Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
meohoang

Tìm hiểu sâu hơn Annotation Cad08

Các bài được khuyến nghị

Các bước dùng Annotation hiệu quả

1.Trước tiên phải thêm các tỷ lệ hay dùng vào List scale theo các bước sau:

-Bấm chuột phải chọn Options trong menu Popup

-Bấm chọn Tab User Preferences

-Chọn nút Add them các tỷ lệ mới cần dùng

-Vẽ 1 vài hình rồi ghi kích thước. Chú ý kích thước này phải được xác lập nút Annotation trong Dim style

-Sau khi ghi kích thước to đùng như trên bạn chỉ việc bấm chọn vào mũi tên cạnh Annotation Scale

xong rồi tỷ lệ in ra giấy là 1:100, chiều cao chữ 2mm theo quy định . Nếu bạn cần ghi giá trị theo cm thì bấm chọn vào kích thước rồi chọn như sau:

• Vote tăng 12

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

tại bên ngoài Dimension Style, no có sẵn Annotative! Cái này mới so với các phiên bản trước! Nếu mình chon nó rùi chỉnh sửa lại sẽ nhanh hơn minh thiết lập mấy cái dim phai khong bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tại bên ngoài Dimension Style, no có sẵn Annotative! Cái này mới so với các phiên bản trước! Nếu mình chon nó rùi chỉnh sửa lại sẽ nhanh hơn minh thiết lập mấy cái dim phai khong bạn?

Anntative là mới áp dụng cho text, dim ... theo mình công dụng rất lớn. Cho nên khi có nó mình chỉ vẽ các loại hình có 1lần rheo tỷ lệ 1/1 còn muốn in theo tl 1/m thì dùng nó & layout

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Vẽ 1 vài hình rồi ghi kích thước. Chú ý kích thước này phải được xác lập nút Annotation trong Dim style

-Sau khi ghi kích thước to đùng như trên bạn chỉ việc bấm chọn vào mũi tên cạnh Annotation Scale

xong rồi tỷ lệ in ra giấy là 1:100, chiều cao chữ 2mm theo quy định . Nếu bạn cần ghi giá trị theo cm thì bấm chọn vào kích thước rồi chọn như sau:

Cảm ơn bác, cái này rất hay và đỡ tốn thời gian để cho tất cả các bản vẽ có dim, text đều nhau đặc biệt là với các công trình đòi hỏi nhiều bản vẽ có tỉ lệ khác nhau và cả một bản vẽ có nhiều phần có tỉ lệ khác nhau nữa. Bác cho em hỏi thêm một chút:

1. Nếu muốn in theo tỉ lệ A (tức là tỉ lệ bất kì miễn là bản vẽ vừa vặn trong khổ giấy A3 chẳng hạn- Chẳng là công ty em ko cần tỉ lệ cụ thể mà chỉ cần 1 hay nhiều bản vẽ vừa khổ giấy và ghi tỉ lệ A, B với cái thước tỉ lệ kèm theo) thì em phải làm thế nào để cho Dim, text tự nhảy về kích thước quy định?

2. Nếu em sửa lại một bản vẽ cũ (hay từ một công trình thương tự) thì làm thế nào để sử dụng chức năng annotation hay lại phải đo và viết lại tất cả ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái món này được sử dụng cả với Text, Hatch, Attribute nữa đó, thiêt lập cũng như đối với Dim.

Các hình minh hoạ thêm.

Annotation xài cho Hatch:

Annotation xài cho Text:

Annotation xài cho Text trong Dim style:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn các bác, cái này rất hay và đỡ tốn thời gian để cho tất cả các bản vẽ có dim, text đều nhau đặc biệt là với các công trình đòi hỏi nhiều bản vẽ có tỉ lệ khác nhau và cả một bản vẽ có nhiều phần có tỉ lệ khác nhau nữa. Bác cho em hỏi thêm một chút:

1. Nếu muốn in theo tỉ lệ A (tức là tỉ lệ bất kì miễn là bản vẽ vừa vặn trong khổ giấy A3 chẳng hạn- Chẳng là công ty em ko cần tỉ lệ cụ thể mà chỉ cần 1 hay nhiều bản vẽ vừa khổ giấy và ghi tỉ lệ A, B với cái thước tỉ lệ kèm theo) thì em phải làm thế nào để cho Dim, text tự nhảy về kích thước quy định?

2. Nếu em sửa lại một bản vẽ cũ (hay từ một công trình thương tự) thì làm thế nào để sử dụng chức năng annotation hay lại phải đo và viết lại tất cả ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn các bác, cái này rất hay và đỡ tốn thời gian để cho tất cả các bản vẽ có dim, text đều nhau đặc biệt là với các công trình đòi hỏi nhiều bản vẽ có tỉ lệ khác nhau và cả một bản vẽ có nhiều phần có tỉ lệ khác nhau nữa. Bác cho em hỏi thêm một chút:

Nếu thế thì bạn dùng tỷ lệ lai tức là: vd=1/100 =1/103...104 tùy theo lượng hình bố trí. Nhiều viewport thì lam tương tự.

Nhưng theo tôi thì kiểu mà bạn nói ko tuân theo quy chuân nào.

Về bản vẽ cũ thì bạn chọn các text và dim bấm F1 chọn mục Annotation. Các hình vẽ nếu vẽ khác 1/1 thi dùng lệnh scale đưa về 1/1 . Kế đến dùng viewport trong layout như các hướng dẫn nêu ở topic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Anntative là mới áp dụng cho text, dim ... theo mình công dụng rất lớn. Cho nên khi có nó mình chỉ vẽ các loại hình có 1lần rheo tỷ lệ 1/1 còn muốn in theo tl 1/m thì dùng nó & layout

Tính năng của annotation thì thật sự rất hay. Em đã vẽ dùng annotation và cảm thấy thật sự thích thú. Nhưng bản vẽ rất nặng anh à. Anh có thể chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề này được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có bác nào biết cách bẻ khóa civil 3D không? em đọc hướng dẫn trong chương trình civil chưa hiểu được các bước bẻ khóa, các bác có thể trình bày cụ thể trình tự bẻ khóa có hình minh hoạ từng bước đươc không ạ. Hay có thể gửi về mail của em là : phuocsinh1202@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới tham gia diễn đàn và cũng bắt đầu sử dụng chức năng Annotation.

Nhưng em có thắc mắc là làm sao để chiều cao các chữ số trong dim giữa các ViewPort lại cao bằng nhau. Mong các bác giải thích giùm.

Em lấy ví dụ như thế này: Trong môi trường Model em vẽ một hình vuông. Sau đó em sang môi trường Layout em tạo 2 ViewPort, một khung em cho hình của em tỉ lệ 1:2, còn một hình em cho tỷ lệ 1:4 nhưng khi vẽ xong em nhận thấy là các mũi tên và kích số của bản VP tỷ lệ 1:4 gấp đôi khung 1:2. Em không biết làm sao để chúng có cùng kích cỡ cao như nhau và kích cỡ đó khi in ra là cao bao nhiêu.

Mong các bác giúp em với. Mong sơm được hồi âm.

Trời, không ai trả lời à. Sau khi đọc kỹ em đã làm được. Các dim cao bằng nhau nhưng còn các text thì hơi khó.

Em ví dụ là em có trắc dọc con cầu, sau khi vẽ xong trắc dọc, em phải tạo khung bên dưới ghi các thông số. Vậy làm sao sang layout thì chiều cao chữ bằng với chiều cao số của kích thước.?? Ví dụ là 2mm.

Hình như các bác không có ai bên giao thông thì phải. Hic.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em mới tham gia diễn đàn và cũng bắt đầu sử dụng chức năng Annotation.

Nhưng em có thắc mắc là làm sao để chiều cao các chữ số trong dim giữa các ViewPort lại cao bằng nhau. Mong các bác giải thích giùm.

Em lấy ví dụ như thế này: Trong môi trường Model em vẽ một hình vuông. Sau đó em sang môi trường Layout em tạo 2 ViewPort, một khung em cho hình của em tỉ lệ 1:2, còn một hình em cho tỷ lệ 1:4 nhưng khi vẽ xong em nhận thấy là các mũi tên và kích số của bản VP tỷ lệ 1:4 gấp đôi khung 1:2. Em không biết làm sao để chúng có cùng kích cỡ cao như nhau và kích cỡ đó khi in ra là cao bao nhiêu.

Mong các bác giúp em với. Mong sơm được hồi âm.

Tiện đây cho em hỏi có thể dùng annotation hỗ trợ vẽ nhiều tỉ lệ trong một bản vẽ không?Nếu không hỗ trợ thì vai trò của nó cũng không có gì là lợi hại lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có bác nào biết cách bẻ khóa civil 3D không? em đọc hướng dẫn trong chương trình civil chưa hiểu được các bước bẻ khóa, các bác có thể trình bày cụ thể trình tự bẻ khóa có hình minh hoạ từng bước đươc không ạ. Hay có thể gửi về mail của em là : phuocsinh1202@yahoo.com

civil 3D có nhiều phiên bản lắm VD: 2006, 2008, 2009 không biết bạn hỏi bẻ khoá cho civil 3D nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi chút. Khi dùng Annotation để ghi chữ thi em không thể xoay chữ đó được (xoay đứng lên chẳng hạn). Vậy làm thế nào để xoay chữ mà không phải tạo ra một Text Style khác? Cảm ơn các bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chức năng này chỉ dùng cho layout thôi phải không các bạn.Chân thành cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho em hỏi, các bác có thấy số 13.37 ở hình thứ 2 từ dưới lên không. nó hình như quá xa với cạnh của hình vuông thì phải. vậy khi in ra sẽ không đẹp, tốn giấy nữa. bác nào trị được cái này không, annotative ko làm đc điều này thì dở quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho em hỏi, các bác có thấy số 13.37 ở hình thứ 2 từ dưới lên không. nó hình như quá xa với cạnh của hình vuông thì phải. vậy khi in ra sẽ không đẹp, tốn giấy nữa. bác nào trị được cái này không, annotative ko làm đc điều này thì dở quá

bác nào xem hộ em cái này được không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi, giúp giùm em cái này với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình thắc mắc cái này: Bản vẽ trước mình dim kích thước hết rồi, bây giờ chuyển cái dim style đó sang dạng Annotation thì bên layout không còn hiển thị đường đo kích thước nữa, giờ phải làm sao các bác?Với lại phần Hatch thì cái check box Annotation không sáng lên để mình tích vào đó nữa??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay