Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Jin Yong

Tính diện tích cốt thép bằng Etabs

Các bài được khuyến nghị

Sao nhìn khó hiểu vậy trời????

hi.thực ra tớ thấy dd đó rất năng động.hỏi gì có đáp án ngay. nhiều mục và tài liệu vô số.rất hửu ích. các cậu thử đang nhập vào dd đó xem sao nha.nếu may mắn se được trực tiếp trao đổi kinh nghiệm với a e trong dd cadviet.com.đặc biệt tớ rất muốn nói chuyện trao dồi kinh nghiệm

với a JIN YONG

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

thật sự mình xài Column Analysis chẳng được gì hết anh Jin??? anh xem mình bị lỗi gì vậy, bỏ nhiều máy mà cũng không được

Nguyên nhân có thể là do file *.mdb bạn xuất chưa đúng quy cách, bạn xem thêm tại đây: https://sites.google.com/site/ketcausoft/Welcome/colanl

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguyên nhân có thể là do file *.mdb bạn xuất chưa đúng quy cách, bạn xem thêm tại đây: https://sites.google.../Welcome/colanl

Cả BS8110-97 và TCVN356-2005 đều tính toán cấu kiện bê tông cốt thép dựa trên lý thuyết về trạng thái giới hạn (về độ bền và trạng thái sử dụng). Đối với cấu kiện loại Dầm, cả BS lẫn TCVN đều thiết lập phương trình cân bằng lực ở trạng thái giới hạn, giải phương trình và tìm ra lượng cốt thép yêu cầu. Đối với cấu kiện loại Cột, cách truyền thống được nêu ra trong BS là quy đổi về trường hợp lệch tâm phẳng với hệ số quy đổi, bên cạnh đó, BS cũng đưa ra các biểu đồ tương tác dùng để kiểm tra khả năng chịu lực của tiết diện.

TCVN vẫn đang chật vật với việc tính toán cột chịu nén lệch tâm xiên, tuy nhiên đã đưa ra điều kiện tổng quát, và công thức cho phép xác định ứng suất của cốt thép phụ thuộc vào vị trí của đường giới hạn vùng nén. Những năm gần đây, các nghiên cứu về việc xây dựng biểu đồ tương tác đã đạt được nhiều kết quả, bên cạnh đó là quy trình tính toán cốt thép theo phương pháp đúng dần dựa vào biểu đồ tương tác. Chúng ta hoàn toàn giải đượcbài toán khung BTCT theo TC356! Nhưng trước hết hãy tận dụng Etabs cái đã.

Mặc dù Etabs không cung cấp lựa chọn tiêu chuẩn TCVN356 trong tính toán cốt thép, nhưng từ những điểm chung của hai tiêu chuẩn như đã nói ở trên, chúng ta hoàn toàn có thể dùng Etabs + BS8110-97 + Tải trọng VN + Vật liệu VN -> Cốt thép theo TCVN356

Nghe có vẻ mâu thuẫn, nhưng nếu bạn đọc BS, bạn biết rằng nguyên tắc tính toán của BS cũng giống VN, và nếu bạn làm thử, bạn sẽ không nghi ngờ điều đó.

1. Đầu tiên là khai báo tiêu chuẩn BS8110-97, nhưng sửa đổi hai thông số giảm hoạt tải và giới hạn sử dụng (tạm dịch)

2. Khai báo tổ hợp thiết kế là tổ hợp theo tiêu chuẩn việt nam

3. Thay dổi vật liệu theo tiêu chuẩn Việt Nam

Bạn cần biết, mặc dù BS yêu cầu bạn nhập hai thông số về cường độ Vật Liệu là fcu (cường độ đặc trưng của bê tông, tương ứng với cấp độ bền. Ví dụ: B15 là 15MPa, B20 là 20MPa) và fy (giới hạn chảy của cốt thép) Tuy nhiên giá trị tính toán của vật liệu theo BS được lấy như sau:

- Đối với Bê tông: cường độ tính toán = 0.67*fcu/1.5

- Đối với Cốt thép: cường độ tính toán = fy/1.05

Ở đây 1.5 và 1.05 là hệ số an toàn riêng cho Bê tông và Cốt thép

Suy ngược lại, nếu bạn muốn khai báo vật liệu theo tiêu chuẩn Việt Nam, bạn cần khai báo cường độ tính toán đã nhân với các hệ số trên. Ví dụ:

- Với B15, R=85 kG/cm2 -> fcu khai báo sẽ bằng: 85*1.5/0.67 = 190.3 kG/cm3

- Với B20, R=115 kG/cm2 -> fcu khai báo sẽ bằng: 115*1.5/0.67 = 257.5 kG/cm2

- Với B25, R=145 kG/cm2 -> fcu khai báo sẽ bằng: 145*1.5/0.67 = 324.6 kG/cm2

- Với AII, R=2800 kG/cm2 -> fy khai báo sẽ bằng: 2800*1.05 = 2940 kG/cm2

- Với AIII, R=3650 kG/cm2 -> fy khai báo sẽ bằng: 3650*1.05 = 3832.5 kG/cm2

Ở đây fcu và fy đã được khai theo tiêu chuẩn Việt Nam quy đổi lên, không phải theo con số đúng với ý nghĩa của nó như trong BS.

4. Kết quả so sánh

Bạn dễ dàng so sánh kết quả tính toán thép dầm để thấy chúng chính bằng kết quả tính bằng Excel theo 356.

Riêng đối với thép cột, do BS tính toán ảnh hưởng của uốn dọc khác biệt so với 356, nên kết quả tính toán có đôi chút sai khác. Sau đây là so sánh giữa Etabs (BS8110), và Column Analysis (theo 356)

Chú ý con số 14.4 theo Etabs và 18 theo Column Analysis đều là cốt thép lấy theo cấu tạo

Cảm ơn Jin vì bài viết thật hay. Cái bảng Access trên, Tue_NV mới thấy lần đầu. Jin có thể cho biết làm sao để có được bảng thép Access trên được không? Thấy đó là phần mềm Column Analysis tạo ra. Mình có thể tìm đọc, download và sử dụng nó ở đâu?

Cảm ơn Jin lần nữa.

Cảm ơn Jin vì bài viết thật hay. Cái bảng Access trên, Tue_NV mới thấy lần đầu. Jin có thể cho biết làm sao để có được bảng thép Access trên được không? Thấy đó là phần mềm Column Analysis tạo ra. Mình có thể tìm đọc, download và sử dụng nó ở đâu?

Cảm ơn Jin lần nữa.

a oi a co the cho e xin nhung video huong dan hoc etabs dc k?.tai e khong co dieu kien hoc.e tu hoc o nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

a oi a co the cho e xin nhung video huong dan hoc etabs dc k?.tai e khong co dieu kien hoc.e tu hoc o nha

Bạn có thể tìm các bài Etabs tại đây: https://sites.google.com/site/ketcausoft/huong-dan-etabs-online

Ngoài ra sau khi có các kiến thức cơ bản bạn cũng có thể tìm trên Youtube các video clip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh cho em hỏi sao bảng acess này của e ko đọc được dữ liệu xuất ra từ etabs nó báo thế này89607_untitled.png

Lỗi của bạn là do xuất thiếu dữ liệu, bạn có thể tìm hiểu tại đây: https://sites.google.com/site/ketcausoft/Welcome/colanl

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn anh em nhập đc rồi nhưng khi export nó báo ko tìm thấy file excell mẫu việc xuất báo ko thực hiện đc là sao a.mà cái cột cuối cùng hs an toàn là j

Rất tiếc phần mềm chưa xuất bảng thuyết minh tính toán,

Hệ số an toàn cuối cùng là hệ số bằng tỉ lệ giữa khả năng chịu tải và nội lực, bạn có thể tìm hiểu thêm về phương pháp tính toán cốt thép dựa vào biểu đồ tương tác tại đây: https://sites.google.com/site/ketcausoft/Welcome/bieu-do-tuong-tac

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào mọi người có một file etabs em đã nhập số liệu và đã xuất ra thép nhưng khi tính bằng Colums analasys thì tiết diện thép quá lớn, em không biết nguyên nhân tại sao mong mọi người kiểm tra giúp em, và cho em ý kiến coi nó sai ở đâu, rát cám ơn mọi người

http://www.cadviet.com/upfiles/3/104034_tinh_nha_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có ai so sánh tính thép bằng Etabs nếu sử dụng BS1110 và CSA ko nhỉ? kết quả có chênh lệch nhiều ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay