo như vậy. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Nguyencuongna_05: Bạn hiểu lầm ý của mình rồi! Để uốn cái hình bạn minh họa, người ta đã làm được một cách đơn giản lắm! Không phức tạp và cũng không ngon xơi như cách của bạn đã nghĩ đâu nhé!

Mình đang có việc bận sẽ bàn việc này sau...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy theo bác thì nếu kt 38 đúng thì kt 72 là sai? Em thường thấy 1 cách làm thủ công như thế này: Ví dụ ta gia công 1 cái có cạnh vát như bài ta đang đề cập tới thì trước hết người thợ thường lấy dấu, cắt phôi ở dạng tấm sau đó lại lấy dấu để chấn phôi, để chấn được 1 cái có hình dạng giống như trong hình người thợ phải có các kích thước dài ngắn như em đã ghi trong hình, ngoài ra người thợ cần phải biết được góc (ở trong hình) để chấn là bao nhiêu sau đó tính ra lực cần để chấn là bao nhiêu để chỉnh máy chấn. Trong hình chiều mũi tên là chiều chấn còn chiều ngược lại là "cối" :D tất nhiên là cách làm này có độ chính xác không cao, cách này em trình bày để thể hiện cái kích thước người thợ cần khi gia công nó phải được ghi ở những chỗ nào thôi.

Còn cái hình 3D bác bảo là cái trục vít méo thì em cũng chỉ biết đó là cái trục vít méo thôi ( Em không phải là dân cơ khí, mà chỉ chơi lấn sân tý thôi mong các bác bỏ quá cho :D) trước khi vẽ em cũng chả biết nó là cái gì xem các bài hướng dẫn vẽ trục thẳng rồi ngồi nghịch để tìm hiểu thêm các nút lệnh và chức năng của nó có thể làm được những gì rồi làm chơi vậy thôi nếu em nhớ không nhầm thì trong Công tơ điện nó có 1 cái trục cũng méo như vậy. :D

Hề hề hề,

các bác chớ nóng giận. Để dựng một hình có nhiều các khác nhau lắm. Cách của bác Nguyencuongna-05 không pải là không được. Tuy nhiên bản chất của vấn đề là ở chỗ cách ấy vẫn phụ thuộc vào cái góc mate mà thôi. (góc mate này chính là cái góc nghiêng mà mình nói cần xác định) Việc ghi kích thước sao cho thuận lợi để gia công quả thực không phải là chuyện đơn giản vì nó phụ thuộc khá nhiều vào phương án công nghệ gia công chi tiết đó.

Trong bài trước mình cũng đã nói tới sự phụ thuộc giữa cái góc nghiêng này và chiều dài mặt nghiêng rồi và mình cũng đã nói rằng có thể dùng mate. Cái phương án xoay xoay của bác nguyencuongna thực chất chính là cái cách mò mẫm để có cái góc này sao cho nó phù hợp với chiều dài mà thôi. Thực ra theo cái cách suy nghĩ của mình thì cách cho kích thước như trên bản vẽ là không tốt (mặc dù nó vẩn chả phải sai) vì sẽ làm khó cho người vẽ cũng như người đọc. Còn cách nào là hay thì tùy theo cảm nhận kỹ thuật của người thiết kế thôi. Tỷ như cái góc 53.97 hay góc 143.97 mà bác nguyencuongna_05 đưa ra giả sử như đem vào gia công thì bác sẽ kiểm tra nó bằng cách nào??? Sờ ư??? Vậy sao không chọn một cái góc dễ kiểm soát hơn là góc 60 độ chẳng hạn?? Tất nhiên như vậy thì cái Khoảng cách A kia cũng ắt phải thay đổi chứ chả thể là 109 nữa nếu như vẫn muốn giữ thằng 72 và thằng 38. Thế thì nên giữ thằng nào??? Ấy là do cảm nhận kỹ thuật đấy.

Riêng với mình, những chuyện mà phải lựa chọn thì mình sẽ chọn cách dễ xơi mà mần và ở đây là nên chọn kích thước góc chuẩn và co kéo các kích thước chiều dài cho phù hợp sẽ dễ dàng hơn cho việc vẽ cũng như đọc nó các bác ạ.

Hề hề hề,....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

các bác chớ nóng giận. Để dựng một hình có nhiều các khác nhau lắm. Cách của bác Nguyencuongna-05 không pải là không được. Tuy nhiên bản chất của vấn đề là ở chỗ cách ấy vẫn phụ thuộc vào cái góc mate mà thôi. (góc mate này chính là cái góc nghiêng mà mình nói cần xác định) Việc ghi kích thước sao cho thuận lợi để gia công quả thực không phải là chuyện đơn giản vì nó phụ thuộc khá nhiều vào phương án công nghệ gia công chi tiết đó.

Trong bài trước mình cũng đã nói tới sự phụ thuộc giữa cái góc nghiêng này và chiều dài mặt nghiêng rồi và mình cũng đã nói rằng có thể dùng mate. Cái phương án xoay xoay của bác nguyencuongna thực chất chính là cái cách mò mẫm để có cái góc này sao cho nó phù hợp với chiều dài mà thôi. Thực ra theo cái cách suy nghĩ của mình thì cách cho kích thước như trên bản vẽ là không tốt (mặc dù nó vẩn chả phải sai) vì sẽ làm khó cho người vẽ cũng như người đọc. Còn cách nào là hay thì tùy theo cảm nhận kỹ thuật của người thiết kế thôi. Tỷ như cái góc 53.97 hay góc 143.97 mà bác nguyencuongna_05 đưa ra giả sử như đem vào gia công thì bác sẽ kiểm tra nó bằng cách nào??? Sờ ư??? Vậy sao không chọn một cái góc dễ kiểm soát hơn là góc 60 độ chẳng hạn?? Tất nhiên như vậy thì cái Khoảng cách A kia cũng ắt phải thay đổi chứ chả thể là 109 nữa nếu như vẫn muốn giữ thằng 72 và thằng 38. Thế thì nên giữ thằng nào??? Ấy là do cảm nhận kỹ thuật đấy.

Riêng với mình, những chuyện mà phải lựa chọn thì mình sẽ chọn cách dễ xơi mà mần và ở đây là nên chọn kích thước góc chuẩn và co kéo các kích thước chiều dài cho phù hợp sẽ dễ dàng hơn cho việc vẽ cũng như đọc nó các bác ạ.

Hề hề hề,....

:D hề hề Đây là diễn đàn trao đổi kinh nghiệm học tập cùng kinh nghiệm nghề nghiệp chứ có ai làm gì đâu mà nóng dận hả bác :)!

Bác nói chuẩn. Cái kích thước A và cái góc nghiêng nó liên quan mật thiết với nhau chính vì thế khi sử dụng kt A và các kt trong bài để dựng hình thì chỉ cho ra một cái góc nghiêng duy nhất chứ không thể cho ra nhiều đáp án (góc nghiêng) được, và ngược lại khi sử dụng góc nghiêng để dựng thì nó cũng cho ra một kt A duy nhất cho dù các bác có dùng cách này hay cách khác thì nó cũng chỉ có thể cho ra 1 đáp án duy nhất mà thôi. Còn cái kt mà họ ghi trong bài của bạn Maulanh2 đưa lên topic em nghĩ có thể là họ cố tình ghi như thế để thử cách tư duy của người học mà thôi.

Cái góc đó bác hiểu nhầm ý em rồi, góc 53.97 hay góc 143.97 này chỉ là ở trong bản vẽ thôi dùng để tính lực cho máy chấn thôi bác ạh, còn đo nó thì em vẫn thấy mấy bác kỹ thuật vẫn dùng thước đo góc để đo ( tên của cái thước đó thì em không biết :) ) tất nhiên sử dụng cách của em mà sản xuất hàng loạt thì có mà ăn cám :D có thể họ dùng khuôn đột dập...v v ... thì mới nhanh được mới sản xuất hàng loạt được.

Tốt nhất khi sx là 2 bên cùng thống nhất chọn phương án tối ưu nhứt mà mần như bác bình nói, hehheehe:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Nguyencuongna_05: Bạn hiểu lầm ý của mình rồi! Để uốn cái hình bạn minh họa, người ta đã làm được một cách đơn giản lắm! Không phức tạp và cũng không ngon xơi như cách của bạn đã nghĩ đâu nhé!

Mình đang có việc bận sẽ bàn việc này sau...

Hề hề! :D ấy chết lại hiểu nhầm ý bác ạh!

Vâng! em sẽ chờ bác cùng chia sẻ kinh nghiệm sx của các bác cho em mở rộng tầm mắt với. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề! Chắc là phải hết Euro mọi người mới vào thăm cadviet nhỉ. :D

Hề hề hề,

Bác này lại lôi cả cái hoa chuối ra mà vẽ thế thì kinh thật. Khâm phục, khâm phục.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các anh!

E đang vẽ hộ đứa bạn e 1 cái máy sấy cafe.mà nó bọc tôn lưới quanh trống mà e ko biết vẽ kiểu j.E vẽ hình minh họa các a chuyển qua soli hộ e và hướng dẫn cách vẽ cho em.trước e vẽ bằng soli 2008 cũng gặp dạng này thì e vẽ đc,tg vừa rùi mt em hỏng,đang dùng nhờ máy cài soli 2010,em lam các bước tương tự mà máy toàn báo lỗi.ko biết là máy cài lỗi hay em vẽ sai.các bác chỉ hộ em phát.thank các bác trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi các bác vì em ko biết post hình lên đc.

ý của em là em có 1 đường ống tròn như đường ống nước.và h em muốn tạo các lỗ xung quang và dọc theo đường ống.em mò mãi mà ko ra,các a chỉ em cái.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi các bác vì em ko biết post hình lên đc.

ý của em là em có 1 đường ống tròn như đường ống nước.và h em muốn tạo các lỗ xung quang và dọc theo đường ống.em mò mãi mà ko ra,các a chỉ em cái.

Hề hề hề,

Có nhiều cách lắm tùy thuộc vào cái dạng bố trí lỗ quanh thành ống bạn ạ. Phải biết cái bạn muốn thì mới góp ý chính xác được. Cách gì cũng vậy tựu trung lại bạn có thể dùng các lệnh move/copy hay pattern để tạo dễ dàng mà. Cứ làm một lỗ trước rồi ta move/copy hay patern ra hàng loạt các chú tí nhau là Ok mà.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác này lại lôi cả cái hoa chuối ra mà vẽ thế thì kinh thật. Khâm phục, khâm phục.....

Thanks bác!

:D Đây không phải là cái bắp chuối đâu bác mà là em làm theo cái này:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Topic mấy hôm nay nghe im ắng quá nhỉ! Chắc lại ăn Ruro ngủ Euro rồi hề hề :)

Xin chia sẻ với các bạn hình chiếc ghế:

Không biết bạn đã tính để khả năng trẻ con, hoặc người lớn chỉ ngồi ghé vào ghế khoảng nửa gang mà không bị gẫy răng không nhỉ? Trọng tâm của người khi ngồi vào mép ghế 10cm sẽ rơi vào đâu để chân ghế không bị lật?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào làm giúp em 1 ví dụ về dùng lệnh Loftbend trên thanh công cụ Sheetmetal để khai triển cút vuông tròn với.Em làm mà chưa được.Chỉ làm được đáy và đỉnh cút là hình tròn or elip còn đáy là hình vuông và đỉnh trên là hình tròn thì không được.

Em xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào làm giúp em 1 ví dụ về dùng lệnh Loftbend trên thanh công cụ Sheetmetal để khai triển cút vuông tròn với.Em làm mà chưa được.Chỉ làm được đáy và đỉnh cút là hình tròn or elip còn đáy là hình vuông và đỉnh trên là hình tròn thì không được.

Em xin cảm ơn!

Chào bác! bác muốn nói lệnh này phải không: lofted- bend không? còn cái vụ khai triển cái cút tròn vuông của bác nói e nghe khó hình dung quá, bác có thể chụp hình pots lên cho mọi người xem lỗi như thế nào không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Voima_tien! Không biết có phải bác muốn làm một cái như thế này không? Nếu dùng lệnh lofted- bend một phát thành cút vuông như trong hình thì em cũng bó tay. Nên em dùng thêm lệnh Plex bẻ cong 90 độ cho thành cút vuông. NHưng nếu làm thế này thì lại không khai triển ra dạng tấm được nó bị lỗi. Mà phải để ở dạng thẳng như hình 2 thì mới khai triển ra dạng tấm được. Có một điều là em không biết làm thế nào để cho các đường nét đứt thể hiện các góc hiện ra trên mặt phẳng của tấm khi khai triển, Tiện đây các bác chỉ giùm em vấn đề trên với nhé.? :D

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Bạn nguyencuongna_05

Cái ghế Panton chắc chỉ phù với tác phong công nghiệp của người Tây. Dân ta quen ngồi xổm, ngồi ghé, ngồi ké tùy tiện chắc là mông sẽ dễ bị hạ thổ lắm!

Muốn gò cút đầu vuông phải làm cút đầu tròn sau đó dùng đồ gá nong ra.

Không có cách nào có thể uốn được vì phần lưng gù của cút phải giãn ra quá nhiều (chịu kéo) , phần bụng của cút lại thóp lại cũng quá nhiều (chịu nén)

Do đó phải khai triển theo cút hai đầu tròn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Hai_yenlang.

Thanks bác! ý của bác đúng là uyên bác! Có lẽ cũng chính vì thế mà nó không cho khai triển ra dạng tấm ở trường hợp này. hj :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay