Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Nối các line, arc, lwpolyline không chạm nhau

Các bài được khuyến nghị

Khi vẽ đường thẳng tiếp xúc với đường tròn nhưng khi zôm lên thì thấy không tiếp xúc,mấy anh chỉ giùm em cách xử lý với ạ.

Vẫn chưa có câu trả lời chính xác về cái anh quan tâm:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...c=25365&hl=

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Khi bạn muốn nối các line, arc, polyline thành 1 nhưng chúng lại không chạm nhau? Bạn dùng tham số Mutiple ngay sau khi sử dụng lệnh pline, sau đó sử dụng chức năng join:

Command: pe

PEDIT Select polyline or [Multiple]: m

Select objects: Specify opposite corner: 11 found

Select objects:

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype gen/Undo]: j

Join Type = Extend

Enter fuzz distance or [Jointype] <8.0270>: 5.0

10 segments added to polyline

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype gen/Undo]:

Trước khi dùng:

Sau khi dùng:

Đó là nối các line ko thẳng hàng. Cho em hỏi nối các line thẳng hàng thì dùng cách nào????????

Thank bác!!!!!!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn muốn nối các line, arc, polyline thành 1 nhưng chúng lại không chạm nhau? Bạn dùng tham số Mutiple ngay sau khi sử dụng lệnh pline, sau đó sử dụng chức năng join:

Command: pe

PEDIT Select polyline or [Multiple]: m

Select objects: Specify opposite corner: 11 found

Select objects:

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype gen/Undo]: j

Join Type = Extend

Enter fuzz distance or [Jointype] <8.0270>: 5.0

10 segments added to polyline

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype gen/Undo]:

Trước khi dùng:

Sau khi dùng:

khi minh nối các pl thì dc.con khi nối các line thi ko dc.sao kì vậy anh em

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
là khoảng cách max từ 2 điểm mà bạn muốn nó chập với nhau.

Bạn đừng gõ là 5, trong trường hợp của tôi, bản vẽ ở đơn vị nhỏ nên 5.0 là một giá trị vừa phải. Khi bạn vẽ bản vẽ có đơn vị lớn (vd như công trình chẳng hạn) 5.0 đơn vị là quá bé. Bạn thử nhập khoảng cách bằng cách pick điểm, pick một đoạn dài hơn khoảng hở một chút là được.

có thể dùng Lisp nào dùng để nối nó được không anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

với 2 đường pl thẳng hàng em cũng không thể nối bằng lệnh pe được,anh có cáh nào không chỉ giùm em với hoặc là nối đường arc thì làm ntn.thanks you

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hay quá, trước đây cứ phải chập chúng lại với nhau rồi mới nối đc, đúng là mới vào nghề thấy cad mênh mông quá. thanhk nhé !

các bạn ơi.tui muốn thiết lập 1 đường hàn bằng một đường line

i i i i i i i i i i i i i i i i i i i i i i

có được không ạ

cao va rông dều bằng 10

giúp em được không

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e có những đường pl như thế này, pác nào biết cách nối chúng lại nhanh nhất kg? chỉ giúp e với!!!

http://www.mediafire.com/?z6doyearmds2xs4

e muốn kiểm tra lại kích thước nhưng như jay62 thì e bó tay rồi>>>>>>>>>>mong các pác chỉ giúp!!! cãm ơn dd rất nhiều!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại sao mình thực hiện như thế này nhưng khi tới ''Select objects: Specify opposite corner: 11 found'' thì không xuất hiện dòng này để thực hiện lệnh 11found nhỉ?mình dùng cad 2008

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hay quá, trước đây cứ phải chập chúng lại với nhau rồi mới nối đc, đúng là mới vào nghề thấy cad mênh mông quá. thanhk nhé !

tại sao mình thực hiện lại không thấy đúng các dòng lệnh như trên nhỉ?ai có thể chỉ dùm mình rõ hơn được ko? cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn ơi.tui muốn thiết lập 1 đường hàn bằng một đường line

i i i i i i i i i i i i i i i i i i i i i i

có được không ạ

cao va rông dều bằng 10

giúp em được không

Hề hề hề,

Nhắc bạn nguyenphuochoa, Lần sau nếu bạn còn post liên tục nhiều bài cùng một nội dung sẽ bị xóa toàn bộ bài viết đó.

Lần này mình đã giúp bạn xóa đi các bài thừa và mong bạn hãy tôn trọng nội quy diễn đàn.

Vấn đề bạn hỏi , trên diễn đàn đã có khá nhiều bài viết có liên quan, bạn hãy chịu khó tìm kiếm nhé.

Đây là một trong những topic có liên quan tới yêu cầu của bạn, hãy xem kỹ và áp dụng thử, nếu thấy vẫn chưa thông chỗ nào thì hãy post lên, mọi người sẽ giúp.

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=3270

Chúc bạn vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại sao mình thực hiện như thế này nhưng khi tới ''Select objects: Specify opposite corner: 11 found'' thì không xuất hiện dòng này để thực hiện lệnh 11found nhỉ?mình dùng cad 2008

Hề hề hề,

Thứ nhất xin thưa với bạn là chả có cái lệnh nào tên là 11found cả.

THứ hai là: Cái dòng thông báo ''Select objects: Specify opposite corner: 11 found'' ý nói rằng bạn đã thực hiện việc chọn đối tượng bằng cách chọ theo Window hay Closing rồi và chọn được 11 đối tượng, nếu bạn khôn muốn chọn tiếp thì nhấn Enter để kết thúc việc chọn và Cad sẽ tiếp tục hoàn thành cái nhiệm vụ mà bạn đã yêu cầu.

Việc nó không xuất hiện các thông báo kể trên chứng tỏ bạn chưa thèm chọn đối tượng nào cả nên Cad cứ nằm chơi đó chờ bạn chọn xong đã bạn ạ.

Hãy thử lại xem sao và cho biết CAD có thông báo gì nhé....

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Râts cảm ơn bạn Tue_NV đã quan tâm đến vấn đề của mình. Bạn phân tích nguyên nhân tại sao ko pedit được rất đúng. Và vấn đề mà mình cần là: bằng cách nào để pedit chúng lại mà ko cần phải chỉnh sửa (thủ công) sẽ tốn rất nhiều thời gian. Chính vì nó không giao nhau như bạn đã nói ấy nên mới là vấn đề đau đầu. Hơn nữa, nếu ta dùng lệnh Fillet ( F > M > R = 0 ) vẫn không được.

Bạn có phương án nào khả thi hơn không?

Cảm ơn nhiều!

Mình ví dụ thêm một file cũng bị tương tự như trên nhé:

http://www.cadviet.c...iles/Can_PE.dwg

Tương tự, với file này, muốn các đường giao nhau thì mình phải làm thủ công là vẽ lại một số đường hoặc đưa các điểm mút về cho nó giao nhau. Trời ơi, mất rất nhiều thời gian.

Ai có cách nào hay chỉ giúp mình với, mời 5 độ cafe nhé!

Mình có cách cho bạn đây, bác Tue nói rất đúng:vì 2 đối tượng không gặp nhau nên không nối vơi nhau được, cho nên ở joinstyle bạn đường chọn là extend mà hãy lựa chọn tùy chọn add bằng cách khi xuất hiện câu lệnh:

Enter fuzz distance or [Jointype] <5>: J

Bạn hãy gõ chữ J để đưa đến câu lệnh:

Enter join type [extend/add/both]

Bạn chọn add thi cad sẽ nối các pline với nhau

Chúc bạn vui vẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh Hoành!

Để nối chúng, trước đây e hay dùng FILLET.

Em đã thử làm theo cách của anh, nhưng em vẫn không nối lại được.

Anh có thể cho em biết khoảng cách "Enter fuzz distance or [Jointype] <8.0270>: 5.0" là j ạ!

Em cũng đã nhập thử một vài khoảng cách nhưng: " 0 segments added to polyline ".

Anh chỉ júp em với!

5.0 chưa hẳn là nối được đâu,đấy là khoảng cách giữa các đường pl cần nối.bạn nhập to,càng tốt,nếu khoảng cách nào bé hơn giá trị bạn nhập,nó sẽ không nối.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nét đứt ............muốn giữ nguyên khoảng cách nét bị ẩn mà tăng được nét thấy......phải làm sao............

câu hỏi này chưa ai trả lời được.......................chán quá

các anh em ai biết chỉ giùm..........................thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hí hí. Chào bạn diepgiagia, do câu hỏi cực kỳ tối nghĩa nên k ai biết mà trả lời bạn ạ :) Tăng nét là như thế nào ? GIữ khoảng cách nét bị ẩn là như thế nào ?

Bạn đã hỏi lần nào trên CV chưa ? Sao chưa bị quăng gạch ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hí hí. Chào bạn diepgiagia, do câu hỏi cực kỳ tối nghĩa nên k ai biết mà trả lời bạn ạ :) Tăng nét là như thế nào ? GIữ khoảng cách nét bị ẩn là như thế nào ?

Bạn đã hỏi lần nào trên CV chưa ? Sao chưa bị quăng gạch ^^

Hề hề hề.

Ấy là do Gia gia Diệp lẩn thẩn thôi mà, chấp nhất chi mấy gia gia chưa già đã khệnh khạng ấy, Cỡ đó có quăng gạch mõi tay cũng chả chết hết đâu. Bực mình làm chi cho nó chẳng gia gia...

Hề hề hề,...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em thử vẽ 1 đường thẳng rùi Break nó ra, sau đó thử dùng lệnh pe ở trên để nối lại nhưng không được dù đã nhập khoảng cách rất lớn. sao kì vậy a? lúc trước em có xem 1 video hướng dẫn cad 2007 trên trang ''caablog.com" thấy chỉ cần bấm lệnh ''J" rùi nhấp vào 2 đầu đường thẳng (thẳng hàng nhau nhé) là nó tự động nối lại liền.mong anh giải đáp giúp em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao e cũng làm như bác Hoành hướng dẫn, gõ lệnh pe nhưng lại ko hiện M mà hiện lun join cho mình chọn nhỉ, làm e chỉ nối được 2 đường tx nhau thôi, mong các bác trên diễn đàn chỉ bảo thêm, e dùng cad 2007, thank các bác B) :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các cao thủ em gặp vấn đề này nhờ các cao thủ chỉ giúp:

Em vẽ các 3d Polyline đúng ra nó phải nối liền từ đầu đến cuối nhưng em đoan giữa em lại bị ngắt (không liền đường tuy nhiên vẫn có điểm chung tại điểm ngát đó) em dùng lệnh pedit, injoy để nối mà không được

Nhờ các cao nhân chỉ giúp

Cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay