Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Đánh số thứ tự bằng lệnh Tcount

Các bài được khuyến nghị

[ Banj af, sao minh thuc hienj sap xep theo thuws twj A, B, C, D.... theo ddungs h][ngs daanx sao khoong dd][cj , sau khi thay thees chi thanh %%65,.... maf thooi.

Cos ai giups minhf voiws

bạn thử dùng riêng lệnh "DT" sau đó viết "%%65" enter xem nào, máy hiện ra gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

e coppy text A1 thành 1 hình tròn rồi dùng lệnh Tcount thì thấy rằng các chữ đc đánh theo chiều ngược kim đồng hồ. Vậy có cách nào để nó đánh số thứ tự của mình theo thứ tự mà mình coppy không ạ. anh nào chỉ bảo với.

:mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng phương thức chọn Fence để kéo đường chọn theo hướng kim đồng hồ bạn ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đặt trường hơp như thế này,

a a a a a a sau khi dùng lệnh thì: 1 2 3 4 5 6

a a a a a a 7 8 9 10 11 12

a a a a a a 13 14 15 16 17 18

và số bắt đầu tăng thì mình được chọn số bất kì, ví dụ chọn 5, thì cứ thế tăng lên 6, 7, 8, 9....

Mong mấy anh giúp em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đặt trường hơp như thế này,

a a a a a a sau khi dùng lệnh thì: 1 2 3 4 5 6

a a a a a a 7 8 9 10 11 12

a a a a a a 13 14 15 16 17 18

và số bắt đầu tăng thì mình được chọn số bất kì, ví dụ chọn 5, thì cứ thế tăng lên 6, 7, 8, 9....

Mong mấy anh giúp em.

Bạn chạy lệnh tcount

Xem CAD cần cái gì, điền đúng theo hướng bạn cần!

(nếu ko dịch được tiếng anh thì nhờ bác google bác í dịch dùm cho !)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chọn chế độ Find & Repalce, thay thế chữ a :) Số bắt đầu và gia số được chọn, mặc định là 1,1

Nói chung là bạn đặt vấn đề cực khó hiểu

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xin lỗi. do em viết trực tiếp nên bị lỗi,

Em đã đính kèm file lại rùi.

Mong mấy sư phụ giúp em,

Em cám ơn ah.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/5798_cach_tang_thu_tu.dwghttp://www.cadviet.com/upfiles/3/5798_5798_hoi_stt_tang_dan.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xin lỗi. do em viết trực tiếp nên bị lỗi,

Em đã đính kèm file lại rùi.

Mong mấy sư phụ giúp em,

Em cám ơn ah.

http://www.cadviet.c...tang_thu_tu.dwghttp://www.cadviet.com/upfiles/3/5798_5798_hoi_stt_tang_dan.jpg

Bạn cứ dùng lệnh Tcount bình thường với phương thức chọn là FENCE thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cứ dùng lệnh Tcount bình thường với phương thức chọn là FENCE thôi

Hic, cad em tệ, nên em làm hoài không được,

mà cũng chẳng thấy từ " fence" nào luôn....hic

Mong anh giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đến mục chọn đối tượng (con trỏ chuột hình vuông), bạn đánh chữ F, rồi Space, rồi kẻ đường zic-zac đi qua các text theo quy luật đi của bạn, xong space space, rồi làm các việc tiếp theo, nhớ chọn thứ tự áp dụng là Select Order

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Moderator quá tuyệt vời!

Cám ơn anh thật nhiều nhiều, Chúc anh một tuần làm việc vui vẻ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có Anh (Chị) nào rành về lệnh Tcount hướng dẫn cụ thể giúp Em được không ạ ?! E có 2 vấn đề này xin được giúp đỡ.

1_ Khi Em đánh lệnh Tcount thì không được . Theo Em hiểu máy báo là khong có lệnh Tcount thì phải . Vậy giờ Em muốn cài lệnh đó thì phải làm cụ thể như         thế nào ạ? Em cũng thử cài đặt như sau : Vào Tool -> Customize -> Edit Program Parameters (acad.pgp) . Rồi Em cài đặt lệnh tắt là TC,          *TCOUNT

-> vào file -> save lại -> đánh lệnh REINIT nhưng không được . Như vậy E đã làm đúng chưa ?

+ Nữa là khi Em sem trong bảng đó thì cũng chua thấy tên lệnh REINIT , nhưng tại sao vẫn đánh được lệnh đó , mà lệnh Tcount (mới đầu cũng không có ) khônh nhận lệnh.?. Vấn đề nữa là : Khi Em cài đặt song lệnh Tcount , rồi kiểm tra có trong bảng đó mà khi đánh lệnh Tcount không được . Vậy giờ Em phải làm thế nào?!

+ Thứ 2 là : Em cũng vào Sttíng -> Control Pnel->Add or Remove Programs->Autocad 2007 English->Change ( Có bảng xuất hiện _ AutoCAD 2005 Setup- Em cài cả cad 2005 chạy Nova và cad 2007) ->Add or Remove Fetures-> Next-> bỏ dấu "x" mà không được. Em phải làm thế nào ? Có cách nào khác ? Và nhanh dễ hơn không ạ ?! 

.

2_Em đang sử lý công viêc mà có liên quan tới lệnh Tcount như thế này : Bản vẽ Em làm là có dẫy số thứ tự (STT) (khoảng 800) có ký tự là  S1 tới S783 sếp duy nhất theo hàng dọc . Vậy Em phải làm thế nào để khi chỉ cần ghi ký tự đầu tiên là S1 rồi  tự động  nhảy theo thứ tự S1, S2, S3. S4, S5.......S783 ?!. Chứ Em copy rồi sửa text lâu lắm vì rất nhều bản vẽ chứ không phải 1 bản vẽ ạ !. Anh (Chị) hướng dẫn Em cụ thể nhé.

Lời ngỏ:      Em cần gấp quá , làm cả đêm mà không được. Do sếp "dí" nữa ạ !. Em để lại số máy DĐ và Gmail của Em Anh (Chị) trao đổi, liên lạc.

DĐ : 0977.6666.05 và 0977.6666.03

Gmail : tranthach05@gmail.com

Tài khoản cadviet: tranthach.vtv.vn@gmail.com

Anh (Chị) hướng dẫn En cụ thể nhé. Em trân thành cảm ơn . Và E không quên tích vào "nút xanh xanh" nhiều nhiều  cho Anh (Chị) đâu !!!

Em : TRẦN ĐỖ THẠCH

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dùng cad 2007 sao cai không thấy cái expess tool nhỉ?

đánh vào command lệnh ctount thi ko thấy gì hết?

ai giúp mình với

em cũng mới gia nhập diễn đàn cadviet, kinh nghiệm còn non nớt nhưng cũng thấy lạ thật, các bác đã đi ăn xin lại còn đòi ăn xôi gấc, a Hoành đã tận tình post cụ thể rồi thì các bác cũng chịu khó đọc kỹ càng, đọc cho nó hết chứ. Lỗi này là do khi b cài đặt cad thì có thêm tùy chọn cài Express Tool nhưng bác lại không click chuột để cài nên tất nhiên khi command: tcount sẽ không đc gì rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin hỏi các cao thủ muốn đánh số thứ tự tự động trong mtext nhưng bắt đầu bằng một số bất kỳ thì làm thế nào

chỉ cần ENTER xuống dòng là số thứ tự sẽ nhảy77723_untitled_1.png

không dùng lệnh TCOUNT

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin hỏi các cao thủ muốn đánh số thứ tự tự động trong mtext nhưng bắt đầu bằng một số bất kỳ thì làm thế nào

chỉ cần ENTER xuống dòng là số thứ tự sẽ nhảy77723_untitled_1.png

không dùng lệnh TCOUNT

Bạn làm thủ công tý. bạn mở Excel lên đánh số thứ tự xong copy sang Notebad sau đó copy, paste lại vào cad là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn làm thủ công tý. bạn mở Excel lên đánh số thứ tự xong copy sang Notebad sau đó copy, paste lại vào cad là được.

Nếu làm thủ công thì còn gì hay nữa. :) :)

Giống như Numbering trong Word mà trong cad không làm được :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình làm được rồi, rất đơn giản mà không biết

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhiều khi chúng ta cần phải sửa từng text một để điền các số theo thứ tự tăng dần. Chẳng hạn phải điền chuỗi D1, D2, D3, D4,...D1000 theo thứ tự tăng dần của trục Y. nếu sửa bằng tay thì rất lâu. Lệnh Tcount của Express Tool cho phép chúng ta làm điều này.

Command: tcount

Chương trình sẽ cho bạn chọn đối tượng

Select objects: Specify opposite corner: 5 found

Select objects:

Chương trình hỏi bạn sắp xếp các đối tượng theo chiều tăng trục x, trục y hay theo thứ tự lúc bạn chọn các đối tượng

Sort selected objects by [X/Y/Select-order] <Y>:

Chương trình hỏi bạn số đầu tiên mà bạn đánh, số gia mà bạn cho vào. Ví dụ 2,-1 sẽ đánh các số: 2, 1, 0, -1, -2, ...

Specify starting number and increment (Start,increment) <2,-1>:

Chương trình hỏi bạn cách đánh số vào text: Overwrite - ghi đè luôn vào text, Prefix - viết thêm vào phía trước, Suffix - viết thêm vào phía sau, Find&replace - Thay những cụm từ được chỉ định bằng các text số này.

Placement of numbers in text [Overwrite/Prefix/Suffix/Find&replace..] <

Find&replace>:

Nếu bạn chọn Find&replace, máy hỏi thêm cụ từ mà bạn muốn chỉ định.

Enter search string <kts>:

Và cuối cùng chương trình thông báo có bao nhiêu đối tượng text đã được sửa

5 objects modified.

các bác cho em hỏi sao em dùng nhập vao command: tcount thi cad không hiểu,hien help F1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay