Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
thjenhaj

các bác giúp em với ( layer )

Các bài được khuyến nghị

chả là em mới học cad.

tình hình là thế này khi em thao tác trên 1 layer mà em muốn chuyển sang 1 layer khác thì làm cách nào ạ( cách nào cho nhanh) có phím tắt nào hay lệnh tắt nào không? (em tìm măi trên diễn đàm mà không thấy)

thanks các bác trước.

Lần sau rút KN nhé. Nếu muốn hỏi như vậy thì bạn phải đặt tên Topic cho rõ là:" Hỏi cách chuyển layer?"

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

chả là em mới học cad.

tình hình là thế này khi em thao tác trên 1 layer mà em muốn chuyển sang 1 layer khác thì làm cách nào ạ( cách nào cho nhanh) có phím tắt nào hay lệnh tắt nào không? (em tìm măi trên diễn đàm mà không thấy)

thanks các bác trước.

Mình ko hiểu ý bạn lắm! có phải bạn muốn đổi 1 layer thành 1 layer khác hay ko? VD: bạn muốn đổi layer "1" thành layer "2" chảng hạn?? nếu như vậy thì bạn dùng lệnh Quick select lựa chọn layer "1" sau đó Ma layer "2" sang layer "1" là được (nếu bạn quan tâm tới cái "tên" của layer). Nếu bạn ko quan tâm tới cái tên của layer mà chỉ quan tâm tới tính chất của "layẻ" thì bạn có thể vào trực tiếp layer rồi đổi layer "1" với các tính chất (màu sắc, độ dày nét, kiểu nét..) giống hệt layer "1".

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý bạn đấy là đang vẽ layer 1 nét trục bgio muốn chuyển sang layer 2 vẽ nét bao thì làm cách nào nhanh nhất

bác này hiểu đúng ý em rồi.có cách nào thao tác cho nhanh không mấy anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác này hiểu đúng ý em rồi.có cách nào thao tác cho nhanh không mấy anh.

Hề hề hề,

Câu hỏi của bạn chưa rõ ràng, bạn muốn chuyển từ layer này sang layer khác, nhưng bạn không nói rõ là các layer đó đã được tạo ra hay chưa.

Nều nó đã có trong danh mục các layer của bạn thì vấn đề sẽ rất đơn giản và chỉ hai cái click chuột trong CAD là OK.

Nếu nó chưa có thì bạn sẽ phải tạo ra nó và trong trường hợp này có lẽ dùng lisp sẽ nhanh hơn là dùng CAd bạn ạ.

Vậy bạn muốn cách nào???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Câu hỏi của bạn chưa rõ ràng, bạn muốn chuyển từ layer này sang layer khác, nhưng bạn không nói rõ là các layer đó đã được tạo ra hay chưa.

Nều nó đã có trong danh mục các layer của bạn thì vấn đề sẽ rất đơn giản và chỉ hai cái click chuột trong CAD là OK.

Nếu nó chưa có thì bạn sẽ phải tạo ra nó và trong trường hợp này có lẽ dùng lisp sẽ nhanh hơn là dùng CAd bạn ạ.

Vậy bạn muốn cách nào???

tất nhiên là các layer đã có sẵn rồi.chỉ 2 cái click chuột trong CAD là sao hả anh?

em cũng chưa biết lisp là cái gì?

anh có thể nói rõ hơn(hướng dẫn) cho em được không?thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tất nhiên là các layer đã có sẵn rồi.chỉ 2 cái click chuột trong CAD là sao hả anh?

Kích vào layer trên thanh công cụ của CAD đấy (nếu ko có thì bạn phải lôi nó ra thôi)!

lisp tạo layer đấy mà. Bạn có thể tìm trên diễn đàn. Khi sử dụng Lisp thì bạn ko phải đánh lệnh La để tạo layer nữa mà nó sẽ có các layer sẵn có các tính chất do người lập trình lisp đặt ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e in trong autocad 2007 có bị lỗi sau

khi in em chỉ thấy khung mà ko thấy hình

các bác chỉ giúp em với

em cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đang ở layer 1, muốn đổi layer hiện hành sang 2 thì có thể làm như sau:

chọn layer cần đổi, ấn vào "make object's layer current" trên thanh layers.

Hoặc có thể dùng lệnh laymcur với tác dụng tương tự.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác chỉ giúp em với

em cảm ơn!

Nếu in ra chỉ có khung mà không có hình thì bạn nên kiểm tra lại bản vẽ xem có để layer defpoints không. bạn nói hơi chung chung nên mình chỉ biết trả lời vậy thôi. nếu muốn rõ ràng bạn nên miêu tả kỹ hơn và kèm theo bản vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác chỉ giúp em với

em cảm ơn!

Bạn xe lại các vấn đề sau:

- Vẽ trên layer nào? nếu trên layer depoint thì toi.

- Thiết lập in ấn trong Page Setup Manage\Plot area\ (display\ windown\Limits\Layout)---> sau đó ấn vào Print Priview xem trước, nếu có đủ thì in ra OK.

Bạn post bản vẽ lên đây xem nào

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn xe lại các vấn đề sau:

- Vẽ trên layer nào? nếu trên layer depoint thì toi.

- Thiết lập in ấn trong Page Setup Manage\Plot area\ (display\ windown\Limits\Layout)---> sau đó ấn vào Print Priview xem trước, nếu có đủ thì in ra OK.

Bạn post bản vẽ lên đây xem nào

Chúc bạn thành công!

Để defpoints vẫn preview đc mà bạn. chỉ có in thì không đc thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chả là em mới học cad.

thanks các bác trước.

Trong Autodesk Land Desktop có một Macro rất hay là lệnh "las" cho phép bạn lựa chọn setcurent Layer mong muốn. Khi gõ lệnh này nó sẽ hiện ra 1 Diaglog Box để cho mình lựa chọn setcurent layer. Bây h nếu Cad mà được như thế chắc phải nhờ các cao thủ viết Macro này thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đang vẽ nét xanh, muốn vẽ sang nét đỏ, click như mũi tên là được

Muốn tạo thêm layer > gõ LA > Hiện ra bảng chưa có layer 4 > click 1…sẽ có thêm layer 4 > click 2 để đổi mầu > click 3 để đổi đường nét: nét liền , nét đứt…> muốn đổi tên layer nào click chuột vào tên layer đó.

Muốn tìm hiểu về lisp, trước tiên phải biết hết các lệnh vẽ cơ bản > muốn thành thạo lệnh vẽ cơ bản phải mạnh dạn tự mày mò tìm hiểu, và tìm kiếm tài liệu học và tham khảo các bài viết trên diễn đàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chả là em mới học cad.

thanks các bác trước.

Mình góp ý thật với bạn nha. Bất kỳ ai cũng bắt đầu từ con số 0 cả, mình muốn nói chuyện vẽ CAD. và mình nghĩ bạn cũng vừa mới bắt đầu. tốt nhất bạn nên tìm một người bạn biết cad dạy cho bạn những vấn đề cơ bản nhất để bạn có cơ sở và tiến bộ nhanh hơn. Chứ dù sao diễn đàn không thể cầm tay chỉ viết dc, bởi vậy sẽ gây khó hiểu và mất nhiều thời gian cho bạn. Bởi bạn đang cần hướng dẫn những cái cơ bản nhất, mà những cái này phải tận mắt chứng kiến thì may ra...

Hehhehe.

mấy lời góp ý thành thật!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dù sao cũng cảm ơn các anh đã hưỡng dẫn cho em

những cái trên vẫn không phải thứ em đang cần.

(em đã học xong cad cơ bản và bây giờ muốn nâng cao tay nghề nên...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"những cái trên vẫn không phải thứ em đang cần." Vì:"(em đã học xong cad cơ bản và bây giờ muốn nâng cao tay nghề nên...)

Vậy ra những câu hỏi của anh chỉ là hỏi cho vui ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn mà hình như bạn chưa thanks+ cho ai thì phải :unsure:

Thế bạn đã tìm được cái bạn cần chưa, nếu có rồi thì mong bạn có thể chia sẻ với anh em để nâng cao kiến thức.

Nếu muốn đố thì bạn nên post bài vào mục đố vui để khỏi mất công trả lời của người khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chả là em mới học cad.

thanks các bác trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"những cái trên vẫn không phải thứ em đang cần." Vì:"(em đã học xong cad cơ bản và bây giờ muốn nâng cao tay nghề nên...)

Vậy ra những câu hỏi của anh chỉ là hỏi cho vui ???

sao anh lại có thể nói như thế. nếu chỉ hỏi cho vui thì em không post bài ở đây

ý của em là có cách nào quản lý tồt layer và các thao tác trên layer cho thật nhanh.

nếu anh biết thì giúp em với.thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn dòm thử cái này xem có quen quen không hè:

sau khi click bạn sẽ thấy nó xổ xuống một danh sách các layer hiện có, khoái thằng nào bạn click vào nó nó sẽ trở thành layer hiện hành cho bạn xài.

Hề hề hề,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chả là em mới học cad.

thanks các bác trước.

Nếu bạn nhớ tên các layer thì bạn có thể dùng lisp sau:

(defun c:lahh ()
(setq lahh (getstring "\n nhap ten layer chon lam layer hien hanh:"))
(command "-layer" "s" lahh "")
(princ)
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Quản lý tốt layer: Sử dụng layer theo tên, họ đầy đủ ---> thao tác:

1. Giống như pác Hoan2182.

2. Sử dụng lisp: 01 lệnh tắt + 01 cái pick chuột.

Về lisp: diễn đàn mình nói rất nhiều rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

HiHi.. Ở trên đã có bạn nói đúng rồi mà..Nói lại lần nữa nhé:

Bước 1: Gõ lệnh: "LAYMCUR" (Lệnh hơi dài , bạn có thể đổi lại lệnh , vidu "LM" chẳng hạn )

Bước 2: Kích chuột trái vào một nét nào đó trên bản vẽ là sẽ chuyển dc sang layer đó thôi mà ..không còn cách nào nhanh hơn đâu nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay