Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ghost8.3

SpeedCAD 2.0 hỗ trợ Thiết Kế

Các bài được khuyến nghị

Còn đây là file hướng dẫn cho phần vẽ kết cấu trong bộ SpeedCAD v2.0

Các bạn down về xem, khá là chi tiết

Download tại đây

Chúc các bạn thành công

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Vì cơ bản các lệnh về layer on/off thuộc về Express, nên trong lenhCAD.lsp sẽ không tự load được, muốn load được thì phải thêm 1 bước nữa, nên ghost không đưa vào. Các lệnh các bạn dùng là Lisp chứ không phải là các lện trong Cad nên chưa có cách sửa lại bạn à

Các lệnh mình dùng là các lệnh trong CAD, ko phải lisp, cụ thể mình muốn đổi lại

`, *LINE

``, *RECTANG

```, *bo

````, *PLINE

1, *TRIM

11, *offset

111, *MIRROR

2, *MOVE

3, *DIMLINEAR

33, *DIMCONTINUE

333, *DIMBASELINE

3333, *DIMALIGNED

hơi khó nhở lúc đầu, nhưng khi nhớ thì ko cần nhìn bàn phím, đó là do thói quen của mình rùi! Rất mong sự CỨU TRỢ CỦA BẠN. thanks bạn nhìu nhìu !hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng vì các lệnh mình muốn đổ lại trùng với các lệnh bạn đặt như layon, layiso, layoff.....mà các lệnh này ko có trong lenhCAD.lsp.....thế mời bùn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn Ghost8.3 đã share SpeedCAD 2.0, minh install vào Cad 2009 và vào Library thì bị lỗi (mình có gởi hình ví dụ). Mình sử dụng lệnh Trim đã quen với lệnh "TR" rồi, mà trong SpeedCAD là lệnh "T", mình hỏi bạn có cách nào chỉnh lại không?Mình cũng mới sử dụng chưa thấy lỗi gì nữa. Cám ơn.

goi.bmp

vao dâu để down SpeedCAD 2.0 chỉ cho em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hay, rất hay nhưng cài xong không biết sử dụng thế nào ??? bạn giúp đỡ

email : hoan871@gmail.com

Cái bạn này chưa dùng sao biết hay dỡ nhỉ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các lệnh mình dùng là các lệnh trong CAD, ko phải lisp, cụ thể mình muốn đổi lại

`, *LINE

``, *RECTANG

```, *bo

````, *PLINE

1, *TRIM

11, *offset

111, *MIRROR

2, *MOVE

3, *DIMLINEAR

33, *DIMCONTINUE

333, *DIMBASELINE

3333, *DIMALIGNED

hơi khó nhở lúc đầu, nhưng khi nhớ thì ko cần nhìn bàn phím, đó là do thói quen của mình rùi! Rất mong sự CỨU TRỢ CỦA BẠN. thanks bạn nhìu nhìu !hihi

Bạn chịu khó đọc lại các bài ở trên đi, mình đã có hướng dẫn cách đổi cụ thể rồi

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vao dâu để down SpeedCAD 2.0 chỉ cho em với

Bạn down theo link ở bài trên nhé, và nhớ down bài hướng dẫn ve kết cấu nữa

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gủi Ghost:

mình đã cài và dùng thử và thấy cái này khá hay, nhân đây mình cũng xin góp một số ý kiến như sau: Những lênh trong acad có sẵn thì ghost không nên thay đổi làm gì, và nếu có thay đổi thì cũng nên giữ lại các lệnh gốc như (regen, trim, dimentionstyle, ....), vì khi thay đổi như thế sẽ làm thay đổi thói quen của nhiều người và để tiếp thu những phím tắt mới của ghost thật không dễ chút nào nhất là những người đã dùng cad lâu năm. Ngoài ra Ghost có thể bổ sung một số lisp dành cho anh em dân giao thông thủy lợi được không. Thanks :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này có dùng đc cho Auto CAD 2004 ko hả anh, hay chỉ dùng cho CAD 2008 thôi?

Bản 2.0 này tạm thời không dùng được cho cad2004 bạn à. Chỉ dùng được cho 2006->2009

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gủi Ghost:

mình đã cài và dùng thử và thấy cái này khá hay, nhân đây mình cũng xin góp một số ý kiến như sau: Những lênh trong acad có sẵn thì ghost không nên thay đổi làm gì, và nếu có thay đổi thì cũng nên giữ lại các lệnh gốc như (regen, trim, dimentionstyle, ....), vì khi thay đổi như thế sẽ làm thay đổi thói quen của nhiều người và để tiếp thu những phím tắt mới của ghost thật không dễ chút nào nhất là những người đã dùng cad lâu năm. Ngoài ra Ghost có thể bổ sung một số lisp dành cho anh em dân giao thông thủy lợi được không. Thanks :cheers:

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến chương trình này

Những lệnh trong cad ghost đổi là theo thói quan dùng cad của mình. Những lệnh này ghost đã để mở, có nghĩa là những ai nếu không chấp nhận thì có thể thay đổi lại theo thói quen trong lisp "LenhCAD.lsp". Trong topic này ghost đã hướng dẫn cách đổi và bỏ đi menu Acad rồi, các bạn theo dõi sẽ biết

Còn về Lisp cho anh em dân giao thông, thuỷ lợi thì nói thật là SpeedCAD ghost phát triển chủ yếu để phục vụ cho công việc bản thân, cụ thể là dân xây dựng dân dụng như ghost và những ai thấy cần, nên ghost không có các lisp phục vụ chuyên sâu cho chuyên nghành khác như giao thông, thuỷ lợi.

Trong thời gian tới (phiên bản sau) ghost sẽ chú ý đến vấn đề này

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em quen xài " tr" rồi,nên sửa lại,nhưng làm đi làm lại chục lần rồi hok sửa được,mà lệnh " t " hok

trim nhanh được,nên phải xóa bỏ,cài lại cad cho an toàn, em là dân kết cấu nên rất xót các ứng dụng kết cấu,anh xem lại đi T__T,hok những hok trim nhanh được mà trim bình thường cg hok xong T__T,rõ chán.cadviet 2.0 thì được cái dùng như cũ,nhưng hok có các ứng dụng kết cấu nhiều như speedcad, mà em lại là dân kết cấu mới buồn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai giúp em với! em xem qua giới thiẹu thấy ct này tuyệt qua! mà định down về thì không dc! hình như link hỏng mất rồi! ai đó làm ơn post lại giúp em dc không! cám ơn các vị tiền bối nhiều nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ai giúp em với! em xem qua giới thiẹu thấy ct này tuyệt qua! mà định down về thì không dc! hình như link hỏng mất rồi! ai đó làm ơn post lại giúp em dc không! cám ơn các vị tiền bối nhiều nhiều!

Dùng IDM 5.14 để download về sẽ ok ngay, nếu dùng IDM5.12 mà download dừng lại ở mức 99.99% thì paus sau đó tiếp như vậy chắc được, link thì có ngay đầu topic nay rồi. Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em quen xài " tr" rồi,nên sửa lại,nhưng làm đi làm lại chục lần rồi hok sửa được,mà lệnh " t " hok

trim nhanh được,nên phải xóa bỏ,cài lại cad cho an toàn, em là dân kết cấu nên rất xót các ứng dụng kết cấu,anh xem lại đi T__T,hok những hok trim nhanh được mà trim bình thường cg hok xong T__T,rõ chán.cadviet 2.0 thì được cái dùng như cũ,nhưng hok có các ứng dụng kết cấu nhiều như speedcad, mà em lại là dân kết cấu mới buồn

Cái này là do ban không chịu đọc các bài hướng dẫn nên gặp khó khăn. mình nói lại nhé:

Mình đã hướng dẫn trong diễn đàn rồi mà, mình nói lại nhé:

Các lệnh của CAD là các lệnh mình vẫn thường dùng, nếu không thích các bạn có thể thay đổi, làm như sau:

1- Cách đổi lệnh thì Bạn vào support của autocad, tìm file "lenhCAD.lsp", mở ra và sử lại lệnh cad theo ý của bạn trong đó. Khi đổi rồi thì menu Acad sẽ không còn tác dụng nữa, hãy delete nó đi

2- Muốn bỏ menu Acad thì trong cad bạn gõ "CUI". hiện ra hộp thoại Customize Uer Interface. Trong tab "customize", kích nút mũi tên xuống, bạn chọn speedcad.cui -> chọn menu -> trỏ chuột phải vào menu Acad -> chọn Delete -> OK

Có lẽ mình sẽ bỏ menu Acad cho các bạn dễ dùng

3- Lệnh THT sau khi gõ xong chỉ việc quét toàn bộ bản vẽ , chương trình sẽ tự động chọn các đối tượng là các thanh thép có trong bản vẽ, các đối tượng khác sẽ được bỏ qua (nếu bạn muốn tổng hợp hết) hoặc fix chọn từng thanh hoặc quét chọn các cấu kiện mà bạn muốn thống kê -> Enter -> Chọn điểm đặt -> Chọn hệ số hao hụt -> Xong

Chú ý là các dòng thống kê không được nổ ra vì nó là block thuộc tính, chỉ nên sửa các giá trị đầu vào, còn phần tính tổng sẽ tự động tính

4- Cái hay ở chương trình thống kê này là từ 1 thanh thép ban đầu bạn có thể sửa hình dáng theo đúng như ý của bạn. Nếu bạn để ý thì ở cuối bảng thống kê có 1 thanh thép với rất nhiều kích thước, (cái này ở bản phụ trợ 2004 không có đâu), từ thanh thép này bạn có thể khai triển ra rất nhiều hình dạng thanh thép phức tạo theo 'ý tưởng' của bạn, nếu dư số liệu nào thì ta cho nó bằng 0, thế là bạn có thể thêm hình dạng thanh thép mà không phải làm gì phức tạp hết. Riêng ghost rất thích tính năng này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy sau khi hoàn thiện, muốn tắt các số 0 đó thì phải làm thế nào?

với lại muốn nhập số luong toàn bộ thì phải nhập thủ công tùng cái vaỵy ha ban?

bây giờ mình muốn chỉ nhập số lượng 1 ck thôi: (vd :có 5 dầm D1 chằng

hạn, mình chỉ nhập số lượng của 1 dầm D1 thôi, sau khi nhập xong mình đánh 1 lệnh nào đó và nhập 5 thì cột

SOLUONG TOAN BO = SO LUÔNG 1 THANH *5 luôn , chứ mình không p[hải nhập từng cái cho cột SLTB )

như vậy có được ko bạn:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vậy sau khi hoàn thiện, muốn tắt các số 0 đó thì phải làm thế nào?

Bạn dùng lệnh BTT ( ON/OFF các giá trị 0)

với lại muốn nhập số luong toàn bộ thì phải nhập thủ công tùng cái vaỵy ha ban?

bây giờ mình muốn chỉ nhập số lượng 1 ck thôi: (vd :có 5 dầm D1 chằng

hạn, mình chỉ nhập số lượng của 1 dầm D1 thôi, sau khi nhập xong mình đánh 1 lệnh nào đó và nhập 5 thì cột

SOLUONG TOAN BO = SO LUÔNG 1 THANH *5 luôn , chứ mình không p[hải nhập từng cái cho cột SLTB )

như vậy có được ko bạn:)

Vụ này thì chưa được!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này thì ghost hay làm như thế này: Với số lượng 1 CK là 1 số rất lớn (như thống kê thép đai chẳng hạn) và số cấu kiện cũng lớn thì ghost đưa nó về số nhỏ trước, sau đó chỉ cần nhập số lượng 1 CK nó sẽ tự động cập nhập lại số lượng toàn bộ cho mình.

Cụ thể là như thế này: ví dụ như số lượng thanh trong 1 CK là 32767 (Đây là số max rồi) Thanh và số lượng CK là 389 CK chẳng hạn, nếu như bạn thì bạn làm như thế nào với dòng thống kê này? có thể là lấy máy tính mà nhân rồi thay vào?

Còn ghost thì làm như thế này: nhập số thanh cấu kiện là 1 trước, tiếp theo là nhập SL toàn bộ là 389, sau đó sửa lại SL thanh 1 CK là 32767, xong. Còn với các số nhỏ thì nhân rồi nhập vào cũng được. Không biết ai đã dùng chương trình thống kê này có cách nào hay chia sẻ cho anh em học hỏi với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này là do ban không chịu đọc các bài hướng dẫn nên gặp khó khăn. mình nói lại nhé:

Mình đã hướng dẫn trong diễn đàn rồi mà, mình nói lại nhé:

Các lệnh của CAD là các lệnh mình vẫn thường dùng, nếu không thích các bạn có thể thay đổi, làm như sau:

1- Cách đổi lệnh thì Bạn vào support của autocad, tìm file "lenhCAD.lsp", mở ra và sử lại lệnh cad theo ý của bạn trong đó. Khi đổi rồi thì menu Acad sẽ không còn tác dụng nữa, hãy delete nó đi

2- Muốn bỏ menu Acad thì trong cad bạn gõ "CUI". hiện ra hộp thoại Customize Uer Interface. Trong tab "customize", kích nút mũi tên xuống, bạn chọn speedcad.cui -> chọn menu -> trỏ chuột phải vào menu Acad -> chọn Delete -> OK

Có lẽ mình sẽ bỏ menu Acad cho các bạn dễ dùng

3- Lệnh THT sau khi gõ xong chỉ việc quét toàn bộ bản vẽ , chương trình sẽ tự động chọn các đối tượng là các thanh thép có trong bản vẽ, các đối tượng khác sẽ được bỏ qua (nếu bạn muốn tổng hợp hết) hoặc fix chọn từng thanh hoặc quét chọn các cấu kiện mà bạn muốn thống kê -> Enter -> Chọn điểm đặt -> Chọn hệ số hao hụt -> Xong

Chú ý là các dòng thống kê không được nổ ra vì nó là block thuộc tính, chỉ nên sửa các giá trị đầu vào, còn phần tính tổng sẽ tự động tính

4- Cái hay ở chương trình thống kê này là từ 1 thanh thép ban đầu bạn có thể sửa hình dáng theo đúng như ý của bạn. Nếu bạn để ý thì ở cuối bảng thống kê có 1 thanh thép với rất nhiều kích thước, (cái này ở bản phụ trợ 2004 không có đâu), từ thanh thép này bạn có thể khai triển ra rất nhiều hình dạng thanh thép phức tạo theo 'ý tưởng' của bạn, nếu dư số liệu nào thì ta cho nó bằng 0, thế là bạn có thể thêm hình dạng thanh thép mà không phải làm gì phức tạp hết. Riêng ghost rất thích tính năng này.

đàn anh trách nhầm em rồi,em đọc rất kĩ trước khi kêu mà,hix,từ việc tháo dỡ các phần,cả việc tháo file "cui" nhưng làm mãi hok được,em đâu phải loại dễ đầu hàng,chưa j đã vội kêu,lenhcad.lsp có vào dc đâu,em nhấn vào đó nhiều rồi,nhưng hok có j hiện lên cả,em cẩn thận sau khi tháo cadviet 2.0 còn cài lại cad,em đang xài cad 2007

EM MỚI SỬA ĐƯỢC FILE LENHCAD.LSP NHƯNG VÀO TỪ PROGRAM CHỨ HOK VÀO TỪ CAD,CÒN XÓA FILE CUI,KHI CHỌN MENU TRONG TAB CUSTOM THÌ ẤN CHUỘT PHẢI VÀO THÌ HOK HIỆN DELETE ĐƯỢC

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
đàn anh trách nhầm em rồi,em đọc rất kĩ trước khi kêu mà,hix,từ việc tháo dỡ các phần,cả việc tháo file "cui" nhưng làm mãi hok được,em đâu phải loại dễ đầu hàng,chưa j đã vội kêu,lenhcad.lsp có vào dc đâu,em nhấn vào đó nhiều rồi,nhưng hok có j hiện lên cả,em cẩn thận sau khi tháo cadviet 2.0 còn cài lại cad,em đang xài cad 2007

EM MỚI SỬA ĐƯỢC FILE LENHCAD.LSP NHƯNG VÀO TỪ PROGRAM CHỨ HOK VÀO TỪ CAD,CÒN XÓA FILE CUI,KHI CHỌN MENU TRONG TAB CUSTOM THÌ ẤN CHUỘT PHẢI VÀO THÌ HOK HIỆN DELETE ĐƯỢC

lenhcad.lsp có vào dc đâu là sao hả bạn? Lisp *.lsp mà mở không được thì mở cái gì?

FILE LENHCAD.LSP NHƯNG VÀO TỪ PROGRAM CHỨ HOK VÀO TỪ CAD bạn đọc câu này chưa:

1- Cách đổi lệnh thì Bạn vào support của autocad, tìm file "lenhCAD.lsp", mở ra và sử lại lệnh cad theo ý của bạn trong đó. Tôi có nói là vào từ CAD đâu? :cheers:

CÒN XÓA FILE CUI,KHI CHỌN MENU TRONG TAB CUSTOM THÌ ẤN CHUỘT PHẢI VÀO THÌ HOK HIỆN DELETE ĐƯỢC:2- Muốn bỏ menu Acad thì trong cad bạn gõ "CUI". hiện ra hộp thoại Customize Uer Interface. Trong tab "customize", kích nút mũi tên xuống, bạn chọn speedcad.cui -> chọn menu, là kích vào cái dấu cộng đầu chữ menu đó, khi đó nó sẽ xổ xuống và hiện ra tất cả các menu của SpeedCAD -> trỏ chuột phải vào menu Acad, lúc này mới hiện ra Delete được -> chọn Delete -> Xong. Chắc bạn lại trỏ chuột phải vào chữ menu nên mới không hiện ra delete

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sơ đồ tìm file cui của em nhé,định chụp màn hình mà ấn chả thấy hiện cái j cả T__T

cui => tab custom=> click : partial cui file=> click vào hiện ra : speedcad cui=> click vào hiện ra 1 dãy lựa chọn => click vào dấu + trước menu,hok chạy ra cái j cả T__T

nhấn zô hết trái rồi phải,vẫn hok ra j hết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sơ đồ tìm file cui của em nhé,định chụp màn hình mà ấn chả thấy hiện cái j cả T__T

cui => tab custom=> click : partial cui file=> click vào hiện ra : speedcad cui=> click vào hiện ra 1 dãy lựa chọn => click vào dấu + trước menu,hok chạy ra cái j cả T__T

Pó tay :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gà wa' :leluoi:

Người ta hướng dẫn chi tiết thế mà còn ko làm đc.

Click chuột trái vào dấu + phải ra Acad, Architectural, Structure...Bấm phải chuột vào từng cái đó rồi del đi.

Gl, hf

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay