Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ph168xd

Mẹo vặt , Thủ thuật 3DMax

Các bài được khuyến nghị

Có rất nhiều cách quản lý đối tượng trong max. Em rất ít khi dùng group mà thường attach thẳng chúng với nhau. Như vậy sẽ dễ hơn trong việc chỉnh sửa các vật thể.

Cụ thể hơn chẳng hạn như anh có 2 vật thể polygon. anh group chúng vào để tiện quản lý, nhưng nếu anh muốn thay đổi hình dáng 1 vật thì anh phải open hoặc un group đó, còn em attach thì em chỉ việc truy xuất thẳng vào cấp độ thứ cấp của vật thể để chỉnh sửa. thao tác của em sẽ gọn nhẹ hơn group của anh

tuy nhiên đối với những vật thể nhiều mặt trong thư viện mà mình có thể chắc chắn là ko chỉnh sửa như cây cối, đồ trang trí trong nhà ... thì em vẫn dùng group

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
@Nô Thiên: Em ko sửa được thành tên có dấu T____________T

Vậy thì nhờ Mod thôi. Nhắn tin cho Bác Hoành ấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có rất nhiều cách quản lý đối tượng trong max. Em rất ít khi dùng group mà thường attach thẳng chúng với nhau. Như vậy sẽ dễ hơn trong việc chỉnh sửa các vật thể.

Cụ thể hơn chẳng hạn như anh có 2 vật thể polygon. anh group chúng vào để tiện quản lý, nhưng nếu anh muốn thay đổi hình dáng 1 vật thì anh phải open hoặc un group đó, còn em attach thì em chỉ việc truy xuất thẳng vào cấp độ thứ cấp của vật thể để chỉnh sửa. thao tác của em sẽ gọn nhẹ hơn group của anh

tuy nhiên đối với những vật thể nhiều mặt trong thư viện mà mình có thể chắc chắn là ko chỉnh sửa như cây cối, đồ trang trí trong nhà ... thì em vẫn dùng group

Và những công trình anh dựng đều nhiều mặt như em nói.

1 ngôi trường cấp 3, có các khối như,

khối học, khối hiệu bô, nhà thi đấu, bể bơi, sân tennis, em có group k?

Thêm 1 mẹo nhỏ:

Pick chuột vào ô giá trị, nhấn tổ hợp phím Ctrl+N

Bảng tính sẽ hiện ra cho bạn tính

VD: 250*105 + 300, Enter là có kết qua trong ô giá trị

Chúc vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh PH ko chơi cái này nữa àh :s_big:

Một chủ đề thành công, đó là sự hợp sức của rất nhiều người,

biết chia sẻ kiến thức của mình cho mọi người.

Đó không chỉ là hy vọng của riêng ph168xd mà là của toàn bộ các thành viên trong diễn đàn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bé ko có ý jì mà, chẳng qua thấy lâu lâu anh ko post bài trong này thì bé hỏi thôi :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bé ko có ý jì mà, chẳng qua thấy lâu lâu anh ko post bài trong này thì bé hỏi thôi :s_big:

ph168xd suốt ngày chỉ ngồi vẽ Cad, không bao giờ đc động đến 3DMax cả.

ph168xd lập topic này lên, cũng mong mọi ng cùng nhau chia sẻ kiến thức của mình

không chỉ về Autocad mà cả về các phần mềm đồ hoạ khác nữa

Đặc biết là mũn, nắm rất cơ bản về 3DMax.

Chính vì vậy ph168xd rất muốn Mũn hãy cùng chia sẻ với mọi ng, dù đó là những cái rất nhỏ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Công dụng nút giữa chuột cho 3Dmax

1. Nút giữa sẽ kích hoạt công cụ zoom

2. Nhấn Ctrl, Alt +nút giữa chuột để tăng, giẳm hệ số thu phóng

3. Bấm giữ nút giữa để Pan (có thể kết hợp với phím Shift)

4. Bấm Ctrl để tăng tốc độ thực hiện lệnh

5. Bấm Alt + nút giữa chuột để drag về góc nhìn mong muốn

6. bấm Shift + Alt + nút giữa chuột để cưỡng bức góc xoay theo phương X or Y

Chúc vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Người sử dụng luôn luôn ngại Vray ở 1 vấn đề là thời gian render. Thời gian render thường thường cũng là 40 phút cho 1 bản render có chất lượng cỡ 1200x960- vậy có những lý do nào mà Vray render lâu đến vậy.

1. Máy tốc độ rùa quá: Thuật toán của Vray khá nặng với những máy tính cách đây 2 năm

Giải pháp: nâng cấp máy lên thành AMD X2 hoặc Intel C2D

2. Sử dụng nhiều vật liệu bóng mờ ( glossy): để tính toán vật liệu này Vray mất nhiều time để có thể dò tia cho chính xác

Giải pháp: - Bớt glossy ở những chỗ nào không cần thiết hoặc chi tiết nhỏ khó thấy

- Giảm bớt giá trị của subdivision đi 4-8 là tương đối ngon rồi

- Giữ cho giá trị của glossiness sát với 1 thôi nhé ( 0.85-0.98)

- Bỏ chọn Trace reflections ở phần option của vật liệu nếu chỉ cần hiệu ứng sáng chói (highlight effect) hoặc bỏ khoá highlight glossiness để có thể sử dụng riêng hiệu ứng này.

3. Sử dụng 2D displacement nhanh hơn 3D displacement rất nhiều

4. Không nên để vật liệu có độ trắng tuyệt đối (giá trị 255) khi render có tính toán GI

5. Thông số subdivs của Vray light không nên tăng cao quá. Trong trường hợp render nội thất bị nhiễu vì đặt đèn Vray light thì tích chọn vào ô: Store with irradiance map để khử nhiễu (tuy nhiên cái này cũng có mặt trái của nó là nếu tick vào ô đó, render đồ sẽ hay bị "bay" )

6. Giá trị Noise Threshold trong QMC Sampler ở bảng Rendering không nên để thấp dưới giá trị mặc định của nó. Giá trị này càng thấp thì thời gian render càng tăng khủng khiếp

7. Giá trị Global subdivs multiplier trong QMC Sampler là cấp số nhân của tất cả các thông số subdivs liên quan--> trước khi đi ngủ hay đi uống cafe thì hãy tăng nó lên rồi render nếu cần thiết

8. Render nội thất không nên đặt camera clipping qua tường vì nó làm thời gian render tăng lên rất nhiều.

Bé chơi với anh nà, để anh chơi một mình buồn lắm :s_big:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh ko chơi đâu nhóc ạh!

Bé viết bài có vẻ gượng ép quá!

Bé có thể rất giỏi, nhưng bé lại đang thiếu đi 1 thứ rất quan trọng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:-??

Có vẻ như anh hiểu lầm bé mất rùi, mà tính bé thì ko thích thanh minh, thôi thì bé đang thiếu vậy :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vào Ultities ( biểu tượng cái búa trên tab command fía trên bên phải) sẽ thấy box asset browser ở đó. Bấm vào sẽ hiện ra cửa sổ giống Window explorer. Cửa sổ này sẽ giúp người dùng dễ dàng lựa chọn vật liệu, và có khả năng drag&drop vào khe defuse của bất kỳ vật liệu nào!

Ở các phiên bản max9 về sau thì trình này còn júp xem đc thumbnail file max

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ko có ai chơi, một mình bé chơi cái này

- Khi vẽ, jữ ctrl + tick chuột phải sẽ có menu khởi tạo, trong đó có thể chọn được khối box, khối cầu, tấm plane, đường line, hình rectang, và hình tròn. Hãy thay đổi thói quen để vẽ nhanh hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không nên lạm dụng attach các đối tượng lại thành một vì khi attach, thuộc tính instance bị mất đi, nếu mà dựng file nào lớn, hoặc nhiều đối tượng thì biết tay nhau ngay!

Chủ đề này hay quá! Cám ơn các bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không nên lạm dụng attach các đối tượng lại thành một vì khi attach, thuộc tính instance bị mất đi, nếu mà dựng file nào lớn, hoặc nhiều đối tượng thì biết tay nhau ngay!

Chủ đề này hay quá! Cám ơn các bác!

Chính xác, 1 số bạn làm nội thất nhiều rất hay dựng hình theo kiểu Poly.

Nhưng sang dựng phối cảnh mà chơi Poly thì đúng là vỡ mặt.

Lời khuyên, đối với những công trình lớn như Khách sạn, trường học..

Bạn nên dựng với spline

Chúc vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@PH: Anh close group nhóm group đang mở, sau đó chọn thêm vật thể và group tiếp lần nữa là đc

@Nô Thiên: Em ko sửa được thành tên có dấu T____________T

Cho mình hỏi là làm sao xuất từ Max sang cad đúng tỉ lệ vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho mình hỏi là làm sao xuất từ Max sang cad đúng tỉ lệ vậy?

Đúng tỉ lệ thì ở phần đơn vị trong max anh phải để đúng. Chẳng hạn như đơn vị bên max mà anh để inch, sang cad là mm thì số nó sẽ nhảy

Để chỉnh đơn vị mặc định của max về mm thì anh làm như sau:

sau đó chỉ việc vào file -> Export, chọn đuôi DWG là đc.

Chúc anh thành công :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào cháu sunsun. Cadviẹt đón chào cháu đến chia sẻ giao luu cùng mọi ng.

3dvn sao rồi? :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng tỉ lệ thì ở phần đơn vị trong max anh phải để đúng. Chẳng hạn như đơn vị bên max mà anh để inch, sang cad là mm thì số nó sẽ nhảy

Để chỉnh đơn vị mặc định của max về mm thì anh làm như sau:

sau đó chỉ việc vào file -> Export, chọn đuôi DWG là đc.

Chúc anh thành công :s_big:

chố kia hình như là Import hihi , Sunsun tích cực chia sẻ ở mọi diễn đàn :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

topic này của các bạn rất hay, nhất là bạn Mun163 đã có những đóng góp tuyệt vời! Xin cám ơn bạn

Xin được quay trở lại vấn đề Group, nếu bạn dùng Attach Poly không mà không group, nếu các vật thể tách biệt nhau thành từng Element thì còn dễ, chứ mà chúng nó lồng vào nhau thì đến khi ta điều chỉnh vertex của bọn chúng ta sẽ bị...chết giấc! Đồng thời attach thì lại bị mất đi tính chất riêng của vật liệu, lại phải MultiSub Object thôi!

Nhưng tóm lại là, tùy trường hợp ta có thể linh động Attach Poly hay Group!

Trong trường hợp bạn muốn thêm 1 vật thể vào Group mà không muốn đóng Group cũng rất dễ. Bạn chọn vật thể, chọn menu Group > Attach rồi chọn đường viền bao màu tím hồng của Group (theo cách của bạn Mun nói!), thì vật thể đã chọn đã nằm trong Group cho bạn rồi.

Dùng Attach lợi hại ở chỗ nhìêu khi ta chọn nhiều vật thể mà không hiểu sao cái lệnh Group nó không hiện lên thì ta có thể tự group 1 vật thể duy nhất thành 1 group 1 vật thể, sau đó attach các vật thể/nhóm vật thể còn lại vào cái group này từng bước --> thằng nào cứng đầu nhất cũng phải chui vào! Mình rất hay gặp trường hợp này khi thực hiện Import từ Revit sang 3DMAX - mỗi 1 khoảng tường nó là 1 vật thể, rất khó quản lý!

Mình thấy diễn đàn này của các bạn rất hay, nhất là về AutoCAD, còn 3dmax cũng hay vì mình có thể dễ dàng xem những thủ thuật micro hơn (bên 3dvn thì có vẻ nhiều đề mục quá khó xem). Mong là kho tư liệu của diễn đàn càng ngày càng giàu có.

Thân.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thank, ngon bổ rẻ

Đây không hẳn là chỗ để các bạn khai thác.

Mà đây là chỗ để các bạn trao đổi kiến thức.

Mong rằng sẽ nhận đc nhiều hơn sự đóng góp của các bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ko có ai chơi, một mình bé chơi cái này

- Khi vẽ, jữ ctrl + tick chuột phải sẽ có menu khởi tạo, trong đó có thể chọn được khối box, khối cầu, tấm plane, đường line, hình rectang, và hình tròn. Hãy thay đổi thói quen để vẽ nhanh hơn

Mình thử Ctrl + Click chuột phải, nhưng không được cái gì cả ???

Mình dùng 3dMax2009, liệu có phải phiên bản này ko áp dụng được cách đó không nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@trọc: max2009 thì tớ chưa thử, dưng mà bạn thử xem lại các fần mềm bạn cài có bị trùng lặp fím ko? chẳng hạn như nếu bạn dùng MTD lạc việt từ điển thì khi jữ ctrl + tick chuột phải sẽ trùng vs chức năng tra từ nhanh của MTD

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay