Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Hề hề hề,

Bạn hoàn toàn có thể tạo được các mặt phẳng sketch  ở các vị trí bạn mong muốn bằng các cách dựng hính cơ bản như mặt phẳng qua 3 điểm, mặt phảng qua một đường thẳng và một điểm nằm ngoài đường thẳng, mặt phảng qua 1 điểm và vuông góc với một đường thẳng ....

Bất cứ phần nào cũng có thể được với điều kiện mặt phẳng sketch của bạn phải vuông góc với đường dẫn khi sweep hoặc phải vuông góc với hướng extrude.

extrude thì ko dc rồi, mặt chính giữa thì ok nhưng cành ra xa thì nó méo xẹo lun rồi!

còn cách cho mặt phẳng sketch vuông góc với  hình tròn quay (ở chân trống) để tìm ra cách cũng khó khăn thât!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình có khúc mắc nhỏ mong các bạn giúp đỡ. Chỉ là cách vẽ như thế nào thôi. Mọi kích thước không quan trọng ah.

Xin tham khảo ảnh đính kèm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc phải đi tìm sư phụ nào dạy thôi! mò hoài vẫn ko ra cái chân đế! mà mọi người nek, nếu laptop core i3 ram 4gb 64bit thì chạy bản 2010 tốt ko? tại bản 2007 này phần render hơi tệ, đang gắn thêm phím tắt để vẽ cho nhanh đây!

P/s: sản phẩm quà lưu niệm 4x4cm! a e đừng cười chê!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao không thấy ai giúp đỡ vậy ta?

Hề hề hề,

Tại cái hình bạn post chả dể gì xem được nên mới vậy thôi.

Việc bạn hỏi đâu có quá khó khăn nhỉ?? Chỉ cần tạo một sketch ngay tại vị trí của nó và extrude là ngon lành mà.Sau khi có được feature này bạn có thể sử dụng array feature này theo số lượng bạn muốn.

Chúc thành công...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc phải đi tìm sư phụ nào dạy thôi! mò hoài vẫn ko ra cái chân đế! mà mọi người nek, nếu laptop core i3 ram 4gb 64bit thì chạy bản 2010 tốt ko? tại bản 2007 này phần render hơi tệ, đang gắn thêm phím tắt để vẽ cho nhanh đây!

P/s: sản phẩm quà lưu niệm 4x4cm! a e đừng cười chê!

Hề hề hề,

Cứ tưởng bạn mần xong rùi chớ.

Việc tạo mặt phẳng sketch cho các họa tiết vùng chân đế đâu có quá khó. Tưởng nói vầy là bạn mần được ngay nên cũng không quan tâm nữa.

Để tạo các mặt phẳng này bạn có thể làm như sau:

1/- chọn mặt phẳng đối xứng của trống rồi tạo một sketch trên mặt phẳng này bao gồm một biên giới hạn của vùng chân đế

2/- tạo một mặt phảng vuông góc với mặt phẳng tham chiếu vuông góc với mặt phẳng của sketch nói trên và đi qua một điểm trên sketch vừa dựng.

3/- Lấy mặt phẳng này làm mặt phẳng sketch mới để tạo một sketch là đường thẳng vuông góc với sketch dựng trước và đi qua giao điểm của sketch này với mặt phẳng sketch hiện hành.

4/- Tạo một mặt phẳng bởi dường thẳng sketch này và một điểm trên sketch trước đó. Đây chính là mặt phẳng sketch bạn cần, nó song song (chứa) đường sinh của phần chân đế trống. Lúc này bạn có thể đưa các sketch họa tiết vào mặt phẳng này và tiến hành extrude như bạn đã biết.

Hề hề hề,

Nhòm qua cái trống của bạn cũng đâu có quá tệ. Tuy chả được bằng trống cái nhưng nó cũng ra dáng trống con ra trò đấy chứ. Cứ mạnh dạn mà phát huy và mình tin là bạn sẽ cho ra được cái trống đồng mà bạn muốn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Tại cái hình bạn post chả dể gì xem được nên mới vậy thôi.

Việc bạn hỏi đâu có quá khó khăn nhỉ?? Chỉ cần tạo một sketch ngay tại vị trí của nó và extrude là ngon lành mà.Sau khi có được feature này bạn có thể sử dụng array feature này theo số lượng bạn muốn.

Chúc thành công...

Cảm ơn bạn đã trả lời thắc mắc của mình.

Nhưng mà khi extrude thì nó lại không tiếp xúc với mặt nón.....

Bạn giúp mình cách nào đơn giản mà tiếp xúc được với mặt nón ý nha.........

Cảm ơn nhiều nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn đã trả lời thắc mắc của mình.

Nhưng mà khi extrude thì nó lại không tiếp xúc với mặt nón.....

Bạn giúp mình cách nào đơn giản mà tiếp xúc được với mặt nón ý nha.........

Cảm ơn nhiều nhiều

Hề hề hề,

Thực ra cái gọi là tiếp xúc này có cần thiết không hè???

Nếu nó xơi vào mặt nón thì có thằng tây nào chết theo không hè???

Trường hợp bạn cần cái khối rỗng thì cứ tạo sketch sao cho nó xơi tuốt cả cái mặt nón và chọn option merge để liên kết hai khối với nhau. Sau đó bạn dùng shell vô tư và sẽ có khối rỗng như ý.

Trong trường hợp bạn khoái làm kiểu tiếp xúc cho nó bác học thì bạn có thể sử dụng lệnh extrude với profin là mặt cắt ngang của vấu lồi đó. Còn option extrude là lấy từ mặt côn ra phía ngòi. Sau đó tiến hành cắt lại cái phần cung tròn bằng lệnh extrude-cut.

Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Thực ra cái gọi là tiếp xúc này có cần thiết không hè???

Nếu nó xơi vào mặt nón thì có thằng tây nào chết theo không hè???

Trường hợp bạn cần cái khối rỗng thì cứ tạo sketch sao cho nó xơi tuốt cả cái mặt nón và chọn option merge để liên kết hai khối với nhau. Sau đó bạn dùng shell vô tư và sẽ có khối rỗng như ý.

Trong trường hợp bạn khoái làm kiểu tiếp xúc cho nó bác học thì bạn có thể sử dụng lệnh extrude với profin là mặt cắt ngang của vấu lồi đó. Còn option extrude là lấy từ mặt côn ra phía ngòi. Sau đó tiến hành cắt lại cái phần cung tròn bằng lệnh extrude-cut.

Chúc thành công.

Ok làm được rồi, cảm ơn bạn nhiều quá.

Tại vì lúc trước cứ Extrude rồi Draff quả là kém cỏi heheh.

Many thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho mình hỏi: Dùng solidwork có thể vẽ các máy gia công cơ khí, rồi mô phỏng hoạt động, sau đó xuất tọa độ hoạt động của các trục ra được không?

Mình mới tìm hiểu về solid chưa biết mấy, hỏi kinh nghiệm các pro :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho mình hỏi: Dùng solidwork có thể vẽ các máy gia công cơ khí, rồi mô phỏng hoạt động, sau đó xuất tọa độ hoạt động của các trục ra được không?

Mình mới tìm hiểu về solid chưa biết mấy, hỏi kinh nghiệm các pro :)

Hề hề hề.

Có thể, song tùy vào thiết kế cụ thể của bạn. Với các máy móc phức tạp thì việc làm mô phỏng hopa5t động sẽ không dễ, và dung lượng file sẽ khá lớn, yêu cầu máy tính có bộ nhớ khá lớn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề.

Có thể, song tùy vào thiết kế cụ thể của bạn. Với các máy móc phức tạp thì việc làm mô phỏng hopa5t động sẽ không dễ, và dung lượng file sẽ khá lớn, yêu cầu máy tính có bộ nhớ khá lớn.

Em định mô phỏng đơn giản thôi, có khi làm 2D cũng đc, mô phỏng quá trình lăn của máy lăn ống, 3 cái trục di chuyển , rồi xuất tọa độ ra, thì làm bằng phần mêm nào đơn giản nhất vậy bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho em hỏi với bản vẽ 3d solid work hoặc inventor thì có thể xuất sang cad được không ak? Khi em save sang cad không thể sửa được trên bản xuất đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hhuhu mình cũng muốn học mà dốt wa ak học ko ra chữ nhìn cái bản vẻ ko tưởng tượng ra nổi cái hình như thế nào làm sao học được đây.có bác nào cao thủ cứu minh với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thêm các bài nữa

Huhu, Sao mình không mirror qua 1 mặt phẳng mới nhi?

Tạo được 1 mặt phẳng mới tạo với 1 mặt phẳng cũ 45 độ rồi mà không mirror được.

PLS help em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Huhu, Sao mình không mirror qua 1 mặt phẳng mới nhi?

Tạo được 1 mặt phẳng mới tạo với 1 mặt phẳng cũ 45 độ rồi mà không mirror được.

PLS help em với

hề hề hề,

gửi bản vẽ lên mới biết mà trả lời chớ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hề hề hề,

gửi bản vẽ lên mới biết mà trả lời chớ...

Giúp mình với nào............mình gửi hình vẽ minh họa nhé.

Mirror nó hiện lỗi chấm than kìa huhu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giúp mình với nào............mình gửi hình vẽ minh họa nhé.

Mirror nó hiện lỗi chấm than kìa huhu.

Hề hề hề,

Miror bình thường mà bạn. Có điều khi chọn đối tượng cần miror bạn phải chọn body chứ đừng chọn feature.

nếu vẫn không làm được , bạn gửi file bản vẽ của bạn lên để mình xem.

Hình như bạn đang dùng sw2005 thì phải.?? nếu bạn dùng sw cao hơn sau 2007 thì mình không giúp được bởi không thể mở file. Còn nếu trước 2007 thì mình sẽ xem và tìm cách giúp bạn miror được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Miror bình thường mà bạn. Có điều khi chọn đối tượng cần miror bạn phải chọn body chứ đừng chọn feature.

nếu vẫn không làm được , bạn gửi file bản vẽ của bạn lên để mình xem.

Hình như bạn đang dùng sw2005 thì phải.?? nếu bạn dùng sw cao hơn sau 2007 thì mình không giúp được bởi không thể mở file. Còn nếu trước 2007 thì mình sẽ xem và tìm cách giúp bạn miror được.

Ok được rồi, cảm ơn bạn nha. Tại sao Mirror Body và bỏ lựa chọn Merge Solids thì được.Còn có lựa chọn Merge solids thì không được. Và Mirror Feature thì cũng không được nhi?

Mình dùng Solid 2010 hehehe.

Mấy cái này khó hiểu quá hehehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://s1288.photobucket.com/user/vanduc11982/media/mamtrunggian_zpse94f3b13.png.html?filters[user]=140633782&filters[recent]=1&sort=1&o=1

http://s1288.photobucket.com/user/vanduc11982/media/than2_zps26be59c3.gif.html?filters[user]=140633782&filters[recent]=1&sort=1&o=0

Mình có 2 bản vẽ xin các bạn giúp đỡ. Ở bạn vẽ mâm trung gian mình mắc chỗ ren M85 (trong SW chỉ có đến ren M64). và 2 cái lỗ M8 mình không vẽ được chính xác vị trí của nó. Bản vẽ thân mình không vẽ được cái đường cong còn lại của nó (với thông số kích thước vậy có vẽ được không). Mình có đưa vô Cad đo kích thước xong vẽ được 3D trên SW nhưng không vát mép 2X45 độ trên cái lỗ đó 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay