Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
xuantran15

Dân thuỷ lợi , thuỷ điện trong cadviet

Các bài được khuyến nghị

nghe nói các bác lập topic cho dân thủy lợi thủy điện mà sao chẳng thấy đâu cả!!!tôi có ý nay muốn hỏi các bác,mong trả lời giúp tôi.các bác chắc có lẽ cũng có người đã đi lam và cũng có người còn đang hoc.hiện tôi vẫn còn đang học xin hỏi ngành xây dững thủy lợi thủy điện khi ra trường thì việc làm có nhiều không?và tiền lương thì như thế nào có cao không?trung binh mỗi tháng là bao nhiêu?mong các bác trả lời giúp nhé!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

He hem mình cũng là dân thủy lợi năm cuối đấy, hum nay search mới thấy anh em trên diễn đàn, đang là sv năm cuối làm đồ án tôt nghiệp lên cần học hoi các bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa sử dụng CAD

*

Group: Members

: 0 *

Member No.: 31,015

nghe nói các bác lập topic cho dân thủy lợi thủy điện mà sao chẳng thấy đâu cả!!!tôi có ý nay muốn hỏi các bác,mong trả lời giúp tôi.các bác chắc có lẽ cũng có người đã đi lam và cũng có người còn đang hoc.hiện tôi vẫn còn đang học xin hỏi ngành xây dững thủy lợi thủy điện khi ra trường thì việc làm có nhiều không?và tiền lương thì như thế nào có cao không?trung binh mỗi tháng là bao nhiêu?mong các bác trả lời giúp nhé!!!!!!

Vấn đề việc làm là vấn đề mà anh em trước khi ra trường quan tâm nhất. Nói chung việc Cho anh em thủy lợi thì không thiếu, mình vẫn chưa thấy ông nào bị thất nghiệp khi học nganh này cả, Nhưng vấn đề lương bổng thì cũng tùy tiện lắm, vì nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác nữa.

Nếu bạn ra trường muốn làm dân công trường thì lương khá cao( Tầm 4-6 triệu, có nơi còn cao hơn cái này tùy thuộc vào cấp độ công trình, khả năng của bạn và tài chính công ty). Nếu làm tư vấn thiết kế thì lương bèo hơn tầm khoảng 2-4 triệu ( Làm cho nhà nước ra trường ăn lương cơ bản 2.34x630.000) nhưng bù lại bạn sẽ biết dược nhiều cái, nâng cao được kiến thức chuyên môn, có điều kiện gần gũi gia đình...Nếu làm ban quản lí dự án bạn sẽ ăn lương cơ bản, bạn sẽ gạp khó khăn về tài chính trong những năm đầu khởi nghiệp, nhưng sau này bạn sẽ khá hơn, khá nhanh do những nguồn tài chính khác.........Còn nếu bạn muốn lương thật cao thì lam cho công ty nước ngoài(Cái này đòi hỏi khả năng của bạn về ngoại ngữ, chuyên môn...).

Túm lại làm làm ở đâu và lương thế nào là do chính khả năng của bạn quyết định (Mình có một số ông anh làm tư vấn lương tháng ~10tr, chưa kể làm ngoài). Trên đây là một số lời chia sẻ, mong là sẽ có ích cho bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đang làm đồ án về đập bê tông trọng lực có 2 câu hỏi muốn hổi các Bro

1. Khi tính toán điều tiết với mực nước lũ kiểm tra thì thấy cao trình đỉnh lũ cao hơn cao trình đỉnh đập ứng với mực nước lũ thiết kế thì phải lam thế nào( chả lẽ phải tính toán lại à)

2. đập của em có 5 khoang , mỗi khoang đều bố trí cửa van hình cung. Không biết chọn chiều dày trụ pin như thế nào????????/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình thấy trong cadviet phần cad cho chuyên nghành có cad cho xây dựng, cad cho giao thông, nước và thậm chí là cả dân điện cũng có nữa. Vậy mà dân thuỷ lợi, thuỷ điện không có gì cả, thật buồn quá. Không hiểu cái này là do admin có sự phân biệt đối xử hay là do anh em trong diễn đàn không có dân Thuỷ lợi , thuỷ điện nhỉ??? :cheers:

Mình mới tham gia cadviet khoảng 3 tháng nay nhưng thực sự rất thích, đáng tiếc là không đủ năng lực để xây dựng nên một chuyên mục cad cho thuỷ lợi, thuỷ điện. Nhân đây cũng kêu gọi anh em đồng môn ai có nhiệt tình, khả năng thì cùng chung tay góp sức để tạo nên "chuyên mục cad cho thuỷ lợi, thuỷ điện".(tất nhiên là phải có sự cho phép của admin) :D

:D Em sắp là tân kỹ sư thuỷ lợi rất mong được tham gia và đóng góp thuỷ lợi muôn năm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nhận xét sơ bộ 1 chút hình ảnh công trình Nước Trong bác post:

1. Chiều dài đỉnh đập dài, gồm đập bê tông kết hợp đập đất, và 1 âu thuyền(thông cảm nếu nhìn không rõ)

2. Theo quan điểm cá nhân tôi, tường phân dòng giữa đập tràn và nhà máy thuỷ điện hơi ngắn .

3. Chế độ thuỷ lực sau khi xả lũ là khó có thể ổn định, khả năng bờ phải hạ lưu bị xói lở nhiều là rất dễ xảy ra .

4. Nếu đúng như hình vẽ, cầu cứng rất dễ bị xói lở trụ cầu (tại vị trí trụ giữa long sông) vì quá gần khu vực tràn xả lũ

Tât nhiên những nhận xét trên của tôi hoàn toàn dựa vào hình ảnh các bác post lên, có gì sai sót không giông thực té thì tôi không bàn đến, chỉ nhận xét dựa trên nhưng gì đã có

vài lời nói ngang, mong chỉ giáo :cheers::cheers::D

0989.848.565

mih thay nhan xet cua ban cung rat hay. tuy moi nhin hinh nhug kien thuc cong trinh thuy dien cua ban rat tot day

ban co cong trinh nao post len cho anh em thuy loi minh tham khao nhe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Khi tính toán điều tiết với mực nước lũ kiểm tra thì thấy cao trình đỉnh lũ cao hơn cao trình đỉnh đập ứng với mực nước lũ thiết kế thì phải lam thế nào( chả lẽ phải tính toán lại à)

2. đập của em có 5 khoang , mỗi khoang đều bố trí cửa van hình cung. Không biết chọn chiều dày trụ pin như thế nào????????/

mình cũng hay làm đồ án cho tại chức. mình thấy nếu ngoài thực tế thì con có nhiều giải phải nhưng mà bạn đang làm đồ án thì lên ma số cho dệp. khi đi bảo vệ các thầy đỡ hỏi nhiều.

sau này bạn đi làm thì có nhiều giải pháp thực tế lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. N

Nếu tính toán mà lũ kiểm tra cao hơn cao trình đỉnh đập thì phải lấy cao trình đỉnh đập theo lũ kiểm tra cộng với chiều cao an toàn (khoảng 0,2 m tùy cáp công trình)

2.Chiều dày trụ pin cửa van thì lấy trên 2m, rồi tính ổn định và kết cấu đập. Nếu không đảm bảo phải tăng thêm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mấy bác ơi, em đang làm đồ án thủy điện, bác nào có tài liệu j về chọn tuyến năng lương và phương pháp tạo cột nước cho nhà máy thì up lên cho em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mấy bác ơi, em đang làm đồ án thủy điện, bác nào có tài liệu j về chọn tuyến năng lương và phương pháp tạo cột nước cho nhà máy thì up lên cho em với

Cái này bạn tham khảo trong cuốn Giáo trình Thủy điện thôi, hoặc coi thêm trong cuốn Sổ tay kỹ thuật thủy lợi- phần Công trình thủy điện. Bạn có thể tải ở vncold. Tất nhiên mỗi công trình nó có đặc điểm riêng về địa hình, địa chất, thủy văn để mình bố trí. Tuy nhiên, trong phạm vi đồ án thì bạn chỉ cần nắm vững nguyên lý bố trí tuyến là được. Vì ngoài thực tế làm việc để chọn được một tuyến công trình hợp lý thì phải đưa ra rất nhiều tuyến sau đó phải đánh giá kinh tế tài chính và đánh giá tác động môi trường thì mới chọn được. Chúc bạn học tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này bạn tham khảo trong cuốn Giáo trình Thủy điện thôi, hoặc coi thêm trong cuốn Sổ tay kỹ thuật thủy lợi- phần Công trình thủy điện. Bạn có thể tải ở vncold. Tất nhiên mỗi công trình nó có đặc điểm riêng về địa hình, địa chất, thủy văn để mình bố trí. Tuy nhiên, trong phạm vi đồ án thì bạn chỉ cần nắm vững nguyên lý bố trí tuyến là được. Vì ngoài thực tế làm việc để chọn được một tuyến công trình hợp lý thì phải đưa ra rất nhiều tuyến sau đó phải đánh giá kinh tế tài chính và đánh giá tác động môi trường thì mới chọn được. Chúc bạn học tốt.

Các bác vào tainguyennuoc.vn mà down, cũng có khá nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ae nao biet cach ve mat bang tong the cong trinh daumoi k? cụ thể mình muốn hỏi cach vẽ giao giữa đường mặt đất tự nhiên với côngtrình; ai biết hướng dẫn mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thấy các pác pàn luận kũng hay, vậy có pác nào có bản cad thủy công ko ạ!

- up lên cho a e học hỏi tí di!

- hjhjhj

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi thì 1 kỹ sư giỏi là người phải có giải pháp và bảo vệ được nó trong mọi tình huống . sao cho ct an toàn , chất lượng , hiệu quả kinh tế và phải có tính thẩm mỹ . là kỹ sư thủy lợi thủy điện phải biết đến" lợi dụng tổng hợp ".Ví dụ xây hồ để tích nước , điều tiết được dòng chảy , kết hợp phát điện , nuôi trồng thủy sản ,đảm bảo giao thông thủy , và quy hoạch xây dựng thật đẹp để làm điểm thăm quan du lịch luôn .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nước trong là của công ty chú làm đó các bác.

ảnh này bạn lấy trên hội đập lớn phải ko?công trình này trực tiếp chỗ mình làm.Mình cũng có tham gia. cả thủy điện và thủy lợi, cái này thủy điện nhỏ thôi, chỉ 16MW thôi.Kết cấu đập là bê tông đầm lăn, có tham khảo của TQ, cái Định Bình cũng thế

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác kamikalaze có cái tài liệu thiết kế thủy điện Bắc Bình phải ko ạ.  bác cho em xin tất tần tật những cái liên quan đến thủy diện này với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tham khảo thêm

tham khảo thêm

http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=92

bác kamikalaze có cái tài liệu thiết kế thủy điện Bắc Bình phải ko ạ.  bác cho em xin tất tần tật những cái liên quan đến thủy diện này với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay