Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Nối các line, arc, lwpolyline không chạm nhau

Các bài được khuyến nghị

Ở lệnh PE (PEDIT). Còn phải có thêm 1 điều kiện nữa để nối chúng lại với nhau. Nếu không có điều kiện này thì bạn chẳng bao giờ có thể nối line, arc thành 1 pline duy nhất.

Điều này đã được minh chứng trong file của bạn dqs.

Các bạn có thấy dòng chữ Join Type = Extend không?

Điểm kéo dài của các đường Line phải giao nhau tại một diểm.

Điểm kéo dài của line và Điểm kéo dài của Arc (tiếp tuyến tại điểm mút của Arc) phải giao nhau tại 1 điểm.

Các bạn hãy xem hình minh hoạ nhé :

File của bạn dgs có điểm kéo dài của line và Điểm kéo dài của Arc (tiếp tuyến tại điểm mút của Arc) không giao nhau tại 1 điểm nên không nối được.

Tóm lại : điều kiện để nối Line, Arc thành 1 pline duy nhất là : Điểm kéo dài của line và Điểm kéo dài của Arc (tiếp tuyến tại điểm mút của Arc) phải giao nhau tại một điểm.

Chúc các bạn thành công. :cheers:

Cảm ơn anh TueNV, thế a đã xem file của e chưa ah,file đó cũng bị lỗi đó hả anh,ko dùng của a gp14 e ko làm được. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cảm ơn anh TueNV, thế a đã xem file của e chưa ah,file đó cũng bị lỗi đó hả anh,ko dùng của a gp14 e ko làm được. Thanks

Đã xem file của bạn rồi và đã sửa file cho bạn rồi nè :

http://www.cadviet.com/upfiles/SuaFilethu.rar

Cái hình bên tay phải là đã nối lại cho bạn rồi đó.

File của bạn gồm 2 loại đường polyline và 3dPolyline. Bạn chỉ cần explode đường 3dpline sau đó dùng lệnh PE(PEDIT) nối chúng lại với nhau tạo thành 1 pline duy nhất là được.

Chúc thành công. :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đã xem file của bạn rồi và đã sửa file cho bạn rồi nè :

http://www.cadviet.com/upfiles/SuaFilethu.rar

Cái hình bên tay phải là đã nối lại cho bạn rồi đó.

File của bạn gồm 2 loại đường polyline và 3dPolyline. Bạn chỉ cần explode đường 3dpline sau đó dùng lệnh PE(PEDIT) nối chúng lại với nhau tạo thành 1 pline duy nhất là được.

Chúc thành công. :cheers:

Em đã xem file a sửa hộ e nhưng vẫn chưa nối lại thành 1 đường duy nhất đâu anh ạ. Anh kiểm tra lại xem sao. Cảm ơn anh nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn down 2 file lisp này về rồi làm theo các bước thì sẽ nối các polyline đó được

Lisp

Sau khi giải nén, load 2 file đó:

-dùng lệnh pl32 rồi chọn các 3d polyline để convert về 2dpolyline

-dùng lệnh PE hoặc NN để join các polyline lại (trước đó có thể phải dùng lệnh ve0 (số 0 nhé) để chuyển các polyline về mặt phẳng )

Em đã dung lisp của a và đã nối chúng lại được, e con thắc mắc tý là các đường của e là đường đồng mức nên cần cao độ, nhưng sau khi dùng lisp thì cao độ băng 0 hết.Thế nên lại phải nhập cao độ từng đường 1 mà bản vẽ của là bình đồ khu vực khá rộng, thế có lâu quá kô ạ. Mong mọi người giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Râts cảm ơn bạn Tue_NV đã quan tâm đến vấn đề của mình. Bạn phân tích nguyên nhân tại sao ko pedit được rất đúng. Và vấn đề mà mình cần là: bằng cách nào để pedit chúng lại mà ko cần phải chỉnh sửa (thủ công) sẽ tốn rất nhiều thời gian. Chính vì nó không giao nhau như bạn đã nói ấy nên mới là vấn đề đau đầu. Hơn nữa, nếu ta dùng lệnh Fillet ( F > M > R = 0 ) vẫn không được.

Bạn có phương án nào khả thi hơn không?

Cảm ơn nhiều!

Mình ví dụ thêm một file cũng bị tương tự như trên nhé:

http://www.cadviet.com/upfiles/Can_PE.dwg

Tương tự, với file này, muốn các đường giao nhau thì mình phải làm thủ công là vẽ lại một số đường hoặc đưa các điểm mút về cho nó giao nhau. Trời ơi, mất rất nhiều thời gian.

Ai có cách nào hay chỉ giúp mình với, mời 5 độ cafe nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hơn nữa, nếu ta dùng lệnh Fillet ( F > M > R = 0 ) vẫn không được.

Hai đường đó có giao nhau đâu (không bao giờ gặp nhau) mà bạn lại cho R=0 trong lệnh fillet đương nhiên là không bao giờ được rồi.

Về giải pháp thì mình chưa có giải pháp gì vì

Điều kiện nữa để nối line, arc thành 1 pline duy nhất là

Điểm kéo dài của các đường Line phải giao nhau tại một diểm.

Điểm kéo dài của line và Điểm kéo dài của Arc (tiếp tuyến tại điểm mút của Arc) phải giao nhau tại 1 điểm.

Join Type = Extend

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

OK. Thì đấy mới là vấn đề làm mình đau đầu dạo này.

Liệu có lisp nào hỗ trợ vấn đề này không nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
OK. Thì đấy mới là vấn đề làm mình đau đầu dạo này.

Liệu có lisp nào hỗ trợ vấn đề này không nhỉ?

Vấn đề này đã được giải quyết bằng tiện ích cleanup trong Land Desktop (hoặc Civil). AutoDesk đã làm cho các bác muốn làm đẹp bản đồ trước khi mang in. Cái này tôi cũng đã post bài cách đây khá lâu và cũng đã viết 1 cái nho nhỏ sử lý vụ này cho các bác ngại dùng Land (tuy nhiên chỉ áp dụng cho polyline, arc và line thôi) Dù vậy khuyên các bác cài cái CleanUP của land(civil) vào táng mọi vấn đề về "gần cắt nhau".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề này đã được giải quyết bằng tiện ích cleanup trong Land Desktop (hoặc Civil). AutoDesk đã làm cho các bác muốn làm đẹp bản đồ trước khi mang in. Cái này tôi cũng đã post bài cách đây khá lâu và cũng đã viết 1 cái nho nhỏ sử lý vụ này cho các bác ngại dùng Land (tuy nhiên chỉ áp dụng cho polyline, arc và line thôi) Dù vậy khuyên các bác cài cái CleanUP của land(civil) vào táng mọi vấn đề về "gần cắt nhau".

Xin bạn hãy đọc kỹ vấn đề này. Đây không phải là việc nối 2 đường "gần cắt nhau" mà là việc nối 2 đường song song với nhau. Liệu cái CleanUP của land(civil) của bác có làm được chuyện đó hay không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất cảm ơn mấy bạn đã quan tâm!

Đúng là vấn đề này bạn Flex đã nói ở một chuyên mục khác, tuy nhiên theo lisp của bạn vẫn ko thực hiện được!

Mình ko tin rằng 4rum này hết "cao thủ".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin bạn hãy đọc kỹ vấn đề này. Đây không phải là việc nối 2 đường "gần cắt nhau" mà là việc nối 2 đường song song với nhau. Liệu cái CleanUP của land(civil) của bác có làm được chuyện đó hay không?

Song song, chéo nhau (3D)... chén được hết bác ạ.

PS: CleanUp của Autodesk chứ ko phải của em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất cảm ơn mấy bạn đã quan tâm!

Đúng là vấn đề này bạn Flex đã nói ở một chuyên mục khác, tuy nhiên theo lisp của bạn vẫn ko thực hiện được!

Mình ko tin rằng 4rum này hết "cao thủ".

Cái tool của Flex viết chạy trên cad (2004-2006) nếu bác cần thì YM em sẽ hướng dẫn cách chạy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thao tác đúng rồi đấy. Bạn làm không được là do khoảng hở giữa line và arc lớn hơn giá trị mà bạn nhập vào ở dòng Enter fuzz distance or [Jointype] <5.0000> : : Đây là dòng khai báo giá trị khoảng hở

Hãy tăng giá trị này lên là được liền.

Ví dụ nhé :

Command: pe PEDIT Select polyline or [Multiple]: m

Select objects: Specify opposite corner: 2 found

Select objects:

Convert Lines and Arcs to polylines [Yes/No]? <Y> y

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype gen/Undo]: j

Join Type = Extend

Enter fuzz distance or [Jointype] <5>: 500 : đay là khoảng hở. Bạn nên khai báo lớn hơn khoảng hở giữa các đường

1 segments added to polyline

Enter an option [Close/Open/Join/Width/Fit/Spline/Decurve/Ltype gen/Undo]:

Chúc thành công. :undecided:

Mình làm theo đúng như bạn hướng dẫn thì chỉ hiện lên ''0 segments added to polyline''.po tay.Mong bạn chỉ dùm.thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình làm theo đúng như bạn hướng dẫn thì chỉ hiện lên ''0 segments added to polyline''.po tay.Mong bạn chỉ dùm.thank!

Bạn đã làm như thế nào? Có thể nói rõ hơn không? Nếu có thể bạn hãy upload file và hình vẽ minh hoạ được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Nguyenhoanh ơi,thật làm phiền bác quá.Sao em ko thể chuyển 3D poline sang Lwpoline được nhỉ?Bác thử mở file cad của em ra rồi chuyển,sau đó pedit thử 1 đường xem có được không nha! Cảm ơn bác rất nhiều.

Lệnh này hình như không nối được với các đoạn thẳng trên cùng 1 đường thẳng thì phải

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
là khoảng cách max từ 2 điểm mà bạn muốn nó chập với nhau.

Bạn đừng gõ là 5, trong trường hợp của tôi, bản vẽ ở đơn vị nhỏ nên 5.0 là một giá trị vừa phải. Khi bạn vẽ bản vẽ có đơn vị lớn (vd như công trình chẳng hạn) 5.0 đơn vị là quá bé. Bạn thử nhập khoảng cách bằng cách pick điểm, pick một đoạn dài hơn khoảng hở một chút là được.

Bác Hoành cho em hỏi, trường hợp hai đuơng polyline, arc, line ko liền nhau thì làm thế. còn trường hợp hai đường chồng lên nhau thì làm thế nào hả Bác..........................

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao em ko nối được các arc!!!!! Bác chỉ giúp em với...

Thanhks bác nhiều nhiều!!!!!

Ôi trời ơi. Bạn upload cô ả đào ở đâu mà xinh thế? :s_big:

Upload file .dwwg của bạn lên diễn đàn nhé.

Đừng có lộn :blink:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ôi trời ơi. Bạn upload cô ả đào ở đâu mà xinh thế? :s_big:

Upload file .dwwg của bạn lên diễn đàn nhé.

Đừng có lộn :blink:

Vậy mà mình cứ tưởng!!!!

Đó là ảnh cô Ái Vân đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất cảm ơn bạn đã reply, tuy nhiên với file của mình gửi ấy, mình nhập giá trị khe hở bằng bao nhiêu cũng chẳng được. Chỉ kết nối được một vài đối tượng mà thôi, còn các đối tượng khác vẫn..như cũ. Chẳng lẽ phải làm nhiều lần với các giá trị khe hở khác nhau?

Khi nó yêu cầu bạn nhập giá trị khe hở. Bạn pick 2 điểm xa nhau trên hình, mà bạn cảm thấy nó lớn hơn khoảng cách lớn nhất mà bạn cần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hay quá, trước đây cứ phải chập chúng lại với nhau rồi mới nối đc, đúng là mới vào nghề thấy cad mênh mông quá. thanhk nhé !

Sao cậu không đánh lệnh: F >> Enter

R >>> Enter

0 >>> Enter >>> roi kick vào đối tượng cần nối với nhau. Lệnh này cho phép chúng ta Cua góc giữa 2 đường thẳng là cung tròn, bán kính R.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay