Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
gaquay123

Các Bác Cho Em Hỏi Tí Về Sap 2000

Các bài được khuyến nghị

tình hình là em có tham khỏa 1 bài hướng dẫn học SAP 2000, nhưng em có thắc mắc là trong hướng dẫn đó cái biểu đồ Moment, lực cắt thì nó cho ra kết quả là 1 giá trị cụ thể(như file em gửi bên dưới) ,nhưng khi em làm theo thì nó cũng ra cái biểu đồ đó nhưng lại không thất số má đâu cả nên em không biết lấy giá trị để tính toán.không biết bác nào có cách làm cho nó hiên ra thì chỉ cho em phát nhé

em xin cảm ơn trước ạ !

http://www.cadviet.com/upfiles/3/hh.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

theo mình thì bản sap mà bạn chạy đã có tỉ lệ nhỏ ,lên nó k hiện đc số.bạn có thể click vào dòng scale factor bạn có thể chọn các tỉ lệ để cho to số ra!còn có các khác là cụ thể và chính xác hơn là bạn xuất ra excel là chuẩn nhất vì nếu các kết cấu mà phức tạp bạn sẽ k bao giờ đọc được số như kiểu mà bạn đang dùng đâu.chúc bạn thành công .thấy bài viết có ích thì cảm ơn nhé.ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi thêm là khi ta tổ hợp tải trọng (ví dụ như em có : TT, HT1 , HT2, GT ,GP ) thì sẽ có những loại tổ hợp nào ạ ? em đọc trên mạng thấy mỗi người viết mỗi kiểu nên không biết là theo ai sẽ đúng, bác nào rành về SAP thig giải thích cặn kẽ giúp em nhé

em xin cảm ơn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi thêm là khi ta tổ hợp tải trọng (ví dụ như em có : TT, HT1 , HT2, GT ,GP ) thì sẽ có những loại tổ hợp nào ạ ? em đọc trên mạng thấy mỗi người viết mỗi kiểu nên không biết là theo ai sẽ đúng, bác nào rành về SAP thig giải thích cặn kẽ giúp em nhé

em xin cảm ơn !

Vụ này không liên quan đến rành SAP hay không, vụ này liên quan đến tiêu chuẩn TCVN: 2737-1995.

Đầu tiên phải phân nhóm tải trọng của bạn: làm 2 nhóm

- Nhóm 1: Tải trọng thường xuyên: TT

- Nhóm 2: Tải trọng tạm thời, gồm có Hoạt tải sử dụng (HT1, HT2) và gió (GT, GP)

Bây giờ đến mục tổ hợp, theo TCVN:2737-1995 thì có bài toán của bạn có những trường hợp tổ hợp sau:

- Tổ hợp cơ bản có một tải trọng tạm thời thì giá trị của tải trọng tạm thời được lấy toàn bộ, như vậy ở đây có:

• TH1: TT + HT1
  • TH2: TT + HT2
  • TH3: TT + HT1 + HT2
  • TH4: TT + GT
  • TH5: TT + GP

- Tổ hợp cơ bản có từ hai tải trọng tạm thời trở lên thì giá trị của tải trọng tạm thời được nhân với hệ số tổ hợp 0.9, như vậy ở đây có:

• TH6: TT + 0.9HT1 + 0.9GT
  • TH7: TT + 0.9HT2 + 0.9GT
  • TH8: TT + 0.9HT1 + 0.9HT2 + 0.9GT
  • TH9: TT + 0.9HT1 + 0.9GP
  • TH10: TT + 0.9HT2 + 0.9GP
  • TH11: TT + 0.9HT1 + 0.9HT2 + 0.9GT

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xin chân thàn cảm ơn bác jin yong , nhân đây em muốn hỏi xin bác 1 số bài tập về SAP 2000 đê em tự làm đc không ạ, các cụ bảo phải làm nhiều thì mới giỏi được, em nợ bác 1 chầu cafe, nếu có dịp em sẽ mời bác.hjhj

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài tập SAP thì mình không có. Mình nghĩ bạn nên tìm một bản vẽ kiến trúc, sau đó dựng mặt bằng kết cấu, rồi chạy nội lực cho nó. Khung phẳng thì chạy SAP, nhà khung không gian thì chạy ETABS cho tiện

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng đang mày mò về Sap nhưng cũng gặp vấn đề về tổ hợp sao cho đúng và cách nhập tải trọng ( hoạt tải đối với từng loại khung và nếu số nhịp trong khung thay đổi thì có cần thay đổi cách nhập hoạt tải hay không) thường thì khi tôi tính thép theo tiêu chuẩn CSA-A23.3-94 thì kết quả là một số phần tử báo lỗi và không có thép cho các phần tử ấy. Nhưng khi kết xuất sang EXCEL thì vẫn có giá trị thép. không hiểu làm vậy có đáng tin cậy không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng đang mày mò về Sap nhưng cũng gặp vấn đề về tổ hợp sao cho đúng và cách nhập tải trọng ( hoạt tải đối với từng loại khung và nếu số nhịp trong khung thay đổi thì có cần thay đổi cách nhập hoạt tải hay không) thường thì khi tôi tính thép theo tiêu chuẩn CSA-A23.3-94 thì kết quả là một số phần tử báo lỗi và không có thép cho các phần tử ấy. Nhưng khi kết xuất sang EXCEL thì vẫn có giá trị thép. không hiểu làm vậy có đáng tin cậy không

Có thể là bạn nhập các giá trị tính thép trong Define/material chưa đúng như giá trị f'c hay fy. Mà tính theo tiêu chuẩn CSA cũng chỉ đúng cho dầm thôi, còn cột thì khác thì sử dụng etabs hay Sap tính chi vậy bạn. mặt khác phần mềm cũng không chọn thép theo ý muốn của mình nữa. Theo mình cứ xuất sang Excel rồi viết code VBA tính toán cho dầm, cột, sàn... la tuyệt vời nhất(Vừa thân thiện vừa dễ kiểm soát hơn).Mong ý kiến của mình có thể giúp ích cho bạn.Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vụ này không liên quan đến rành SAP hay không, vụ này liên quan đến tiêu chuẩn TCVN: 2737-1995.

Đầu tiên phải phân nhóm tải trọng của bạn: làm 2 nhóm

- Nhóm 1: Tải trọng thường xuyên: TT

- Nhóm 2: Tải trọng tạm thời, gồm có Hoạt tải sử dụng (HT1, HT2) và gió (GT, GP)

Bây giờ đến mục tổ hợp, theo TCVN:2737-1995 thì có bài toán của bạn có những trường hợp tổ hợp sau:

- Tổ hợp cơ bản có một tải trọng tạm thời thì giá trị của tải trọng tạm thời được lấy toàn bộ, như vậy ở đây có:

• TH1: TT + HT1
  • TH2: TT + HT2
  • TH3: TT + HT1 + HT2
  • TH4: TT + GT
  • TH5: TT + GP

- Tổ hợp cơ bản có từ hai tải trọng tạm thời trở lên thì giá trị của tải trọng tạm thời được nhân với hệ số tổ hợp 0.9, như vậy ở đây có:

• TH6: TT + 0.9HT1 + 0.9GT
  • TH7: TT + 0.9HT2 + 0.9GT
  • TH8: TT + 0.9HT1 + 0.9HT2 + 0.9GT
  • TH9: TT + 0.9HT1 + 0.9GP
  • TH10: TT + 0.9HT2 + 0.9GP
  • TH11: TT + 0.9HT1 + 0.9HT2 + 0.9GT

ở đây ta thấy TH8 và TH11 giống hệt nhau. Vậy có đúng không bác. Có khi nào khai báo đầy đủ rồi mà khi chạy bấm Run Now nó không chạy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ở đây ta thấy TH8 và TH11 giống hệt nhau. Vậy có đúng không bác. Có khi nào khai báo đầy đủ rồi mà khi chạy bấm Run Now nó không chạy

Bạn Jin Jong ghi nhầm đó bạn ah, đúng là: TH11=1TT+0.9HT1+0.9HT2+0.9GP(nhầm là GT).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Jin Jong ghi nhầm đó bạn ah, đúng là: TH11=1TT+0.9HT1+0.9HT2+0.9GP(nhầm là GT).

tôi đang chạy cái khung phẳng mà lạ quá sau khi khai báo đày đủ rồi mà bấm Run Now nó không chạy mới tức chứ. phần mên Sap2000 v10 tôi mới cài (không biết có phải do phần mềm không nữa)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể là bạn nhập các giá trị tính thép trong Define/material chưa đúng như giá trị f'c hay fy. Mà tính theo tiêu chuẩn CSA cũng chỉ đúng cho dầm thôi, còn cột thì khác thì sử dụng etabs hay Sap tính chi vậy bạn. mặt khác phần mềm cũng không chọn thép theo ý muốn của mình nữa. Theo mình cứ xuất sang Excel rồi viết code VBA tính toán cho dầm, cột, sàn... la tuyệt vời nhất(Vừa thân thiện vừa dễ kiểm soát hơn).Mong ý kiến của mình có thể giúp ích cho bạn.Thanks!

Tôi cũng biết là như thế chuẩn hơn nhưng do tôi chưa được học về nó nên đành chỉ chạy theo quyển sách hướng dẫn này. Nếu được mong bạn chỉ dẫn rõ hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng biết là như thế chuẩn hơn nhưng do tôi chưa được học về nó nên đành chỉ chạy theo quyển sách hướng dẫn này. Nếu được mong bạn chỉ dẫn rõ hơn

Mình nghĩ chắc bạn đang đọc sách sap2000 v10 của tác giả Nguyễn Khánh Hùng phải không?Mà bạn này nói tinh thép trong sap không có nhưng tính Excel lại có, mình không biết là không có trong cột hoặc dầm vậy bạn?

Đây cũng là file hướng dẫn tính thép tiêu chuẩn Canada.Nếu thích bạn có thể tải về tại đây:

http://www.cadviet.c...p_theo_tcvn.pdf

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác cho e hỏi có phải phần mềm Sap dùng để vận dụng tính toán như trong các môn sức bền,kết cấu đúng không?

aa aaaaaadsdf

đúng đấy bạn ạ. bạn có thể tính các bài toán tĩnh định hay siêu tĩnh một cách khá tốt nếu bạn nhập đúng kiểu liên kết và thành phần lực tác động

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nghĩ chắc bạn đang đọc sách sap2000 v10 của tác giả Nguyễn Khánh Hùng phải không?Mà bạn này nói tinh thép trong sap không có nhưng tính Excel lại có, mình không biết là không có trong cột hoặc dầm vậy bạn?

Đây cũng là file hướng dẫn tính thép tiêu chuẩn Canada.Nếu thích bạn có thể tải về tại đây:

http://www.cadviet.c...p_theo_tcvn.pdf

Tôi cũng đang làm theo phương án của bạn. Có khi máy ra đầy đủ thép cho các mặt cắt có khi thì một số dầm thường thì dầm hiên(nhịp ngắn) nó bị lỗi nhưng cũng không sao. Mong bạn chỉ cho cách chạy Sáp chỉ để lấy nội lực còn tính thép thì chuyển sang Excel vì làm thế này tôi cũng chỉ thấy phần dầm là tương đối đúng còn phần cột thì sai khủng khiếp lắm. Cám ơn bạn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng đang làm theo phương án của bạn. Có khi máy ra đầy đủ thép cho các mặt cắt có khi thì một số dầm thường thì dầm hiên(nhịp ngắn) nó bị lỗi nhưng cũng không sao. Mong bạn chỉ cho cách chạy Sáp chỉ để lấy nội lực còn tính thép thì chuyển sang Excel vì làm thế này tôi cũng chỉ thấy phần dầm là tương đối đúng còn phần cột thì sai khủng khiếp lắm. Cám ơn bạn nhiều.

Trước hết mình cũng rất khâm phục tinh thần học hỏi của bạn nhưng mà mình không sử dụng sap2000 v10 nên không biết sap2000 v10 này đã có chức năng cho phép chuyển nội lực dầm, cột, sàn, vách...sang excel hay chưa? Mình đang sử dụng Etabs8, Etabs9, safe8, safe12...lúc này đã có tính năng chuyến sang excel, Access rồi. Nhưng mình được biết thì có thể chuyển nội lực sang dạng đuôi txt. Rồi dùng excel cũng làm được nhưng mà mình không biết và chưa tìm hiểu bao giờ cả. Nếu bạn sử dụng sap2000 v14 cao cấp hơn hay etabs8 trở đi mình có thể chỉ cho bạn và vd file excel viết VBA để tính, lọc, chọn thép cho dầm, cột. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước hết mình cũng rất khâm phục tinh thần học hỏi của bạn nhưng mà mình không sử dụng sap2000 v10 nên không biết sap2000 v10 này đã có chức năng cho phép chuyển nội lực dầm, cột, sàn, vách...sang excel hay chưa? Mình đang sử dụng Etabs8, Etabs9, safe8, safe12...lúc này đã có tính năng chuyến sang excel, Access rồi. Nhưng mình được biết thì có thể chuyển nội lực sang dạng đuôi txt. Rồi dùng excel cũng làm được nhưng mà mình không biết và chưa tìm hiểu bao giờ cả. Nếu bạn sử dụng sap2000 v14 cao cấp hơn hay etabs8 trở đi mình có thể chỉ cho bạn và vd file excel viết VBA để tính, lọc, chọn thép cho dầm, cột. Thanks!

Cảm ơn bạn nhiều. Mình thực sự là cũng đang mầy mò làm sao cho đúng thôi. Số liệu đầu vào thì mình có thể OK nhưng tính toán thép theo đâu cho chính xác lại là cả vấn đề. Bạn có thể gửi cho mình một ví dụ file Excel viết VBA để mình kết hợp với đồ án ngày trước đã học xem xem thế nào được không. Địa chỉ của mình là (hoangtriduc79@gmail.com) Cám ơn bạn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn nhiều. Mình thực sự là cũng đang mầy mò làm sao cho đúng thôi. Số liệu đầu vào thì mình có thể OK nhưng tính toán thép theo đâu cho chính xác lại là cả vấn đề. Bạn có thể gửi cho mình một ví dụ file Excel viết VBA để mình kết hợp với đồ án ngày trước đã học xem xem thế nào được không. Địa chỉ của mình là (hoangtriduc79@gmail.com) Cám ơn bạn nhiều.

Mình đã gửi cho bạn rồi đấy nhưng quên tháo pass ra rồi. Đây là pass nếu bạn muốn xem code: 06114108

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã gửi cho bạn rồi đấy nhưng quên tháo pass ra rồi. Đây là pass nếu bạn muốn xem code: 06114108

Mình nhận được rồi . Nhưng không biết cách sử dụng. Bạn có thể giúp mình cái bảng hướng dẫn được không. Có cần phải chỉnh sửa gì ở phần Excel không. Cám ơn tinh thần quảng đại của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể giúp mình cho chót được không. Mình đang rất muốn được làm được phần tính thép này. VTBXD06 xin bạn hãy giúp cho mình phần tính thép này với. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể giúp mình cho chót được không. Mình đang rất muốn được làm được phần tính thép này. VTBXD06 xin bạn hãy giúp cho mình phần tính thép này với. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Xin lỗi bạn, 3 hôm nay mình bận đi xuống tỉnh nên không trả lời cho bạn được. Trước hết mình xin nói trước file mình lấy từ dữ liệu etabs xuất ra excel để tính toán, nếu muốn mình sẽ lập file hướng dẫn sử dụng. Còn nếu bạn quen dùng sap2000 cũng không sao. Mình có thể viết riêng cho bạn cũng được. Mong nhận được ý kiến sớm của bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu được vậy thì còn gì quý hơn nữa. Mình rất rất cảm ơn bạn. Mình đang làm với Sap thôi, bạn có thể giúp mình để có được một kết quả ra thép chính xác thì tuyệt vời quá. Lần nữa xin cảm ơn bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo