Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ghost8.3

SpeedCAD 2.0 hỗ trợ Thiết Kế

Các bài được khuyến nghị

ADMIN ƠI CHO MÌNH HỎI MÌNH CÀI ĐẶT XONG BÂY GIỜ MUỐN LOAD VÀO AUTOCARD-2008 THÌ LÀM THẾ NÀO.VÌ ĐỢT TRƯỚC MÌNH ĐÃ CÀI NOCAD RỒI.NHƯ VẬY CÓ PHẢI GỠ BỎ NOCAD ĐI KO .GIÚP MÌNH NHÉ.THANKS

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
ADMIN ƠI CHO MÌNH HỎI MÌNH CÀI ĐẶT XONG BÂY GIỜ MUỐN LOAD VÀO AUTOCARD-2008 THÌ LÀM THẾ NÀO.VÌ ĐỢT TRƯỚC MÌNH ĐÃ CÀI NOCAD RỒI.NHƯ VẬY CÓ PHẢI GỠ BỎ NOCAD ĐI KO .GIÚP MÌNH NHÉ.THANKS

Về cơ bản thì không cần gỡ bỏ NoCad đâu, còn nó có đá nhau hay không thì dùng mới biết được

Bạn cài đặt theo đúng đường dẫn vào cad2008 thì nó sẽ tự động load luôn menu cho bạn, nếu lỡ tay unload menu thì gõ "menuspc" thì sẽ load được lại menu

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ASA2008 là gì hả anh. Em tìm kiếm từ khoá đó mà không có

Bạn tìm được nó ở đâu thế? ASA2008 là tên các phiên bản trước của SpeedCAD, mình nhớ là đã thay đổi hết rồi mà

Mình đang fix những lỗi các bạn Test thử và đang hoàn thiện thêm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình dow 99.99% thì toi. Lần nào cũng vậy.Không hỉu sao?

Down vẫn bình thường mà bạn.

Hôi ftước mình cũng đã gặp truờng hợp này rồi, bạn nên sang máy khác mà down lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn nên dùng IDM mà down. Bản này down cũng được lắm đó, ít khi bị đứt nửa chừng

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...ownload+manager

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn tìm được nó ở đâu thế? ASA2008 là tên các phiên bản trước của SpeedCAD, mình nhớ là đã thay đổi hết rồi mà

Mình đang fix những lỗi các bạn Test thử và đang hoàn thiện thêm

vào control panel thì mình cũng thấy có ASA2008. chương trình chay khá ổn ghost8.3 à. một số lệnh vẫn chưa thực thi được (ví dụ lệnh DM, tạo text trong đường tròn)

Mình xin đóng cóp thêm là nên để mặc định các lệnh của cad, các lệnh có trong tiện ích nên thay dổi khác chứ đừng thay vào (ví dụ như RE là REGEN được thay bằng RECTANG)

MÌnh đang dùng nếu có lỗi gì sẽ post lên để bạn fix lỗi

chúc thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là bản tổng hợp các tiện ích phục vụ cho thiết kế, được sưu tập từ nhiều nguồn khác nhau và trên diễn đàn Cadviet, ghost share lên đây, ai thấy cần thì dùng. Cái này có lẻ hợp với những ai đã từng dùng bản phụ trợ cad2004, ghost đã phát triển để dùng cho cad2006 đến 2009, nhằm phục vụ cho công việc của mình là chính. Các bạn Test có sai sót gì pm ghost sủă lại nha.

Tiện ích Kiến Trúc

Link đây

http://www.mediafire.com/?sharekey=82ce6cf...2db6fb9a8902bda

Mình đã down về rùi nhưng có tới 2 file cài vậy cài file nào vậy bạn, mình cài thử file ASA thì thấy ổn định tháo ra định cài lại file Speech để xem có gì khác nhau thì tháo ko được mặc dù mình đã vào control panel để xóa nhưng nó ko mất khỏi cad bạn ah, bạn có cách nào xóa nó khỏi cad ko, cám ơn vì chương trình rất là hay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vào control panel thì mình cũng thấy có ASA2008. chương trình chay khá ổn ghost8.3 à. một số lệnh vẫn chưa thực thi được (ví dụ lệnh DM, tạo text trong đường tròn)

Mình xin đóng cóp thêm là nên để mặc định các lệnh của cad, các lệnh có trong tiện ích nên thay dổi khác chứ đừng thay vào (ví dụ như RE là REGEN được thay bằng RECTANG)

MÌnh đang dùng nếu có lỗi gì sẽ post lên để bạn fix lỗi

chúc thành công

Mình đã hướng dẫn trong diễn đàn rồi mà, mình nói lại nhé:

Các lệnh của CAD là các lệnh mình vẫn thường dùng, nếu không thích các bạn có thể thay đổi, làm như sau:

1- Cách đổi lệnh thì Bạn vào support của autocad, tìm file "lenhCAD.lsp", mở ra và sử lại lệnh cad theo ý của bạn trong đó. Khi đổi rồi thì menu Acad sẽ không còn tác dụng nữa, hãy delete nó đi

2- Muốn bỏ menu Acad thì trong cad bạn gõ "CUI". hiện ra hộp thoại Customize Uer Interface. Trong tab "customize", kích nút mũi tên xuống, bạn chọn speedcad.cui -> chọn menu -> trỏ chuột phải vào menu Acad -> chọn Delete -> OK

Có lẽ mình sẽ bỏ menu Acad cho các bạn dễ dùng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đã down về rùi nhưng có tới 2 file cài vậy cài file nào vậy bạn, mình cài thử file ASA thì thấy ổn định tháo ra định cài lại file Speech để xem có gì khác nhau thì tháo ko được mặc dù mình đã vào control panel để xóa nhưng nó ko mất khỏi cad bạn ah, bạn có cách nào xóa nó khỏi cad ko, cám ơn vì chương trình rất là hay.

Các bạn chỉ nên down SpeedCAD v2.0 về và cài đặt nó thôi, còn ASA2008 v1.02 phiên bản cũ rồi, nó lộn xộn lắm.

Để xoá khỏi cad mình dùng cách remove và từ hồi đến giờ chưa gặp lỗi này bao giờ. Nếu remove không hết thì bạn vào xoá thủ công vậy. Chỉ cần xoá thư mục ASA2008 trong ổ C: thôi, sau đó cài SpeedCAD 2.0 vào sẽ ghi đè lên, về cơ bản thì các lệnh trong SpeedCAD 2.0 cũng không khác gì ASA2008 là mấy, nó chỉ fix những lỗi ở phiên bản cũ thôi

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
SAO MÌNH CÀI XONG MÀ KO NHẬN ĐƯỢC LỆNH NÀO HẾT CHỈ CÓ MỖI LIBRARY LÀ DÙNG ĐƯỢC VẬY.CÒN CÁC LỆNH KHÁC ĐỀU KO NHẬN ĐƯỢC

Bạn nói rõ hơn được không? menu có load được không? Khi khởi động CAD lên nó báo gì? bạn bật F2 lên xem thử, rồi post lên đây mình mới biết cụ thể được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi dùng cad2009

Có các lệnh sau bị lỗi

- Lệnh tạo dim mới ko chạy

- Tổng hợp khối lượng thép tròn khi chọn đối tượng ko biết chọn thế nào. Toàn thấy báo 0 object.

- Lệnh sửa bảng thống kê thép sgt thì thấy báo lỗi thế này :

Command: _sgt

VTN_DaNang

Chon so can sua:

Error:bad argument type: lentityp ((-1 . <Entity name: 7ef04788>) (0 .

"ATTRIB") (330 . <Entity name: 7ef04760>) (5 . "EF1") (100 . "AcDbEntity") (67

. 0) (410 . "Model") (8 . "TKTHEP") (100 . "AcDbText") (10 193008.0 84177.6

-4.47073e-012) (40 . 247.776) (1 . "200") (50 . 0.0) (41 . 1.0) (51 . 0.0) (7 .

"NGHIA5") (71 . 0) (72 . 2) (11 193681.0 84177.6 -4.47073e-012) (210 0.0 0.0

1.0) (100 . "AcDbAttribute") (2 . "KT4") (70 . 0) (73 . 0) (74 . 0) (280 . 0));

error: An error has occurred inside the *error* functionbad argument type:

fixnump: "BYLAYER"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy vài bạn than phiền về menu mình có ý như thế này:

-Ghost8.3 nên thêm 1 đoạn kiểm tra menu đã load chưa nếu có rồi thì thôi còn như chưa có thì load lên vậy cho tiện.

-Đây là đoạn mà mình dùng

(setq tinhtrangmenutienich (menugroup "tienich"))

(Cond

((= tinhtrangmenutienich nil)

(setq duongdanmenutienich (strcat odiachay "\\tienich\\filehethong\\tienich.mns"))

(command "_menuload" duongdanmenutienich)

(menucmd "P13=+tienich.pop1")

)

((/= tinhtrangmenutienich nil)

)

)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thấy vài bạn than phiền về menu mình có ý như thế này:

-Ghost8.3 nên thêm 1 đoạn kiểm tra menu đã load chưa nếu có rồi thì thôi còn như chưa có thì load lên vậy cho tiện.

-Đây là đoạn mà mình dùng

(setq tinhtrangmenutienich (menugroup "tienich"))

(Cond

((= tinhtrangmenutienich nil)

(setq duongdanmenutienich (strcat odiachay "\\tienich\\filehethong\\tienich.mns"))

(command "_menuload" duongdanmenutienich)

(menucmd "P13=+tienich.pop1")

)

((/= tinhtrangmenutienich nil)

)

)

Cảm ơn bạn duy782006 đã hướng dẫn

Trong SpeedCAD mình cũng đã dự trù với 2 trường hợp rồi: 1 là menu sẽ tự động load ngay sau khi cài đặt xong và khởi động CAD; 2 là nếu lỡ tay unload rồi thì chỉ việc gõ "menuspc" thì sẽ load menu SpeedCAD lên

Các bạn chú ý nhé

@duy782006: SpeedCAD hiện giờ còn thiếu phần thống kê thép hình, và là dân kết cấu nên ghost rất quan tâm đến việc này. Ghost đinh phiên bản sau sẽ tích hợp phần thống kê thép hình của duy782006 vào chung SpeedCAD v2.01. Không biết ý bạn Duy thế nào, nếu bất tiện thì mình sẽ dùng riêng. Ghost thấy bộ tiện ích của duy782006 hay và đáng học hỏi lắm. Nếu đồng ý thì Duy có thể gởi bản new cho mình tham khảo được không. Thanks duy nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi dùng cad2009

Có các lệnh sau bị lỗi

- Tổng hợp khối lượng thép tròn khi chọn đối tượng ko biết chọn thế nào. Toàn thấy báo 0 object.

VTN_DaNang

Chon so can sua:

1- Đúng là lện tạo Dim mới không chạy được vì mình đã đổi lệnh trong lisp mà quên không sửa trong menu. Sẽ fix lỗi ở bản sau

2- Lệnh sửa giá trị SGT bảng thống kê vẫn dùng bình thường, chỉ việc gõ lệnh -> chọn giá trị để sửa ->Xong

3- Lệnh THT sau khi gõ xong chỉ việc quét toàn bộ bản vẽ , chương trình sẽ tự động chọn các đối tượng là các thanh thép có trong bản vẽ, các đối tượng khác sẽ được bỏ qua (nếu bạn muốn tổng hợp hết) hoặc fix chọn từng thanh hoặc quét chọn các cấu kiện mà bạn muốn thống kê -> Enter -> Chọn điểm đặt -> Chọn hệ số hao hụt -> Xong

Chú ý là các dòng thống kê không được nổ ra vì nó là block thuộc tính, chỉ nên sửa các giá trị đầu vào, còn phần tính tổng sẽ tự động tính

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn duy782006 đã hướng dẫn

Trong SpeedCAD mình cũng đã dự trù với 2 trường hợp rồi: 1 là menu sẽ tự động load ngay sau khi cài đặt xong và khởi động CAD; 2 là nếu lỡ tay unload rồi thì chỉ việc gõ "menuspc" thì sẽ load menu SpeedCAD lên

Các bạn chú ý nhé

@duy782006: SpeedCAD hiện giờ còn thiếu phần thống kê thép hình, và là dân kết cấu nên ghost rất quan tâm đến việc này. Ghost đinh phiên bản sau sẽ tích hợp phần thống kê thép hình của duy782006 vào chung SpeedCAD v2.01. Không biết ý bạn Duy thế nào, nếu bất tiện thì mình sẽ dùng riêng. Ghost thấy bộ tiện ích của duy782006 hay và đáng học hỏi lắm. Nếu đồng ý thì Duy có thể gởi bản new cho mình tham khảo được không. Thanks duy nhiều

-Hồi tước mình cũng làm như bạn vậy nhưng có 1 số cad không hiểu vì sao load menu rồi nhưng sau đó hể khởi động lại là mất nên mình chơi dậy luôn.

-Cái ienich cua mình bạn dùng được cái gì thì cứ tự nhiên đó là bản mới nhất của mình rồi đấy chỉ thiếu thư viện mà thôi.

-Thống kê thép hình của mình làm việc trên nguyên tắc tính ra trong thể tích của thanh thép và nhân với trọng lượng riêng của thép nếu bạn thấy chấp nhận thuật toán này thì cú dùng.

• Vote tăng 3
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi dùng cad2009

Có các lệnh sau bị lỗi

VTN_DaNang

Chon so can sua:

.

Gặp trường hợ này bạn vào control panel ---> add remove ---> remove cái ASA2008 đi là OK

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi mới load CAD báo thế này

AutoCAD menu utilities loaded.

Error:extra right paren on input; error: An error has occurred inside the

*error* functionbad argument type: fixnump: "BYLAYER"

; error: extra right paren on input

Command: COMMANDLINE

Command: properties

Mở bản vẽ mới lại báo thế này

Opening an AutoCAD 2007 format file.

Regenerating model.

AutoCAD Express Tools Copyright © 2002-2004 Autodesk, Inc.

-------------------------------------------------------------------------------

Chuong trinh SpeedCAD Copyright ©2006-2008 boi Nguyen Hoang Vuong - DN

Load thanh cong! Appload files successfully loaded

SpeedCad version 2.0

AutoCAD menu utilities loaded.

Error:extra right paren on input; error: An error has occurred inside the

*error* functionbad argument type: fixnump: "7"

; error: extra right paren on input

Autodesk DWG. This file is a TrustedDWG last saved by an Autodesk application

or Autodesk cấp quyềnd application.

lỗi gì vậy các bạn :lol:

máy đang cài CAD2009 + speed2.0 của gót8.3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuong trinh SpeedCAD Copyright ©2006-2008 boi Nguyen Hoang Vuong - DN

Load thanh cong! Appload files successfully loaded

SpeedCad version 2.0

Load được 2 dòng gạch ngang là SpeedCAD đã loadd\ xong, nếu chỉ có 1 dòng gạch ngang trên là laod còn thiếu

Autodesk DWG. This file is a TrustedDWG last saved by an Autodesk application

or Autodesk cấp quyềnd application.

Khi trước có bản vẽ mình cũng gặp trường hợp này rồi. Không biết có phải file bị sâu acad.lsp không? Cái này chỉ mở bản vẽ cũ mới báo chứ Ctrl+N thì không báo thế này

Bạn tham khảo ở đây:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=5573

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là bản tổng hợp các tiện ích phục vụ cho thiết kế, được sưu tập từ nhiều nguồn khác nhau và trên diễn đàn Cadviet, ghost share lên đây, ai thấy cần thì dùng. Cái này có lẻ hợp với những ai đã từng dùng bản phụ trợ cad2004, ghost đã phát triển để dùng cho cad2006 đến 2009, nhằm phục vụ cho công việc của mình là chính. Các bạn Test có sai sót gì pm ghost sủă lại nha.

Tiện ích Kiến Trúc

Mình muốn xài trên cad2004,2005 bạn có thể giúp đỡ mình được ko, mail : tuvan_thietke_xaydung@yahoo.com, mong bạn hồi âm sớm, thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình muốn xài trên cad2004,2005 bạn có thể giúp đỡ mình được ko, mail : tuvan_thietke_xaydung@yahoo.com, mong bạn hồi âm sớm, thanks

Bản này thì dùng không được bạn à! Vì ghost nghĩ với cad2004 đã có bản dùng riêng khá đầy đủ cho nó rồi, nên ghost không tính đến việc này. nếu các bạn thích thì bản sau mình sẽ tích hợp vô

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thanks Gosh8.3 nhiu lắm!

Bạn có thể tạo 1 cái file hướng dẫn để hướng dẫn mọi ngu7o2i cài đặt và sử dung dc không bạn MA8.3

Việc cài đặt thì như các chương trình cài đặt khác thôi bạn à. Còn về sử dụng thì bạn cứ sử dụng đi, vướng chỗ nào sẽ hướng dẫn chứ trong đó nhiều quá, hướng dẫn sao hết được. SpeedCAD vẫn còn đang trong giai đoạn hoàn thiện, nên còn nhiều chỗ vướng mắc chưa xong

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cài xong chỉ xài được có 1 vài cái lệnh à.Còn lại toàn báo "unknown command".Làm mất công cài đặt quá .vẽ kết cấu chỉ vẽ được dầm thôi còn sàn ,móng cột chả vẽ được gì cả.Phần mềm gì lỗi lắm thế.Có ai có bản hoàn chỉnh ko.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cài xong chỉ xài được có 1 vài cái lệnh à.Còn lại toàn báo "unknown command".Làm mất công cài đặt quá .vẽ kết cấu chỉ vẽ được dầm thôi còn sàn ,móng cột chả vẽ được gì cả.Phần mềm gì lỗi lắm thế.Có ai có bản hoàn chỉnh ko.

Một vài cái là những lệnh gì?

Vẽ kết cấu vẫn vẽ được mặt cắt cột, cắt dọc-ngang dầm, sàn, móng thì chỉ vẽ cơ bản hình dạng thôi, nói chung là những gì có trong đó là dùng được.

chương trình này ghost không "bắt buộc" bạn dùng. Rất nhiều người đã cài chương trình này và không thấy ai có ý kiến như bạn

Bạn hãy xem lại cách cài đặt và máy của mình. Có thể bạn đã dùng nhiều Lisp chung quá chăng? hay bạn cài không đúng phiên bản cad? Nói về nguyên nhân thì 1001, chỉ thấy cụ thể thì chỉ thấy cụ thể mới biết cách khắc phục được. Chứ nói bừa là chương trình bị lỗi thì có trời mới biết

Chương trình này đã đến phiên bản 2.0, điều đó chứng tỏ ghost đã gắn bó và chỉnh sửa rất nhiều. Đến phiên bản này ghost mới share lên đây, duongsatdn, ngayve234 là những người bạn đã Test thử nghiệm cũng chưa thấy ai có ý kiến gì, chỉ trừ vài lỗi nhỏ (không quá 3 lỗi)

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay