Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
be_chanh

Cuộc thi bản vẽ CAD nhẹ nhất

Các bài được khuyến nghị

Hãy đưa ra 1 file cad bạn từng vẽ mà bạn cảm thấy nhẹ mà có nhiều đối tượng trên đó nhất. Không đòi hỏi là bản vẽ gì. Chúng tôi sẽ xét trên tỉ lệ của các đối tượng với kích thước bản vẽ của bạn :lol:

Giải thưởng sẽ cống bố sau khi có kết quả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
pác làm mẫu phát trước đi

Vậy lần này em chắc thằng rồi. Keke. Giải thưởng là gì vậy bác Ji. Để em còn biết đường Up lên. :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hãy đưa ra 1 file cad bạn từng vẽ mà bạn cảm thấy nhẹ mà có nhiều đối tượng trên đó nhất. Không đòi hỏi là bản vẽ gì. Chúng tôi sẽ xét trên tỉ lệ của các đối tượng với kích thước bản vẽ của bạn :lol:

Pác Ji ra điều lệ cụ thể chứ không mai mốt cãi nhau vì một món quà chưa ai biết cả. He he , giải thưởng phải công bố trước cho khí thế 1 chút. Giải thưởng đơn giản thôi : mỗi thanks 1 cái cho người thắng cuộc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng nên thống nhất là tất cả file CAD post lên đều chung 1 version thôi (cho công bằng). Có thể thống nhất là acad2004

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này ngày ngày càng hấp dẫn quá

kiểu này phải thử mới được

không biết quà gì nhẩy ?

he hé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nghĩ BQT cũng nên dưa ra luật hay ràng buột gì đó cho bản vẽ chứ nhỉ!!?? Chứ không mai mốt cải nhau to

Không biết giải thưởng là gì đây!!! :lol: Coi bộ hấp dẫn quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tỷ lệ của đối tượng/ kích thước bản vẽ > suy ra cứ vẽ bản vẽ nhỏ hoặc giả thu nhỏ tỷ lệ > suy ra chỗ này nó cứ vương vướng thế nào ý. bác Jikibo gỡ rối chỗ này đe!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi có 1 cách, đó là hãy post lên file ảnh 1 mặt bằng nhà nào đấy, không cần quá phức tạp để các cadder học các chuyên ngành khác nhau có thể vẽ được, Mọi người cùng vẽ lại mặt bằng đó, không được thiếu 1 chi tiết nào. Cuối cùng ai vẽ ít Kb nhất thì thắng.

Thiết nghĩ đây cũng là 1 phương pháp hay để mọi người có thể học hỏi cách quản lý bản vẽ của nhau làm sao cho nhẹ nhàng nhất.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi có 1 cách, đó là hãy post lên file ảnh 1 mặt bằng nhà nào đấy, không cần quá phức tạp để các cadder học các chuyên ngành khác nhau có thể vẽ được, Mọi người cùng vẽ lại mặt bằng đó, không được thiếu 1 chi tiết nào. Cuối cùng ai vẽ ít Kb nhất thì thắng.

Thiết nghĩ đây cũng là 1 phương pháp hay để mọi người có thể học hỏi cách quản lý bản vẽ của nhau làm sao cho nhẹ nhàng nhất.

Cách của bác hay! Nhưng bác phải ra đề ngắn thôi đừng dài và làm lâu quá- mất thì giờ ! Sẽ có nhiều người ngại tham gia.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ cad nhẹ nhất là bản vẽ có ít layer, ít block, ít style, ít dimsttyle, ít layout, ít viewport ...vv. Nếu chỉ chấm về mặt dung lượng bản vẽ, thì sẽ có cách vẽ để bản vẽ nhẹ, chẳng hạn như chỉ dùng một layer cho tất cả các đối tượng (chỉ thay màu và kiểu đường - thậm chí dùng line vẽ đường đứt cho ...đỡ fải load linetype :D ); chỉ dùng line thay vì pline, mline; ko dùng block mà cứ copy những thằng giống nhau; ko tạo nhiều style mà chỉ dùng 1 kiểu, cũng như dùng 1 kiểu dim. Vậy là các bác đã hình dung ra chân dung của "nhà vô địch" rồi đấy - Một bản vẽ nhẹ nhất - đảm bảo dúng luật của BTC và chắc chắn đoạt luôn giải "Amateur" trong số các bản vẽ.

Các bác đừng nghĩ em phá đám hội nghị nhé :gun:

Em nghĩ phải đưa vào tiêu chí tranh giải là: bản vẽ nhẹ nhất, thẩm mỹ nhất, phương pháp vẽ và quản lý các đối tượng Pro nhất. Như vậy mới xứng đáng nhận giải của CADVIET và thúc đẩy anh em sáng tạo một cách tích cực được chứ! :lol: :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiêu chí mà Ji đưa ra là yêu cầu bản vẽ dung lượng nhỏ nhất với số lượng đối tượng trong bản vẽ nhiều nhất ? còn các điều kiện khác không quan trong , theo tôi chỉ cần chuyển bản vẽ đó ra dạng PDF rồi dùng 1 phần mềm convert ngược lại , khi đó cả bản vẽ sẽ chỉ có 1 layer duy nhất , 1 màu duy nhất với số lượng rất nhiều các đối tượng do các text hay các pline ... bị explorer :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra em nghĩ ý tưởng này cũng được có điều chưa được bàn luận kỹ nên dễ bị bắt lỗi. Mọi người cứ đóng góp ý kiến để có 1 đề bài hợp lý nhất rồi chúng ta sẽ phát động.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tiêu chí mà Ji đưa ra là yêu cầu bản vẽ dung lượng nhỏ nhất với số lượng đối tượng trong bản vẽ nhiều nhất ? còn các điều kiện khác không quan trong , theo tôi chỉ cần chuyển bản vẽ đó ra dạng PDF rồi dùng 1 phần mềm convert ngược lại , khi đó cả bản vẽ sẽ chỉ có 1 layer duy nhất , 1 màu duy nhất với số lượng rất nhiều các đối tượng do các text hay các pline ... bị explorer :lol:

Thế không ổn bác Lâm ạ, vì sẽ không thể hiện được khả năng quản lý bản vẽ. VD nếu 1 bản vẽ có nhiều đối tượng lặp lại thì dùng block sẽ nhẹ hơn bản vẽ không dùng block mà dùng đối tượng rời rạc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo em các bác nên gửi bản vẻ thuộc công việc mình đang làm. đã là bản vẽ mới vẽ thì nó phải có tính hơn hẳn trước đây. trước khi gửi:dùng lệnh PU và nhiều lệnh khác nữa để xoá những đối tượng thừa ko cần thiết...sao cho kết cấu bản vẽ nhẹ:

tỷ số các đối tượng/ dung lượng nhỏ nhất là ẳm giải!

cách lý giải của bác Lâm không ổn lắm vì trong thực tế sản xuất chảng ai để một laye!

rồi trường hợp nhiều bản vẽ có cùng một tỷ số như nhau....

theo em vấn đề này rất thiết thực các bác nên bàn bạc kỹ và nhanh chóng đưa ra thể lệ cuộc thi.

"hãy để mọi thứ được tự nhiên

như mưa rơi như nước chảy!"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế không ổn bác Lâm ạ, vì sẽ không thể hiện được khả năng quản lý bản vẽ. VD nếu 1 bản vẽ có nhiều đối tượng lặp lại thì dùng block sẽ nhẹ hơn bản vẽ không dùng block mà dùng đối tượng rời rạc

Đúng vậy cái gì lập lại nhiều thì dùng Block sẽ đở tốn dung lượng hơn

- Chẳng hạn như bảng thống kê mà làm theo kiểu text sẽ nặng hơn so với bản thống kê Block Att

- nhiều line nhỏ chưa chắn đã qua mặt đc pline.

- nhiều line nhỏ chưa chắc qua đc nét đứt.

- ...

Covert lại cho ra 1 bản vẽ khổng lồ, chứ kg fải là tối ưu nhất. Bởi đa số các đối tượng đc rã ra hết.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là 1 bản vẽ tôi lấy trên diễn đàn và chưa xử lý gì

Tôi thử ra cái đề bài này: Ai làm nhẹ file này nhất thì up lên cho mọi người xem, yêu cầu: Không được thiếu nét vẽ nào khi in ra phải giống hệt bản gốc, được quyền thay đổi cách quản lý layer, dimstyle, textstyle,.. File phải save về Cad2004 cho phổ thông.

http://www.cadviet.com/upfiles/KT01.dwg

Mời mọi người thử sức

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nghe cũng hay hay, nên thử thôi cho bít

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khách
Bản vẽ cad nhẹ nhất là bản vẽ có ít layer, ít block, ít style, ít dimsttyle, ít layout, ít viewport ...vv. Nếu chỉ chấm về mặt dung lượng bản vẽ, thì sẽ có cách vẽ để bản vẽ nhẹ, chẳng hạn như chỉ dùng một layer cho tất cả các đối tượng (chỉ thay màu và kiểu đường - thậm chí dùng line vẽ đường đứt cho ...đỡ fải load linetype :s_big: ); chỉ dùng line thay vì pline, mline; ko dùng block mà cứ copy những thằng giống nhau; ko tạo nhiều style mà chỉ dùng 1 kiểu, cũng như dùng 1 kiểu dim. Vậy là các bác đã hình dung ra chân dung của "nhà vô địch" rồi đấy - Một bản vẽ nhẹ nhất - đảm bảo dúng luật của BTC và chắc chắn đoạt luôn giải "Amateur" trong số các bản vẽ.

Các bác đừng nghĩ em phá đám hội nghị nhé :s_big:

Em nghĩ phải đưa vào tiêu chí tranh giải là: bản vẽ nhẹ nhất, thẩm mỹ nhất, phương pháp vẽ và quản lý các đối tượng Pro nhất. Như vậy mới xứng đáng nhận giải của CADVIET và thúc đẩy anh em sáng tạo một cách tích cực được chứ! :s_big: :cheers:

Chính xác. bản vẽ không thể lấy tính nhẹ ra làm khuân mẫu đc

Theo tui, nên chia ra làm nhiều giải

VD: Giải dành cho bản vẽ nhẹ nhật

Giải dành cho bản vẽ vẽ chuyên nghiệp nhất

giải dành cho bản vẽ phong cánh nhất

Giải dsành cho bản vẽ xẽ nhanh nhât

Tất nhiên cuộc thi nên diễn ra vào cùng 1 thời diểmdo BTC thống nhất chọn

Ngoài ra sẽ còn 1 giải đặc biệt dành cho ng vẽ xuất sắc nhất

Tức lằ hội đủ đc tất cả các vấn đề trên

Như thế anh em sẽ tham gia rất phong trào và nhiệt tình

Anh em nghĩ sao? Các Mod chuẩn bị đi thôi

Giờ G sắp đến rồi