Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ghost8.3

SpeedCAD 2.0 hỗ trợ Thiết Kế

Các bài được khuyến nghị

Đây là bản tổng hợp các tiện ích phục vụ cho thiết kế, được sưu tập từ nhiều nguồn khác nhau và trên diễn đàn Cadviet, ghost share lên đây, ai thấy cần thì dùng. Cái này có lẻ hợp với những ai đã từng dùng bản phụ trợ cad2004, ghost đã phát triển để dùng cho cad2006 đến 2009, nhằm phục vụ cho công việc của mình là chính. Các bạn Test có sai sót gì pm ghost sủă lại nha.

Tiện ích Kiến Trúc

Tiện ích Kết Cấu

Hiệu chỉnh

Phụ Trợ

Thư viện

Link đây

http://www.mediafire.com/?ug92hy2xwiy

• Like 1
  • Vote tăng 10

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

tôi đã load SpeedCAD 2.0 nhưng tôi muốn dùng nó cho bản CAD2005. Bạn giúp tôi nhé

mail: 2008vie@gmail.com

Chờ tin của bạn.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy cái này của bạn hay đấy. Nhưng mà bạn phải thêm 2 phần nữa

1-Thêm 1 lisp, khi cài xong phần mềm, bật cad, lisp này tự nhận và twj động load menu

2-Khi khôngmuốn sư dụng thì gõ 1 lệnh, làm cho xoá toàn bộ cái đã cài ra khỏi máy

NHư thế là sẽ hoàn chỉnh.

Yougood!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thấy cái này của bạn hay đấy. Nhưng mà bạn phải thêm 2 phần nữa

1-Thêm 1 lisp, khi cài xong phần mềm, bật cad, lisp này tự nhận và twj động load menu

2-Khi khôngmuốn sư dụng thì gõ 1 lệnh, làm cho xoá toàn bộ cái đã cài ra khỏi máy

NHư thế là sẽ hoàn chỉnh.

Yougood!

1- Cài xong thì tự load menu luôn mà bạn, mình chưa gặp lỗi này. Mà bạn cài cho version cad nào? Nếu không tự load được thì ban gõ "menuspc" sẽ load menu cho bạn

2- Khi không muốn sử dụng bạn vào "add and remove program" trong setting mà remove, thì tất cả các file của SpeedCAD sẽ remove khỏi máy của bạn

MANHHUNGXDA Test thử lại nhé, vì ghost đã test với nguyên 1 dàn máy ở công ty không gặp lỗi này bao giờ. version 2.0 mình mới làm cho cad2006-2009 thôi

Chờ tin MANHHUNGXDA để kiểm tra lỗi

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

eo GÓt83 (ghost8.3 tớ vẫn đọc vậy thông cảm nhé )

chơi luôn dàn máy của công ty à - hoành tráng nhẩy

he hé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chơi luôn dàn máy của công ty à - hoành tráng nhẩy

he hé

Vì mình là dân kết cấu nên mình củng chỉ quan tâm đến vài lênh kiến trúc thôi, chủ yếu là các phần thống kê và vẽ nhanh ket cấu thôi. Nhưng trong công ty các KTS cũng cần nên mình mới tạo thêm và share ra thôi

eo GÓt83 (ghost8.3 tớ vẫn đọc vậy thông cảm nhé )

he hé

vanduong muốn gọi sao cũng được, không vấn đề, không vấn đề vì chắc gõ ghost bị vướng tiếng việt chứ gì

Hi hi'

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở bản phụ trợ CAD2004 tôi có một vài ý kiến như sau:

1. Một số lệnh trùng với lệnh cũ của CAD, ví dụ khi tôi gõ MT để nhập text thì CAD nhận lệnh MT của bộ phụ trợ để vẽ mũi tên...

2. Bảng thống kê cốt thép chưa có cột "Số cấu kiện". Hiện tại vẫn phải nhập thủ công đồng thời số thanh/1 cấu kiện và số thanh toàn bộ. Nếu có cột "Số cấu kiện" thì bảng sẽ tự động tính ra số thanh toàn bộ.

3. Bộ Font nên dùng loại font shx thường dùng, không nên dùng font do tác giả viết (ví dụ nghia1; nghia2... ).

Thanhk Ghost8.3!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở bản phụ trợ CAD2004 tôi có một vài ý kiến như sau:

1. Một số lệnh trùng với lệnh cũ của CAD, ví dụ khi tôi gõ MT để nhập text thì CAD nhận lệnh MT của bộ phụ trợ để vẽ mũi tên...

2. Bảng thống kê cốt thép chưa có cột "Số cấu kiện". Hiện tại vẫn phải nhập thủ công đồng thời số thanh/1 cấu kiện và số thanh toàn bộ. Nếu có cột "Số cấu kiện" thì bảng sẽ tự động tính ra số thanh toàn bộ.

3. Bộ Font nên dùng loại font shx thường dùng, không nên dùng font do tác giả viết (ví dụ nghia1; nghia2... ).

Thanhk Ghost8.3!

Cảm ơn duongsatdn đã góp ý, nhưng như ghost đã nói trước, bộ này ghost chỉ phát triển nó lên để dễ cài đặt cho cad version cao hơn thôi, và bổ sung 1 số tiện ích cần thiết cho công việc của ghost thôi. còn mã nguồn thì ghost không can thiệp sâu được nên ghost cũng tạm thời chấp nhận các lệnh như thế, nếu trùng lệnh thì mình đổi lại lệnh của CAD

Còn về phần font, cái này ghost cũng thấy bất tiện, nhưng có lẻ đây cũng là biện pháp để bảo vệ bản vẽ. Khi cần thì share font ra

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đề nghị bác Ghost8.3 giải thích giúp: Khi cài đặt, SpeedCAD 2.0 có thông báo: Một số file đã được bảo vệ, có ghi đè hay không? Nên chọn Yes hay No?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đề nghị bác Ghost8.3 giải thích giúp: Khi cài đặt, SpeedCAD 2.0 có thông báo: Một số file đã được bảo vệ, có ghi đè hay không? Nên chọn Yes hay No?

Cái này thì không có gì đáng ngại cả, chỉ là chương trình cài thêm fonts vào thôi, có fonts cũ giống nó sẽ ghi đè lên, duongsat chọn "Yes" đi

Cái này khi nén lại ghost cũng quên để ý, để phiên bản sau ghost tách riêng nó ra cho anh em khỏi sợ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn cái này ghost cũng quên giải thích, các lệnh của CAD đó là các lệnh tắt ghost hay dùng nên tạo ra, nếu bạn nào có cách dùng lệnh tắt khác thì vào support của CAD tìm file "lenhCAD.lsp" mà sửa lại cho đúng ý mình. mà nếu đã sửa thì menu "Acad" sẽ không có tác dụng nữa. Cái này thì không quan trọng đâu vì dùng CAD chỉ dùng bàn phím chứ ai dùng menu nữa

Còn không muốn thấy menu Acad nữa thì del nó đi

Chúc các bạn thành công trong công viẹc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ghost 8.3 mến! mình đang chạy fần mềm của bạn trong môi trường cad 2007 khá tốt và ổn

Có 1 cái mình thấy trong cái lệnh chèn bảng thống kê thép í, nó ra nguyên 1 bảng có sẵn tất cả các thanh thép, vậy muốn sửa thì fài nổ nó ra àh. bạn có lệnh nào chèn khung kô thôi kô?còn thanh thép thì dùng cách lệnh khác như trong fần mềm có đó.vài lời góp ý. Nhưng thanks bạn nhiều, cái này giúp kc vẽ hơi bị nhanh đấy hihihih :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ghost 8.3 mến! mình đang chạy fần mềm của bạn trong môi trường cad 2007 khá tốt và ổn

Có 1 cái mình thấy trong cái lệnh chèn bảng thống kê thép í, nó ra nguyên 1 bảng có sẵn tất cả các thanh thép, vậy muốn sửa thì fài nổ nó ra àh. bạn có lệnh nào chèn khung kô thôi kô?còn thanh thép thì dùng cách lệnh khác như trong fần mềm có đó.vài lời góp ý. Nhưng thanks bạn nhiều, cái này giúp kc vẽ hơi bị nhanh đấy hihihih :lol:

Không phải nổ gì hết bạn à! Chèn bảng thống kê cốt thép là tập hợp tất cả các thanh thép thông dụng nhất, từ đó bạn chọn ra thanh nào cần cho mình thì bốc nó ra, sửa lại giá trị bằng lệnh "SGT". Thế là OK. Còn lệnh "THK" là lệnh thống kê nhanh, nó không quan tâm hình dạng thép như thế nào cả.

Cái hay ở chương trình thống kê này là từ 1 thanh thép ban đầu bạn có thể sửa hình dáng theo đúng như ý của bạn. Nếu bạn để ý thì ở cuối bảng thống kê có 1 thanh thép với rất nhiều kích thước, (cái này ở bản phụ trợ 2004 không có đâu), từ thanh thép này bạn có thể khai triển ra rất nhiều hình dạng thanh thép phức tạo theo 'ý tưởng' của bạn, nếu dư số liệu nào thì ta cho nó bằng 0, thế là bạn có thể thêm hình dạng thanh thép mà không phải làm gì phức tạp hết. Riêng ghost rất thích tính năng này.

Bạn hãy thử xem. Chúc bạn thành công

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Kinh nghiệm" khi dùng tiện ích này:

Bảng thống kê cốt thép được tác giả thực hiện bằng Block thuộc tính. Tuy nhiên tuyệt đối không được chỉnh sửa các giá trị của thép bằng cách nháy đúp, mà phải dùng lệnh SGT.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
"Kinh nghiệm" khi dùng tiện ích này:

Bảng thống kê cốt thép được tác giả thực hiện bằng Block thuộc tính. Tuy nhiên tuyệt đối không được chỉnh sửa các giá trị của thép bằng cách nháy đúp, mà phải dùng lệnh SGT.

Thank duongsatdn đã truyền "kinh ngiệm", sửa bảng thống kê bằng nhấp đúp sẽ không có tác dụng ngoại trừ các bạn tính bằng tay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin nói thêm một số tiện ích hay của bản thống kê:

Bảng thống kê này rất trực quan (chạy trên môi trường CAD) và dễ sử dụng vì dùng block thuộc tính

1.Gõ BTK để chèn bảng thống kê

2. Chọn hình dáng-kích thước cho đúng với cấu kiện

3. Gõ SGT để sũa giá trị các thông số

4. Gõ THT để tổng hợp cốt thép

5. ỗ BTT để Bật, tắt các giá trị 0

Nhận xét cá nhân:

Mình thấy bảng thống kê này thật tuyệt đối với dân kết cấu vì độ chính xác cao và trực quan

trước đây mình dùng CAD 2004 mới cài được bộ phụ trợ này

Thanhk ghost 8.3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
trước đây mình dùng CAD 2004 mới cài được bộ phụ trợ này

Tôi đang dùng CAD2008 cũng dùng được bộ phụ trợ này mà. Cái bản tôi đã gửi lên 4R một lần rồi, không có file setup, chỉ cần load vào CAD thôi. Có đầy đủ menu...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đang dùng CAD2008 cũng dùng được bộ phụ trợ này mà. Cái bản tôi đã gửi lên 4R một lần rồi, không có file setup, chỉ cần load vào CAD thôi. Có đầy đủ menu...

Cũng tại vì cái load thủ công đó nên ghost mới phát triển nó lên thành bộ cài đặt luôn, chứ load thủ công mỗi lần cài Cad lại mệt cả người. Với lại còn nhiều cái riêng của mình mà bộ dung cho 2004 không có nên cách gộp chung lại cho tiện là hay nhất

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào ghost8.3,

Ban giúp mình cài SpeedCAD2.0 lên CAD2005 với.

cám ơn trước nhé.

email: 2008vie@gmail.com

Không biết cad 2005 có hợp không vì mình chưa bao giờ sờ tới cad 2005. Mình đã Test thử với cad 2004 nhưng không load menu được. vì mình dùng menu dang *.cui. Phiên bản trước thì dùng được nhưng mà lung tung lắm nên mình không post lên đây. Nếu bạn thích thì mình gởi cho, nhưng cũng phải làm thủ công tí

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào ghost8.3,

Ban giúp mình cài SpeedCAD2.0 lên CAD2005 với.

cám ơn trước nhé.

email: 2008vie@gmail.com

Bạn đã cài cho CAD05 chưa, nếu có thì gặp sự cố như thế nào. Cũng nên cung cấp thông tin để bác Ghost chỉnh sửa cho phù hợp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đã cài cho CAD05 chưa, nếu có thì gặp sự cố như thế nào. Cũng nên cung cấp thông tin để bác Ghost chỉnh sửa cho phù hợp.

Mình dow 99.99% thì toi. Lần nào cũng vậy.Không hỉu sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay