Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Nối các line, arc, lwpolyline không chạm nhau

Các bài được khuyến nghị

em gõ lệnh PE xong thì nó không hiện lên dòng lệnh cho mình chọn multiple mà hiện dòng lệnh cho mình chọn Join luôn.làm sao để khắc phục hả anh?thank anh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em có thấy line nào đâu?cả 2 file đều toàn mũi tên không hà!

Thì ý của mình là nối các line (or polyline ) với nhau tao. mỗi mũi tên đó là 1 polyline duy nhất mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
là khoảng cách max từ 2 điểm mà bạn muốn nó chập với nhau.

Bạn đừng gõ là 5, trong trường hợp của tôi, bản vẽ ở đơn vị nhỏ nên 5.0 là một giá trị vừa phải. Khi bạn vẽ bản vẽ có đơn vị lớn (vd như công trình chẳng hạn) 5.0 đơn vị là quá bé. Bạn thử nhập khoảng cách bằng cách pick điểm, pick một đoạn dài hơn khoảng hở một chút là được.

đúng cái em đang cần. hihihi thanks pro`

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn muốn nối các line, arc, polyline thành 1 nhưng chúng lại không chạm nhau? Bạn dùng tham số Mutiple ngay sau khi sử dụng lệnh pline, sau đó sử dụng chức năng join:

Command: pe

PEDIT Select polyline or [Multiple]: m

Select objects: Specify opposite corner: 11 found

Select objects:

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype gen/Undo]: j

Join Type = Extend

Enter fuzz distance or [Jointype] <8.0270>: 5.0

10 segments added to polyline

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype gen/Undo]:

Trước khi dùng:

Sau khi dùng:

bác Hoành pro wa1,ko biết chừng nào em mới được như bác.đúng là biển học mênh mông qua1.hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác hoanh ơi cho em hỏi tí nhé!! tại sao em đạng sử dụng cad 2004,em muốn nối hai đoạn thẳng cùng năng trên một đường thẳng mà khi nhập"join" vào command thi nó lại không nhận lệnh nhỉ???

:mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác hoanh ơi cho em hỏi tí nhé!! tại sao em đạng sử dụng cad 2004,em muốn nối hai đoạn thẳng cùng năng trên một đường thẳng mà khi nhập"join" vào command thi nó lại không nhận lệnh nhỉ???

:mellow:

ACAD 2004 chưa có chức năng đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn muốn nối các line, arc, polyline thành 1 nhưng chúng lại không chạm nhau? ...

Thực ra, cái này ko mới vì từ bản cad 2004 đã có lệnh pljion trong express, các bản sau này có lẽ là kết hợp vào trong Pedit.

"Command: pljoin

Select objects: Specify opposite corner: 6 found

Select objects:

Join Type = Both (Fillet and Add)

Enter fuzz distance or [Jointype] <10.4654>:

Processing pline data... Done."

Nhưng xét về thao tác thì pljion hơn hẳn về các bưóc thao tác. Khi dòng command hiện ra fần nhập kc "Enter fuzz distance " thì có thể pick 2 điểm (xem hình) vì việc nhập kc xem ra đôi lúc cũng khó khăn là fải đo trưóc.

jdis.jpg (hình 2 áp dụng cho line thẳng hàng)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn muốn nối các line, arc, polyline thành 1 nhưng chúng lại không chạm nhau? Bạn dùng tham số Mutiple ngay sau khi sử dụng lệnh pline, sau đó sử dụng chức năng join:

Command: pe

PEDIT Select polyline or [Multiple]: m

Select objects: Specify opposite corner: 11 found

Select objects:

Join Type = Extend

Enter fuzz distance or [Jointype] <8.0270>: 5.0

10 segments added to polyline

Trước khi dùng:

Sau khi dùng:

Hay quá, mình vừa thử áp dụng rồi, rất hữu dụng. Cám ơn bạn rất nhiều về bài viết này!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong bản vẽ này, làm sao để vừa Join và vừa Trim (các lines có cùng màu) được các Bác?

http://www.cadviet.com/upfiles/Join_Trim.zip

Có nhiều rất lines như vậy cần Join+Trim.

Bản vẽ chỉ thí dụ vài lines thôi.

Thanks you

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hay quá, trước đây cứ phải chập chúng lại với nhau rồi mới nối đc, đúng là mới vào nghề thấy cad mênh mông quá. thanhk nhé !

Ok,Hay quá, thanks bác Hoanh nhiều nhé.bác chia sẻ kinh nghiệm cho anh em nữa nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy chủ đề khá hay và đúng vấn đề mình quan tâm. Tuy nhiên, với các file của mình thì làm theo các pác Hoành cũng không được, dù giá trị khoảng cách là bao nhiêu đi nữa.

Mấy pác chỉ giúp với file này cho em với. Thanks!

http://www.cadviet.com/upfiles/Helpme.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thấy chủ đề khá hay và đúng vấn đề mình quan tâm. Tuy nhiên, với các file của mình thì làm theo các pác Hoành cũng không được, dù giá trị khoảng cách là bao nhiêu đi nữa.

Mấy pác chỉ giúp với file này cho em với. Thanks!

Đâu có bị gì nhẻ???? Mình làm bình thường mà bạn. Chắc bạn thao tác còn thiếu tại dòng nhắc lệnh.

Bạn gõ Pe -> gõ M -> chọn tất cả -> chọn Join -> Jointyle -> chọn Both (bao gồm cả Extend và Add) -> gõ 1 hoặc 2 rùi enter là OK

Mình làm trên file bạn thấy nối line Ok cả

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh Pedit mình đã làm nhiều lần rồi nhưng sau khi mình chọn J (Jointype) thì nó hiện lên ngay là "Enter fuzz distance or" chứ mình đâu thấy chỗ nào để chọn Both (Extend and Add) như bạn nói đâu? hay mình đã là sai nhỉ? Còn giá trị "Enter fuzz distance or : 1 hoặc 2 đều ko được cả.

Mình làm thế này: Pe> M, sau đó chọn tất cả đối tượng, chọn Y, tiếp chọn J và chọn 0 (hoặc 1; hoặc 2,..) enter. cuối cùng là ko nối giữa arc và line được.

Mong chỉ giáo!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh Pedit mình đã làm nhiều lần rồi nhưng sau khi mình chọn J (Jointype) thì nó hiện lên ngay là "Enter fuzz distance or" chứ mình đâu thấy chỗ nào để chọn Both (Extend and Add) như bạn nói đâu? hay mình đã là sai nhỉ? Còn giá trị "Enter fuzz distance or : 1 hoặc 2 đều ko được cả.

Mình làm thế này: Pe> M, sau đó chọn tất cả đối tượng, chọn Y, tiếp chọn J và chọn 0 (hoặc 1; hoặc 2,..) enter. cuối cùng là ko nối giữa arc và line được.

Mong chỉ giáo!

Bạn thao tác đúng rồi đấy. Bạn làm không được là do khoảng hở giữa line và arc lớn hơn giá trị mà bạn nhập vào ở dòng Enter fuzz distance or [Jointype] <5.0000> : : Đây là dòng khai báo giá trị khoảng hở

Hãy tăng giá trị này lên là được liền.

Ví dụ nhé :

Command: pe PEDIT Select polyline or [Multiple]: m

Select objects: Specify opposite corner: 2 found

Select objects:

Convert Lines and Arcs to polylines [Yes/No]? <Y> y

Join Type = Extend

Enter fuzz distance or [Jointype] <5>: 500 : đay là khoảng hở. Bạn nên khai báo lớn hơn khoảng hở giữa các đường

1 segments added to polyline

Chúc thành công. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất cảm ơn bạn đã reply, tuy nhiên với file của mình gửi ấy, mình nhập giá trị khe hở bằng bao nhiêu cũng chẳng được. Chỉ kết nối được một vài đối tượng mà thôi, còn các đối tượng khác vẫn..như cũ. Chẳng lẽ phải làm nhiều lần với các giá trị khe hở khác nhau?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi,e nối các đườg đồng mức nhưng 1 số đường vẫn ko được,e đã convert rùi mà vẫn ko nối được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong chỉ giáo!

Tuy nhiên với file của mình gửi ấy, mình nhập giá trị khe hở bằng bao nhiêu cũng chẳng được. Chỉ kết nối được một vài đối tượng mà thôi, còn các đối tượng khác vẫn..như cũ. Chẳng lẽ phải làm nhiều lần với các giá trị khe hở khác nhau?

Gửi bạn dqs :

Đây là file của bạn phải không?

Bạn có làm bao nhiêu lần cũng chẳng bao giờ bạn có thể nối được chúng thành 1 đường Pline duy nhất.

Trước khi nói nguyên nhân

Bạn hãy sử dụng file này đã sửa lại cho bạn xem có được không nhé?

Sua file Helpme cho dqs

Gửi bạn tbhv : File đường đồng mức của bạn chắc chắn nằm trong tình trạng tương tự như của bạn dqs.

Bạn hãy upload file để mình xem thử nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gửi bạn dqs :

Đây là file của bạn phải không?

Bạn có làm bao nhiêu lần cũng chẳng bao giờ bạn có thể nối được chúng thành 1 đường Pline duy nhất.

Trước khi nói nguyên nhân

Bạn hãy sử dụng file này đã sửa lại cho bạn xem có được không nhé?

Sua file Helpme cho dqs

Gửi bạn tbhv : File đường đồng mức của bạn chắc chắn nằm trong tình trạng tương tự như của bạn dqs.

Bạn hãy upload file để mình xem thử nhé.

Em cảm ơn anh Tue_NV, anh có thể nói nguyên nhân bản vẽ của anh dqs luôn dc ko ạ

Em up bản vẽ lên anh xem hộ và chỉ dẫn hộ e cái.thanks anh nhiều

Chúc mọi người Giáng sinh vui vẻ

http://www.cadviet.com/upfiles/thu.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em cảm ơn anh Tue_NV, anh có thể nói nguyên nhân bản vẽ của anh dqs luôn dc ko ạ

Em up bản vẽ lên anh xem hộ và chỉ dẫn hộ e cái.thanks anh nhiều

Chúc mọi người Giáng sinh vui vẻ

http://www.cadviet.com/upfiles/thu.dwg

Bạn down 2 file lisp này về rồi làm theo các bước thì sẽ nối các polyline đó được

Lisp

Sau khi giải nén, load 2 file đó:

-dùng lệnh pl32 rồi chọn các 3d polyline để convert về 2dpolyline

-dùng lệnh PE hoặc NN để join các polyline lại (trước đó có thể phải dùng lệnh ve0 (số 0 nhé) để chuyển các polyline về mặt phẳng )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn down 2 file lisp này về rồi làm theo các bước thì sẽ nối các polyline đó được

Lisp

-dùng lệnh PE hoặc NN để join các polyline lại (trước đó có thể phải dùng lệnh ve0 (số 0 nhé) để chuyển các polyline về mặt phẳng )

Em làm thử rồi nhưng ko được anh ạ,chỉ chuyển được cac 3D polyline sang 2Dpolyline nhưng vẫn ko nối được hết. anh đã làm thử chưa ạ. mà lệnh veO(số O) là lệnh j hả anh,có phải là convert ko ạ. Cảm ơn anh nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp

hehe,e làm được rồi,ban đầu ko load lênh ve0 nên ko hiểu là lệnh cả(hix). Bây giờ ổn thoả rồi.Cảm ơn anh nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Command: pe PEDIT Select polyline or [Multiple]: m

Select objects: Specify opposite corner: 2 found

Select objects:

Convert Lines and Arcs to polylines [Yes/No]? <Y> y

Join Type = Extend

Enter fuzz distance or [Jointype] <5>: 500 : đay là khoảng hở. Bạn nên khai báo lớn hơn khoảng hở giữa các đường

1 segments added to polyline

Chúc thành công. :cheers:

Ở lệnh PE (PEDIT). Còn phải có thêm 1 điều kiện nữa để nối chúng lại với nhau. Nếu không có điều kiện này thì bạn chẳng bao giờ có thể nối line, arc thành 1 pline duy nhất.

Điều này đã được minh chứng trong file của bạn dqs.

Các bạn có thấy dòng chữ Join Type = Extend không?

Điểm kéo dài của các đường Line phải giao nhau tại một diểm.

Điểm kéo dài của line và Điểm kéo dài của Arc (tiếp tuyến tại điểm mút của Arc) phải giao nhau tại 1 điểm.

Các bạn hãy xem hình minh hoạ nhé :

File của bạn dgs có điểm kéo dài của line và Điểm kéo dài của Arc (tiếp tuyến tại điểm mút của Arc) không giao nhau tại 1 điểm nên không nối được.

Tóm lại : điều kiện để nối Line, Arc thành 1 pline duy nhất là : Điểm kéo dài của line và Điểm kéo dài của Arc (tiếp tuyến tại điểm mút của Arc) phải giao nhau tại một điểm.

Chúc các bạn thành công. :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay