Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
sonfa02

Sử dụng Safe để tính mong

Các bài được khuyến nghị

cái này noi nhiều rồi :D, giờ em chỉ muốn hỏi vào trọng tâm thôi!

1. đó là các anh đả tính móng trong safe thì khai báo hệ số nền như thế nào đối với nền đả có địa chất và chưa có địa chất.

2. có nhiều combo, thì láy combo nào để tính móng. ở lý thuyết thì phải tính tất cả combo, nhưng làm như thế nào để làm được chuyện này hay chỉ dùng combo( TT+HT+ Gió một phương có bề rộng đón gió lớn nhất).

3. truyền nội lực từ etabs qua safe để tính móng như thế nào, hay phải nhập tay

Mong các anh đả có kinh ngiệm trả lời thẳng vào trọng tâm nhé. ý em là cách các anh thực hiện vào những công trình thực tế đả thi công rồi, nếu có thuyết minh tính toán thì good nhất.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

cái này nhiều người cung đang thắc mắc. bắc nào rành về vấn đền này hướng dân tụi e đi

Để dùng safe tính móng cho công trình điển hình như dùng safe.v12.2 như mình đang dùng thì đầu tiên vào etabs vào mục file/export/ chọn safe 12.f2k. Chọn dòng thứ 3 rồi chọn load case( trường hợp tải) và tầng nào ma mình muốn chuyển qua safe(tính móng thì chọn tầng base). Sau đó mở safe lên vào mục file import/ chọn file có đuôi.f2k mới xuất từ etabs ra có nội lực và combo từ etabs xuất sang thôi.(Có 1 số trường hợp xuất qua có báo lỗi là do etabs và safe không tương thích, Etabs9 đi với safe12 nha bạn).

Nếu bạn này cần thì minh có thể đưa hình ảnh minh họa lên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác có thể hướng dẫn cụ thể tính thép đài móng cọc bằng safe ko. hướng dân chi tiết bạn nhé. thanks all

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn đã quan tâm về vấn đề này. Mình có file Word hướng dẫn cách tính toán bằng SAFE. Bạn này có địa chỉ mail mình sẽ gửi qua cho. Nếu có gì sai sót thì chỉ cho mình nha. Thanks!

Khi tính toán móng:

Dưới chân cột thì chỉ cần lấy Nmax, Mtu la được.

Dưới lõi thang thì cần tính toán hết nhưng cũng chỉ lọt vào 3 combo thôi (Nmax, Mxtu, Mytu; Mxmax,Ntu, Mytu; Mymax,Mxtu,Ntu)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@vbtxd06. Gửi file cho mình với, có thể thì add mail của mình vào. mình muốn trao đổi một số vấn đề kết cấu với bạn: sonfa123@yahoo.com.vn

Mình đã gửi qua địa chỉ mail của bạn này rồi đó, mong có thể giúp ích cho bạn. Bạn có thắc mắc gì cứ hỏi trên điễn đàn để mọi người cùng góp ý là hay nhất. Vì nhiều người hơn 1 người mà. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã tạo topic rất bổ ích cho mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Safe 12.2 tính đài thì khổ nhất là phần phản lực đầu cọc. Ko hiểu do crack dỏm hay sao mà mỗi lần mô hình lại y chang cái cũ để kiểm tra, nó lại ra phản lực đầu cọc khác nhau.

Bỏ file qua safe 12.3.1 thì nó cũng ra nội lực khác luôn. Nên mình phân vân không biết xài bản safe nào cho chính xác

Bác vbtxd06 nghe nói pro phần mềm xay dựng lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vbtxd06 bác có thể gửi cho e một bản safe tính móng k, thanks. có gì minh cùng nghiên cứu

Nếu thế thì tốt quá. Nhưng mình up lên không được, bạn cho địa chỉ mail đi mình sẽ gửi cho. Mình cũng rất mong học hỏi nhiều điều từ mọi người.Thanks!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho xin một bản với bạn ơi. vohien225@gmail.com .Thanks bạn nhiều.

Để nhiều người có thể tải và góp ý nhiều hơn cho đề tài này nên bạn có thể tải theo đường link sau:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/93610_tinh_mong_bang_safe.rar

Mong có thể nhận được nhiều ý kiến của mọi người về chủ đề này.

• Vote tăng 6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nghe mấy bác trao đổi mà t muốn đổi nghề quá....................

Có gì đâu bạn mà cần đổi nghề dữ vậy. Vì muốn phát triển ngành nghề và bản thân mỗi người nên cần học hỏi lẫn nhau để cần tiến bộ thôi mà. Mình nghĩ ngành nào chẳng thể, chẳng qua là bản thân mình có tự mở lòng ra để chia sẻ không thôi. Qua ý kiến của bạn thì mình cảm thấy bạn cũng là người ham cầu tiến đó chứ. Hãy cùng cố gắng nào!(Dù bạn ở đâu, làm bất cứ ngành nghề gì chỉ cần có nhiệt huyết thì sẽ thành công thôi).Hihi...Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mình gửi link đã lâu mà sao không thấy ai thanks hoặc có ý kiến phản hồi gí hết vậy? Làm mình chứ trông mong hoài!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để nhiều người có thể tải và góp ý nhiều hơn cho đề tài này nên bạn có thể tải theo đường link sau:

http://www.cadviet.c...g_bang_safe.rar

Cảm ơn bác nhiều. Em cũng mới biết về cái này nên không dám có ý kiến gì. Chỉ biết cảm ơn lòng nhiệt tình của bác. Nếu mà bác làm cái phần này bằng file video thì hay biết mấy. Khi nào bác làm hướng dẫn bằng file video thì gửi vào dinhthuanxd@yahoo.com cho em xin bác nhá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn bác nhiều

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh ơi! Anh có thể gửi thêm cho em 1 số file hướng dẫn dùng safe để tính móng không Anh? em đang nghiên cứu nhưng ít tài liệu quá

Nếu được Anh có thể gửi cho em qua địa chỉ : ConstructionEngineerqn07@gmail.com.

Em cảm ơn Anh trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này nhiều người cung đang thắc mắc. bắc nào rành về vấn đền này hướng dân tụi e đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn rất nhiều. Mình cũng đang nghiên cứu về safe để tính sàn và tính móng. Riêng tính sàn thì mình có 1 số nhận xét thế này: Mô men ở nhịp thường lớn hơn momen ở gối. Như vậy là khác hoàn toàn so với khi tính toán bằng tay theo sơ đồ đàn hồi hoặc sơ đồ dẻo. Có thể là vì trong safe có xét đến chuyển vị của dầm và liên kết giữa sàn và dầm đc hiểu không hoàn toàn là liên kết cứng giống như ta quan niệm khi tính bằng tay. Cái này có thể tin tưởng theo phần mềm. Cá nhân mình thấy như vậy là hợp lí. Về tính móng thì mình chưa dám áp dụng vào công trình thực tế bao giờ, vẫn còn đang nghiên cứu. Hi. Mong đc trao đổi học hỏi với các bạn. Tqconghn89@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo