Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ph168xd

Mẹo vặt , Thủ thuật 3DMax

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là topic này đóng cửa mất rồi thì phải, mèo có vấn đề này muốn thỉnh giáo các cao thủ. Tình hình là mèo lười đang bị tình trạng copy bộ archmodel về nhưng khi merge thì báo mất map, mặc dù mèo đã thử sử dụng cofigure use paths để add map vào nhưng vẫn không được khi quick render thì vẫn xuất hiện thông báo mising map và render không ra đối tượng (vô hình luôn) có bạn nào biết hướng dẫn giùm mèo với. Cám ơn rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các bác ơi cho em hỏi là sao em ko cắt được vật thể nhỉ?

em chọn vật thể thứ nhất, sau đó pick chọn vật thể thứ hai thì không dc, làm theo một tài liệu dạy max nói mà ko được, chán quá!

bác nào có thể chỉ cho em được ko/?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác ơi cho em hỏi là sao em ko cắt được vật thể nhỉ?

em chọn vật thể thứ nhất, sau đó pick chọn vật thể thứ hai thì không dc, làm theo một tài liệu dạy max nói mà ko được, chán quá!

bác nào có thể chỉ cho em được ko/?

Bạn có thể mô tả rõ các thao tác tiến hành được không ? Hai đối tượng bạn dùng để "cắt" là gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể mô tả rõ các thao tác tiến hành được không ? Hai đối tượng bạn dùng để "cắt" là gì?

Chẳng hạn mình có một khối hộp (Box) và một khối trụ (cylinder), mình dùng lệnh boolean, mình chọn một trong hai khối làm vật A, sau đó mình pick chọn vật thể còn lại để cắt, mình chọn subtrtion A->B hay B-> A thì cũng đều không được. Mình không thấy nó cắt khối hộp một lỗ bằng đường kính của khối trụ như trong tài liệu hướng dẫn mà chỉ thấy nó nhập màu với nhau và một trong hai vật thể bị mất.

Bác có thể nói rõ cho mình cách cắt vật thể không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/2/how_to_us...lean_in_max.rar

Bạn dow file này về xem video trong đó, mình đã thực hiện từng bước làm rất rõ ràng. File có định dạng .exe là flash, ko fải virut đâu nhóe :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/upfiles/2/how_to_us...lean_in_max.rar

Bạn dow file này về xem video trong đó, mình đã thực hiện từng bước làm rất rõ ràng. File có định dạng .exe là flash, ko fải virut đâu nhóe :rolleyes:

Mình làm được rồi, cảm ơn mũn xinh nhé!

Mũn có ở Hà Nội ko, lúc nào cho em gặp học hỏi với, em kết cái 3D Max quá nhưng mà thấy khó học quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mũn xinh ơi cho mình hỏi tý!

mình down được các file max trên mạng về rồi, mình muốn chèn các vật thể trong file đó vào file mình đang làm thì chèn như thế nào?

bác có thể chỉ cho mình được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mũn xinh ơi cho mình hỏi tý!

mình down được các file max trên mạng về rồi, mình muốn chèn các vật thể trong file đó vào file mình đang làm thì chèn như thế nào?

bác có thể chỉ cho mình được ko?

-Trước tiên bạn kiểm tra xem tên của đối tượng bạn muốn chèn sang file của bạn là gì (vd là A)

-Mở bản vẽ của bạn, vào File/Merge rồi chọn đến file chứa A rồi chọn đối tượng A là được.

Mẹo nhỏ là nếu bạn Merge nhiều đối tượng 1 lúc thì ngay sau khi chèn vào bản vẽ hiện tại thì group nó lại luôn rồi nhấn Alt+A để di chuyển nó về gần các đối tượng hiện hành.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
-Trước tiên bạn kiểm tra xem tên của đối tượng bạn muốn chèn sang file của bạn là gì (vd là A)

-Mở bản vẽ của bạn, vào File/Merge rồi chọn đến file chứa A rồi chọn đối tượng A là được.

Mẹo nhỏ là nếu bạn Merge nhiều đối tượng 1 lúc thì ngay sau khi chèn vào bản vẽ hiện tại thì group nó lại luôn rồi nhấn Alt+A để di chuyển nó về gần các đối tượng hiện hành.

cảm ơn bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ai có thủ thuật hay mẹo vặt gì hay, mời mọi ng vào đây trao đổi nhé!

Tôi xin đc mở đầu:

Tạo màn hình chào mừng 3Dmax theo ý bạn:

- Tạo file ảnh kích thước 600x300 pixel và đặt tên là SPLASH.BMP

- Copy file trên vào thư mục gốc của 3DMax(C:\Program Files\Autodesk\3dsMax8)

- Khởi động lại máy và bật max của bạn lên.

- hình ảnh chào mừng của3DMax sẽ chínhlà bức ảnh mà bạn vừa tạo ra

Chúc các bạn thành công!

Rồi nếu như mình không muốn hình mình tạo nữa mà lấy hình ban đầu của Max thì làm sau. việc thay thế hình như vậy có ảnh hưởng gì tới phần mềm 3d max ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rồi nếu như mình không muốn hình mình tạo nữa mà lấy hình ban đầu của Max thì làm sau. việc thay thế hình như vậy có ảnh hưởng gì tới phần mềm 3d max ko?

Vậy thì lúc tạo, đừng save đè lên file nguyên bản của max mà copy nó ra một chỗ khác, lúc nào muốn khôi fục lại thì lại copy đè vào. Việc thay thế hình như vậy ko ảnh hưởng jì tới việc hoạt động của max cả :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:cheers: :s_big:

ae nào biết cách đặt Cam trong 3dxmax chỉ mình với cái này mình yếu lắm..thank ae nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ko chọn đối tượng nào, bạn ấn tổ hợp fím alt + C -> C -> T rồi di chuột để có được góc cam vừa ý. Các tuỳ chọn của cam có sẵn trong bảng modify.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
một chút kiến thức bé siu tầm được chia sẻ với các anh các chị :D

cảm ơn Mun nhìu nhìu

Nhờ M mà mọi nguoi khá lên

cò gì mới

up lên nhé

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

(Bài viết được thực hiện bởi tác giả Hồng Xù)

Nhiều lúc render ảnh mất thời gian lên đến nhiều tiếng đồng hồ. Trong thời gian đó anh em ta thường đi ngủ hoặc phắn đi chơi với bạn gái. Khi đó máy render xong rồi mà ta vẫn say giấc hay đang táy máy bên bạn gái thì việc chú core i7 hùng hục chạy không ở nhà cũng là một sự lãng phí. Cũng có nhiều cách để máy tắt khi render xong nhưng phần lớn là mất tiền cho phần mềm bản quyền hoặc khá phức tạp thiết đặt . Nay em xin hướng dẫn các bác một cách đơn giản và rẻ tiền cho việc đó bằng việc dùng một dòng lệnh MaxScript

B1: các bác mở menu : MaxScript / MaxScript Editor

B2 : thường khi mở lên nó sẽ tạo ra một new document , các bác dán vào dòng lệnh sau :

Code:

ShellLaunch "shutdown" "-s -f -t 500"

giải thích dòng lệnh đó như sau

shelllaunch : là lệnh maxscript để gọi một chương trình trong windown kiểu click đúp vào biểu tượng trên cửa sổ

Shutdown : là lệnh command của win để tắt/ restart máy

dòng cuối cùng là option của lệnh shutdown

-s : tắt máy tính ( nếu các bác thay bằng -r thì sẽ là khởi động lại máy tính

-f : = force ( bắt buộc ) tắt máy, cái này để chắc chắn máy tính của các bác sẽ bị tắt. Các bác để ý là khi tắt máy thông thường thì nếu có một chương trình đang chạy hay văn bản chưa save thì window nó sẽ bảo bác save lại trước khi tắt, phải ấn save hoặc cancel nó mới tiếp tục tắt máy. Với lựa chọn -f này thì nó sẽ tắt máy bất kể là có chương trình nào đang chạy hay có cái gì các bác chưa save ( tương đối nguy hiểm nên các bác nhớ save lại tất cả những gì mình làm trước khi dùng lệnh này)

-t : thời gian sẽ tắt máy , tính bằng giây. Với win 7 thì có thể đặt thời gian này thoải mái, nhưng với xp thì thời gian này chỉ có thể không quá mười phút thì phải (em ko nhớ ) nếu -t 0 thì nó sẽ thực hiện tắt máy ngay lập tức.

Lệnh này các bác có thể test bằng các gõ vào run của window như sau: shutdown -s -f -t 500

trong quá trình đếm ngược , nếu muốn huỷ lệnh này các bác gõ vào run dòng : shutdown -a ( lưu ý nếu các bác để -t 0 thì không kịp gõ lệnh này đâu )

B3: các bác save cái script thành file :shutdown_rendering_finish.ms vào đâu đó .

B4: các bác mở bảng render (F10) ở bảng common kéo xuông cuối cùng phầnScript / post render ấn vào nút "file" và chỉ vào file shutdown_rendering_finish.ms mà các bác mới save lại. Lưu ý là phần này có 2ô : pre-render và post-render. nếu cho vào ô pre-render max sẽ chạy scritp trước khi bắt đầu render, kết quả ra sao chắc các bác cũng hình dung ra

Cuối cùng là ấn render rồi đi ngủ hoặc đi tán gái, trong lòng yên tâm khi về nếu máy tắt là mình đã có ảnh cho khách hàng ( trừ phi mất điện

Chúc thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tình hình là topic này đóng cửa mất rồi thì phải, mèo có vấn đề này muốn thỉnh giáo các cao thủ. Tình hình là mèo lười đang bị tình trạng copy bộ archmodel về nhưng khi merge thì báo mất map, mặc dù mèo đã thử sử dụng cofigure use paths để add map vào nhưng vẫn không được khi quick render thì vẫn xuất hiện thông báo mising map và render không ra đối tượng (vô hình luôn) có bạn nào biết hướng dẫn giùm mèo với. Cám ơn rất nhiều.

Bạn lưu ý tên file map và tên folder chứa map của bạn phải hợp lệ. Hợp lệ ở đây tức là ko chứa các ký tự lạ mà max ko đọc được (ví dụ đơn giản nhất là tiếng việt có dấu)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong các bạn hướng dẫn làm sao để truy bắt điểm chính xác như AutoCad? Mình tự học qua tài liệu nhưng không thấy hướng dẫn phần này, mong các bạn giúp nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là quá dữ! Cám ơn nhiều tuy chưa hiểu gì cả ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mới mày mò học 3dmax,các bạn cho mình hỏi chút: tại sao các vật thể mình vẽ nó cứ hiển thị dạng lưới thế này ,mà k phải là dạng khối như lúc render,nếu muốn hiển thị nó dạng khối thì làm thế nào? thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mới mày mò học 3dmax,các bạn cho mình hỏi chút: tại sao các vật thể mình vẽ nó cứ hiển thị dạng lưới thế này ,mà k phải là dạng khối như lúc render,nếu muốn hiển thị nó dạng khối thì làm thế nào? thank

Nhấn F3 nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang tự học 3Dsmax, Mới học nên lóng ngóng quá, Mong được cadviet giúp.

Vấn đề đầu tiên của mình:

+ Mình vẽ hình sau từ 2Arc + 2Line

+ Mình extrude 4 đối tượng trên tạo thành như sau

Nhưng mục đích của mình là tạo ra 1 khối đặc chứ không phải rỗng như thế này. Mình xin hỏi 2 vấn đề:

1. Làm theo cách của mình (Tạo các spline Rồi Extrude) thì làm thế nào để có khối đặc hình dạng như trên.

Có phải phải nối các đối tượng spline với nhau rồi mới extrude không? Nếu nối thì nối như thế nào nhỉ?

2. Có cách nào khác,cách nào nhanh hơn để tạo được khối như mình muốn.

Cảm ơn các bạn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Max hỗ trợ rất nhiều các phương pháp dựng hình khác nhau, 1 trong các fương fáp đó là từ các hình shape 2D. Có 3 dạng hình shape: shape kín, shape hở, shape phức hợp.

Shape kín: ko có điểm đầu và điểm cuối

shape hở: có điểm đầu và điểm cuối

Shape phức hợp: Bao gồm nhiều hình shape ghép lại với nhau.

Để tạo thành khối 3d kín khi áp các lệnh hiệu chỉnh lên các hình shape thì các hình shape đó bắt buộc phải là hình shape kín

Với trường hợp trên, trước khi áp lệnh hiệu chỉnh (extrude), bạn attach các hình shape rời vào với nhau, rồi hàn liền các đỉnh vào để tạo thành 1 shape kín rồi extrude ssẽ tạo thành khối 3d kín.

- Cách nhanh nhất để tạo khối như bạn muốn trên kia là vẽ 1 hình reactang ở trong max, kéo cái tham số corner radius đến khi thấy ok thì áp lệnh extrude lên. Xong.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Max hỗ trợ rất nhiều các phương pháp dựng hình khác nhau, 1 trong các fương fáp đó là từ các hình shape 2D. Có 3 dạng hình shape: shape kín, shape hở, shape phức hợp.

Shape kín: ko có điểm đầu và điểm cuối

shape hở: có điểm đầu và điểm cuối

Shape phức hợp: Bao gồm nhiều hình shape ghép lại với nhau.

Để tạo thành khối 3d kín khi áp các lệnh hiệu chỉnh lên các hình shape thì các hình shape đó bắt buộc phải là hình shape kín

Với trường hợp trên, trước khi áp lệnh hiệu chỉnh (extrude), bạn attach các hình shape rời vào với nhau, rồi hàn liền các đỉnh vào để tạo thành 1 shape kín rồi extrude ssẽ tạo thành khối 3d kín.

- Cách nhanh nhất để tạo khối như bạn muốn trên kia là vẽ 1 hình reactang ở trong max, kéo cái tham số corner radius đến khi thấy ok thì áp lệnh extrude lên. Xong.

Cám ơn Mũn rất nhiều. Mình trước giờ làm việc với Cad. Giờ muốn học Max quá, và đang tìm hiểu, mình đã đi học thêm 1 khóa max nhưng thực sự là thấy thất vọng vì những gì mình học được quá. Mũn cố gắng chia sẻ giúp đỡ mọi người nhé. good luck !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay