Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Vẽ nhiều tỷ lệ trong một bản vẽ

Các bài được khuyến nghị

nếu trong trường hợp file có nhiều bản vẽ khác nhau không biết khi chuyển sang layout để mỗi layout có một bản vẽ riêng biệt đúng khung trong layout thì làm thế nào . Các bác chỉ giúp với . Cháy cháy đến nơi rồi . Cảm ơn

Chưa hiểu ý bạn muốn hỏi gì?­

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn đã thử Aboutautolisp1.2 chưa. Ở đấy bạn vào mục thiết lập Dim, có 2 phần lựa chọn là Dim cho Model và Dim cho Layout.

Nếu bạn vẽ tỷ lệ 1:1 và muốn in với tỷ lệ 1:500 bạn chỉ cần chọn mục TLA3_500 để đo.

Bạn có thể tham khảo thiết lập Dim ở đấy.

Chú ý bạn phải thiết lập Layer (Lamo) cho bản vẽ trước khi dùng Dim.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nghĩa là giả sử trong không gian model Mình có vẽ 2 hình vẽ , Mình muốn chuyển 2 hình này sang 2 layout riêng biệt ấy . Xin chỉ giáo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nghĩa là giả sử trong không gian model Mình có vẽ 2 hình vẽ , Mình muốn chuyển 2 hình này sang 2 layout riêng biệt ấy . Xin chỉ giáo.

Bạn bấm chuột phải vào chữ layout rồi chọn New layout khi đó bạn sẽ có 2 layout mỗi layout bạn tạo một viewport(dùng lệnh MV) rồi trình bày bản vẽ đó trong khung nhìn đó

Để hiểu thêm về layout bạn xem thêm ở đây:

http://www.cadviet.com/forum/Nhung-van-de-...ayout-t347.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn bấm chuột phải vào chữ layout rồi chọn New layout khi đó bạn sẽ có 2 layout mỗi layout bạn tạo một viewport(dùng lệnh MV) rồi trình bày bản vẽ đó trong khung nhìn đó

Để hiểu thêm về layout bạn xem thêm ở đây:

http://www.cadviet.com/forum/Nhung-van-de-...ayout-t347.html

Cảm ơn gp14 nhé , nhưng mình không thể sửa trong layout được (phóng to , thu nhỏ cho vừa khung nhìn ấy mà ).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn gp14 nhé , nhưng mình không thể sửa trong layout được (phóng to , thu nhỏ cho vừa khung nhìn ấy mà ).

Chắc bạn mới làm quen với layout <_<

Bạn cứ chịu khó đọc kỹ bài viết của bác Bemove(viết rất cụ thể rồi) bạn sẽ hiểu hơn về layout, khi đó layout cũng sẽ đơn giản thôi mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đọc hết bài của các bác viết trên đây. Nhiều bác viết tôi cũng chẳng hiểu gì, chắc do mình là dân nghiệp dư, nhưng mà cũng băng khoăn nếu mà không có CAD thì các bác có làm việc được không nhỉ. Tôi quan niệm CAD chỉ là công cụ chẳng phải là cái gì quan trọng lắm. Vậy nên nếu các bác cứ xem bình thường thì thấy nó bình thường. Chọn cây bút vừa tay mà vẽ, băn khăn gì chuyện cây bút ấy "đắt rẻ" thế nào. Cây bút "đắt" quá mà dùng không được thì coi chừng phỏng tay. Cây bút rẻ quá mà không dùng được cũng hỏng. Vậy nên mọi người cứ dùng cây bút hợp với mình thôi.

Tôi đã từng vẽ bằng CAD nhiều rồi, tỷ lệ thì vô chừng luôn, nhưng mà vẫn được khen là vẽ đẹp, cũng nhanh như ai. Nếu mà giờ bảo tôi viết ra giấy những lệnh CAD tôi nhớ thì chắc không mấy ngón tay + mấy ngón chân đâu.

Các bác có nhớ Hư Trúc trong Thiên Long Bát Bộ không, biết có mỗi Vi Đà Chưởng (là võ công nhập môn của Thiếu Lâm) mà làm cho Tinh Tú Lão Quái phải cuống cuồng. Đó chẳng phải là biết dùng cây bút hợp với mình sao

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em thì quen cách vẽ các tỉ lệ khác nhau trên cùng bản vẽ, rồi Dim với các tỷ lệ khác nhau. Không phải băn khoăn gì về việc Text Size mà chỉnh sửa cũng dễ dàng,

mình rất đồng ý với cách vẽ của ban minh cũng thường làm như vậy.không co khó khăn gì với việc in bản vẽ dung tỷ lệ Dim và text side

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Góp vui với cả nhà 1 chút...

1. Setup cho cái không gian paper giống hệt bên model (backgound, croshair...)

2. Đối với các bản vẽ có cùng 1 tỷ lệ: vẽ tất cả ở không gian paper (dùng cách quản lý nhiều kiểu Dim, scale khung tên với tỷ lệ tương ứng...)

3. Đối với bản vẽ có nhiều tỷ lệ, chọn 1 tỷ lệ thể hiện bình thường, cái khác tỷ lệ thì... quẳng sang không gian model, rồi "soi" ngược lại bằng 1 viewport có tỷ lệ tính toán dựa trên sự chênh lêch giữa 2 tỷ lệ.

Hết ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiện thể cho mình hỏi cái :

Ghi kích thước bên Layout là thế nào? Mở viewport rồi ghi trong đó lun ( khi khung viewport đậm lên á ) phải không?

Thắc mắc chỗ đấy, đọc quá trời mờ cả mắt mà vẫn chưa thông..T_T

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tiện thể cho mình hỏi cái :

Ghi kích thước bên Layout là thế nào? Mở viewport rồi ghi trong đó lun ( khi khung viewport đậm lên á ) phải không?

Thắc mắc chỗ đấy, đọc quá trời mờ cả mắt mà vẫn chưa thông..T_T

Đúng rồi ạ...

Hoặc bác cứ ghi bên model rồi sang bên paper active viewport đó lên rồi dùng dim update..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tuy làm vậy nhưng vẫn không được. 1 bản vẽ cho 2 viewport tỉ lệ khác nhau khi update Dim, Dim nó đổi theo chung luôn...

Hơn nữa chữ phải chỉnh thế nào? Các con số đều không thấy được ... hic!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tuy làm vậy nhưng vẫn không được. 1 bản vẽ cho 2 viewport tỉ lệ khác nhau khi update Dim, Dim nó đổi theo chung luôn...

Hơn nữa chữ phải chỉnh thế nào? Các con số đều không thấy được ... hic!

Khi bạn chọn cái này thì bên layout nó tự cập nhật chiều cao chữ, của đim tuỳ bạn dùng tỷ lệ

CHú ý là chiều cao chữ của dim là 2,5 chẳng hạn(bao nhiêu tuỳ iso, còn chiều cao chũ của textstyle thì phải =0

http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_2.bmp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn chọn cái này thì bên layout nó tự cập nhật chiều cao chữ, của đim tuỳ bạn dùng tỷ lệ

CHú ý là chiều cao chữ của dim là 2,5 chẳng hạn(bao nhiêu tuỳ iso, còn chiều cao chũ của textstyle thì phải =0

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_2.bmp" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_2.bmp</a>

Cái text mình làm được rồi, do trước đó textstyle không để số 0 ... Cám ơn bạn nhiều ..

Còn 1 thắc mắc nữa vẫn chưa giải quyết được ...

2 viewport có 2 tỉ lệ khác nhau nhưng cùng biểu diễn 1 hình vẽ ... Làm sao để dim, text khi in vẫn bằng nhau...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_2.bmp" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_2.bmp</a>

Cám ơn MANHHUNGXDA nhiều lắm!

Cái text thì mình làm được rồi . Do cái textstyle mình không chỉnh về 0 ... nên không được

Riêng về 2 viewport hai tỉ lệ , cùng biểu diễn 1 bản vẽ thì mình vẫn không được. Cụ thể ở đây là Dim nó không và text nó thay đổi luôn 1 loat trong cả 2 viewport...

thunghiem_1.bmp

Đây là hình vẽ 1 đường thẳng để thử nghiệm...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái text mình làm được rồi, do trước đó textstyle không để số 0 ... Cám ơn bạn nhiều ..

2 viewport có 2 tỉ lệ khác nhau nhưng cùng biểu diễn 1 hình vẽ ... Làm sao để dim, text khi in vẫn bằng nhau...

này nhé:

bạn sang cái topic tôi trả lời bạn bên kia nhé;

nếu bạn để ý thì nó đơn giản vô cung ở cái tylệ đim ấy

ví dụ: (1/X)*X=1 đúng không

Khi bạn điều chỉnh dim là tỷ lệ 1/100 thì trong fit bạn điều chỉnh là 100 thì tất cả các dim đều = nhau

http://www.cadviet.com/upfiles/haha.dwg

để ý kĩ

Cái khung tên của tôi màu xanh, tôi mất nhiều công để có đwọc kích thwơc đó (từ hồi sinh viên)

Các bạn cứ thử in a1 mà xem, ví dụ: kích thwóc là 3000 in tlệ 1/100 thì khi in ra bạn lấy 1 cái thwớc nhựa đo xem nó có đúng là 3cm không, chiiề cao chwx có đúng là 3mm không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách bác MANHHUNG mình vẫn dùng ... Tuy cũng dùng layout để in,nhưng lại phải sử dụng nhiều Dimstyle ....Thực ra dùng quen thì ko sao, nhưng đọc trên này thì hiểu rằng ... chỉ cần 1 Dimstyle để thể hiện nhiều tỉ lệ khác nhau. Cách này tiện lợi hơn, nên mình muốn tìm hiểu rõ thêm đó mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Phương pháp block hình lại rồi scale.

Khi vẽ, sử dụng cỡ đường kích thước và cỡ chữ đúng tỷ lệ mong muốn. Ví dụ: muốn text in ra cao 2.5mm, khi vẽ ở tỷ lệ 1/10, text sẽ cao là 2.5*10=25 units.

Nếu trong bản vẽ có nhiều kiểu DIM cho nhiều tỷ lệ tôi thường hay dùng 1 kiểu DIM 1-10 (cho TL1/10) thì vẫn để chiều cao chữ là 2,5 và đặt trong Fit\Use overall scale of =10; nếu kiểu 1/20 thì Fit\Use overall scale of =20 cách này so với cách đặt chiều cao chữ trong Text height là 2.5*10=25 (TL1/10) và 2.5*20=50 có gì khác nhau về mặt kỹ thuật (tôi thấy cách 1 hay hơn vì chỉ cần thay đổi Use overall scale of là nó sẽ thay đổi cả chiều cao chữ, mũi tên... nhưng ko biết cách thứ 2 có ưu điểm gì ko)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nghĩ là vẽ CAD trong layout sẽ có rất nhiều lợi ích nhw việc không phải tạo nhiều kiểu DIM, text, mà khi vẽ ta chỉ cần vẽ ở tỷ lệ 1:1. Sau đó khi sang layout ta sẽ bố trí với nhiều tỷ lệ khác nhau. Tuy nhiên, nói chung là khi bố trí sang layout thì khá nặng vì có nhiều viewport. Nhưng nếu chuyên nghiệp hơn thì nên sử dụng XREF thì sẽ giải quyết được vấn đề này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình sử dụng Layout là hay nhất. Chỉ cần dùng có 1 dimension, các kích thýớc trong các bản vẽ có tỷ lệ khác nhau cùng 1 kích cỡ khi ta dùng lệnh dimmension update. còn các ghi chú thì có thể ghi ở Layout

Nhưng cho em hoi muốn update dimmension thì phải làm thế nào? em cũng vào Menu Dimmension và update nhưng ko được. Chỉ cho em cách update với?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
này nhé:

bạn sang cái topic tôi trả lời bạn bên kia nhé;

nếu bạn để ý thì nó đơn giản vô cung ở cái tylệ đim ấy

ví dụ: (1/X)*X=1 đúng không

Khi bạn điều chỉnh dim là tỷ lệ 1/100 thì trong fit bạn điều chỉnh là 100 thì tất cả các dim đều = nhau

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/haha.dwg" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/haha.dwg</a>

để ý kĩ

Cái khung tên của tôi màu xanh, tôi mất nhiều công để có đwọc kích thwơc đó (từ hồi sinh viên)

Các bạn cứ thử in a1 mà xem, ví dụ: kích thwóc là 3000 in tlệ 1/100 thì khi in ra bạn lấy 1 cái thwớc nhựa đo xem nó có đúng là 3cm không, chiiề cao chwx có đúng là 3mm không

nhưng cho em hỏi 2 tỷ lệ trong cùng một bản vẽ thì phải thay 2 lại fit àh? Thay thế thì làm sao được hả bác. Em muốn hỏi khi mình đặt tỷ lệ viewport xong rồi thì nó phải tự động thay đổi tỷ lệ dim theo tỷ lệ viewport chứ. Sao em làm ko được bác ơi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần text bạn làm như thế nào thế? Còn về text của dim thì bạn vẫn làm như bình thường rồi bạn vào menu dimemsion rồi vào update và bạn chọn kích thước của các viewports thế là được. Nhưng nhớ là khi update bạn phải để chế độ Apply nhé. Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các anh oi các chỉ rõ cách vẽ gium em với hay có tài liệu gì nói chi tiết về phần này cho em được ko

em đang o biêt phải làm thê nào để vẽ tỷ lệ khác nhau trên cùng một bản vẽ nè

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
NEWARC có lẽ bạn nhầm giữa MODEL và LAYOUT, trong LAYOUT chỉ cần thiết lập 1 lần DIM và 1 lần TEXT (chữ viết kí hiệu mặt cắt, tên bản vẽ, cốt ...) chứ không phải như những gì bạn nói ... LAYOUT thực sự rất có lợi về mặt thời gian, nhất là khi công việc không bị thay đổi hay sửa đổi về ýđồ kiến trúc.

CHO MÌNH HỎI VỚI. LÚC HAI KHUNG NHÌN CÓ TỈ LỆ KHÁC NHAU, NÊN TEXT VÀ CHIỀU CAO DIM CÚNG KHÁC NHAU. KHẮC PHỤC TRƯỜNG HỢP NÀY NHƯ THẾ NÀO VẬY

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay