Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
victor85

[Yêu cầu] nhờ viết lisp insert text số lượng lớn

Các bài được khuyến nghị

Ý tưởng:

cho một cụm đối tượng trong bản vẽ. Các đối tượng này có một số có các điểm giao nhau (intersection). Tại vị trí mỗi điểm giao nhau đó ta có một chi tiết A nào đó cần quan tâm. Và cần đánh số thứ tự; sau đó là thống kê số lượng cho các chi tiết tại các điểm giao nhau đó. Khi số lượng các nút giao nhau rất nhiều thì công việc sẽ rất mất nhiều thời gian và có thể nhầm lẫn.

Mở rộng hơn cho một số trường hợp khác mà cũng có thể gặp phải (dựa trên chế độ bắt điểm osnap):

Tại các điểm cuối của đối tượng (End point) ; Tại các điểm trung điểm (midpoint) ; Tại các điểm tâm đường tròn (center) ; Tại các điểm góc phần tư ( quadrant) ;

Chính vì vậy mình nhờ các cao thủ viết hộ lisp sau:

Lisp: Insert_Text.lsp

Đầu vào: + Chọn cửa sổ các đối tượng: là Các đối tượng vẽ của thanh công cụ draw trong acad.( line, arc, circle, polyline; ellipse ..)

+ Chọn loại điểm cần chèn text vào bản vẽ: Int - End - Cen - Mid - Quad.

+ Chọn text nào đó có sẵn trên bản vẽ để chèn vào các vị trí lựa chọn

Đầu ra: Các text được chèn vào bản vẽ.

Sau đó ta sẽ dùng lệnh Tcount để thống kê số lượng các text vừa chèn vừa rồi.

(Nếu không phải là chèn text thì là chèn block nào đó lựa chọn trong bản vẽ cũng ok. Block thì có thể phá khối thành text hoặc edit thành cái chi tiết A luôn. Nhưng mình có công cụ thay thế block và đối tượng của bạn ketxu viết dùm rồi nên cái đó quan trọng lắm nữa. Một lần nữa cảm ơn bác ketxu nhé)

Link bản vẽ minh họa ý tưởng: http://www.mediafire...t/y%20tuong.dwg

Các bác xem viết dùm mình lisp đó nhé. Mình xin cảm ơn trước! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình không rõ lắm về lập trình lisp nhưng mình có đưa ra một ý kiến các bác xem tham khảo khi giải quyết vấn đề nhé. Là mình khi thực hiện cái lệnh insert text ( hoặc block - mình thấy block thì phục vụ được nhiều công việc hơn) thì mình chỉ lựa chọn duy nhất một loại chế độ bắt điểm trong cái F3 (osnap setting) khi auto chèn vào theo các đối tượng gốc lựa chọn ban đầu. Khi đó nó chỉ chèn duy nhất vào điểm cần bắt mà thôi. Không biết mình nói thế có ổn ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhìn bản vẽ thì thấy dễ làm, nhưng líp thì lại không biết.

Bác có thể giúp bạn ấy bằng App độc lập hoặc NET hoặc C hoặc gì cũng được mà ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chen doi tuong

Đã xong cho bạn đây rồi, nhưng nhớ đừng hỏi về spline nhé, hơi khó làm.

Với cái tiêu đề không biết số lượng có quá nhiều không, vì nhiều thì chưa biết chương trình chạy có nổi không?

Bạn có thể gởi một cái file gốc chứa kha khá đối tượng để test thử xem như thế nào.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chen doi tuong

Đã xong cho bạn đây rồi, nhưng nhớ đừng hỏi về spline nhé, hơi khó làm.

Với cái tiêu đề không biết số lượng có quá nhiều không, vì nhiều thì chưa biết chương trình chạy có nổi không?

Bạn có thể gởi một cái file gốc chứa kha khá đối tượng để test thử xem như thế nào.

Bạn ơi, bạn check lại link download xem sao dùm mình với. mình down thử nhưng ko đc. thanks bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Link chạy tốt :) Bác anhcos hay thật ^^ E thích cái preview quá. Cái này bác viết bằng ...?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo