Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nkd_2904

Bro nào quan tâm Revit Architecture 2008 không

Các bài được khuyến nghị

Mấy bữa nay mình "đóng cửa trai giới" nghiên cứu Revit. Nay cũng đã hiểu được em nó ít nhiều, nhưng kh biết mình hiểu ở cấp độ nào mà em nó đỏng đảnh quá mấy bro ạ!

Độ dốc mái thì kh biết làm sao mà chỉnh.

Đang vẽ ngon lành tự dưng mặt đứng hướng nam biến mất kh tìm ra được. (hoặc có khi bị lỗi méo mó nhìn thấy tội nghiệp)

Đà giằng thì không giao nhau theo dạng góc vuông được, chỉ giao nhau theo dạng chữ T hoặc chữ thâp.

Các cột và các đà trên mặt bằng và mặt cắt khi thích thì tô đen, kh thích thì em có chứ trắng nhách ra, mặc dù mình đã solid tất tần tật.

Sau khi thống kê các phòng xong kh có cách nào tổng hợp được diện tích từng tầng.

Mới làm quen có tý đỉnh mà em nó đã đỏng đảnh đến vậy rồi đó mấy bro.

Mong tìm được bạn cùng cảnh ngộ để chia sẻ thêm.

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chúng tôi sẽ sớm triển khai box Achitecture Revit để có một chỗ rộng rãi hơn cho anh em trao đổi . Đây chắc chắn sẽ là 1 box được nhiều người quan tâm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chúng tôi sẽ sớm triển khai box Achitecture Revit để có một chỗ rộng rãi hơn cho anh em trao đổi . Đây chắc chắn sẽ là 1 box được nhiều người quan tâm.

Hoan nghênh, hoan nghênh tôi cũng đang tìm hiểu cái này nè. Pro nói thì làm nghe, nếu không để tôi làm mod cho. Kaka

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan nghênh, hoan nghênh tôi cũng đang tìm hiểu cái này nè. Pro nói thì làm nghe, nếu không để tôi làm mod cho. Kaka

Mod chỉ là đầy tớ của Mem thôi mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mod chỉ là đầy tớ của Mem thôi mà.

Vậy ông để tôi làm đầy tớ của ông cho, tôi vốn đang làm đầy tớ cho mọi người ma

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy ông để tôi làm đầy tớ của ông cho, tôi vốn đang làm đầy tớ cho mọi người ma

Qua các bài viết của ông tôi có thể phần nào biết được con người ngoài đời của ông ntn đấy! :lol: Rất tiếc tôi cũng chỉ là MOD nên không thể quyết định ai làm đầy tớ cho ai, đây là việc của các Admin ức cao vọng trọng. Nếu ông đủ kiên nhẫn và nhiệt tình thì tôi nghĩ việc làm đầy tớ cũng không phải là khó đâu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái thằng rivet architecture này hay thật đấy, mới đầu vẽ cũng khó thật đấy không quen. Bác nào có tài liệu về rivet không post lên cho anh em tham khảo đi. Nghiền suông mệt lắm, cái gì cũng phải có tài liệu thì mới có hiệu quả được. Em lên mạng down thì toàn bắt mua, thế mới chán chứ. mà bây giờ bỏ công việc đi mua cũng ngại cơ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cac' bac' nao` co ' link dowload revit 2009 ban full ko send em cai' : ID delete_06_07@yahoo.com

Mình chỉ kiếm revit 2008 thôi, chứ chưa tìm bản 2009. Bạn có lấy link để down không mình cho.

Autodesk_Revit_Architecture_2008

Bạn hãy dùng Bit Torrent để down dung lượng của nó khoảng 249 MB ok. Còn lúc nào mình tìm bản 2009 mình gửi cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì đang xài revit 2009. Nhưng mua cuốn sách tập 1 của KTS Nguyễn Phước Thiện thì lại là revit 2008. Nhưng xài cũng ổn thôi. Chương trình nặng quá không biết chia sẻ bằng cách nào đây? Còn sách thì không lẽ chụp vài trăm tấm hình - mỗi tấm 1 trang rồi "em xin trình bày với các bác tình hình là rất tình hình" sao? Cũng khó!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bữa nay biết được 2 chuyện.

thứ nhất là xuất bản vẽ từ revit qua cad OK!

Thứ 2 là phải vẽ đà trước - tường sau thì revit mới hiểu trong mọi trường hợp. Còn tường trước - đà sau là hỏng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thứ 2 là phải vẽ đà trước - tường sau thì revit mới hiểu trong mọi trường hợp. Còn tường trước - đà sau là hỏng!

tớ xin góp thêm 1 vài ý nữa là, ta có thể xuất từ cad sang revit

ví dụ 1 vài chi tiết cấu tạo ko quan trọng, ta sẽ triển khai bên acad sau đó xuất qua bên revit, đưa vào bvẽ ...rất là sướng!

Còn vẽ tường trước hay đà trước, cái này ko quan trọng. Có thể trong quá trình làm bạn bị lỗi 1 vài chi tiết nào đó cho nên nó ko đc như ý của mình!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ui... từ ngữ chuyên ngành àh??? Tui làm Cad cũng khá lâu roài!! Nhưng kô hiểu "đà" là j`?? Bạn có thể giải thích ko?? ^^ Mới nghe đến phần mềm Revit thoai!! chứ chưa thử bao jờ!!! Nếu có Box mọi người cùng trao đổi thì hay quá!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mọi nguoi nhanh chóng lập box revit đê,cu nói xuong thế nài chán lắm,chả học hỏi dc gì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ui... từ ngữ chuyên ngành àh??? Tui làm Cad cũng khá lâu roài!! Nhưng kô hiểu "đà" là j`?? Bạn có thể giải thích ko?? ^^ Mới nghe đến phần mềm Revit thoai!! chứ chưa thử bao jờ!!! Nếu có Box mọi người cùng trao đổi thì hay quá!!

Oh thế hả ? Bạn làm cad lâu rồi nhưng mà làm trong lĩnh vực gì?

Còn đà mà bạn ko biết nó là gì àh? Tên tiếng Anh là Beam, Theo cách gọi theo phổ thông thì ở miền Bắc gọi là dầm, còn ở miền Nam gọi là đà ...đà sàn hay dầm sàn đều như nhau cả bạn ơi! Tuy nhiên nó có 1 vài điểm cần lưu ý ví dụ như ĐÀ LANH TÔ thì gọi nghe nó thuận tai hơn là DẦM LANH TÔ ...đúng ko nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hẹn bác đợi em lên núi luyên công rồi anh em mình bàn tiếp nhé đang đăng ký học lớp revit của thầy tiến rồi ai muốn tham gia vào đây đăng ký nhé (dành cho tphcm)

Học revit

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao cứ nói xuông thế khong có gì để học hỏi cả

Cadviet giờ mới tính lập topic revit ah? Chậm quá nhẩy. Bên 3dvn đã bàn tới gần trăm trang rồi qua đó mà xem nhẩy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình chỉ kiếm revit 2008 thôi, chứ chưa tìm bản 2009. Bạn có lấy link để down không mình cho.

Autodesk_Revit_Architecture_2008

Bạn hãy dùng Bit Torrent để down dung lượng của nó khoảng 249 MB ok. Còn lúc nào mình tìm bản 2009 mình gửi cho.

Mình dùng bit torent để down có được đâu? bác có thể hướng dẫn cụ thể không, mình đang học hỏi nên chưa rành lắm!!!, mong các anh chị chỉ bảo rỏ ràng dễ hiểu rất cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

MỘT SÔ LỆNH CƠ BẢN TRONG AUTODESK REVIT ARCHITECTURE 2008

1/ Tạo mái cho công trình :

Chọn View all/Site

Chọn Roof/Roof by Footprint/chọn Picwall hoặc line…..chọn Finish Roof

Hiệu chỉnh mái :

Chọn mái /Edit/chọn vào một cạnh mái muốn hiệu chỉnh / gỡ bỏ dấu duyệt trên Defines slope /Finish roof

2/ Hiệu chỉnh tường theo mái:

Chọn tường /chọn attach/ chọn đích là tường

Muốn gỡ bỏ thì chọn/Detach

3/ Gán cửa kính vào curtain wall :

Chọn Modelling/Curtain Gid/vẽ lên tường kính theo ý muốn

Chọn Mullion/chỉ vào đường Gid vừa vẽ thì được các profile

Chọn và nhấn phím Tab vào cạnh biên của một vị trí nào đó để được trọn 1 ô ( trước khi làm việc đó ta phải tải 1 cửa Curtain wall trong thư viện cửa ( Revit chỉ chấp nhận cửa kính) chọn cửa vừa tải xuống ta được một tường kính có cửa kính

4/ Tạo tầng nhà cho một công trình:

Trên Project Brower chọn Elevations (Buiding Elevations) chọn một hướng nhìn bất kỳ

Trên Basic chọn Level/vẽ đường phân tầng theo ý muốn

5/ Tạo đường cắt , Callout

Mở View/ Section hoặc Callout vẽ đường cắt hoặc vùng cần nhìn /Click chuột phải chọn Go to view ta được vùng cần nhìn

6/ Tạo 1 đường đi cho Camera

Mở một bản vẽ ở mặt bằng

Chọn Walkthrouth rồi vẽ đường đi của Camera

Muốn hiển thị và sửa chữa ta chọn trên Project Brower chọn Walkthouth /Edit Walkthouth để chỉnh sửa hoặc diễn họa

Diễn họa chọn từ Frame 0 đến Frame cuối cùng chọn Play để diễn họa

Sửa Frame thì Click chuột phải chọn Frame Properties /chọn walkthouth frame để hiệu chỉnh tốc độ …..

7/ Đưa một bản vẽ ra giấy

Chọn Sheet (all) Click chuột phải chọn New Sheet chọn khổ giấy từ mục Load

Nếu mở khổ giấy rồi thì chọn Add to view chọn bản vẽ cần thiết đưa ra giấy

Trường hợp chọn giấy trắng thì chọn từ New/Title Block chọn khổ giấy thích hợp ,vẽ theo tiêu chuẩn Việt Nam

8/ Tạo một mái mềm lượn sóng

Chọn Roof by Etrustion/chọn mặt vẽ /dùng Polyline để vẽ hình lượn sóng thì kết được một mái nhà có hình lượn sóng

9/ Tạo một mái có 2 độ dốc khác nhau trên cùng một mái

Chọn Roof by Etrustion/chọn mặt vẽ /dùng Line để vẽ mặt cắt đứng của mái sao cho có 2 độ dốc tùy ý ta được một mái có hai độ dốc

10/ Tạo một mái cụp

Vẽ một mái bình thường / trong phần phác thảo chọn một cạnh /Elment Properties/ trong Offset from Roof Base /cho độ cao của cạnh mái lên một giá trị nào đó ta được một mái cụp . Nếu muốn điều chỉnh độ dốc của mài thì nhập giá trị vào Sloop Angle (Chú ý phần đua ra của mái phải đủ lớn thì revit mới nhận)

11/ Tạo một mái nhà có bốn mái cửa

Vẽ một mái bình thường nhưng bỏ tất cả định nghĩa độ dốc mái/ chọn Slope Arrow/chưa vẽ mà chọn tiếp Element Properties /trong mục farameter/chọn mục specify/ chọn Slope/ vẽ các đường hướng dốc đối nhau vào tâm cạnh/finish Roof

12/ Tạo một cửa mái

Vẽ một mái bình thường / trên cạnh mái cần mở một cửa mái ta chia làm bốn khúc bằng lệnh Split / hai khúc ngoài vẫn định nghĩa độ dốc mái hai khúc trong bỏ định nghĩa mái / chọn Slope Arrow/chưa vẽ mà chọn tiếp Element Properties /trong mục farameter/chọn mục specify/ chọn Slope vẽ đường Slope Arrow từ hai đầu của hai khúc giữa hướng đối nhau/Finish Roof

13/ Hiệu chỉnh biên dạng của tường theo Domer

Cứ vẽ một bức tường bình thường / chọn Edit Profile/xóa toàn bộ biên dạng cũ vẽ lại biên dạng mới theo Domer thì được bức tường mọc trên mái nhà theo ý muốn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mấy bữa nay mình "đóng cửa trai giới" nghiên cứu Revit. Nay cũng đã hiểu được em nó ít nhiều, nhưng kh biết mình hiểu ở cấp độ nào mà em nó đỏng đảnh quá mấy bro ạ!

Đang vẽ ngon lành tự dưng mặt đứng hướng nam biến mất kh tìm ra được. (hoặc có khi bị lỗi méo mó nhìn thấy tội nghiệp)

Đà giằng thì không giao nhau theo dạng góc vuông được, chỉ giao nhau theo dạng chữ T hoặc chữ thâp.

Các cột và các đà trên mặt bằng và mặt cắt khi thích thì tô đen, kh thích thì em có chứ trắng nhách ra, mặc dù mình đã solid tất tần tật.

Sau khi thống kê các phòng xong kh có cách nào tổng hợp được diện tích từng tầng.

Thân!

Các cột và đà có khi tô đen có khi không , mặt dù đã set vật liệu rồi .Việc này là do Revit , nhưng khi in thì vẫn tô đen , yên tâm.

Mình cũng mới thử Revit , các lổi khác thì chắc là do người sử dụng.

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thân!

Độ dốc mái thì bạn có nhiều cách chỉnh lắm. Khi bạn chọn mái, chọn Properties Element. Trong cửa sổ properties bạn tìm xuống slop ấy. Chỉnh cái đó theo độ dốc bạn muốn là được. Hoặc bạn chọn mái, chọn edit trên thanh options bar, chọn biên dạng của mái và chỉnh trực tiếp thông số defines slop trên đó cũng được.

Cái vụ mặt đứng biến mất thì tôi không biết.

Còn đà giằng thì muốn giao nhau bạn dùng chức năng Join Beam thì nó giao được liền à, mà giao kiểu nào cũng được hết.

Trên mặt cắt mà bạn muốn hiện cột ra cho đúng thì phải vẽ cột structural chớ đừng có vẽ cột architecrure.

Sau khi dùng Room trong Room and Tag để xác định từng phòng bạn chọn Coulor Scheme Legend rồi chọn vào bản vẽ mặt bằng của tầng. Chọn cái Legend bạn mới bỏ vào đó, chọn Edit color scheme trên thanh Option Bar, chọn tới Area ở trong bản mới hiện ra thì có được bản thông số diện tích cho từng phòng của tầng đó.

Để có diện tích của cả tầng thì bạn chọn Area Plan, xác định đường bao của tầng đó, chọn Area để chỉ vào tầng đó, rồi thì hoặc là chọn Area tag hay chọn Color scheme Legend và chọn Area như trên là hiện ra diện tích tầng ngay.

Muốn có bảng thống kê thì bạn phải dùng chức năng Schedule/Quantities trong View ấy. Bạn thử đi nhé, tôi cũng mới làm không thông thạo lắm đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo