Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Script và ứng dụng

Các bài được khuyến nghị

các anh cho em hỏi: tại sao em cũng tạo 1 file SCR và mở đầu bằng -la giống bài này. nhưng khi vào trong cad load file SCR ra thi nó lại báo là không biết lệnh -la. Nhưng em gõ lệnh trực tiếp trong cad thì lại được là bị sao ạ :leluoi:(

Em cũng bị như bác MarsLove, rõ ràng là trong cad có lệnh -la thế nhưng khi chạy script thì lại báo là không hiểu lệnh này. Em đang dùng Cad 2013

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mở Notepad, soạn thảo file như sau và save thành file setup.scr (Lưu ý các chữ in đậm)

Vào AutoCAD, tạo 1 file mới, gõ lệnh SCR, tìm đến file setup.scr và open.

Cả nhà ơi giúp em với

em tạo một ffile setup.scr (em gõ lại nguyên bản như trên) ,nhưng khi load file chạy thử trên cad 2007 sao lại ko co kết quả nhi? em ko biết nguyên nhân tại sao? cả nhà giúp em với nha!

thay vì gõ -la thi bạn hãy ghi đủ -layer là được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng bị như bác MarsLove, rõ ràng là trong cad có lệnh -la thế nhưng khi chạy script thì lại báo là không hiểu lệnh này. Em đang dùng Cad 2013

thay vì gõ -la thi bạn hãy ghi đủ -layer là được và nhớ bỏ luôn câu lệnh p n 0

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình không biết Script còn có thể ứng dụng vào những việc gì khác nữa hay không. Chứ nếu làm được nguyên thế này thì mình thấy cũng không ứng dụng được nhiều. Vì như mình, sẽ tạo một bản vẽ chuẩn bao gồm các layer, kiểu Dim, text style..... mà mình hay sử dụng, sau đó lưu thành một file chuẩn. Khi tạo một bản vẽ mới, mình mở file này lên và save as với tên mới, khi đó có đủ các layer, dim style, text style....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lênh CR là một lệnh rất hay ứng dụng nhiều như: tung toạ độ vào CAD từ dữ liệu EXel, vẽ nhiều mặt cắt ngang.... một cách đơn giản mà không cần phải viết lisp.

để hiểu đơn giản nhất về SCR bạn hình dung: khi bạn vẽ thông thường thì bạn gõ lênh->may sẽ hỏi bận các thông số đầu vào->bạn nhập thông số đó->máy lại hỏi các thông số tiếp theo hoạc lệnh tiếp....nói chung là giao tiếp giữa máy và dữ liệu nhập vào từ bàn phim. còn lệnh SCR là cad sẽ giao tiếp với văn bản mà người lập sẵn (thông qua file *.SCR giống dạng text). vấn đề ở đây là cách viết và và sửa lỗi file *.CRS.

Để các ạn hiểu tôi lấy 1 VD đơn giản này: bạn vẽ 1 hình chữ nhật dạng pline có toạ độ (0,0); (1,0); (1,1);(0,1) và 2 đường line chéo. tậo 1 file vidu.SCR và viết nội dung như sau:

Pline

0,0

1,0

1,1

0,1

0,0

{2 lần xuống dòng: 1 để máy hiểu kết thúc nhập điểm (0,0), 1 để máy hiểu kết thúc lệnh pline giống như ta enter khi thực hiện trên commad vậy}

line

0,0

1,1

line{có thể enter lần nữa đê máy trở lại lện line}

1,0

0,1

{2 lần enter xuống dòng: 1 để máy hiểu kết thúc nhập điểm (0,1), 1 để máy hiểu kết thúc lệnh line giống như ta enter khi thực hiện trên commad vậy}

sau đó save file vidu.SCR

mở cad gõ lệnh SCR tìm đường link đến file vidu.scr la ok

chung ta có thể dùng rất nhiều lệnh trong 1 *.SCR như INSERT hình mẫu từ suport, dimaligned, text... khi bạn đã hiểu thì bạn có thể tự thêm nhiều vào *.SCR của mình

các bạn ủng hộ xin bấm vào "thansk" nhé

bạn cho mình hỏi là gõ lệnh pline rồi nhập các toạ độ vd (0,1)thì ok nhưng mình muốn nhập vd toạ độ 1 là (0) còn toạ độ 2 là (1.5) chẳng hạn thì phải làm như thế nào? mình làm bình thường thì cad nó báo chỉ hiển thị được 2d thôi? mong được chả lời giúp!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay